ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านจะแก้ปัญหายังไงเมื่อเจออย่างผม  (อ่าน 6442 ครั้ง)

fa_zone

• บุคคลทั่วไป
Re: ท่านจะแก้ปัญหายังไงเมื่อเจออย่างผม
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 15:56:01 น. »
จัดไปให้ตามที่ตกลงกันครับและตามราคาครับ งานไหนพอแถมได้ก็แถมครับผม

แล้วก็อย่าไปดันทุรังเรื่องเสียงมากนะครับ เสียหายขึ้นมาไม่คุ้มกับค่าจ้างอีก :D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ท่านจะแก้ปัญหายังไงเมื่อเจออย่างผม
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:08:36 น. »
เห็นใจครับ    โดนบ่อยเหมือนกัน   ตอนจ้างบอก ไม่กี่โต๊ะ  งานเล็กๆ  เราจะได้เรียกถูกๆ

พอไปถึงงานเจอโต๊ะที่ตั้งแล้วแทบลมจับ     ต้องขึ้นประกาศบนเวทีไปเลยครับ   ว่ามาช่วยเจ้าภาพ   เราเครื่องเล็กๆ ค่าจ้างไม่มาก จ้างแค่ใหน  ก็เอาไปแค่นั้นครับอาจไม่ค่อยได้ยิน   ขอให้ทุกคนเงียบ  อย่าคุยกัน  และโปรดตั้งใจฟังให้ดีๆ   ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:46:02 น. »
เรื่องจ้างถูกเราก็ไปสมราคา แต่ที่ผมเจอ ของผมงานคนตรี ที่บ้านเจ้าภาพ มีเครื่องเสียงงานแต่ง เปิดแผ่นบ้านแทบพัง ซับ 8 กลาง 8 ฮอร์น 4 คูณ 4 พอเราเล่นเขาก็อัดแข่ง เราแทบแย่ เจอเต็นท์ขวางเต็ม ๆ แล้วเล่นเสร็จ เจ้าภาพบอกว่าเสียงไม่ดีเลย แล้วข่าวตามมาขอยกเลิกงานที่จ้างใว้แถวไกล ๆ กับงานนี้ เลยแอบไปถาม ได้ความว่า เขาเปลี่ยนใจเนื่องจากเครื่องเสียงเจ้านั้น เขาก็มีวงเหมือนกันเขาเลยอยากได้ว่าเสียงดีกว่า แต่เปิดแผ่น กับร้องเพลงมันต่างกัน หรือของเขาอาจจะดีก็ได้ เศร้าเลยเรา เสียค่าเสียเวลาให้แด๊นท์อีก มันแกล้งเราหรือเปล่าก็ไม่รู้  :strom: :strom: :strom: :mad245: :mad245: :mad245:
ตามปกติแล้ว....เมื่อวงดนตรีเล่น เครื่องเสียงที่จ้างมาประกอบงาน บวช งานแต่ง ก็ต้องหยุด อยู่แล้ว ทำไมนิสัย ปีจอยังงั้น   วันหลังวงนี้ไปเล่นที่ไหนเอาหุ่นยนต์ (เครื่องเสียงแถวบ้านผม เอาผีเสื้อวางบนรถไทประดิษฐ์ หน้า 2 ตู้=8ดอก หลัง 2 ตู้ +ลำโพงฮอน หน้า 5 หลัง 5 แถมด้านข้าง อีกข้างละ 2 รวมเฉพาะฮอน 14 ดอก เวลาวิ่งบนถนนมันเหมือนหุ่นยนต์ ) ไปเปิดเพลงใส่ซะหน่อย

หุ่นยนต์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 21:06:25 น. โดย จันทร์เพ็ญ มิวสิค »

ออฟไลน์ เล็ก จันทร์เพ็ญ

• ระดับ 4
  • *
  • 6C84B61A & :6DD859D5 (สไปเดอร์แมน)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 16:48:00 น. »
เห็นใจครับ    โดนบ่อยเหมือนกัน   ตอนจ้างบอก ไม่กี่โต๊ะ  งานเล็กๆ  เราจะได้เรียกถูกๆ

พอไปถึงงานเจอโต๊ะที่ตั้งแล้วแทบลมจับ     ต้องขึ้นประกาศบนเวทีไปเลยครับ   ว่ามาช่วยเจ้าภาพ   เราเครื่องเล็กๆ ค่าจ้างไม่มาก จ้างแค่ใหน  ก็เอาไปแค่นั้นครับอาจไม่ค่อยได้ยิน   ขอให้ทุกคนเงียบ  อย่าคุยกัน  และโปรดตั้งใจฟังให้ดีๆ   ;D ;D ;D ;D

เอายังงั้นเลยใช่ไหม?

m sound

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 18:19:43 น. »
เหตุการณ์อย่างนี้มีทุกที่ครับ..
วิธีแก้ไข ง่ายมากครับ...
1.ทำสัญญา อย่างละเอียด...เช่น...โต๊ะจีนกี่โต๊ะ จำนวนเครื่องเสียง ราคา นักแสดง เวลาการแสดง
    เมื่อมาดูเหตุการณ์จริงถ้าเกินจำนวน ละก็...ต้องคุยกันก่อนตั้งเครื่องก่อนล่ะ อิ อิ ก่อนทำสัญญามัดจำ ขู่ไว้ก่อนครับ ถ้าโต๊ะเกินจำนวน ขนกลับอย่างเดียว
2.เรื่องเงินมัดจำ ห้ามขาด เยอะไว้ยิ่งดีครับ...ก่อนจ้างมีอะำไรให้คุยไว้ก่อน อย่าคุยหลังเสร็จงานจากง่าย จะกลายเป็นยากส์ ทันที
3.ถ้าเจ้าภาพสนิทกัน ข้ออ้างในการมัดจำอย่างอื่นๆ มากมาย สารธยายให้หมด ไม่ต้องกลัวจะไม่ได้งาน...
4.ทำงานทุกอย่างให้เหมือน บริษัท จำกัด รัดกุม รอบคอบ ให้ได้มากสุดเท่าที่จะทำได้
5.หาโอกาส พูดคุยกับเจ้าของกิจการเครื่องเสียง วางระดับราคาให้เหมือนกัน ตามเกรดเครื่อง รับรองเจ้าจะหนีไปจ้างที่ไหนได้ครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ...เท่าที่ผมทำมา...เจ้าภาพเสร็จทุกรายครับ..ไม่กล้าแม้แต่เสริมโต๊ะ..ต้องขออนุญาตผมก่อนทุกที คริๆๆ
เพราะในสัญญา...บอกว่า..ถ้ามีการเสริมโต๊ะกินเลี้ยง ต้องจ่ายเงินเพิ่มทุกกรณี เพราะเครื่องเสียงต้องทำงานหนักขึ้น..วาซั่นดอก
ป๊าดดดดดดด...คือมา..คัก..แท้น้อออออ......มักหลาย..ข้อความท้าย ๆ.......นั่นหน่ะ..เจ้าภาพเสริมโต๊ะ.ปุ๊บบ...เพิ่มเงิน..ป๊าบบบบ...พะนะ.......

ออฟไลน์ ผอ.วี

• ระดับ 5
  • *
  • HL#552C10C3(ชา ว๊อคแมน) 5916568D (ด.ช.เคยโสด)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2010, 22:48:06 น. »
งานเลี้ยงส่งแบบนี้เน้นกินมากกว่า ร้องไม่กี่เพลงก็พิธีการ พิธีการเสร็จอาหารก็หมด แยกย้ายกัน เครื่องดนตรีที่เห็นน่าจะดังพอใช้อย่าคิดมาก เหมาะกับสถานการณ์แล้ว ครับ
ผมเห็นด้วยครับ เพราะงานเลี้ยงส่งครูผมเจอมาบ่อย ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ เขาได้ฟังดนตรีเพราะๆก็จะประชาสัมพันธ์กันไปเอง บางงานใช้เครื่องเสียงโรงเรียน เสียงดีไม่ดีไม่เกี่ยว งานเสร็จเลิก