ผู้เขียน หัวข้อ: มาโม Sound Card USB 2NX 7.1 และ M-audio fast track ultra 5.1 กันดีกว่า  (อ่าน 15396 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
Re: มาโม Sound Card USB 2NX 7.1 กันดีกว่า
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 11:37:40 น. »
:D Sound Card USB 2NX 7.1 กลับมาบูมอีกครั้ง  

ผมงัดของที่เก็บไว้มาขายดีกว่า  6000 บาท(ของหายาก)

ราคาแพงกว่าทอง

;D  เพราะตัวข่างล่างนี้  ยังมีคนซื้อมา 4000 บาท ไม่รวมสายแยกไลน์

(....)

;D ผมยังไม่เชื่อเขาเลย แต่เขายืนยันอย่างนั้น

ตัวสี่พันคงเป็นของจริงครับครู....   :hap3: ;D

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
Re: มาโม Sound Card USB 2NX 7.1 และ M-audio fast track ultra 5.1 กันดีกว่า
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 15:04:58 น. »
โมเสร็จแล้วครับ ตอนนี้ ของกำลังเดินทางมา ...บางปู อีก 2 ตัวเลยครับ Sound Card USB 2NX 7.1 และ M-audio fast track ultra 5.1 อย่างละตัว สรุปว่าโมดังนี้

Sound Card USB 2NX 7.1

M-audio fast track ultra 5.1

จะได้ฟังเสียงเปรีบเทียบกันครับ M-audio fast track ultra 5.1  แบบโมและไม่โมกันหละคราวนี้ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 15:15:45 น. โดย ป.เปี๊ยก บางปู »

ออฟไลน์ ธนวุฒิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2C156F พี่หมูเชียงใหม่ครับ
Re: มาโม Sound Card USB 2NX 7.1 และ M-audio fast track ultra 5.1 กันดีกว่า
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 17:32:36 น. »
มา อัปเดท
ครับ
opamp เท่าที่ผมมี และหาได้ในราคา ไม่แพงมากนัก และหาตามคุณสมบัติ ที่ต้องการ
1.high speed fet  high current amplifier
opa2132  njm4556  35-80 บาท ตัวนี้สั่งที่ บ้านเรา
ตัวนี้จะให้เสียงเบส ที่กว้างใหญ่   ส่วนใหญ่ จะมีใน x-fi เกือบทุกรุ่น

2.high performance low nois
njm2114   80-150 บาท  ตัวนี้สั่งที่ บ้านเรา
ตัวนี้ได้เสียงกลาง ที่ค่อนข้างชัดเจนกระชับ จะมีอยู่ใน x-fi litepro sb0550

3.hig performance audio amplifier
lm4562  lm49720  ราคา ประมาณ  150-200 บาท ตัวนี้สั่ง ที่ usa
ตัวนี้ ได้เสียงที่ สด ใส 

ผมเอามา ปรับใช้ตามความต้องการของลูกค้า บางท่านที่ ต้องการควมคุมเสียงให้ง่าย เฉพาะเจาะจง
ไม่ได้เน้นที่ต้องเสียงอย่างเทพ หรือแข่งกับ sound ตัวอื่น ถ้า ไปเทียบ กันคงลำบาก
เพราะตัวแปรมันเยอะ ทั้ง ไฟ และ วงจร ของแต่ละตัว

การโมจะไม่ไปดัดแปลง วงจร หรือ เปลี่ยน รูปแบบ  การวางอุปกรณ์ ไปจากเดิม  ซึ่งจะทำให้ตัว card ดูเดิมๆๆ
opamp มีหลาก รุ่น มากมาย หลายราคา หลากแบบ หลาก เสียง  มากมายคุณสมบัติ   ทีนี้ก็ ขึ้นอยู่กับการนำมาใช้  ให้ตรงกับ ความต้องการของเรา

ผมก็คงตอบได้อยากนะครับว่า  ตัวไหนเสียงดี ไม่ดี แต่จะพอบอกคุณสมบัติ และ คุณภาพ แนวเสียงของ แต่ละตัวได้
ถ้าหาพี่ๆๆ ท่านได้หรือแนะนำ อยากได้ แบบไหน ก็ แจ้งมาครับ  ผมจะทำเท่าที่ผมหาอุปกรณ์ได้ครับ

ขอบคุณพี่ ป.เปี๊ยก บางปู ช่วย เทส ทดสอบให้ครับ

ส่งไปแล้วนะครับ พี่  คงจะถึงเช้าวันที่ 5/10/2012 คงต้องไปเอาที ไปรษณีย์ เองละครับ 
EJ514780747TH

ออฟไลน์ sirada

• ระดับ 4
  • *
  • 860B7950,8F61F4F7 ซื้อจากคุณกุ้งD4D
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 19:21:25 น. »
เบ็ดเสร็จทั้งการ์ด+ค่าโม เท่าไหร่คะ? PM ก็ได้ค่ะ ตอนนี้หันมาเล่นกับ NB บ้างบางครั้งค่ะ

ใต้กระทู้ช่างธนวุฒิ ครับโทรถามเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 ตุลาคม 2012, 19:59:08 น. โดย ป.เปี๊ยก บางปู »

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2012, 13:01:32 น. »

น่าจะทันงานบ้านพี่คงคา ...อิอิ... สาธุมาพรุ่งนี้เถอะ จะได้มีเวลาทดสอบ อิอิ

ออฟไลน์ ครูบอล

• ระดับ 5
  • *
  • 6DD8D9D1 (อาเซ้ง) 80090D63 (MP 19/4/2023)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2012, 13:03:30 น. »
ส่วนตัวแล้วท่าน ป.เปี๊ยก ชอบตัวไหนครับ

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2012, 13:05:03 น. »
ส่วนตัวแล้วท่าน ป.เปี๊ยก ชอบตัวไหนครับ

M-Audio ครับครู อิอิ....แต่...2NX ที่โมมาตัวนี้ ต้องดูคุณภาพของเสียงว่าจะได้ขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ ครูบอล

• ระดับ 5
  • *
  • 6DD8D9D1 (อาเซ้ง) 80090D63 (MP 19/4/2023)
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2012, 13:08:33 น. »

M-Audio ครับครู อิอิ....แต่...2NX ที่โมมาตัวนี้ ต้องดูคุณภาพของเสียงว่าจะได้ขนาดไหนครับ

กำลังชั่งใจว่าจะเล่นตัวไหนดี

ออฟไลน์ ธนวุฒิ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7D2C156F พี่หมูเชียงใหม่ครับ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2012, 10:42:28 น. »
เพิ่มเติมครับ

องค์ประกอบ sound card ทั้ง on board  sound card
1. DPS(ตัวประมวลผล)  ทำหน้าที่ ควมคุม  เครื่องไม้เครื่องต่างๆๆ และสื่อสารกับ คอมพิวเตอร์ผ่าน USB PCI PCI-E
2. DAC  (ตัวถอดรหัส จาก digital ไป อนาลอค) ตัวนี้สำคัญ มีหน้าที่ถอดสัญญาณ ตามความถี่ ต่างๆๆ แล้วส่งเสียงออก ได้เลย
3.opamp (ภาคขยายสัญญาณ) ตัวนี้ ขยายสัญญาณ เหมือน เพาเวอร์แอมป์ ( ใน on board ไม่มี ภาคนี้)
 ปล.    เพาเวอร์แอมป์ มีหลายแบบตามที่เรานำไปใช้งาน แต่ละคลาส ใช้งานแตกต่างกัน  หลายท่าน คงจะมองออก  เหมือนเราต่อเครื่องเสียง
แอมป์หลอด
แอมป์คลาสดี
แอมป์คลาสเอบี
แอมป์คลาสที

opamp มีหลายเบอร์  นำไปใช้ได้หลายแบบวงจร   แต่ละเบอร์ มีคุณสมบัติ ไม่เหมือนกัน ให้เสียงที่แตกต่างกัน

เลยเอามาประยุกต์ ใช้กับการ แยก ไลน์ ให้มันเหมาะกับ ชิ้นดนตรี

ความแตกต่าง มันก็จะมีที่ตรงนี้ครับ

หลายๆๆท่านมีคำถาม onboard กับ sound card ต่างๆๆ อันไหนดีกว่า เหมาะสมกับราคา เสียงอันไหน ดีกว่า
สรุปว่าดี ทุกตัวครับ  ไม่มีตัวไหนเสีย  ใช้ได้ดีทุกตัวครับ   แต่มัน จะได้เสียง หรือให้เสียงตามที่เราต้องการ นั้น   ก็ขึ้นอยู่กับหูของแต่ละท่าน  แต่ในความเป็นจริงแล้ว
การออกแบบ วงจร เพื่อนำมาใช้งาน  ส่วนใหญ่ทำ ออกมาเพื่อ ตอบสนองตามการใช้งาน เป็นหลัก
เช่น
1.onboard เหมาะ กับ เล่นลำโพงขนาดเล็ก ใน บริเวณห้อง  
2.sound card home user  เช่น audigy x-fi  asus   เหมาะ กับ เล่นลำโพงขนาดใหญ่ขึ้น ใน บริเวณไม่ใหญ่มากนัก ชุด โฮมเทียเตอร์  ประมาณนี้
มีข้อสังเกตุ ชุด opamp จะไม่เหมือนกัน ทุกตำแหน่ง
3.sound card Professional  เช่น E-MU M-audio ESI ทำมาเพื่อใช้งานภาคสนาม กลางแจ้ง บันทึก เล่นสด
มีข้อสังเกตุ ชุด opamp เหมือนกัน ทุกตำแหน่ง มีวงจรเยอะ ขนาดใหญ่
คราวๆๆนะครับ มันมีเยอะมาก  มีการแบ่ง แยกย่อย ในแต่ละ รุ่น อีกเยอะครับ ราคาก็ต่างกันไป

การนำไปใช้ ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ ถูกแพงต่างกันมาก

เปรียบได้ครับ ชุด เครื่องเสียง ละครับ

ท่านคงค้างประเด็นจะถาม ก็เว้ากันได้ครับ   หรือแนะนำ เพิ่มเติ่ม ก็ดีนะครับ
ธนวุฒิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 ตุลาคม 2012, 11:03:27 น. โดย ธนวุฒิ »

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2012, 13:11:26 น. »
เพิ่มเติมครับ

องค์ประกอบ sound card ทั้ง on board  sound card
1. DPS(ตัวประมวลผล)  ทำหน้าที่ ควมคุม  เครื่องไม้เครื่องต่างๆๆ และสื่อสารกับ คอมพิวเตอร์ผ่าน USB PCI PCI-E
2. DAC  (ตัวถอดรหัส จาก digital ไป อนาลอค) ตัวนี้สำคัญ มีหน้าที่ถอดสัญญาณ ตามความถี่ ต่างๆๆ แล้วส่งเสียงออก ได้เลย
3.opamp (ภาคขยายสัญญาณ) ตัวนี้ ขยายสัญญาณ เหมือน เพาเวอร์แอมป์ ( ใน on board ไม่มี ภาคนี้)
 ปล.    เพาเวอร์แอมป์ มีหลายแบบตามที่เรานำไปใช้งาน แต่ละคลาส ใช้งานแตกต่างกัน  หลายท่าน คงจะมองออก  เหมือนเราต่อเครื่องเสียง
แอมป์หลอด
แอมป์คลาสดี
แอมป์คลาสเอบี
แอมป์คลาสที

opamp มีหลายเบอร์  นำไปใช้ได้หลายแบบวงจร   แต่ละเบอร์ มีคุณสมบัติ ไม่เหมือนกัน ให้เสียงที่แตกต่างกัน

เลยเอามาประยุกต์ ใช้กับการ แยก ไลน์ ให้มันเหมาะกับ ชิ้นดนตรี

ความแตกต่าง มันก็จะมีที่ตรงนี้ครับ

หลายๆๆท่านมีคำถาม onboard กับ sound card ต่างๆๆ อันไหนดีกว่า เหมาะสมกับราคา เสียงอันไหน ดีกว่า
สรุปว่าดี ทุกตัวครับ  ไม่มีตัวไหนเสีย  ใช้ได้ดีทุกตัวครับ   แต่มัน จะได้เสียง หรือให้เสียงตามที่เราต้องการ นั้น   ก็ขึ้นอยู่กับหูของแต่ละท่าน  แต่ในความเป็นจริงแล้ว
การออกแบบ วงจร เพื่อนำมาใช้งาน  ส่วนใหญ่ทำ ออกมาเพื่อ ตอบสนองตามการใช้งาน เป็นหลัก
เช่น
1.onboard เหมาะ กับ เล่นลำโพงขนาดเล็ก ใน บริเวณห้อง  
2.sound card home user  เช่น audigy x-fi  asus   เหมาะ กับ เล่นลำโพงขนาดใหญ่ขึ้น ใน บริเวณไม่ใหญ่มากนัก ชุด โฮมเทียเตอร์  ประมาณนี้
มีข้อสังเกตุ ชุด opamp จะไม่เหมือนกัน ทุกตำแหน่ง
3.sound card Professional  เช่น E-MU M-audio ESI ทำมาเพื่อใช้งานภาคสนาม กลางแจ้ง บันทึก เล่นสด
มีข้อสังเกตุ ชุด opamp เหมือนกัน ทุกตำแหน่ง มีวงจรเยอะ ขนาดใหญ่
คราวๆๆนะครับ มันมีเยอะมาก  มีการแบ่ง แยกย่อย ในแต่ละ รุ่น อีกเยอะครับ ราคาก็ต่างกันไป

การนำไปใช้ ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ ถูกแพงต่างกันมาก

เปรียบได้ครับ ชุด เครื่องเสียง ละครับ

ท่านคงค้างประเด็นจะถาม ก็เว้ากันได้ครับ   หรือแนะนำ เพิ่มเติ่ม ก็ดีนะครับ
ธนวุฒิ

เราต้องเอาความต้องการของเราเป็นที่ตั้งก่อนนะครับ ... อย่างที่ท่าน ธนวุฒิ บอก เรื่อง Sound Card มันมีหลายอย่างจัดทำขึ้นมาเพื่อตอบเสนองการใช้งานของเรา

อย่างเช่น Sound on board มันก็ตอบเสนองเราได้ในระดับหนึ่ง การที่จะให้เสียงที่หนักๆ ก็คงต้องทำใจ ผมว่ามันก็อยู่แต่ละบุคคลนะครับ ...และหูที่เราได้ยินเสียง อีกอย่างคือความเพียงพอ

ถ้าเราพอใจแค่นี้ก็คงต้องหยุด แต่ถ้าเรายังไม่พอก็คงต้องหาตัวที่ดีที่สุด ...อย่าไปตามกระแส .. เชื่อหูเราหละครับดีที่สุด :hap3:

ยกตัวอย่างกระทู้นี้ จุดประสงค์ผมต้องการที่อยากจะสื่อให้กับสมาชิก ที่กำลังตัดสินใจ อยากจะเปลี่ยน มาใช้ Sound USB ที่มีราคากลางๆ และทดสอบโมดิฟาย ให้ระดับเสียงใกล้เคียงกับ

Sound ที่มีราคาแพงๆ จริงๆแล้ว M-Audio ตอบเสนองการใช้งานในห้องบึนทึกเสียง แต่ผมต้องการที่จะทดสอบให้ได้เสียงที่ออกมาแบบหนักๆเพื่อเล่น Karaoke ก็ว่ากันไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 ตุลาคม 2012, 13:18:30 น. โดย ป.เปี๊ยก บางปู »