ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการเล่นเพลงรำวง ให้เนียน  (อ่าน 4415 ครั้ง)

ออฟไลน์ นัท นครนายก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
ขอวิธีการเล่นเพลงรำวง ให้เนียน
« เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 17:43:57 น. »
สวัสดีครับ พี่ๆๆ ทุกๆๆท่าน คือผม ประสบปัญหา เล่น เพลง รำวงต่อเพลงไม่เนียนไม่สนุก คนรำสะดุด นักร้องก็ตกใจ มีวิธีการตั้งค่าตรงไหนบ้างที่ทำให้เราเล่นเพลงรำวง แล้วต่อกันได้เนียน ฟังแล้วหน้ารำครับ ลอง ส่วนมา จะใช้ กด Ctrl+F11 ต่อไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิ่งมีเพลง หรือ คิวเพลง ให้ด้วยยิ่งดีครับ เดี๋ยวผมไปแจงกับนักร้องเอง ขอบคุณครับ  :thank1:

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • H\L 7EE4286E
Re: ขอวิธีการเล่นเพลงรำวง ให้เนียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 19:11:23 น. »
อยากธิบายน่ะ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรครับ  โทรหาดีกว่าครับ ;D ;D

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
Re: ขอวิธีการเล่นเพลงรำวง ให้เนียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 19:39:09 น. »
สวัสดีครับ พี่ๆๆ ทุกๆๆท่าน คือผม ประสบปัญหา เล่น เพลง รำวงต่อเพลงไม่เนียนไม่สนุก คนรำสะดุด นักร้องก็ตกใจ มีวิธีการตั้งค่าตรงไหนบ้างที่ทำให้เราเล่นเพลงรำวง แล้วต่อกันได้เนียน ฟังแล้วหน้ารำครับ ลอง ส่วนมา จะใช้ กด Ctrl+F11 ต่อไม่ได้เรื่องเลยครับ ยิ่งมีเพลง หรือ คิวเพลง ให้ด้วยยิ่งดีครับ เดี๋ยวผมไปแจงกับนักร้องเอง ขอบคุณครับ  :thank1:
มะๆๆ..แล้ว คนบ้านเดียวกัน
ไม่ค่อยได้เจอกันเลย..นัทงานชุมมั้ย (เหมือนยุงเลย) :hap3: :hap3: :hap3:
           เข้าเรื่อง.. Ctrl+F11  ที่พี่ฟังครั้งก่อน เครื่ิองนัท งานแต่งบ้านพี่เปี๊ยกที่
พี่ดุงหามา  
          เลือก Easy Medley ถ้าเพลงเร็วใช้ได้เลย แต่ถ้าจังหวะรำวง
สงสัยต้องซ้อมเอา แล้วเลือกจังหวะเอาเอง  ประมาณนี้มั้ง
ก็ยังมั่วๆ อยู่เหมือน ไม่ได้รับงานอะไร ซ้อมเล่น ฟังเองไปเรื่อยเปื่อย
          วันนั้น..มีโอกาสโดยบังเอิญ ได้ฟังอยู่วงหนึ่งโดยบังเอิญ ในวัดแถว
ทุ่งบัวชม วงเล็กๆ เล่นต่อเพลงจังหวะรำวง เนียนแจ่ม ไม่หลุดเลยว่างั้น ตามที่หูได้ยิน  เสียงแน่นด้วย เอาเรื่อง
ตู้ซับ 18" ข้าง 2 +กลางแหลม ข้างละ 1(เล่นเพลงแนว อ๊อด โฟร์เอส 3 ช่าย้อนยุค)
 ยืนฟังและดูอยู่พักใหญ่ Xtreme เราคือกัน (แม่มรึง อยากยกแขนขึ้นรำเลย) ดีกรี..ยังไม่ได้ :beer:
          กลับมาลองซ้อมเล่นดูบ้าง จำเพลงเอามาทำการบ้าน
 ลองดู   เดี๋ยวรอท่านอื่นเข้ามาให้ความรู้แล้วกัน มั่วๆอยู่เหมือนกัน
 มีโอกาสเดี๋ยว..ได้เจอกัน :cheer:

• ระดับ 4
  • *
  • ของแท้ HL#6D299877 แน่นอนกว่า(อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 23:02:56 น. »
ครับพี่เล็ก กลับมาบ้านนา ก็โทรหาได้ครับ ถ้าว่างก็จะไปหาครับ พี่ งั้นขอรอคำตอบจากอาจารย์ ท่านอื่นอีกมีไหมครับ เพราะผมพลาด มาหลายงานแล้ว วันเสาร์ที่ 29 นี้อีกงานครับ คงต้องมี รำวงกันแน่ๆๆ หน้าฝนอย่างนี้ ไม่พลาด 9 รอบ มีอีกไหมครับ  :thank1:

ออฟไลน์ ภุชงค์ พัทยา

• ระดับ 3
  • *
  • HL#NO.862AF970 เปี้ยก บางปู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 23:48:39 น. »
ไม่ยากเลยนัท ถ้าไม่รู้จักเพลงรำวงให้พยายามเอาเพลงของอ๊อดโฟร์เอสใส่เข้าไป แล้วเล่นจังหวะเมดเล่ย์ เพลงที่จะเล่นเราต้องรู้จักและเคยฟัง ไม่งั้นจังหวะมันต่อกันไม่เนียน ว่างๆโทรหาคุณวิโรจน์2009 เจ้าพ่อเพลงรำวงรับรองไม่ผิดหวังแน่

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2013, 23:58:56 น. »
ครับพี่เล็ก กลับมาบ้านนา ก็โทรหาได้ครับ ถ้าว่างก็จะไปหาครับ พี่ งั้นขอรอคำตอบจากอาจารย์ ท่านอื่นอีกมีไหมครับ เพราะผมพลาด มาหลายงานแล้ว วันเสาร์ที่ 29 นี้อีกงานครับ คงต้องมี รำวงกันแน่ๆๆ หน้าฝนอย่างนี้ ไม่พลาด 9 รอบ มีอีกไหมครับ  :thank1:

อยู่นครนายก ..รู้จักกับ ภารา เมืองนคร นักจัดรายการวิทยุ และนักข่าว.ในพื้นที่ จว.นครนายก....ไหมครับ  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 08:00:36 น. »
Ctrl+F4 แล้วก็ตามด้วยแบบนี้ครับ

• *
  • 4DD8ACEC 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 09:07:33 น. »
ไม่ยากเลยนัท ถ้าไม่รู้จักเพลงรำวงให้พยายามเอาเพลงของอ๊อดโฟร์เอสใส่เข้าไป แล้วเล่นจังหวะเมดเล่ย์ เพลงที่จะเล่นเราต้องรู้จักและเคยฟัง ไม่งั้นจังหวะมันต่อกันไม่เนียน ว่างๆโทรหาคุณวิโรจน์2009 เจ้าพ่อเพลงรำวงรับรองไม่ผิดหวังแน่
จริงครับ..เห็นด้วยตรงนี้ ต้องหัดฟังจังหวะเพลง และรู้จักเพลงนั้นๆด้วย ทำการบ้านเยอะๆ (คำเตือน อาจลูกดก) เนียนแน่ๆ ตามความรู้สึกส่วนตัว :thank1:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 09:15:06 น. »
อยู่นครนายก ..รู้จักกับ ภารา เมืองนคร นักจัดรายการวิทยุ และนักข่าว.ในพื้นที่ จว.นครนายก....ไหมครับ  :thank1: :thank1:
ขอตอบแทน..แล้วกันครับ
เคยได้ยินและฟัง รายการของเขาอยู่ รู้จักครับ
นักจัดรายการวิทยุ โรงเรียนนายร้อย จปร. เขาชะโงก นครนายก
         สมัยที่ผมเรียน ฟังแกจัดรายการ เพลงลูกทุ่งอยู่ครับ
ส่วนตัวชอบเพลงลูกทุ่งอยู่แล้ว แต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริง ครับ
เคยมาเป็น พิธีกรงานแต่งข้างบ้านแฟน...

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 11:55:21 น. »

ใครมีเบอร์โทร ของ อาวิโรจน์ 2009 บ้างครับ ผมจะโทรไปขอคำปรึกษา เรื่องเพลงรำวง ครับ

ออฟไลน์ thanit7

• ระดับ 5
  • *
  • 8609796C [เด็กชายเคยโสด]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 12:18:04 น. »
ทำการบ้านครับหาเพลงของอ๊อดโฟร์เอสมาซ้อม :cheer: :beer:

ออฟไลน์ วิเชียร คนสุโขทัย

• ระดับ 4
  • *
  • 4DDAACE7 ครูภูม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 17:45:30 น. »
เพลงรำวงตามความคิดผมนะครับ เพลงรำวงกับเพลงกัวลาช่า จะคล้าย ๆ กัน เพลงพวกนี้คนทำจะทำแบบความเร็ว(tempo)ไม่เหมือนกัน คือประมาณ 100 กับ 200 ตามแต่คนทำจะถนัด เวลาจะเอาเพลงมาต่อกัน ต้องดูความเร็ว(Tempo) ของเพลงด้วย ต้องคล้ายกัน เช่นความเร็ว  96,  100,  92,  102 เราก็มาปรับ ให้ความเร็วเท่ากัน แล้วใช้โหมด  กด CTRL+ALT+[ แล้วปรับ Tempo (ที่หน้าต่าง) ให้เป็น 0 ผมว่ามันเนียนนะ  แต่ถ้าความเร็ว 96, 190, 92, 200  ปรับความเร็วให้เท่ากัน อย่างนี้ไม่เนียนครับ ไม่ทราบว่าเข้าใจหรือเปล่า ลงรูปไม่เป็นครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 18:26:26 น. »
ใครมีเบอร์โทร ของ อาวิโรจน์ 2009 บ้างครับ ผมจะโทรไปขอคำปรึกษา เรื่องเพลงรำวง ครับ
ข้อความส่วนตัว ไปหาท่านเลย ขอเบอร์ติดต่อกลับ ตามนั้น :beer:

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 20:35:29 น. »
"เอา" ให้เนียนเลยหรือนัท.. ท่าทางจะมันส์อยู่นะ  ว่างๆรวมตัวจัดมิตติ้งๆๆๆ กันมั๊ยเรา... ชักชวนกันมาคุยกันเรื่องทำอย่างไรให้ "เนียน" ดีมั๊ย  :hap3: :hap3:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 12:31:05 น. »
"เอา" ให้เนียนเลยหรือนัท.. ท่าทางจะมันส์อยู่นะ  ว่างๆรวมตัวจัดมิตติ้งๆๆๆ กันมั๊ยเรา... ชักชวนกันมาคุยกันเรื่องทำอย่างไรให้ "เนียน" ดีมั๊ย  :hap3: :hap3:

ดีๆๆๆๆๆ ครับ เอาแบบ " เนียนๆๆ " เลย ผมชอบเนียนครับ  :drool:

ออฟไลน์ ภุชงค์ พัทยา

• ระดับ 3
  • *
  • HL#NO.862AF970 เปี้ยก บางปู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 15:23:23 น. »
ได้เบอร์โทรคุยกันยัง

ออฟไลน์ เหยี่ยวเวหา

• ระดับ 4
  • *
  • HL-5764A469
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 22:28:08 น. »
ไม่มีข้อมูลครับ   :shoots:ลอกอาจารย์หมูก็น่า ok.นะ