ผู้เขียน หัวข้อ: การ Render ไฟล์วีดีโอที่ถ่ายจากกล้องมือถือ ทำอย่างไร?  (อ่าน 9249 ครั้ง)

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL# 5DE459CB [ Pog MusicPro]
รบกวนหน่อยครับท่านที่มีประสบการณ์ หรือความรู้
ภาพวีดีโอ ซึ่งผมถ่ายด้วยกล้อง Sumsung Note 8 ซึ่งเป็น ไฟล์ .mp4
ผมนำมาเปิดในคอมพ์ฯแล้วมันกลับหัว และตะแคงข้าง
ไฟล์ที่ต้องใช้ เป็นการนำไปเป็นหลักฐานในศาล ผมจึงไม่อยากให้มันเป็นเช่นนั้น
ดังนั้น ผมได้ทำดังนี้คือ
1. นำเข้า โปรแกรม Sony Vegus Pro 12
2. ได้ทำการให้เป็นภาพปกติ (ไม่กลับหัว ไม่เอียง)
3. ได้ Render เป็นไฟล์ mp4 ตามความละเอียดเดิม เฟรมเรตเดิม
4.ได้ Render เป็นไฟล์ wmv ตามความละเอียดเดิม เฟรมเรตเดิม
การกระทำในข้อ 3 และ 4 สั่ง Render As สามารถทำได้ แต่ภาพที่ได้ เป็นจอดำ มีแต่เสียง

พยายามหาความรู้ในกูเกิ้ล และทำตามวิธีแล้วก็ยังเหมือนเดิม
วันนี้ทำมาทั้งวันยังไม่ได้ครับ จะใช้ไม่เกินวันเสาร์นี้

ใคร่ขอความกรุณาจากทุกท่านหน่อยครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
    • www.porponmusic.com
Re: การ Render ไฟล์วีดีโอที่ถ่ายจากกล้องมือถือ ทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 19:35:22 น. »
ลองโหลดตัวเล่นไปอัพเดทลองดูครับ. เผื่อเป็นที่ตัวเล่นไฟล์

ตัวนี้เป็น K-Lite Code pack
http://www.free-codecs.com/K_Lite_Codec_Pack_download.htm

ผมถ่ายจาก Note II เป็นไฟล์ MP4 เอามาติดต่อผ่าน Corel Studio Pro X7
Render เป็น MP4 HD แล้วเล่นด้วยตัวนี้ก็ไม่มีปัญหานะครับ

** ตอนอัพ Youtube แปลงไฟล์ให้เล็กลงนิดหน่อยครับ ** Clip ทีตัดอยู่ช่วงท้ายครับ **
http://www.youtube.com/watch?v=uL7eBW8eQso

• ระดับ 5
  • *
  • HL# 5DE459CB [ Pog MusicPro]
Re: การ Render ไฟล์วีดีโอที่ถ่ายจากกล้องมือถือ ทำอย่างไร?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 19:51:21 น. »
ขอบคุณครับท่าน พ.พล
เดี๋ยวลองดูครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 21:22:57 น. »
เป็นเรื่องน่างงสำหรับผมยิ่ง
ผมลองเอาไฟล์ .mp4 จากยูทูปมาRender เป็น .wmv มันทำได้ อ่านได้ปกติครับ

แต่ไฟล์จากโทรศัพท์ (Note8) ผมทำไม่ได้
สังเกตตรงที่ preview ตอน Render มันไม่ขึ้นภาพเลยครับ ดำสนิท แต่ไฟล์จากยูทูป preview มันขึ้นจนเสร็จ

ป่านนี้ยังไม่ได้ครับ ไม่เป็นอย่างนี้สักที

ออฟไลน์ เอ็มที ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • HL No. 86E52859 จากมนตรีซาวด์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 21:49:34 น. »
เป็นเรื่องน่างงสำหรับผมยิ่ง
ผมลองเอาไฟล์ .mp4 จากยูทูปมาRender เป็น .wmv มันทำได้ อ่านได้ปกติครับ

แต่ไฟล์จากโทรศัพท์ (Note8) ผมทำไม่ได้
สังเกตตรงที่ preview ตอน Render มันไม่ขึ้นภาพเลยครับ ดำสนิท แต่ไฟล์จากยูทูป preview มันขึ้นจนเสร็จ

ป่านนี้ยังไม่ได้ครับ ไม่เป็นอย่างนี้สักที

ลองใช้โปรแกรมแปลงไฟล์ดูครับ ว่าแปลงไฟล์.mp4จากโทรศัพท์ (Note8)เป็นนามสกุล mpg ดูว่าแปลงได้ไหมครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 22:19:53 น. »
แปลงไฟล์จาก .mp4 เป็น .mpg ด้วย FormatFactory 3.3.5 ไฟล์ไม่ชัดพอครับ
พอนำไปRender ทำได้ครับ แต่ภาพเบลอและบิดเบี้ยว บางช่วงครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 22:22:02 น. »
สเปคคอมพ์ Core i 7 QM 2.4
แรม 8 G ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 22:27:43 น. »
สเปคคอมพ์ไม่น่ามีปัญหา เพราะเล่น Extreame kara V.188  เพลง XMKC MultiSoundfont 3 ตัว พร้อมกับเล่นเน็ตได้ไม่กระตุกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 22:42:12 น. โดย LungWATCR »

• ระดับ 3
  • *
  • HL No. 86E52859 จากมนตรีซาวด์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 22:37:44 น. »
แปลงไฟล์จาก .mp4 เป็น .mpg ด้วย FormatFactory 3.3.5 ไฟล์ไม่ชัดพอครับ
พอนำไปRender ทำได้ครับ แต่ภาพเบลอและบิดเบี้ยว บางช่วงครับ

ลองดูหลายๆแบบครับเช่นแปลงจาก mp4 เป็น mp4 แล้วนำไปRender ดูครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 22:43:01 น. »
ลองดูหลายๆแบบครับเช่นแปลงจาก mp4 เป็น mp4 แล้วนำไปRender ดูครับ
ขอบคุณครับ รับดำเนินการต่อ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 23:07:08 น. »
สรุปจบซะที
ตามนี้ครับทำได้ แม้ในการ Render จะตั้งความละเอียดเท่ากัน เหมือนกันทุกอย่าง แต่ความละเอียดภาพด้อยลงมาบ้างแบบสังเกตได้ครับ
มันไม่ชัดตั้งแต่ตอนแปลงไฟล์ คิดว่าเป็นเพราะคุณสมบัติโปรแกรมมากกว่า

หลุดบ่วงซะที...เฮ้อ
ขอบคุณท่าน มนตรีมิวสิค มา ณ โอกาสนี้ครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 23:12:45 น. »
นอนได้ซะที อยู่วังวนมาทั้งวันกับเกือบครึ่งคืน
วันนี้วันพระ ขอนอนฟังเทศน์สักหน่อยก่อนครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 1 ตุลาคม 2014, 23:24:01 น. »
สรุปจบซะที
ตามนี้ครับทำได้ แม้ในการ Render จะตั้งความละเอียดเท่ากัน เหมือนกันทุกอย่าง แต่ความละเอียดภาพด้อยลงมาบ้างแบบสังเกตได้ครับ
มันไม่ชัดตั้งแต่ตอนแปลงไฟล์ คิดว่าเป็นเพราะคุณสมบัติโปรแกรมมากกว่า

หลุดบ่วงซะที...เฮ้อ
ขอบคุณท่าน มนตรีมิวสิค มา ณ โอกาสนี้ครับ

ดีใจด้วยครับที่ทำได้
ของผมแปลง ความละเอียดภาพปกตินะเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2014, 10:44:46 น. »
ส่งไฟล์วีดีโอมาดูหน่อยได้ไหม?

หรือ ถ่ายใหม่ช๊อตสั้นๆ  ช๊อตละ 20 วินาที สัก  4-5 ช๊อต
เอาต้นฉบับอัพโหลดให้ผมเอามาลองเล่นดูหน่อยครับ
แล้วจะอธิบายให้ฟังภายหลัง

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• คณะก่อการ
  • HL 440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2014, 11:52:51 น. »

หรือ ถ่ายใหม่ช๊อตสั้นๆ  ช๊อตละ 20 วินาที สัก  4-5 ช๊อต
เอาต้นฉบับอัพโหลดให้ผมเอามาลองเล่นดูหน่อยครับ

ผมสงสัยเหมือนกัน ตามนั้นครับ  :th2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2014, 18:10:31 น. »

หรือ ถ่ายใหม่ช๊อตสั้นๆ  ช๊อตละ 20 วินาที สัก  4-5 ช๊อต
OK ครับ วันนี้ยังไม่ได้นะครับท่าน เลิกงานมาล้าแล้วครับ
ขอบคุณครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 ตุลาคม 2014, 18:20:10 น. »
เป็นความรู้ และเป็นที่น่ายินดียิ่งที่ท่านปรมาจารย์เข้ามาดูแล ขอบคุณมากครับ

เมื่อวานเป็นแค่วีดีโอหลักฐาน ไม่ซีเรียสเรื่องความละเอียดเท่าไหร่นัก กลับหัวเป็นปกติเขียนลงแผ่นได้ก็โล่งใจ

เมื่อวานจนเกิดความคิดว่าจะหาซื้อคู่มือ Sony Vegus Pro 12 มาเรียนรู้ มึน...
แต่ต่อไปนี้ คงต้องเรียนรู้หนักขึ้น เพราะมีโครงการที่จะตัดต่อวีดีโอที่ถ่ายมา หรือนำรูปที่ถ่ายมาทำเป็นวีดีโอ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2014, 14:06:47 น. »

ของเล่นใหม่ ซื้อมาแล้วต้องอ่านคู่มือการใช้แต่ละฟังชั่นแล้วทำตาม
จะเกิดความผิดพลาดน้อยที่สุด

การถ่ายวีดีโอด้วยกล้องดิจิตอล  เขาให้ถ่ายในแนวนอน
ถ้าเผลอถ่ายผิดแนว ภาพที่ได้อาจหัวกลับ หางชี้
ต้องใช้โปรแกรมฟรีมาเปลี่ยน

เพียงแต่แค่เปลี่ยนให้หัวตั้งถูกต้อง
แต่จะไม่สามารถทำให้เหมือนวีดีโอทั่วไปที่ดูในแนวนอนแบบดูจอทีวี ครับ

ไฟล์ที่ส่งให้  ก็ปรกตินะครับ  .mp4  ทั่วไป
ความคมชัดจากเครื่องพวกนี้ดูจอเล็กละใช่  ดูจอใหญ่ละเหนื่อยใจแทน หวังอะไรมากไม่ได้

โปรแกรมกลับหัวฟรีหาไม่ยากนะครับ อากู๋ ช่วยได้  

• ระดับ 5
  • *
Re:
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2014, 19:24:01 น. »
ถูกต้องครับ ปกติถ้าเราถ่ายแนวนอน มันง่ายต่อการปรับ event Pan-Crop ใน Sony Vegus คือทำให้ขนาดมันสมบูรณ์เมื่อนำไปเปิดกับจอทีวี
แต่ลักษณะงานบางทีไม่เอื้อครับ

ขอบคุณครับท่านมะละกอ