ผู้เขียน หัวข้อ: ชื้อมา ปรับไม่เป็น ครับ PHONIC GEQ 3102F  (อ่าน 19918 ครั้ง)

ออฟไลน์ lungnan

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
ชื้อมา ปรับไม่เป็น ครับ PHONIC GEQ 3102F
« เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2012, 14:37:21 น. »
ชื้อมา ปรับไม่เป็น ครับ PHONIC GEQ 3102F เมื่อคืนเล่นเสียงไมค์ก้องๆบอกไม่ถูก ท่านใดใช้อยู่แนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2012, 14:38:31 น. โดย lungnan »

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: ชื้อมา ปรับไม่เป็น ครับ PHONIC GEQ 3102F
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2012, 15:12:28 น. »
ชื้อมา ปรับไม่เป็น ครับ PHONIC GEQ 3102F เมื่อคืนเล่นเสียงไ(....)มค์ก้องๆบอกไม่ถูก ท่านใดใช้อยู่แนะนำด้วยครับ(....)

การปรับแต่ง EQ มีรายละเอียดเยอะมาก ต้องมีความรู้
และประสบการณ์ควบคู่กันไป จึงจะปรับได้อย่างใจคิด
ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้และประสบการณ์มากมายอะไร
อาศัยอ่านและฟังเขาเล่ามาอีกที ก็เก็บมาประยุกต์เอา
ลองศึกษาดูครับ ผมเก็บมาจากเว็บไหน จำไม่ได้แล้ว
ก็ขอขอบพระคุณเจ้าของบทความไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ.

การปรับแต่ง EQ 31 Bands

20 Hz. เสียงเบสทุ้มลึก บางครั้งออกอาการเบลอ ควรระวังในการปรับความถี่นี้
25 Hz. เสียงเบสทุ้มลึก ถ้าบูทมากเบสจะคราง รักษาระดับให้ดี
31.5 Hz. เสียงเบส เดินเรียบ ลูกเบสริทึ่ม เบสดรัมจะหนา และ อาจเบลอได้ คัทตรงนี้ให้ได้ลูก กระเดื่องหลายสไตล์ ทุ้มแบบบลู หรือ สดแบบร็อค
40 .Hz. เสียงลูกเบสที่ชัดเจน เสียงทุ้มต่ำของเบสดรัม
63 Hz. เบสชัดเจน เบสดรัมมีน้ำหนักและกระแทกกระทั้น เสียงทุ้มต่าง ๆ ของกลองทอม
80 Hz. จุดที่สำคัญที่สุดของเสียงเบส และ กระเดื่อง น้ำหนักเสียงเสียงทั้งหมดของ 2 ดนตรีจะอยู่ที่ ตรงนี้
100 Hz. เสียงโซโล่เบส ชัดเจน เสียงกระเดื่องกระแทกกระเดื่องแข็งๆ แบบเพลงร็อค สำหรับเพลงลูกทุ่งควรคัทลง
125-200 Hz. เสียงแข็งๆ ของเบสและกระเดื่อง และ เสียงบวมๆ ของทอม เป็นช่วงที่ควรคัทลง ไม่ว่าสภาพห้องยังไง เพราะถ้าบูทเสียงจะไม่นุ่มเลย
250 Hz. ลูกชัดเจนของกระเดื่อง และ เบส เสียงทุ้มของสแนร์และกลองทอม เสียงร้องจะทุ้มๆ ลึกๆ แบบหยาด นภาลัย
315 Hz. เสียงร้องนุ่มๆ อิ่มๆ กระเดื่องกระแทกหนัง เสียงตบเบส ช่วงที่หนาพอสมควรในเสียงกลาง
400 Hz. เสียงร้องจะอิ่ม นุ่มทุ้ม มีน้ำหนัก ได้อารมณ์โดยเฉพาะเพลงลูกกรุง ช่วงนี้ความถี่ของกระเดื่อง กับ เบส สแนร์เสียงเต็ม ดังตับๆ กลองทอมชัด
500 Hz. เสียงกลางชัดเจน ทั้งเสียงร้องและดนตรี หนาแน่น
630 Hz. เสียงกลาง ช่วยเพิ่มให้ 500 Hz. ฟังชัดขึ้น กลองทอมเสียงเต็ม กังวาน
800 Hz. เสียงชัดถ้อย ชัดคำ ทอมกังวาน แต่อย่าไปบูทมากนะครับ มันจะเหมือนพูดในโอ่ง
1 KHz. เสียงพูดใส ชัดเจน เสียงตบเบส และ หัวกระเดื่อง
1.6 KHz.-2 KHz. ช่วงเสียงกลางที่คมๆ เสียงพูดจะหนามาก แต่เวลาร้องควรลด เพราะไม่นุ่ม ปลายกระเดื่องเสียงหนังคมๆ เสียงติ๊กๆ ของเบส เสียงไฮแฮท คม บาดหู
2.5 KHz.-3.15 KHz. เอฟเฟคเสียงรีเวิร์บชัดเจน น่าฟัง ปลายเสียงร้องสดใส เสียงไฮแฮท คมชัด หัวกลองทอม
4 KHz.-6.3 KHz. ทุกอุปกรณ์ เสียงคมบาดหู ควรลด  เสียงร้องแหลมคมแทงหู เหมือนเสียงไตรภพในรายการเกมเศรษฐี
8 KHz.-10 KHz. ลายเสียงใสๆ ของทุกอุปกรณ์ เอฟเฟคฟุ้งกระจาย เสียงกว้างขึ้น
12 KHz.-20 KHz. ปลายเสียงแหลม

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: ชื้อมา ปรับไม่เป็น ครับ PHONIC GEQ 3102F
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2012, 15:38:35 น. »
เพิ่มเติมครับ น่าจะมาจากเว็บเดียวกันกับบทความในกระทู้บนครับ.

ถ้าไม่มี Spectrum Analyzer จะปรับยังงัยล่ะ? มันก็ต้องปรับกันด้วย Spectrum Analyzer ที่ธรรมชาติให้มากับทุกๆคน
ก็คือหูของเรานั่นแหละครับ ทำงี้ครับ ตั้ง EQ ทุกปุ่มไว้ที่ Center ซะก่อน ตรง 0 db นั่นแหละ
แล้วหาเพลงที่เราคุ้นที่สุด ชอบที่สุด ชินที่สุด ถ้าเป็นไปได้ขอให้เป็นแผ่น CD เปิดเพลงนี้ฟังดู เปิดให้ดังนะครับ อย่าเปิดค่อย
พยายามให้ระดับความดังใกล้เคียงกับระดับความดังของการใช้งานจริงๆเลยหละ
(ผลพลอยได้ก็คือ กว่าจะปรับเสียงเสร็จ หูก็อื้อทั้งวันแหละครับ เมียด่าอะไรก็ไม่ได้ยินไป 1 วัน)
สังเกตเสียงที่เราได้ยินนะครับ ว่ามีอะไรมันมากไป-น้อยไป เสียงกระเดื่อง กับเสียง Bass Guitar มันกลมกลืนกลมกล่อมมั้ย
เสียง Guitar Chord มันโด่งขึ้นมามากเกินไปมั้ย หรือว่ารองพื้นดีอยู่แล้ว
เสียงร้องฟังดูชัดเจนสดใสมั้ย ไม่ใช่ฟังแล้วเหมือนไม่เต็มใจร้อง บอกซะก่อนนะครับว่า ปรับยากครับ ! ! ! มันต้องมีประสบการณ์น่ะ
หูต้องผ่านศึกสงครามทางด้านเสียงมานานพอควรเชียวแหละ ก็มี Trick เล็กๆน้อย แถมให้นะครับ
- เสียงร้องจะอยู่แถวๆ 1k. หรือ 1000 Hz..
- ย่าน 100 - 500 ถ้ายกมากเกินไป จะทำให้เสียงบวม
- ย่าน 2000 - 4000 เนี่ยตัวดี มันทำให้เสียงแข็งและหอนง่าย
- ขอเลยนะ ไอ้แบบที่ปรับเป็นรูปปีกนก เป็นสายรุ้ง เป็นท้องช้างอะไรนั่นน่ะ มันใช้บ่ได้จ้า
- พยายามเน้นการลด ไม่ใช่การยกนะครับ
- เพลงที่ใช้ปรับเสียงควรจะหลากหลายนะครับ ไม่ใช่ใช้มันอยู่เพลงเดียว ควรจะมีทั้ง Jazz ทั้ง Rock ทั้ง Acoustic เพลงบรรเลง เพลงร้อง
เฮ้อ..... ก็คงช่วยได้แค่นี้แหละครับ ลองทำดูนะครับ

การ EQ ให้เสียงชัดเจนมากขึ้น
เค้าบอกว่า ปกติแล้วเนี่ย การที่เสียงนั้นๆ ไม่มีความเป็นตัวตนที่ชัดเจน (lack of definition) ก็เพราะว่ามีความถี่ช่วง 400-800 Hz. มากเกินไป
ความถี่ช่วงนี้จะทำให้เสียงมีลักษณะ ' boxy ' (แปลเป็นไทยไงดีล่ะคับ เหมือนอัดเสียงในกล่องอ่ะ อืมม..คงแบบอู้อี้ ไม่ค่อยรู้เรื่องมั้งฮะ)
ส่วน วิธีการแก้ไขก็ทำดังนี้ครับ (ต้องใช้ EQ แบบ parametric หรือ sweep นะครับ)
1.) ให้เราปรับปุ่ม gain หรือ boost/cut ลดลงประมาณ 8-10 dB
2.) sweep ความถี่ไปเรื่อยๆ จนถึงที่ๆคุณรู้สึกว่า เสียงมันมี definition มากที่สุด ไม่ boxy เท่าไรแล้ว
3.) ทีนี้ปรับปุ่ม gain หรือ boost/cut ของเราตามแต่รสนิยมครับ แต่ให้ระวังว่าถ้าลดมากไปจะทำให้เสียงบางได้
4.)ถ้า ต้องการความชัดเจนมากอีกหน่อยลองเพิ่มที่ ช่วงความถี่เสียงกลางสูง (upper mids) ประมาณ 1-4kHz. เอาแค่ 1-2 dB. ก็พอครับ หรือว่าอยากเพิ่มมากกว่านั้นก็ได้แต่ต้องระวังนิดนึง

5.)ถ้าต้องการ เพิ่มความแวววาว, ทอประกายให้กับเสียง (sparkle) ลองเพิ่มช่วง 5-10kHz. ดูครับ

6.)ถ้าต้องการเพิ่ม 'air' ให้รู้สึกโปร่งๆ ก็ลองเพิ่มตรง 10-15kHz. ครับ

NOTE! ควรที่จะปรับลดเสมอถ้าเป็นไปได้ การปรับเพิ่มนั้น จะทำให้ความสัมพันธ์ของ phase เปลี่ยนไป ซึ่งจะทำให้เสียงนั้นมีสีสันอันไม่พึงปรารถนาได้ ปกติแล้ว ยิ่ง boost มากเท่าไร phase shift ก็มากตามไปด้วย และการ mix ก็จะยิ่งยากเข้าไปใหญ่ ngineer หลายๆคนใช้ EQ เท่าที่จำเป็น อย่างไรก็ตาม ถ้าเสียงมันดี มันก็ดีนั่นแหละ

เค้าบอกว่านอกจากการปรับ EQ แบบนั้นแล้ว คุณยังสามารถปรับอีกวิธีได้ด้วย ลองทำดูนะครับ

1.) เริ่มจากการปรับ EQ ให้ flat ให้หมด (ปุ่ม boost/cut, gain อยู่ที่ตำแหน่ง 0 หมด) เสร็จแล้วปรับลดเสียงย่านความถี่ต่ำลงให้หมด (หมดเลยนะครับ cut ไป 18-20dB. หรือเท่าที่มันจะมีให้น่ะครับ)

2.) ใช้ EQ ส่วนที่เหลือแทน ค่อยๆ ปรับ upper mids (ประมาณ 1-4kHz.) จนเสียงมันมีความหนาพอดีๆ

3.) จากนั้นก็มาปรับเสียง lower mids (ประมาณ 250-900Hz.) ให้เสียงมันครบขึ้น

4.) จากนั้นค่อยๆปรับเสียงย่านความถี่ต่ำขึ้นมาครับ (จากที่เราปรับลดไปหมดเลย) ดูให้มันมีความหนักหน่วงพอสมควร แต่ไม่มากไปจนเสียงขุ่นมัว (muddy)

5.) เพิ่มความถี่สูงๆ เพื่อให้มันมี definition มากขึ้น
 Equalizer หรือที่เรียกกันสั้นๆ ว่า EQ คือการเพิ่มหรือลดความดังของสัญญาณเสียงที่ความถี่ต่างๆ ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายๆ นะครับ

ก็อย่างเช่นปุ่มปรับ Treble, Bass บนเครื่องเสียงที่บ้านนั่นแหละ ก็เป็น EQ อย่างนึง
ที่มีให้ปรับ เพิ่ม, ลด เสียงทุ้ม, แหลม
แต่ในตัว EQ plug in ที่เราใช้ในโปรแกรมจะสามารถปรับได้ละเอียดลึกลงไปมากกว่านั้นอีก

EQ จะมีรูปแบบการทำงานอยู่สองลักษณะคือ

แบบแรกเป็นการเพิ่มลดความ ดังที่บริเวณความถี่นั้น (Bell)
ถ้าวาดเป็นกราฟ แกน x เป็นความถี่ แกน Y เป็นความดัง ก็จะได้รูประฆังคว่ำ (ถ้าเพิ่ม) หรือระฆังหงาย (ถ้าลด)

ส่วน อีกแบบคือแบบ Shelving คือตั้งแต่ความถี่ที่เราเซ็ทเป็นต้นไปจะดังเท่านั้นไปตลอด

ค่า parameter ต่างๆ ที่มีให้ปรับใน EQ ทั่วๆ ไปก็จะมี :

Frequency เลือกความถี่ที่เราต้องการจะปรับ

Gain คือปริมาณที่เราจะเพิ่ม (Boost) หรือลด (Cut) ความดังของเสียงที่ความถี่นั้นๆ

Q คือค่าที่ใช้กำหนดความกว้างของช่วงความถี่เสียง
ซึ่งค่านี้ก็จะไปเกี่ยว กับ Bandwidth โดย Bandwidth = Frequency / Q
ตัวอย่างเช่น เราตั้งความถี่ที่จะปรับไว้ที่ 1000 Hz. ค่า Q ตั้งไว้ที่ 10
ดังนั้น Bandwidth ก็จะเท่ากับ 1000 / 10 = 100 Hz.
หมายความว่าความถี่ที่มีผล กระทบในการปรับจะอยู่ในช่วงตั้งแต่ 950 Hz. ถึง 1050 Hz.
อีกซักตัวอย่าง.. ถ้าเราเปลี่ยนค่า Q เป็น 1
Bandwidth ก็จะเท่ากับ 1000 / 1 = 1000 Hz. ความถี่ที่จะถูกปรับก็คือช่วง 500 Hz. ถึง 1500 Hz.
จะเห็นได้ว่าค่า Q ยิ่งมากช่วงความถี่ที่จะถูกปรับก็จะยิ่งแคบ รูประฆังก็จะแคบๆ แหลมๆ เหมาะสำหรับการหาความถี่ที่เฉพาะเจาะจงลงไป
และ ถ้าค่า Q น้อย รูประฆังจะออกมาบานๆ กว้างๆ ทำให้ได้เสียงค่อนข้าง smooth เพราะความถี่จะถูกเกลี่ย ไม่มีความถี่ที่โดดขึ้นมาชัดเกินไป

EQ แบ่งออกเป็นประเภทต่างๆ ดังนี้

1. Fixed-Frequency EQ จะแบ่งช่วงความถี่ไว้เป็น high, mid, low ในแต่ละช่วงก็จะมีให้ปรับ Gain และปรับเลือกความถี่ที่อยู่ในช่วงนั้นๆ
2. Graphic EQ ก็เป็น fixed-frequency แบบนึง มีลักษณะเป็นสไลด์หลายๆ อันเรียงกัน อย่าง EQ ใน WinAmp นั่นแหละครับ
3. Parametric EQ แบบนี้จะสามารถเลือกได้ทั้งความถี่และ bandwidth
4. Paragraphic EQ แบบนี้จะรวม Graphic EQ และ Parametric EQ ไว้ด้วยกัน คือจะมีสไลด์เรียงต่อกันเป็นพรืดแบบ Graphic EQ
และแต่ละสไลด์ก็สามารถ เลือกความถี่และ bandwidth ได้อีกด้วย

EQ plug-in จากแต่ละค่ายก็จะมีหน้าตาต่างกันไป
โดยหลักๆ ก็จะแบ่งออกเป็นหลายๆ band ในแต่ละ band จะให้เราเลือกว่าเป็นแบบ bell หรือ shelve
จากนั้นก็ปรับ เลือกความถี่ , Gain , ค่า Q ตามต้องการ
บางตัวอาจจะมีปุ่ม on/off ในแต่ละ band มาให้ด้วยเพื่อความสะดวก
ถ้าเราจะเปิด/ปิดการใช้งานบาง band ไม่ต้องเสียเวลามาปรับ gain ให้เป็น 0

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2012, 15:39:16 น. »
การปรับแต่ง EQ มีรายละเอียดเยอะมาก ต้องมีความรู้
และประสบการณ์ควบคู่กันไป จึงจะปรับได้อย่างใจคิด
ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้และประสบการณ์มากมายอะไร
อาศัยอ่านและฟังเขาเล่ามาอีกที ก็เก็บมาประยุกต์เอา
ลองศึกษาดูครับ ผมเก็บมาจากเว็บไหน จำไม่ได้แล้ว
ก็ขอขอบพระคุณเจ้าของบทความไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ.

การปรับแต่ง EQ 31 Bands

20 Hz. เสียงเบสทุ้มลึก บางครั้งออกอาการเบลอ ควรระวังในการปรับความถี่นี้
25 Hz. เสียงเบสทุ้มลึก ถ้าบูทมากเบสจะคราง รักษาระดับให้ดี
31.5 Hz. เสียงเบส เดินเรียบ ลูกเบสริทึ่ม เบสดรัมจะหนา และ อาจเบลอได้ คัทตรงนี้ให้ได้ลูก กระเดื่องหลายสไตล์ ทุ้มแบบบลู หรือ สดแบบร็อค
40 .Hz. เสียงลูกเบสที่ชัดเจน เสียงทุ้มต่ำของเบสดรัม
63 Hz. เบสชัดเจน เบสดรัมมีน้ำหนักและกระแทกกระทั้น เสียงทุ้มต่าง ๆ ของกลองทอม
80 Hz. จุดที่สำคัญที่สุดของเสียงเบส และ กระเดื่อง น้ำหนักเสียงเสียงทั้งหมดของ 2 ดนตรีจะอยู่ที่ ตรงนี้
100 Hz. เสียงโซโล่เบส ชัดเจน เสียงกระเดื่องกระแทกกระเดื่องแข็งๆ แบบเพลงร็อค สำหรับเพลงลูกทุ่งควรคัทลง
125-200 Hz. เสียงแข็งๆ ของเบสและกระเดื่อง และ เสียงบวมๆ ของทอม เป็นช่วงที่ควรคัทลง ไม่ว่าสภาพห้องยังไง เพราะถ้าบูทเสียงจะไม่นุ่มเลย
250 Hz. ลูกชัดเจนของกระเดื่อง และ เบส เสียงทุ้มของสแนร์และกลองทอม เสียงร้องจะทุ้มๆ ลึกๆ แบบหยาด นภาลัย
315 Hz. เสียงร้องนุ่มๆ อิ่มๆ กระเดื่องกระแทกหนัง เสียงตบเบส ช่วงที่หนาพอสมควรในเสียงกลาง
400 Hz. เสียงร้องจะอิ่ม นุ่มทุ้ม มีน้ำหนัก ได้อารมณ์โดยเฉพาะเพลงลูกกรุง ช่วงนี้ความถี่ของกระเดื่อง กับ เบส สแนร์เสียงเต็ม ดังตับๆ กลองทอมชัด
500 Hz. เสียงกลางชัดเจน ทั้งเสียงร้องและดนตรี หนาแน่น
630 Hz. เสียงกลาง ช่วยเพิ่มให้ 500 Hz. ฟังชัดขึ้น กลองทอมเสียงเต็ม กังวาน
800 Hz. เสียงชัดถ้อย ชัดคำ ทอมกังวาน แต่อย่าไปบูทมากนะครับ มันจะเหมือนพูดในโอ่ง
1 KHz. เสียงพูดใส ชัดเจน เสียงตบเบส และ หัวกระเดื่อง
1.6 KHz.-2 KHz. ช่วงเสียงกลางที่คมๆ เสียงพูดจะหนามาก แต่เวลาร้องควรลด เพราะไม่นุ่ม ปลายกระเดื่องเสียงหนังคมๆ เสียงติ๊กๆ ของเบส เสียงไฮแฮท คม บาดหู
2.5 KHz.-3.15 KHz. เอฟเฟคเสียงรีเวิร์บชัดเจน น่าฟัง ปลายเสียงร้องสดใส เสียงไฮแฮท คมชัด หัวกลองทอม
4 KHz.-6.3 KHz. ทุกอุปกรณ์ เสียงคมบาดหู ควรลด  เสียงร้องแหลมคมแทงหู เหมือนเสียงไตรภพในรายการเกมเศรษฐี
8 KHz.-10 KHz. ลายเสียงใสๆ ของทุกอุปกรณ์ เอฟเฟคฟุ้งกระจาย เสียงกว้างขึ้น
12 KHz.-20 KHz. ปลายเสียงแหลม

ขอบคุณครับพี่

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2012, 16:10:41 น. »
ขอบคุณจ๊าดนักครับ :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 08:25:15 น. »
ขอบคุณจ๊าดนักครับ :thank1:
ยอมรับเลยครับ ปรับยากมากๆถึงมากที่สุด เมื่อคืนว่าจะพ่วงครอส 3 ทางอีกตัว แต่เสียงมันแห้งมาก จำเป็นต้องใส่แค่ EQแล้วลองปรับดู นานมาก แต่ยังไม่ลงตัวกับเสียงไมค์ร้อง เสียที่แหลม เสียงไมค์เพี่ยนมากมาย ความอิ่ม ความหวานของไมค์ไม่มีเลย ปรับไม่เป็น มีท่านไหนจะแนะนำบ้างครับ :thank1:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 08:29:05 น. »
ต้องถามกลับก่อนว่า...

- จะใช้เป็น EQ หลักรวมทั้งระบบ  หรือ

- จะใช้เป็น EQ เฉพาะไมค์ร้อง

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 08:31:19 น. »
ยอมรับเลยครับ ปรับยากมากๆถึงมากที่สุด เมื่อคืนว่าจะพ่วงครอส 3 ทางอีกตัว แต่เสียงมันแห้งมาก จำเป็นต้องใส่แค่ EQแล้วลองปรับดู นานมาก แต่ยังไม่ลงตัวกับเสียงไมค์ร้อง เสียที่แหลม เสียงไมค์เพี่ยนมากมาย ความอิ่ม ความหวานของไมค์ไม่มีเลย ปรับไม่เป็น มีท่านไหนจะแนะนำบ้างครับ :thank1:

เอาทุกก้านไว้ตรงกลางคร้บ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 08:46:06 น. »

เอาทุกก้านไว้ตรงกลางคร้บ
ใส่ครอส เสียงแห้งเลยท่าน จำเป็นต้องปลดออก เล่น2ทาง นั่งปรับจนปวดหัว  :strom:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 10:45:55 น. »
ใส่ครอส เสียงแห้งเลยท่าน จำเป็นต้องปลดออก เล่น2ทาง นั่งปรับจนปวดหัว  :strom:

ขายครับ   :th2: :th2:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 10:51:47 น. »
ขายครับ   :th2: :th2:

เห็นด้วย จะปวดหัวไปทำไม ในเมื่อมันไม่ได้มีอะไรดีขึ้นเลย..

;D ;D..

kaistudio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 16:47:20 น. »
EQ  ไม่ค่อยนิยม Boot ครับ มีแต่ Cut อย่างเดียว   ส่วนมากไม่ค่อยได้ปรับ ตั้ง fat ครับ เสียงเป็นมิติดี แต่ถ้าส่วนไหนมันเกินก็ Cut ส่วนไหนมาขาด ก็ Boot ขึ้นครับ แต่ต้องดูที่มิกซ์เราก่อนนะครับว่า มีส่วนไหนมันโด่งเกินไปหรือเปล่า ง่ายๆครับ เราตั้ง EQ Fat ไว้ก่อนครับ  แล้วไปปรับที่มิกซ์ดูครับไว้เสียงเป็นยังไง ถ้าเสียงเบสมันอ่อนไป ก็ค่อยไป Boot ย่าน 30hz -80Hz ครับเป็นย่านที่เบสกำลังดีครับ ถ้าเสียงกลางมันแผ่ว ก็ไป Boot แถว 200Hz-2000hz   ถ้าเสียงแหลมมันอ่อนมากก็ไป Boot แถว 2000hz-20,000hz ครับ ดูตามรูปในครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2012, 20:30:21 น. »
ขอบคุณมากมายเลยครับเดียวจะลองปรับดู :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:12:47 น. »
ขอบคุณมากมายเลยครับเดียวจะลองปรับดู :thank1:
ผ่านครับ ขอบคุณมากเลย วันนี้เล่น 2 ch ไม่แยกไลท์ ถอดเอาการ์ด7.1ออก แล้วเอา sb0060ใส่แทน เล่น 2 ไลท์แจ่มทุกเม็ดครับปรับตามรูปครับ พอจะมีอะไรแนะนำไหมครับ :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 12:39:50 น. »
ผ่านครับ ขอบคุณมากเลย วันนี้เล่น 2 ch ไม่แยกไลท์ ถอดเอาการ์ด7.1ออก แล้วเอา sb0060ใส่แทน เล่น 2 ไลท์แจ่มทุกเม็ดครับปรับตามรูปครับ พอจะมีอะไรแนะนำไหมครับ :thank1:

ถ้าท่านเห็นว่าแจ่ม   ก็ไม่มีอะไรแนะนำคร้บ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 13:38:51 น. »
ถ้าท่านเห็นว่าแจ่ม   ก็ไม่มีอะไรแนะนำคร้บ
ขอบคุณครับท่าน เก็บ+จิ๊กเงินอีก4000บาท ถอยการ์ด มาแทน sb0060 ครับเล่น 2ch เสียงคมชัดดีครับ แยก 8 ไลท์เสียงมันหลบๆขาดๆยังไงไม่รูหรือว่าเราทำไม่ค่อยเป็น ยังไงก็ขอบคุณ ครับที่แนะนำ :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2012, 15:13:17 น. »
ขอบคุณครับท่าน เก็บ+จิ๊กเงินอีก4000บาท ถอยการ์ด มาแทน sb0060 ครับเล่น 2ch เสียงคมชัดดีครับ แยก 8 ไลท์เสียงมันหลบๆขาดๆยังไงไม่รูหรือว่าเราทำไม่ค่อยเป็น ยังไงก็ขอบคุณ ครับที่แนะนำ :thank1:

แยกไม่เป็น  แนะนำให้ใช้สเตอร์

วันก่อนสาธิตให้พี่จ่ากอบฟังมาแล้วว่า  สองไลน์สเตอร์  ให้มิติเสียงที่แยก 8 ไลน์ ทำได้ไม่ดีเท่า  สงสัยจะได้แก๊ง สเตอร์  อีกคน

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 11:24:32 น. »
แยกไม่เป็น  แนะนำให้ใช้สเตอร์

วันก่อนสาธิตให้พี่จ่ากอบฟังมาแล้วว่า  สองไลน์สเตอร์  ให้มิติเสียงที่แยก 8 ไลน์ ทำได้ไม่ดีเท่า  สงสัยจะได้แก๊ง สเตอร์  อีกคน
ใช่เลยท่าน sf2.เขาทำมาดีแล้วนะ ได้การ์ด เสียงดีๆสักตัวเสียงที่ออกมาแรง+แจ่มท่าน 5555เมือคืนลำโพงผมพังไป 1 ดอกท่าน พังกลางงานเลย ดีที่เอาไปหลายใบ ในรถ เสียงกลางพังคับท่าน :hit:

ออฟไลน์ meawunited

• ระดับ 3
  • *
  • HL#55E25ABA ท่านอู๊ด โคโยตี้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 13:01:47 น. »
ผมก็สเตอร์ครับ ถ้าแยกก็ต้องมิกหน้าเพิ่มอีกคนเปลืองค่าแรงอีก+1  เพราะต้องปรับทุกเพลง

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 13:11:05 น. »
EQ  ไม่ค่อยนิยม Boot ครับ มีแต่ Cut อย่างเดียว   ส่วนมากไม่ค่อยได้ปรับ ตั้ง fat ครับ เสียงเป็นมิติดี แต่ถ้าส่วนไหนมันเกินก็ Cut ส่วนไหนมาขาด ก็ Boot ขึ้นครับ แต่ต้องดูที่มิกซ์เราก่อนนะครับว่า มีส่วนไหนมันโด่งเกินไปหรือเปล่า ง่ายๆครับ เราตั้ง EQ Fat ไว้ก่อนครับ  แล้วไปปรับที่มิกซ์ดูครับไว้เสียงเป็นยังไง ถ้าเสียงเบสมันอ่อนไป ก็ค่อยไป Boot ย่าน 30hz -80Hz ครับเป็นย่านที่เบสกำลังดีครับ ถ้าเสียงกลางมันแผ่ว ก็ไป Boot แถว 200Hz-2000hz   ถ้าเสียงแหลมมันอ่อนมากก็ไป Boot แถว 2000hz-20,000hz ครับ ดูตามรูปในครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 15:10:25 น. »
ขอบคุณครับ ผมคงปรับสูงไป จะลองอีกปรับทีครับ :thank1:

ออฟไลน์ เกวียนไทย

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95E0D30D อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 19:03:36 น. »
 :th1:  ปรับตามรูปข้างบนนี้เลยได้ไหม..ครับ.

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2012, 22:02:38 น. »
ขอเป็นการแลกเปลี่ยนประการณ์กันครับ
ผมว่า สภาวะ สถานที่ การตอบสนองในย่านความถี่ต่างๆของลำโพง กำลังขับของพาเวอร์แอมป์ฯ ก็สัมพันธ์กับการทำงานของลำโพง
ทางทีดี ทุกตัวปรับเสียงก็น่าจะ flat ก่อนครับ และลองฟ้งเสียงจาก soundเสียงที่คุ้นเคย ให้ที่เป็นธรรมชาติของเสียงนั้นๆ ก่อนครับ
ค่อยปรับ (ถ้าจำเป็น) ลดเอาส่วนเสียออกบ้าง ก็น่าจะเป็นการช่วยเพิ่มความสุนทรีย์ของเสียงครับ
ส่วนการเพิ่มอรรถรส(เอามัน) ที่หน้ามิกส์ ช่วยได้ครับ อันนี้เป็นส่วนที่ผมใช้ในการทำงานครับ
อาจจะไม่ถูกทั้งหมด ก็แนะนำกันได้นะครับ เพื่อนๆ ทั้งน้าน.....................  ;)

spiritmx164

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2012, 23:00:50 น. »
                                        ลองที่ แฟล็ตก่อน ถ้ามี อีคิว หลายตัว ของใครก็ได้ ลอง แฟล้ต ทั้งหมด กับ ชุดเรา ท่าน จะเห็นความแตกต่าง ของแต่ละตัวอย่างเด่นชัด
วันนั้น ลอง วาวไพเดิ้น อังกฏษ กลับ แพ้ความนุ่มนวล ของ คราฟ พี่ไทยเรา 555 เลย สอย มาคัท มอนิเตอร์ อีกอย่าง ขึ้นอยู่กับ ระบบของเราด้วย
                                          แยก 8 ไลน์ ทำยังไง จะให้เหมือน เล่น สด มันยาก องค์ประกอบเยอะ มันแค่มิดี้ ไม่ใช่ ดีด สี ตี เป่า กัน สด ๆ ผมแยกมา.....จน ลง ตัว ที่ สเตอรริโอ กับ ชุดใหญ่ ชุดเล็ก มัน ฟัง มีมิติกว่า กลมกลืน พลิ้วไหว  กลบเกลื่อนและลดความพิดพลาดกรณี แยกไลน์ ได้ เนียน ๆ ชอบใครชอบมันครับท่าน

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2012, 08:25:36 น. »
ขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งหลายมากๆครับ เมื่อคืนผ่านไปอีกระดับหนึ่ง เป็นที่หน้าพอใจ ด้านเสียง sound ดนตรี และเสียงไมค์ แต่มันจะมีปลายเสียงที่แหลม+แหลมมากๆอยู่ที่ปรับยาก วันนี้จะเกาะตู้ตัวเอง เปลี่ยน ค่า C3.3uf ออกเอา c1ufใส่ มันคงจะช่วยให้แหลมลดลงได้บ้าง มีอีกอย่างนะครับ ไมค์บังคับลำบากมากๆเจอลูกค้าที่เสียงร้องแหลมๆจบเลย และปัญหาไมค์หอน เมื่อก่อนไม่ใส่ EQ ไม่เป็น หรือถ้ามันไม่ลงตัวจริงๆผมจะเอาEQปรับแค่ชาวด์ดนตรี นอกนั้นก็เอาเหมื่อนเดิมจะดีไหม :thank1: