ผู้เขียน หัวข้อ: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ  (อ่าน 48674 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2015, 09:41:05 น. »
 ผมเองก็ลืมที่ตัวเองแสวงหาความรู้ไปเลยเหมือนกัน

ถึงทุกวันนี้ ผมมีคำตอบในใจที่ก้าวหน้าไปไกลกว่าที่ถามเมื่อปีที่ผ่านขึ้นมากเลยครับ
ผ่านไปปี ทิศทางด้านดิจิตอลมันติดโทรโบกู่ไม่กลับ

ถามว่าคำตอบมันอยู่ที่ตรงไหน
ตอนนี้ผมหันมาสนใจเรื่องของ Software มากกว่า  Hardware
และแน่นอน ผู้ที่มีของเล่น แบบ  MOTU  หรือ  1818VL
ใช้ Software  แทนมิกซ์จนชำนาญ  จะได้เปรียบมากที่สุด

และที่สำคัญ เมื่อ  JRiver Media Center  ตัวล่าสุด
ตัวที่ทำหน้าที่  Convert  ไฟล์นั้นยอดเยี่ยมผมจับความแตกต่างด้วยหูไม่ออก
และมันสามารถหลอก DSD DAC  ใหม่ๆ ให้เชื่อว่าเป็น Native DSD
ตรงนี้ที่สำคัญมาก  เพราะเมื่อ  Software  มันทำได้เก่งกว่า  Hardware

หยิบแผ่นซีดีเพลงลูกทุ่งที่เราชอบ ใช้  JRiver Media Center  Rip  เมื่อได้ไฟล์ Wave
เราก็ให้  JRiver Media Center   Convert  ให้เป็น  DSD Format  เอาที่  64 2.8 Mhz ก็พอ
ถ้ามี DAC  ที่รองรับ  DSD  ก็จะพบความมหัศจรรย์เสียงเพลงลูกทุ่ง
ที่ให้ Dynamic อย่างเหนือชั้น เกินกว่าที่เคยฟังจากแผ่น หรือ MP3 ไปเป็นหมื่นลี้

หรือถ้าไม่มี DAC  ที่ว่า
เอาเท่าที่  Audio Interface เท่าที่มีซึ่งน่าจะฟังได้ถึง  192 KHz
ก็มันในอารมณ์ละครับ

ส่วนตัวผมเองกำลังทดลองใช้ Software ที่ออกแบบมาสำหรับ  Convert File โดยเฉพาะ
ตัวนี้แพงมากครับ มีใช้อยู่ในสตูดิโอใหญ่ๆ ทั่วโลก
และเพราะตัวนี้กระมัง ที่ทำให้ ค่ายโปรแกรมทำเพลงต่างๆ
ไม่กล้าที่จะออกแบบการ  Export File ที่ตัดต่อเสร็จแล้ว ออกมาเป็น DSD Format

DSD ไฟล์ลูกทุ่ง  ที่ว่า จะส่งให้คุณดอกแคนมิวสิค  ผู้ทำสตูดิโออันดับต้น ทดสอบนะครับ

ยังมีความก้าวหน้าทางนี้อีกมากครับ

เมื่อเอ็กซ์ทรีม มี ASIO  นั่นเป็นสัญญาณว่า
อีกไม่นานมันจะมี  DSD File Karaoke  ออกมา
และบรรดา  SoundFont, VSTi , Sound Module
คงต้องถึงเวลา  เซย์กู๊ดบาย

ดิจิตอลมิกซ์ระดับล่างคงหมดความหมายที่จะนำมาใช้งานกับวงดนตรีคาราโอเกะบ้านเรา
อย่าเพิ่งเชื่อนะครับ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กรกฎาคม 2015, 09:51:57 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ โกแมว ณ แม่สาย

• ระดับ 5
  • *
  • หมอโป่ง
Re: ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 10:58:42 น. »
ผมเองก็ลืมที่ตัวเองแสวงหาความรู้ไปเลยเหมือนกัน

ถึงทุกวันนี้ ผมมีคำตอบในใจที่ก้าวหน้าไปไกลกว่าที่ถามเมื่อปีที่ผ่านขึ้นมากเลยครับ
ผ่านไปปี ทิศทางด้านดิจิตอลมันติดโทรโบกู่ไม่กลับ

ถามว่าคำตอบมันอยู่ที่ตรงไหน
ตอนนี้ผมหันมาสนใจเรื่องของ Software มากกว่า  Hardware
และแน่นอน ผู้ที่มีของเล่น แบบ  MOTU  หรือ  1818VL
ใช้ Software  แทนมิกซ์จนชำนาญ  จะได้เปรียบมากที่สุด

และที่สำคัญ เมื่อ  JRiver Media Center  ตัวล่าสุด
ตัวที่ทำหน้าที่  Convert  ไฟล์นั้นยอดเยี่ยมผมจับความแตกต่างด้วยหูไม่ออก
และมันสามารถหลอก DSD DAC  ใหม่ๆ ให้เชื่อว่าเป็น Native DSD
ตรงนี้ที่สำคัญมาก  เพราะเมื่อ  Software  มันทำได้เก่งกว่า  Hardware

หยิบแผ่นซีดีเพลงลูกทุ่งที่เราชอบ ใช้  JRiver Media Center  Rip  เมื่อได้ไฟล์ Wave
เราก็ให้  JRiver Media Center   Convert  ให้เป็น  DSD Format  เอาที่  64 2.8 Mhz ก็พอ
ถ้ามี DAC  ที่รองรับ  DSD  ก็จะพบความมหัศจรรย์เสียงเพลงลูกทุ่ง
ที่ให้ Dynamic อย่างเหนือชั้น เกินกว่าที่เคยฟังจากแผ่น หรือ MP3 ไปเป็นหมื่นลี้

หรือถ้าไม่มี DAC  ที่ว่า
เอาเท่าที่  Audio Interface เท่าที่มีซึ่งน่าจะฟังได้ถึง  192 KHz
ก็มันในอารมณ์ละครับ

ส่วนตัวผมเองกำลังทดลองใช้ Software ที่ออกแบบมาสำหรับ  Convert File โดยเฉพาะ
ตัวนี้แพงมากครับ มีใช้อยู่ในสตูดิโอใหญ่ๆ ทั่วโลก
และเพราะตัวนี้กระมัง ที่ทำให้ ค่ายโปรแกรมทำเพลงต่างๆ
ไม่กล้าที่จะออกแบบการ  Export File ที่ตัดต่อเสร็จแล้ว ออกมาเป็น DSD Format

DSD ไฟล์ลูกทุ่ง  ที่ว่า จะส่งให้คุณดอกแคนมิวสิค  ผู้ทำสตูดิโออันดับต้น ทดสอบนะครับ

ยังมีความก้าวหน้าทางนี้อีกมากครับ

เมื่อเอ็กซ์ทรีม มี ASIO  นั่นเป็นสัญญาณว่า
อีกไม่นานมันจะมี  DSD File Karaoke  ออกมา
และบรรดา  SoundFont, VSTi , Sound Module

ดิจิตอลมิกซ์ระดับล่างคงหมดความหมายที่จะนำมาใช้งานกับวงดนตรีคาราโอเกะบ้านเรา
:happy: :happy: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 14:09:33 น. »

ไม่เชื่อครับ.  คนที่เล่นคาราโอเกะมีหลายประเภท.  ประเภทที่เปิดแล้วให้คนร้องไปนั่นก็แนวหนึ่ง

ส่วนคาราโอเกะในแบบของผมก็เป็นอีกแนว. แนวใหญ่ด้วย. ผมไม่เชื่อว่า dsd อะไรนั่นจะมาทดแทนได้

ยืนยันว่าแนวแบบที่ผมใช้ dvd dsd หรือvcd รวมทั้ง mp3 ทำแทนไม่ได้ครับ

[flash=600,400]http://youtu.be/IkB_-RsuTZw[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 14:13:08 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 15:34:29 น. »

ใช้ sound interface จาก mixer เหมือนกันครับ
ออกจากคอมฯ USB 48k ASIO -> Mixer (AES OUT) -> DAC -> AMP

ใครที่ได้ไฟล์วีดีโอจากงานเมาระยองลองเล่นดูครับ ทั้งภาพและเสียง  :th1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 15:59:10 น. โดย E22NP »

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 15:50:51 น. »

แน่นอนครับน้า  
แบบน้ามันทำแทนไม่ได้

ทำไมนะหรือ

สักวันหนึ่งแบบน้าจะกลายเป็นเกวียนเก็บไว้เป็นที่ระลึก จริงๆ ครับ

สมัยก่อนคาวบอยขี่ม้า
สมัยนี้ ขี่สปอร์ตแรงสูง

มีดี้ไฟล์ คือชุดคำสั่ง ความคุมให้คลังเสียง ( Sound Module)  ทำงานมีเสียงดนตรีออกมา
ถึงเวลาหนึ่งมันก็ล้าสมัย  ก็มันให้ได้ไม่สมบูรณ์  VSTi  ออกมาทดแทนสิ่งที่  มีดี้ ขาด
สักวันหนึ่งก็จะมี  ABCDEF  ออกมาแทน  VSTi

คาราโอเกะเป็นความบันเทิงทั้งโลก  ก้อนเงินใหญ่มากครับ
ไม่นานนักจะมีโปรแกรมเล่นคาราโอเกะ เล่น  อาจจะไม่ใช่  DSD File  
แต่จะเป็นดิจิตอลไฟล์ในอุดมคติ

มองดูโปรแกรมเอ็กทรีม  มันคือ  DAW  ตัวหนึ่งไปแล้ว  
เหมือนกับ  Cubase , Sonar  เพียงแต่เน้นเรืองคาราโอเกะเท่านั้น
การที่จะนำเอา  ดิจิตอลไฟล์ที่มีคุณภาพในอนาคตมาเล่น

มันจึงง่ายเหมือนปอกกล้วย ครับ

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 16:01:36 น. »

ใช้ sound interface จาก mixer เหมือนกันครับ
ออกจากคอมฯ USB 48k ASIO -> Mixer (AES OUT) -> DAC -> AMP

ว่าแล้วเชียว...

บอกเจ้าบ้าน เพิ่มเอ็กทรีมให้สามารถเล่น  DSD File  เร็วๆ  ครับ

ถึงวันนั้นคงสนุกสนาน  
เดี๋ยวนี้  DAC  รองรับ  DSD  ลงมาระดับพันกลางๆ ละครับ
เสียงดนตรีที่สมบูรณ์แบบ  ไม่ต้องแยกไลน์  จะยืด จะหด จะอะไรต่อมิอะไร  แค่ปลายนิ้วสั่ง
เอาแค่เปลี่ยนเสียงสตริงไทยแลนด์ เป็น วงดนตรีพื้นบ้านยี่ปุ่น ได้ทันที
เพราะมันคือคาราโอเกะแบบดิติตอล

ถามความเห็นหน่อยครับ เรื่องสาย USB  FURUTECH GT2  มันมีดีพอไหม  เห็นมีมือสองมาเรื่อยเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 16:04:37 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 17:11:32 น. »
แน่นอนครับน้า  
แบบน้ามันทำแทนไม่ได้
ทำไมนะหรือ
สักวันหนึ่งแบบน้าจะกลายเป็นเกวียนเก็บไว้เป็นที่ระลึก จริงๆ ครับ
สมัยก่อนคาวบอยขี่ม้า
สมัยนี้ ขี่สปอร์ตแรงสูง
มีดี้ไฟล์ คือชุดคำสั่ง ความคุมให้คลังเสียง ( Sound Module)  ทำงานมีเสียงดนตรีออกมา
ถึงเวลาหนึ่งมันก็ล้าสมัย  ก็มันให้ได้ไม่สมบูรณ์  VSTi  ออกมาทดแทนสิ่งที่  มีดี้ ขาด
สักวันหนึ่งก็จะมี  ABCDEF  ออกมาแทน  VSTi
คาราโอเกะเป็นความบันเทิงทั้งโลก  ก้อนเงินใหญ่มากครับ
ไม่นานนักจะมีโปรแกรมเล่นคาราโอเกะ เล่น  อาจจะไม่ใช่  DSD File  
แต่จะเป็นดิจิตอลไฟล์ในอุดมคติ
มองดูโปรแกรมเอ็กทรีม  มันคือ  DAW  ตัวหนึ่งไปแล้ว  
เหมือนกับ  Cubase , Sonar  เพียงแต่เน้นเรืองคาราโอเกะเท่านั้น
การที่จะนำเอา  ดิจิตอลไฟล์ที่มีคุณภาพในอนาคตมาเล่น
มันจึงง่ายเหมือนปอกกล้วย ครับ

ผมว่าชีวิตเราคงเคยผ่านมันมาแล้ว. เครื่องเล่นวิดีโอดิสคุณภาพสูง แผ่นสิบสองนิ้วแผ่นหนึ่งราคาเป็นพัน.  ตอนนี้มันไปอยู่ใหนหมด

มิดี้เล่นกันมาสิบยี่สิบปีทำไมมันยังอยู่. ในความไม่สมบูรณ์เรื่องคุณภาพเสียงเมื่อเทียบกับ dsd ที่ป๋าว่ามาก็เป็นอีกแง่คิด.  แต่ต้องคิดในมุมมองของคนที่ใช้งานมันให้อะไรกลับคืนมาเป็นการทดแทน. ทำไมหลายคนยังชอบใช้ซาวด์โมดูล ในขณะที่คนอื่นเขาหันไปทางอื่นหมดแล้ว

ผมไม่กลัวที่มันจะเป็นเกวียนหรอกครับตราบใดที่คุณค่ามันยังมี  ป๋าลองรับงานแบบผมแล้วจะรู้ว่าคุณภาพเสียงในแบบที่ป๋าว่า. ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลยหากเอามารับงานแสดง   ตราบใดที่เอ็กตรีมส์ยังสามารถส่งคำสั่งมิดี้ไปให้ซาวด์ฟ้อนท์ ไปโซน่าร์ ไปvsti add-drum ทำงานได้. มันไม่ตายง่ายๆหรอกครับ

ยืนยันอีกครั้งว่าผมและคนอีกกลุ่มซึ่งเป็นกลุ่มใหญ่ด้วย
ไม่ได้เล่นคาราโอเกะแบบนั่งฟังคุณภาพเสียงที่เหมือนจริงสุดยอดแล้วร้องตามไปตามเพลงที่เหมือนการเปิดแผ่นครับ
เพราะถ้าเป็นแบบนี้เจ้าภาพเขาซื้อ dvd หรือเครื่องเล่นคาราโอเกะมาเปิดเองก็ได้
เขาจ้างพวกผมไปแสดงดนตรีโดยอาศัยคาราโอเกะจากคอมพิวเตอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 17:26:22 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 17:35:37 น. »
GT2 สีฟ้าว่ากันว่าเป็นสาย USB2.0 ที่ดีที่สุด 1 ใน 3 ยี่ห้อเมื่อเทียบกับราคาของมันครับพี่

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 18:08:05 น. »
ไม่เชื่อครับ.  คนที่เล่นคาราโอเกะมีหลายประเภท.  ประเภทที่เปิดแล้วให้คนร้องไปนั่นก็แนวหนึ่ง

ส่วนคาราโอเกะในแบบของผมก็เป็นอีกแนว. แนวใหญ่ด้วย. ผมไม่เชื่อว่า dsd อะไรนั่นจะมาทดแทนได้

ยืนยันว่าแนวแบบที่ผมใช้ dvd dsd หรือvcd รวมทั้ง mp3 ทำแทนไม่ได้ครับ

[flash=600,400]http://youtu.be/IkB_-RsuTZw[/flash]

เห็นด้วยกับคุณนพครับ

ออฟไลน์ mpimsarn

• ระดับ 3
  • *
  • 86E72853 (MP)
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 02:59:52 น. »
ผมชอบ MIDI มากกว่า DVD หรือ MP3
บางเพลงอาจจะยังทำไม่ดีเท่า audio version แต่เปิดโอกาศให้เราปรับ final mix ตามเราชอบ เพิ่มเบส ลดกลอง ควบคุมดนตรีได้ดั่งใจ

นักร้องโดยมากชอบขอเป้น VCD,DVD แต่พอแนะนำลองเป็น มิดิของผมก่อน (XMKL...) -ชอบกันทุกคน
ัมันอยู่ที่ว่า เครื่องดนตรีแต่ละชิ้นเราใช้ soundfont, soundmudule คุณถาพขนาดไหน แล้วฝีมือการ mix เพลงให้เข้ากับ บรรยากาศ ในขณะนั้น

อ้างถึง
ดิจิดอลมิกเซอร์ ทำงานเป็น Sound Card หรือ Audio Interface ไหมครับ

Digital mixer only way to go for midi karaoke!!!

ลองดูกระทู้นี้ครับ  http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=100832.msg124415975;topicseen#msg124415975

ASIO rocks!

:beer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 03:13:42 น. โดย mpimsarn »

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 07:04:00 น. »
DSD KARAOKE  =   อนาคตของการเล่นคาราโอเกะ

ผมว่าท่านทั้งหลายออกมาแสดงความคิดเห็นในเชิงต่อต้านอนาคตทั้งๆ ที่มันยังมาไม่ถึง

และไม่รู้ว่ามันจะมีจริงหรือไม่?
และถ้ามีจริงเป็นไปได้จริง  แล้วเกิดเสียงดนตรีมันสมบูรณ์แบบ
สมบูรณ์เหมือนกับวงดนตรีที่มีฝีมือ มาเล่นสดให้ฟัง
หรือมาเล่นดนตรีให้เราร้องเพลง
ผมว่า  มันไม่มีเหตุผลที่ท่านทั้งหลาย จะปรับโน่นนี่ ให้เสียงมันเพี้ยนจากต้นฉบับของบทประพันธ์
เถอะนา อย่าลืมว่า  ผู้ตัดสินคือลูกค้าที่เป็นคนจ้าง เป็นผู้เลือก

อย่างไรก็ตาม โอกาสที่จะมี  DSD KARAOKE  ที่ผมว่า คงยาก
เหตุผลมีนิดเดียว คือ ในแต่ละเพลงไฟล์มันใหญ่มากครับ
ใหญ่กว่าไฟล์มีดี้เป็นหลายร้อยเท่า ซึ่งมันยากที่จะหาฮาร์ดดีสลูกโตเท่าสนามฟุตบอลมาเก็บ

บอกตามตรง  พักนี้เห็นบอร์ดมันเงียบ  เลยเขียนอะไรมาดันเร็ทติ้งหน่อย
เขียนแล้วระดับเซียน ต้องออกมาแสดงความคิดเห็นเยอะๆ
คนอ่านได้ความรู้ ได้ความเบิกบาน

เรื่องจริงเวลาเขียนมันไม่สนุก เท่าเรื่องโกหก นะครับ
ต้องมีฝอยยัดใส้บ้าง
ฝอยอย่างไรให้สนุก นั่นเป็นเทคนิคเฉพาะตัว  

อย่างไรก็ตาม  เทคโนโลยี่ด้านความบันเทิงมันมาแน่
กลางๆ ปีหน้าหรือปีต่อไปคงจะเห็นเป็นรูปธรรมให้สัมผัสได้
ส่วนจะแบบไหน อย่างไร
ผู้ที่กำความลับ คือ  AIS  ที่ลงทุนในเรื่อง  Digital Provider  (เขียนถูกเปล่าหวา)

ลงทุนกว่า  45,000.-  ล้านบาทไทย
ร้องเพลงคาราโอเกะออนไลน์ตามออร์เดอร์
ส่วนสุ้มเสียงคงไม่ต้องอธิบาย เมื่อเอาบริษัทยักษ์ใหญ่ทางบันเทิงมาเป็นพันธมิตร
ไฟล์เล็กใหญ่ไม่สำคัญ เพราะเขามีที่เก็บเท่ากับเรือดำน้ำสามสี่ลำ

แต่ละเพลงเก็บเงินถูกกว่าจ้างเขามาเล่น....
ร้องทั้งคืนจ่ายตังไม่กี่ร้อยบาท
โปรดอดใจรอครับผม.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 07:13:00 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 07:17:58 น. »
DSD KARAOKE  =   อนาคตของการเล่นคาราโอเกะ

ผมว่าท่านทั้งหลายออกมาแสดงความคิดเห็นในเชิงต่อต้านอนาคตทั้งๆ ที่มันยังมาไม่ถึง

และไม่รู้ว่ามันจะมีจริงหรือไม่?
และถ้ามีจริงเป็นไปได้จริง  แล้วเกิดเสียงดนตรีมันสมบูรณ์แบบ
สมบูรณ์เหมือนกับวงดนตรีที่มีฝีมือ มาเล่นสดให้ฟัง
หรือมาเล่นดนตรีให้เราร้องเพลง
ผมว่า  มันไม่มีเหตุผลที่ท่านทั้งหลาย จะปรับโน่นนี่ ให้เสียงมันเพี้ยนจากต้นฉบับของบทประพันธ์
และผมไม่เชื่อจริงๆ ว่า  ฝีมือการมิกซ์ใหม่ของท่านมันจะยอดเยี่ยม

กลัวป๋าจะเหงาเหมือนกันเลยออกมาให้มุมมองอีกมุมที่ป๋าอาจไม่ค่อยได้สัมผัส
ผมไม่อาจอวดอ้างฝีมือตัวเองว่ามีความสามารถในการมิกซ์เสียงเทียบเท่ามืออาชีพจากห้องอัดหรอกครับ

แต่ในการแสดงดนตรีโดยใช้คอมพิวเตอร์และโปรแกรมคาราโอเกะ. คำว่าเหมือนต้นฉบับมีความสำคัญน้อยกว่าความสนุกสนาน
สามารถสร้างสรรค์พลิกแพลงลูกเล่นให้แตกต่างจากเพลงต้นฉบับออกไป.  ถ้านึกไม่ออกป๋าลองนึกถึงแผ่นเพลงรีมิกซ์ที่เปิดตามผับสิครับ. ทำไมเขาต้องมีดีเจมาคอยมิกซ์มาคอยแหกปากพูดแทรกเพลง.  ทำไมไม่เอาแผ่นเพลงมาเปิดให้คนเต้นกันตามมาตรฐานของเพลง
คำตอบอยู่ที่บรรทัดท้ายๆของป๋า.  "เสียเงินไม่กี่ร้อยซื้อไปเปิดเองก็ได้"

ตัวอย่างเพลงที่เล่นโคตรไม่เหมือน.มั่ว ไร้คุณภาพด้านเสียง  แต่มีคนจ้างหมื่นกว่าน่ะครับ

[flash=600,400]http://youtu.be/uLcnIWC4YVo[/flash]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 07:22:38 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 07:43:58 น. »
อนาคตไม่แน่ครับอะไรก็เป็นไปได้ ทุกอย่างมีการแยกตลาดกันอยู่แล้วครับ ตามบ้าน โรงแรม รีสอร์ต เรือ หรือเวทีกลางแจ้ง เมื่อก่อนผมก็ไม่สนวีดีโอคาราโอเกะนะ
แต่ตั้งแต่มี youtube มี mp4 มีไฟล์ 720p มาให้เล่นชอบครับ

มีบ้านแถวราชพฤษ์สร้างห้องคาราและดูหนังรวมอุปกรณ์เกือบสิบล้านเล่นวีดีโอภาพภาพไม่ชัดจาก
projector แบบ full hd เสียงก็ไม่เพราะ ใช้ extreme นี่แหล่ะเล่น

เขาให้คนมารับผมที่บ้านไปดูภาพคงแก้ไม่ได้
เสียงเปลี่ยน sound card เป็น asus essence 2 Channels เท่านั้น เขาชอบมาก เล่าสู่กันฟังครับ
ที่สำคัญสายสัญญาณในบ้านมีกะเปาะป้อนไฟ 75 โวลท์ป้อนให้ด้วย
กลับด้านไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 08:00:38 น. »
อนาคตตกงานแน่ ทีมมิดี้
สงสัยผมจะต้องไปเลี้ยงไก่อย่างจริงจัง..
 :cry: :cry:

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 08:06:17 น. »
สงสัยผมจะต้องไปเลี้ยงไก่อย่างจริงจัง..

ยังไกลครับถ้าเพลงทันสมัย ออกเร็ว คุณภาพแจ่ม อย่างไรก็อยู่ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 08:17:24 น. »

ไม่ตกดอกครับ 
ทำมีดี้ไฟล์ออกมาให้เยี่ยมๆ ลูกเล่นทั้งหมด ทำได้ทั้งใน คอม และ  ดิจิตอลมิกซ์
อะไรที่น้านพทำได้  ไอ้ที่ผมว่ามันทำได้ดีกว่าเสียอีก
สุดท้ายมันจะออกมาในรูป DSD File  ซื่งให้เสียงที่ดีขึ้นทุกรูปแบบ
ซอร์ฟแวร์ใหม่คอนเวิร์ทไฟล์ ทำได้แล้วครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 08:42:07 น. »

ไม่ตกดอกครับ  
ทำมีดี้ไฟล์ออกมาให้เยี่ยมๆ ลูกเล่นทั้งหมด ทำได้ทั้งใน คอม และ  ดิจิตอลมิกซ์
อะไรที่น้านพทำได้  ไอ้ที่ผมว่ามันทำได้ดีกว่าเสียอีก
สุดท้ายมันจะออกมาในรูป DSD File  ซื่งให้เสียงที่ดีขึ้นทุกรูปแบบ
ซอร์ฟแวร์ใหม่คอนเวิร์ทไฟล์ ทำได้แล้วครับ

ผมชอบอะไรที่มันดีกว่าครับ. รอชมครับป๋า

ไม่รู้ว่าจะมีปัญญาเรณูได้ใช้หรือปล่าว.

เพราะการเอา dsd มาใช้นั่นก็หมายถึงเราต้องเอาเพลงจากต้นฉบับที่มีคุณภาพสูงมาทำ 

แทนที่การทำมิดี้เองเช่นในปัจจุบัน.  ผมว่าทีมงานคงไม่กล้าก๊อปปี้จากของเดิมมาทั้งยวงหรอกมั้ง.

แค่มิดี้.  ปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ยังคุยกันไม่จบเลย.   :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 08:49:23 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 12:22:53 น. »
ผมชอบอะไรที่มันดีกว่าครับ. รอชมครับป๋า

ไม่รู้ว่าจะมีปัญญาเรณูได้ใช้หรือปล่าว.

เพราะการเอา dsd มาใช้นั่นก็หมายถึงเราต้องเอาเพลงจากต้นฉบับที่มีคุณภาพสูงมาทำ

แทนที่การทำมิดี้เองเช่นในปัจจุบัน.  ผมว่าทีมงานคงไม่กล้าก๊อปปี้จากของเดิมมาทั้งยวงหรอกมั้ง.

แค่มิดี้.  ปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ยังคุยกันไม่จบเลย.   :thank1:

หลังปีใหม่ไม่นาน ผมบาดเจ็บแขนขวา เนื่องจากทำงาน DIY ตู้ลำโพง
 เจ็นนานจนนึกว่าจะใช้งานมิได้แม้แต่ยกขึ้นแปรงฟัน
ถึงวันนี้ ดีขึ้นถึง 70%  พอจิ้มดีดได้บ้าง

ไว้แขนหายดีแล้ว ผมจะเขียนเรื่อง ดิจิตอล ตั้งแต่ช่วงที่มันเป็นรอยต่อกับเครื่องอนาล็อก
และทำไมต้องเป็นดิจิตอล การร่วมมือระหว่างฟิลิปส์ และโซนี สุดท้ายเครื่องเล่นซีดี และแผ่นซีดีออกมาสู่ท้องตลาด
และทำไมมันถึงเป็นได้แค่  16 bit/44.1 KHz
ทั้งๆ ที่  ไฟล์ที่คอนเวิร์ทตอนแรก  แท้จริงมันคือ  DSD File  นั่นเอง

DSD  มันเกิดมาก่อน  CD นะครับน้า

ส่วนอนาคตช่างหัวมันเถอะ เพราะมันยังมาไม่ถึง
มันขึ้นอยู่อย่างเดียว คือ นายทุนที่จะทำเขาต้องดูว่ามันถึงเวลาหรือยัง
นั่นหมายถึงกำไร  ถ้ายังก็เก็บดองไว้ ครับ

ดูเส้นทางครับ  คิดว่าตั้งแต่ปี  1970

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 12:35:34 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 14:17:19 น. »
ผมว่าชีวิตเราคงเคยผ่านมันมาแล้ว. เครื่องเล่นวิดีโอดิสคุณภาพสูง แผ่นสิบสองนิ้วแผ่นหนึ่งราคาเป็นพัน.  ตอนนี้มันไปอยู่ใหนหมด

มิดี้เล่นกันมาสิบยี่สิบปีทำไมมันยังอยู่. ในความไม่สมบูรณ์เรื่องคุณภาพเสียงเมื่อเทียบกับ dsd ที่ป๋าว่ามาก็เป็นอีกแง่คิด.  แต่ต้องคิดในมุมมองของคนที่ใช้งานมันให้อะไรกลับคืนมาเป็นการทดแทน. ทำไมหลายคนยังชอบใช้ซาวด์โมดูล ในขณะที่คนอื่นเขาหันไปทางอื่นหมดแล้ว

ผมไม่กลัวที่มันจะเป็นเกวียนหรอกครับตราบใดที่คุณค่ามันยังมี  ป๋าลองรับงานแบบผมแล้วจะรู้ว่าคุณภาพเสียงในแบบที่ป๋าว่า. ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลยหากเอามารับงานแสดง   ตราบใดที่เอ็กตรีมส์ยังสามารถส่งคำสั่งมิดี้ไปให้ซาวด์ฟ้อนท์ ไปโซน่าร์ ไปvsti add-drum ทำงานได้. มันไม่ตายง่ายๆหรอกครับ

ยืนยันอีกครั้งว่าผมและคนอีกกลุ่มซึ่งเป็นกลุ่มใหญ่ด้วย
ไม่ได้เล่นคาราโอเกะแบบนั่งฟังคุณภาพเสียงที่เหมือนจริงสุดยอดแล้วร้องตามไปตามเพลงที่เหมือนการเปิดแผ่นครับ
เพราะถ้าเป็นแบบนี้เจ้าภาพเขาซื้อ dvd หรือเครื่องเล่นคาราโอเกะมาเปิดเองก็ได้
เขาจ้างพวกผมไปแสดงดนตรีโดยอาศัยคาราโอเกะจากคอมพิวเตอร์ครับ

ค่อนข้างเห็นด้วยกับหมอนพ

ถึงแม้ว่าจะเป็นดนตรีแบบสังเคราะห์เสียงแล้วแยกไลน์ตนตรีออกเป็นชิ้น ๆ  ไม่ใช่ดนตรีจากการเล่นสด 
แต่ผมก็มองว่ามันก็ให้อรรถรสในการแสดงได้ดีกว่าเปิดคาราโอเกะจาก DVD หรือ สื่ออื่น ๆ ที่มิกซ์ดาวน์มา
เรียบร้อย  ซึ่งตรงนั้นเหมาะสำหรับโฮมยูสมากกว่า  การที่สามารถปรุงแต่งเสียงชิ้นดนตรีต่าง ๆ ได้มัน
ให้บรรยากาศแบบวงดนตรีมากกว่าแน่นอนครับ

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของคนที่ใช้งานเป็นหลักด้วย

:thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 16:05:28 น. »
ค่อนข้างเห็นด้วยกับหมอนพ

ถึงแม้ว่าจะเป็นดนตรีแบบสังเคราะห์เสียงแล้วแยกไลน์ตนตรีออกเป็นชิ้น ๆ  ไม่ใช่ดนตรีจากการเล่นสด 
แต่ผมก็มองว่ามันก็ให้อรรถรสในการแสดงได้ดีกว่าเปิดคาราโอเกะจาก DVD หรือ สื่ออื่น ๆ ที่มิกซ์ดาวน์มา
เรียบร้อย  ซึ่งตรงนั้นเหมาะสำหรับโฮมยูสมากกว่า  การที่สามารถปรุงแต่งเสียงชิ้นดนตรีต่าง ๆ ได้มัน
ให้บรรยากาศแบบวงดนตรีมากกว่าแน่นอนครับ

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของคนที่ใช้งานเป็นหลักด้วย

:thank1:

น้ำตาจะไหลมีคนเข้าใจ :cry: :cry:

นึกว่าต้องยุบวงเสียแล้ว.  งานยิ่งไม่ค่อยมีอยู่ด้วย. คิดแล้ว.  :cry: :cry:

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 18:15:28 น. »

น้ำไหลออกตาเหมือนกันครับ

คนอ่านเกือบหมื่นละ

รออีกหน่อยเดี๋ยวมีเรื่องใหม่มาเล่าสู่กันฟังอีก

เด็ดกว่าเก่าเยอะครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2015, 18:42:15 น. »
น้ำตาจะไหลมีคนเข้าใจ :cry: :cry:

นึกว่าต้องยุบวงเสียแล้ว.  งานยิ่งไม่ค่อยมีอยู่ด้วย. คิดแล้ว.  :cry: :cry:

แหม  จะสงสาร หรือซ้ำดีฟร่ะ

ออฟไลน์ E20LUM

• ระดับ 3
  • *
  • HL#96E43AE2 ซื้อจาก ท่าน นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2015, 09:13:42 น. »
ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

ผมว่าลองนึกถึงเวลาที่ไปเที่ยวในสถานบังเทิง ดูน่ะครับ  จะมีทั้งวงเล่นสด และ ช่วงเปลี่ยนวง

จะมี DJ เปิดเพลงให้สนุกต่อ    ** ถ้าเทียบจากความรู้สึกคนส่วนมาก ผมว่ายังไง การเล่นสดมันก็ให้ความรู้สึกสนุก และ มัน

มากกว่าที่จะมาฟังจาก DJ  คนที่ไปเที่ยวส่วนมากก็จะสนุกได้อารมย์ร่วมไปกับวงเล่นสดไปด้วย (อยู่ที่ความสามารถของวงนั้นๆด้วย)

สรุปผมว่า ยังไง อาชีพอย่างพวกเรายังไปได้อีกนานพอสมควรครับ   :beer:

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2015, 21:12:36 น. »
 :D ป๋ามะละกอได้มิกซ์หรือยังครับ .... หรือยังรออยู่ครับ... ผมอยากรู้ครับว่า O1V96 i จะผ่านไหม :th2:

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2015, 07:36:52 น. »
:D ป๋ามะละกอได้มิกซ์หรือยังครับ .... หรือยังรออยู่ครับ... ผมอยากรู้ครับว่า O1V96 i จะผ่านไหม :th2:

ดิจิตอลมิกซ์ที่ผมอยากได้มาลองเล่น 
และเชื่อว่ามันตอบสนองความต้องการ ราคามันตั้งครึ่งล้าน 
ญาติพี่น้องเขาคงไม่ซื้อให้ผมเล่นดอกครับ

คิดดูแค่  ภาค ADC  ,  DAC  อย่างเดียว ที่ผมพอใจ แลกกับเงิน
ผมจ้่างนักดนตรีแจ๊สมาเล่นให้ฟังดีกว่าครับ

ส่วน  O1V96i  ออกมานานพอควร สเปคหลายตัวล้าสมัยละครับ คงไม่นานมีตัวใหม่ออก
แต่ถ้าคิดจะเล่นแค่ในบ้าน  ผมลงทุนซื้อ  ฮาโหลดีกว่า  ได้ภาค  ADC  ที่เที่ยงตรงแม่ยำมากในราคานี้ครับ
อย่างอื่นที่ ดิจิตอลมิกซ์มีให้  ทุกวันนี้ ซอร์ฟแวร์ ปลั๊กอินเล่นได้เหมียนกัน ฟรีด้วย
ดูอย่างที่  คุณหมอเด็กชายเคยโสดเล่นซิครับ วิสัยทัศน์กว้างไกล... เหลือหลาย

หมายเหตุ  ผมเล่นเครื่องเสียงเพื่อฟังเพลง และหาประสบการณ์  มิได้นำไปออกงานทำมาหากิน