ผู้เขียน หัวข้อ: Review... VSTi  (อ่าน 33926 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: Review... VSTi
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 11:05:21 น. »
ชอบเสียงกีตาร์ครับ โดยเฉพาะเพลง SAMBA PA TI , ROCK BOTTOM , ศาลาพักใจ     ;D          ถ้าปรับแต่งให้ลงตัวคงจะไม่ธรรมดา
 ;D

ระบบนี้ จะเป็นแบบว่า   เล่นแล้วปรับไปด้วย   ปรับสดๆ
แล้วพอได้ค่าที่้ต้องการแล้ว  ก็ค่อยไปแก้มิดี้ครับ
งานต่อๆ ไป ก็จะได้ไม่ต้องปรับอีก  ปล่อยเลย

แต่อีกวิธีนึงก็คือ  ใช้ patch/bank mapper  บังคับให้มันไปเล่น/ใช้เสียงที่เราต้องการได้
เราก็แค่  แต่งเสียงให้ได้ที่ แล้วเซฟไว้เป็นเสียงของเราเอง
จากนั้นก็ map  แก้file ทั้งหมด  ให้มันไปเล่นเสียงของเราแทน

เวลาเล่น  ก็แค่ ปรับความดังของแต่ละแทร็ก   ไม่ต้องไปปรับแต่งรายละเอียดเสียง
เพราะมันเลือกเล่นเสียงที่เราปรับไว้อย่างดีแล้ว

:D

ชายเสรี

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 11:35:06 น. »
แต่อีกวิธีนึงก็คือ  ใช้ patch/bank mapper  บังคับให้มันไปเล่น/ใช้เสียงที่เราต้องการได้
เราก็แค่  แต่งเสียงให้ได้ที่ แล้วเซฟไว้เป็นเสียงของเราเอง
จากนั้นก็ map  แก้file ทั้งหมด  ให้มันไปเล่นเสียงของเราแทน

เวลาเล่น  ก็แค่ ปรับความดังของแต่ละแทร็ก   ไม่ต้องไปปรับแต่งรายละเอียดเสียง
เพราะมันเลือกเล่นเสียงที่เราปรับไว้อย่างดีแล้ว

:D

เอาแบบนี้  ง่ายดี  อิอิ  แก่เลี้ยว หูตาไม่ค่อยไว มือไม้ก็เริ่มสั่น  อะนะ   ;D ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 12:54:55 น. »
 ;Dแต่เพียงใช้คุณสมบัติจากการ แหกคอก 128 เสียงGM  ด้วยโปรแกรม patch/bank mapper ;D
  แล้วโปรแกรม patch/bank mapper เนี่ยหน้าตามันเป็นยังไง ใช้ยังไง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ??? ??? ???

ประวิทย์

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 13:39:20 น. »
คุณ เด็กบางมด การ map แก้ file ทั้งหมดหมายความว่าเพลงเดียวหรือว่าทั้งหมดที่มีครับ    ::)

beer13

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 13:43:42 น. »
;Dแต่เพียงใช้คุณสมบัติจากการ แหกคอก 128 เสียงGM  ด้วยโปรแกรม patch/bank mapper ;D
  แล้วโปรแกรม patch/bank mapper เนี่ยหน้าตามันเป็นยังไง ใช้ยังไง ช่วยชี้แนะหน่อยครับ ??? ??? ???

นั่นนะสิครับผมแล้วมันคืออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 14:09:00 น. »
คุณ เด็กบางมด การ map แก้ file ทั้งหมดหมายความว่าเพลงเดียวหรือว่าทั้งหมดที่มีครับ    ::)

ทำได้ทั้งทีละไฟล์   และทีเดียวทุกไฟล์ในโฟลเดอร์ครับ

ชายเสรี

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2007, 14:27:56 น. »

เป็นโปรเจคลับครับ ตอนนี้กำลังซุ่มทำที่ ตะวันออกกลางเฉียงเหนือ  555

sunun_nun

ใช้ ไฮเปอร์โซนิค แล้วไม่มีเสียงครับ
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2007, 11:54:24 น. »
โปรแกรม Xtreme Karaoke เวลาเล่น ด้วย sf ก็มีเสียง  เล่น VSTI ด้วย ไฮเปอร์แคนวาส ก็มีเสียง แต่ใช้ ไฮเปอร์โซนิค แล้วไม่มีเสียงครับ เป็นงงครับช่วยบอกวิธีปรับ ไฮเปอร์โซนิค ด้วยครับ

KeRo_jang

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2007, 14:26:25 น. »
ผมก็เป็น เสียง จิ๊ดๆๆ แก็กๆ เบาๆ เป็นช่วงๆ ทุกเพลง ใช้ SB 5.1

ปู่โสม

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 9 มิถุนายน 2007, 23:15:51 น. »
ผมก็เป็น เสียง จิ๊ดๆๆ แก็กๆ เบาๆ เป็นช่วงๆ ทุกเพลง ใช้ SB 5.1

ลองปรับให้เป็นแบบนี้ดูครับ ของผมมั่วเอา.....หายครับ

KeRo_jang

« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2007, 10:27:06 น. »

ลองปรับให้เป็นแบบนี้ดูครับ ของผมมั่วเอา.....หายครับ

ขอบคุณครับ ของผมตั้ง 1024 แน่ะถึงเงียบ

ออฟไลน์ tuntaw

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4E8E68D7 (เสีย) 1E003C5C MP
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2007, 12:13:44 น. »
ขอบคุณครับ ของผมตั้ง 1024 แน่ะถึงเงียบ
ผมลง hyper sonic แล้ว ปรับเหมือนท่านแล้ว ยังไม่มีเสียงเลย ตอนเข้าโปรแกรม x-treme ถ้าเลือก hyper canvas จะมีลักษณะ แถบสีน้ำเงิน วิ่ง แสดงการ load ตัว hyper canvas มาใช้ แต่พอเลือก hyper sinic กลับไม่แสดง การ load ดังกล่าวเลยครับ แต่เปิดโปรแกรมแล้ว มีหน้าตาของ hyper sonic อยู่ที่ VST setup อยู่นะครับแต่ปรับที่หน้าตัว hyper sonic ไม่ได้ ครับ มันจะ hang ทันที )  ผมต้องไปตั้งค่าอะไรที่ไหนอีกครับ

ชายเสรี

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2007, 13:30:15 น. »
ใช้ Sonar 5 ครับ โหลด hyper sonic2  จึงจะ work work ครับ

ออฟไลน์ tuntaw

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4E8E68D7 (เสีย) 1E003C5C MP
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2007, 14:06:13 น. »
ใช้ Sonar 5 ครับ โหลด hyper sonic2  จึงจะ work work ครับ
ขอเรียนทราบวิธีการ load กับ sonar 5 แล้วนำไปใช้ใน x-treme อย่างไร ด้วยครับ ท่าน Free Man ขอขอบคุณล่วงหน้า