ผู้เขียน หัวข้อ: Review... VSTi  (อ่าน 34001 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Review... VSTi
« เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 13:16:09 น. »
 ;D ;D ;D
ซาหวัดดีคร๊าบบ...
ผม Record มาให้ฟังกันเล่นๆ.. (ให้คนที่ยังไม่มีเสียงอิจฉาเล่นๆ.. อิอิ.. <ล้อเล่นครับ..พยามต่อไปทาเคชิ..>)

เพลงขอพรพ่อพระใส.. ศิลปิน.ปอยฝ้าย มาลัยพร..เริ่มอัดช่วง เกริ่น เสร็จ..
เครื่องดนตรีทุกชิ้นไม่ได้เปลี่ยนครับ.. ลองฟังดู (ถ้าเปลี่ยนเสียง Snare ได้คงแจ่มกว่าเดิม...)

Link >> http://www.savefile.com/files/673994

;D ;D ;D

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
Re: Review... VSTi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 13:27:32 น. »
แจ่มมากเลย....ผมลองฟังแล้วครับ
สอนมั่งดิท่าน....ผมโหลดมาหมดทุกไฟล์แล้วยังเซ็ทม่ายเป็นเลยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2007, 13:35:28 น. โดย leonut »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 13:43:28 น. »
สอนมั่งดิท่าน....ผมโหลดมาหมดทุกไฟล์แล้วยังเซ็ทม่ายเป็นเลยอะ

Hipercanvas Dowload ไปติดตั้งยัง? ขนาดไฟล์ 29.2 MB
ASIO Download ไปติดตั้งยัง? ขนาดไฟล์.. 341 KB

ใน Tab Sound Device
Midi Out  ให้เลือกเป็น Midi Out VSTi Port ทั้ง 2 ตัว
ใน Tab VST
ASIO มันจะ Default อยู่แล้ว กำหนดเพิ่มแค่ ช่องว่างๆ ที่อยู่ใน Frame VSTi Plugin
ให้กำหนดไปที่ Path ที่ติดตั้ง HyperCanvase
กำหนดหมดทุกอย่างแล้ว.. คลิก Start จะมีแถบ Progress bar สีม่วงวิ่งปู๊ดๆๆๆ

ถ้าลงแล้วลองทำตามภาพด้านล่างดูนะ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 14:03:43 น. »
ขอบคุณครับท่าน DIT ผมทำตามที่ท่านแนะนำแล้วแต่ยังไม่ได้อะ
กด start แล้วมันไม่ป๊าดดด เลย  แต่สงสัยกดปุ่ม ASIO แล้ว
จะปรากฏหน้าต่างดังรูปข้างล่างนี้....อยากถามว่าตรงนี้ต้อง Set อะไรใหมครับ
และปุ่ม VSTi Setup ต้องทำอะไรมันใหมครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 14:18:52 น. »
ไม่ได้ทำอะไรเลย.. กับ ASIO

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 14:21:04 น. »
ตรงนี้หล่ะเลือกไฟล์ Hyper Canvase.dll ยัง...

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 14:28:33 น. »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับท่าน Dit 
ผมจะลองดูอีกครั้ง..เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมารายงานให้ทราบครับ

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 14:51:33 น. »
ขอบพระคุณครับ ผมงมโข่งอยู่ตั้งนาน

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 14:56:01 น. »
ขอบพระคุณครับ ผมงมโข่งอยู่ตั้งนาน

แล้วมีเสียงยัง..
ถ้ามีแล้วขอให้สนุกกัน.. VSTi นะครับ..
ตั้งกระทู้เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 14:54:34
ถ้ามีแล้วขอให้สนุกกัน.. VSTi นะครับ..

คุณ x-men ครับ.. รอ Build ที่เปลี่ยนเสียง Snare อยู่นะครับ.. อิอิ..

ใกล้เสร็จแล้วครับเดี๋ยวเอาขึ้นให้ทดสอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2007, 15:14:57 น. โดย x-men »

ออฟไลน์ ณรงค์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 15:08:39 น. »
ทำตามทุกอย่างแล้วครับเสียงออก แต่ไฟที่ Hipercanvas ไม่เห็นขยับเลย ต้องปรับตรงไหนครับ

ที่ Midi Port -> VSTi Midi Port หรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 เมษายน 2007, 15:14:05 น. โดย x-men »

nikom_5099

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 15:11:27 น. »
ขอให้ทำสำเร็จนะครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 15:13:59 น. »
ทำตามทุกอย่างแล้วครับเสียงออก แต่ไฟที่ Hipercanvas ไม่เห็นขยับเลย ต้องปรับตรงไหนครับ

แสดงว่าไม่ใช้เสียงของ HyperCanvas แน่นอน อาจจะยังไม่ Stop SoundFont ไว้ครับ..
ในหน้า Sound Device ให้ Stop Soundfont ไว้ครับให้เป็น กากบาทสีแดง..

ผมก็เจอครั้งแรก..ก็ยังแปลกใจอยู่ว่าทำไมเสียงเหมือน Soundfont จัง..

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2007, 23:42:04 น. »
 ??? ??? ตอนนี้กำลังปวดหัวตุ๊บกับ hyper canvas (Hypercanvas Dowload ไปติดตั้งยัง? ขนาดไฟล์ 29.2 MB)หลังจากที่
ทำการ Set up ไปแล้วทำไมมันไม่มีอะไรเลย เป็นงงมากๆๆ ??? ???

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 00:12:21 น. »
 ??? ไอ้เจ้าหน้าตาอย่างนี้แหละทำไมของผมมันไม่มีไม่มาล่ะครับเลยไม่รู้ว่ามันเป็นอันหยัง ??? ???

mildly

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 00:20:23 น. »
มันเป็น Plugin จะไม่มี icon หรือ shortcut มาให้ ต้องเข้า xtreme ก่อน
ต้องติดตั้งตัว ASIO4ALL  ด้วยนะครับ

:D ตรง Midi Out เลือกเป็น Midi VSTi Port
 :D ตรง VSTi Driver เลือก ASIO4ALL

:D ตรง VSTi Plugin กดปุ่ม Start
 :D ASIO Setup ไม่ต้องทำอะไรก็ได้ ค่า defalt ของมันจะใช้ได้เลย
 :D ตรงปุ่มให้กดเลือกไฟล์ Plugin ให้คลิกเลือกไปที่ C:\Program Files\Steinberg\VstPlugins\EDIROL\Hyper Canvas VST\Hyper Canvas.dll  (หรืออาจจะเป็นที่อื่นก็ได้ตามที่ได้ติดตั้งโปรแกรมไว้)
 :D กดปุ่ม VST Setup ตัว Hyper Canvas ก็มาแล้วครับ

:D ลองเล่นเพลงดู ถ้ามีเสียงออกแล้ว อยากจะปรับเสียงคลิกขวา เลือกเมนู VST Setup ก็ได้ครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 01:00:49 น. »
 ;D ;D ขอบคุณครับตอนนี้หาย ???แล้วเดี๋ยวลองปรับแต่งเสียงซะหน่อยแล้ว ;D โง่งมโข่งอยู่ตั้งนานเลยเรา
กดให้สักสองจึ๊กเลยอิอิ

038868075

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 08:44:09 น. »
ลองปรับดูแล้วเสียงที่ออกมาไม่ดีเท่า ใช้แบบเดิมๆคือ 1 หรือ 2 หรือ 3 soundcard + soundfont ของอาจารย์ต่างๆซึ่งมีอยู่หลายสำนัก จึงคิดว่า  อืม....ทำไมเสียงไม่ดีกว่าใช้แบบเดิม..   

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 08:48:31 น. »
ขอขอบคุณทุกคำตอบในกระทู้นี้ครับ
ตอนนี้ของผมทำได้แล้วครับ..เสียงใช้ได้เลย(ขนาดปรับแต่งยังไม่เป็นนะนี่)
      .แต่อยากถามเพิ่มเติมนิดหน่อยครับคือ  ทำไมเวลาเล่นเพลงมันจะมีเสียง
ดัง จิ๊ด..ๆ...ๆ...ๆ...ๆ....ๆ  แต่ไม่ดังมาก แต่ได้ยินตลอดเวลาทุกเพลงเลย
เป็นเพราะเราปรับแต่งตรงใหนแรงไปหรือเบาไปหรือเปล่าครับ...ของท่านอื่นเป็นใหมครับ
***เครื่องผมก้อ P4-2.8 , Ram1Gb , Vga128Mb , Sound Live 5.1 ****

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 09:09:28 น. »
ลองปรับดูแล้วเสียงที่ออกมาไม่ดีเท่า ใช้แบบเดิมๆคือ 1 หรือ 2 หรือ 3 soundcard + soundfont ของอาจารย์ต่างๆซึ่งมีอยู่หลายสำนัก จึงคิดว่า  อืม....ทำไมเสียงไม่ดีกว่าใช้แบบเดิม..   

เอ้....จะเพราะว่ามันเป็นโรแลนด์รึเปล่าน้อ....

:D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 09:39:45 น. »
;D ;D ;D
ซาหวัดดีคร๊าบบ...
ผม Record มาให้ฟังกันเล่นๆ.. (ให้คนที่ยังไม่มีเสียงอิจฉาเล่นๆ.. อิอิ.. <ล้อเล่นครับ..พยามต่อไปทาเคชิ..>)

เพลงขอพรพ่อพระใส.. ศิลปิน.ปอยฝ้าย มาลัยพร..เริ่มอัดช่วง เกริ่น เสร็จ..
เครื่องดนตรีทุกชิ้นไม่ได้เปลี่ยนครับ.. ลองฟังดู (ถ้าเปลี่ยนเสียง Snare ได้คงแจ่มกว่าเดิม...)

Link >> http://www.savefile.com/files/673994

;D ;D ;D

ใช่ครับของผมก็พึ่งดังเหมือนกันเสียงใช้ได้ทีเดียว และยังสามารถปรับแต่งเสียงต่างๆได้ตามใจ ไม่ว่าสะเป็นเสียงกีต้า กลอง หรืออื่นๆ จะให้ดัง แตก แหลมทุ้ม หรือมีเอฟดฟรค ตามใจก็ทำได้ครับ แต่มีปัญหานีสหนึ่งถ้าแก้ได้คงดี(ผมไม่รู้ว่าจะทำไงงะ)
คือกลองนะครับเสียงสะแน่มันเป็นเสียงอย่างอื่นแทนนะครับ มันไม่ โต๊ะๆๆ ให้ได้ยินเลนนะมันเป็นเสีงของ E2 นะครับ ไม่ยอมเป็นเสียง D2 นะ ใครรู้วิธีทำบ้างครับ หรือเปลี่นนเสียง E2 ให้เป็น D2 แทนได้ก็ดี   ช่วยหน่อยครับ
                                          ขอบคุณมากครับ

mildly

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 09:51:30 น. »

เป็นเสียงตามมาตรฐาน Roland เสียงกลองอาจจะฟังดูแปลก ๆ เหมือนกลองไฟฟ้า มีอะไรให้ปรับแต่งอีกเยอะต้องลองศึกษาดูก่อน
และรอ Xtreme ที่จะออกมาทำงาน Support กันมากกว่านี้

เราอาจจะคุ้นเคยกับ Soundfont ที่เน้นไปที่กลองต้องดัง โป๊ะ ๆ เสียงที่ออกมาจาก VSTi ก็เลยฟังดูไม่ค่อยรื่นหูเท่าไหร่

ถ้าไม่ได้ปรับแต่งอะไรมากใช้ Soundfont เหมือนเดิมก็ดีแล้วครับ ผมเองใช้ Soundfont ก็ happy แล้วครับ

ชายเสรี

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 10:30:27 น. »
ตั้งกระทู้เมื่อ: 27 เมษายน 2007, 14:54:34
คุณ x-men ครับ.. รอ Build ที่เปลี่ยนเสียง Snare อยู่นะครับ.. อิอิ..

ใกล้เสร็จแล้วครับเดี๋ยวเอาขึ้นให้ทดสอบ

555 ครับ เอาแบบโป๊ะ ๆ นะ ถ้าได้แบบ BFD1080 ได้ก็ดีครับ  vbvb 

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 13:46:27 น. »
เป็นเสียงตามมาตรฐาน Roland เสียงกลองอาจจะฟังดูแปลก ๆ เหมือนกลองไฟฟ้า มีอะไรให้ปรับแต่งอีกเยอะต้องลองศึกษาดูก่อน
และรอ Xtreme ที่จะออกมาทำงาน Support กันมากกว่านี้

เราอาจจะคุ้นเคยกับ Soundfont ที่เน้นไปที่กลองต้องดัง โป๊ะ ๆ เสียงที่ออกมาจาก VSTi ก็เลยฟังดูไม่ค่อยรื่นหูเท่าไหร่

ถ้าไม่ได้ปรับแต่งอะไรมากใช้ Soundfont เหมือนเดิมก็ดีแล้วครับ ผมเองใช้ Soundfont ก็ happy แล้วครับ

อ้างถึง : ตัวหน้าตัวแรก
แบบนี้ VSTi  เสียหายยับเลย
เพลงในท้องตลาดที่เราฟังกันอยู่ทุกวันนี้  ส่วนใหญ่ก็ VSTi กันทั้งนั้นล่ะครับ

อ้างถึง : ตัวหนาตัวที่สอง
ถูกต้องที่สุดค้าบ  ซื้อข้าวกล่อง  กับซื้อของมาทำกับข้าว
อิ่มเหมือนกัน......

:D :D :D :D

mildly

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 14:24:39 น. »

อ้างถึง : ตัวหน้าตัวแรก
แบบนี้ VSTi  เสียหายยับเลย
เพลงในท้องตลาดที่เราฟังกันอยู่ทุกวันนี้  ส่วนใหญ่ก็ VSTi กันทั้งนั้นล่ะครับ

อิอิ ผมไม่ได้ว่า VSTi ไม่ดีนะ ผมหมายถึง หลายท่านที่เอาตัว Hyper Canvas ไปโหลดใน Xtreme เสียงที่ออกมาอาจไม่ได้ดังใจเขา
ซึ่งเสียงกลองอาจจะฟังดูแปลก ๆ แตกต่างจากที่ได้ฟังจาก Soundfont ที่เขาใช้อยู่ เสียงจะดีมันต้องปรับแต่งอีกหลายอย่าง
เห็นหลายท่านหลายท่านบ่นมา ก็เลยมาช่วยอธิบายครับ พอดีว่าอาจจะอธิบายไม่ค่อยเคลียร์เท่าไร่ ก็เลยอาจจะเข้าใจผิดกันนิดหน่อย ข้าน้อยขออภัย อิอิ

ก็พอทราบอยู่บ้างนิดโหน่ยว่าเพลงทั่วไปก็มาจาก VSTi ที่โหลดใช้กับ พวก Sonar, Cubase อะไรพวกนี้
ในห้องอัดหรือสตูดิโอทั่วไปก็ใช้ Midi เป็นหลักรวมกับ Wave ที่อัดจากเครื่องดนตรีเล่นสด รวมกับเสียงร้องแล้วอัดเป็น CD ออกมาขาย
แต่แปลกใจอยู่อย่างว่า เพลง MIDI ของค่าย GMM ที่ออกมาทำไมเสียงยังไม่ค่อยเนียน หรือว่าจ้าง NCN ทำเพลงให้ไม่ได้ออกมาจาก GMM โดยตรง

038868075

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2007, 15:50:12 น. »
เวลาไปงานเลี้ยงส่วนมากจะมีดนตรีบางงานเล่นสดมีนักดนตรีเล่น เบส,กีตาร์,กลอง,อีเลคโทนหรืออื่นๆเช่นเครื่องเป่า.....บางงานก็ใช้คอม,karaoke แต่ก่อนคนเล่นคอมไปซื้อแผ่น nick,karaoke.....เอามาติดตั้งแล้วเอาไปออกงานเลย คนฟังก็ว่าเล่นสดเสียงดีกว่า แต่เดี๋ยวมันนี้มีการพัฒนา software, program ทำให้เสียงจาก Karaoke คล้ายกับเสียงเล่นดนตรีสด.....บางที  vcd karaoke แผ่นแท้ๆยังเสียงสู้เสียง จาก soundfont ไม่ได้เลย....