ผู้เขียน หัวข้อ: ออกมาให้ฟังกันครับกับ Fusion Indoor เพิ่ม Sax ตัวใหม่  (อ่าน 5739 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL740E3299
Re: ออกมาให้ฟังกันครับกับ Fusion Indoor เพิ่ม Sax ตัวใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2009, 09:15:27 น. »
ผมส่งให้ ท่านอ๊อด ลำพูน ทุกเพลงตั้งแต่ท่าน สมศักดิ์352 ส่งมาให้ แล้วครับผม
ยังขาด Standard Jazz ครับ อัพแล้ว ส่งมาให้ด้วย ครับผม

แฮ่.....ป๋าแบท ผมลืม มัวแต่อบรม กับประชุม เกือบทั้งเดือน  เดี๋ยวจัดส่งให้ครับ  :em01: :em01: :em01:

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
Re: ออกมาให้ฟังกันครับกับ Fusion Indoor เพิ่ม Sax ตัวใหม่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2009, 09:24:15 น. »
ขอบพระคุณท่านป้อมพัทยามากๆครับ สำหรับคำชี้แนะและเพลงตัวอย่างครับ พอได้ยินเพลงแล้ว
รู้สึกว่าผมจะหลงไหลในแนว Fusion jazz เข้าแล้วแหละ ผมจะลองทำเฉพาะทางในแบบนี้สักชุด
แต่คงใช้เวลาหน่อยนะครับเพราะวัดถุดิบหายากพอสมควรกับเพลงแนวนี้ ตอนนี้ก็พยายามฟังเพลงให้ขึ้นใจ
ไปก่อนพร้อมๆกับหาเสียงไปด้วย ยังไงจะนำเพลงมาให้ช่วยพิจารณากันเรื่อยๆครับ
มีท่านที่มีความรู้ความสามารถในด้านนี้คอยชี้แนะก็ทำให้มีกำลังใจสู้ขึ้นมาอีกเยอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2009, 11:15:29 น. »
ขอบพระคุณท่านป้อมพัทยามากๆครับ สำหรับคำชี้แนะและเพลงตัวอย่างครับ พอได้ยินเพลงแล้ว
รู้สึกว่าผมจะหลงไหลในแนว Fusion jazz เข้าแล้วแหละ ผมจะลองทำเฉพาะทางในแบบนี้สักชุด
แต่คงใช้เวลาหน่อยนะครับเพราะวัดถุดิบหายากพอสมควรกับเพลงแนวนี้ ตอนนี้ก็พยายามฟังเพลงให้ขึ้นใจ
ไปก่อนพร้อมๆกับหาเสียงไปด้วย ยังไงจะนำเพลงมาให้ช่วยพิจารณากันเรื่อยๆครับ
มีท่านที่มีความรู้ความสามารถในด้านนี้คอยชี้แนะก็ทำให้มีกำลังใจสู้ขึ้นมาอีกเยอะครับ

ขอบคุณครับ

55555   รีบๆ ทำเลยครับ หนับหนุนเต็มตัว เพราะเพลงแนวนี้เวลาเล่นแล้วมันจะแสดงศักยภาพของนักดนตรีได้ดีมาก ๆ
อยากให้สมาชิกทุกท่าน ช่วยกันชี้แนะ จะได้ซาวด์ฟอนท์แนวนี้แบบแจ่ม ๆ สักตัว  :em01: :em01: :em01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 เมษายน 2009, 11:19:07 น. โดย สมศักดิ์352 »

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2009, 02:41:56 น. »
เมื่อคืน ผม กับท่านไท พากันไปดูเครื่องงานเปิดตลาดนัด อุแม่เจ้า ท่านไทมีรูปถ่ายไว้
ตอนกลับแกชวนผมไปจิบชาเขียวต่อ เพราะได้ "ร้อยท่อ" มาไหหนึ่ง
ผมบอกว่าไม่ละจะรีบไปคุยกับท่านอ๊อด(บนเวป)ต่อ แกถามผมคุยเรื่องอะไร
ผมว่าคุยกันเรื่อง SF Fusion เท่านั้นแหละแกรีบบึ่งกลับเลย สงสัยจะไปแอบฟังเราคุยกัน
ผมยังบอกแกว่างานนี้ท่านอ๊อดเจองานโหด
อย่าง ลำซิ่ง ลูกกรุง ลูกทุ่ง แดนซ์ พวกนี้เราชินหู และแนวดนตรีมันจำกัดในตัวเองของมัน
Jazz ก็ยังโอเคนะ สแนร์บางๆ เสียงแซ่ กระเดื่องผลุๆ แต่เครื่องเป่าต้องแห้งๆแหบ เปียโนไม้ๆ
แต่ Fusion นี่มันเป็นส่วนประสม(ผมใช้คำว่า"ประสม"ไมใช่"ผสม" ภาษาประกิต(อังกฤษ)ใช้คำว่า"merge"ไม่ใช้"mix")
Fusion เริ่มในช่วงปลาย60ต้น70 เป็นการประสมของร็อคเข้ากับแจส บางสำนักก็เรียกว่า Progressive Rock
วงแรกๆก็น่าจะเป็น วง Chick Corea อันนี้ประมาณว่า Rock/Jazz Fusion Band
ยังฟังกันยากหน่อย สำหรับคออย่างเราๆ เพลงนี้ตัวอย่าง ครับฟังให้ดีมีแนวดนตรีบ้านเราประสมอยู่ด้วย
ใครฟังแล้วบอกด้วยว่าใช่กลองยาวหรือเปล่า แต่ผมเรียกให้โก้ครับว่า "world music"

Fusion ต่อๆมา ประสมกับแนวดนตรีหลากหลายมาก ไม่ว่า Metal,Funk,Hip Hop,Ska,Reggae,Blue,World music ฯลฯ
ถ้าติดตามจะเห็นเลยว่าผลงานของศิลปินแนวนี้กรุ๊ฟเดียว วงเดียวนี่แหละ แนวดนตรีจะหลากหลายกระจัดกระจายกันเลย
ฟุ้งมามากพอควรแล้ว อยากบอกท่านอ๊อดต้องซัดให้เต็มที่เลย..
พวกผม(ข้างๆผมอีแอบบานเลย ถามท่านไทดูก็ได้) สนับสนุนเต็มที่
ถ้าต้องการเครื่องดนตรียุคนั้นไปทำซาวด์(Sampling)จะช่วยหาให้ครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 4 เมษายน 2009, 03:07:35 น. »
ลืมครับท่านอ๊อด ผมเคยคุยกับเพื่อนมาสักพักนึ่งแล้ว ว่าจะทำวง Pattaya Fusion Band เอาไว้โชว์ครับ
เพราะที่นี่วงRockเขาสะแด่วแห้วอยู่แล้ว นำทีมโดยพี่แหลม กีตาร์คิงอยู่แล้ว
ไว้ถ้าเป็นรูปเป็นร่างแล้ว ท่านอ๊อดยังหลงไหลอยู่ก็ขอเชิญครับ
พวกนักดนตรีแนวนี้ในพัทยามีอยู่หลาย แต่เล่นร็อคหารับประทานอยู่ครับ บรรยากาศไม่อำนวยให้Fusion
ขี้เมาฝรั่งส่วนใหญ่ ขาร็อค.. ครับ....ขาร็อค...