ผู้เขียน หัวข้อ: อนาถาลำโพงร้องเพลง  (อ่าน 8276 ครั้ง)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: อนาถาลำโพงร้องเพลง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 09:37:39 น. »
พ่อของคุณพิม  อายุ  80  ปลายๆ  (ลูกสาวเจ้าภาพ)
กรุณาให้เด็กมาคอยรินเบียร์  และปรณนิบัติ  เสี่ย  อย่างมิให้ขาดตกบกพร่อง
ผมต้องขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ครับ

พอได้โอกาส  ผมก็เริ่มเจรจากับคุณพิมว่า

"ลูกสาวหลานสาวที่กำลังเรียนอยู่ไม่มีหรืองัย"  

คุณพิมมองหน้าผม งง  และ งงงวย

ผมบอกต่อไปว่า  

"กินเบียร์ไม่อร่อยลิ้นเลย  ก็เล่นเอาหนุ่มรินเบียร์อย่างนี้  มาคอยบริการซะอย่างนี้

แหะๆ อายุ 80 ปลายๆ แล้วเหรอเนี่ย หน้าอ่อนกว่าผมเยอะเลย. ;D

ออฟไลน์ LungWATCR

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 12:57:31 น. »
การที่รู้สไตล์ของเสียงมิกซ์  รู้สไตล์ของเสียงแอมป์
และยิ่งรู้ถึงรากเหง้าของดอกลำโพง  
กระทั่งรู้ว่า  ดอก  8  นิ้วทั้งสองดอก  เสียงดังไม่เท่ากัน  แถมมีเสียงมัวๆ  อีกด้วย
มันเลยง่ายในการจูนเสียงครับ

ผมเลือกใช้สายสัญญาณเป็น  Belden  ทั้งหมด
การเชื่อมสายบัดกรีใหม่หมด  ด้วยเทคนิคส่วนตัวที่ลอกเขามาอีกที

สายลำโพงเปลี่ยนจาก  เบลเด้นที่คมเกินเป็น  ชื่ออะไรน้อ ...ลืมง่ายจัง
ยาวข้างละ 3 เมตรพอ  นึกออกละครับ  คาแนรี่  ได้เสียงนุ่มคืนมาบ้าง

เพราะทวีทเตอร์  พีออดิโอเสียงจัดจ้านเกิน (หมายถึงเสียงมันใสกว่าดอก 8  นิ้วไปไกลโข)
ปรับลดเสียงไฮ ที่มิกซ์แทน

สายไฟเน้นที่ความแข็งแรง  เสียบกับปลั๊กเมดอินฮอลแลนด์
ยิ่งเสียบบ่อยเท่าไรยิ่งแน่นนะครับปลั๊กยี้ห้อนี้

นักร้องบ้านนี้เค้าชอบเสียงเอฟเฟคเยอะนะครับ
เข้ามาขอเอ็คโค่อยู่เรื่อย  ผมเลยบอกว่าไม่ได้เอามาด้วย

หลังจากนั้นอีกหนึ่งชั่วโมงเมื่อปรับจูนพาราเมตริกอีคิวที่มิกซ์  
ให้เสียงนักร้องเชื่อมกับเสียงดนตรี โดยใช้เอฟเฟคภายในเป็นตัวเชื่อมจนลงตัว
ดูทุกคนสนุกสนานมากขึ้นพร้อมๆ กับ เหล้าเบียร์ที่เดินจากร้านค้ามาอย่างไม่ขาดสาย
และไม่มีใครเดินมาขอเอ๊คโค่อีกเลยครับ
ท่านครับ หมายความว่า หากผมจะให้เสียงไมค์คมชัด นอกจากตัวไมค์แล้วผมต้องใช้สาย Belden น่าจะดีกว่า Canare ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 13:40:46 น. »

ท่านครับ หมายความว่า

หากผมจะให้เสียงไมค์คมชัด

นอกจากตัวไมค์แล้ว

ผมต้องใช้สาย Belden น่าจะดีกว่า Canare ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ขอตอบตามตรงว่า  ไม่ทราบครับ

ขืนตอบได้ผมคงต้องนั่งเทียนตอบ

ต้องย้อนกลับไปดูว่า  เดิมเสียงที่พูดเข้าไมค์เมื่อออกลำโพงแล้ว  ไม่ถูกใจตรงไหนนะครับ
สำหรับผมถือว่า  ตอบยากมาก  เนื่องจากไม่ได้ฟังด้วยตัวเองครับผม

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ

เสียงร้องเสียงดนตรีที่มีคุณภาพ  คือเสียงที่ให้ย่านความถี่ที่มนุษย์ได้ยินครบทั้งสามย่าน (ต่ำ กลาง สูง)
เป็นการได้ยินครบเครื่องในลักษณะที่สมดุลของเสียง  ตามบทประพันธ์เพลงนั้นๆ
บางครั้งเราเรียกว่า  "เสียงแฟลท"

ในแต่ละสถานที่ซึ่งแน่นอน สภาพพื้นที่ย่อมไม่เหมือนกัน
เช่น  มีกำแพง มีตึก มีต้นไม้ ฯลฯ
เสียงที่เปล่งออกมาจากลำโพงจึงไม่มีทาง  แฟลท  ตามที่เราต้องการ
จำเป็นต้องมี EQ  มาเพิ่ม หรือ ลด  ย่านความถี่ที่โด่งขึ้นมา หรือ ย่านความถี่ที่จางหายไป
ถ้าจะเอาให้ละเอียด  ต้องใช้ทั้ง  พาราเมตริกอีคิว  และ กร๊าฟฟิกอีคิวครับ
ซึ่งทั้งสองอีคิว อย่างที่มิกซ์ผมใช้  มันก็แถมมาให้ฟรีอยู่แล้ว
ถ้ามีเครื่องมือช่วย  ก็ใช้โปรแกรมนั้นช่วยทำงานควบคู่กัน  ปรับเสียงให้แฟลทเป็นเสร็จพิธี

เพียงแต่ว่า  ถ้าจะเอาให้เยี่ยมกว่านั้น
เราต้องรู้สไตล์เสียงของนักร้อง  
การที่จะรู้นั้นเป็นทักษะของแต่ละคนนะครับ  
ถ้าฝึกบ่อยจะเข้าใจเอง สอนกันลำบากไม่น้อย

และต้องมีความเข้าใจในการใช้ EQ ทั้งสองแบบ
จูนไม่นานจะได้เสียงคนร้องที่ลอยเด่นคมชัดขึ้น  
อย่างที่เรียกว่า ไมค์ดูดเสียง  นักร้องไม่เหนื่อย

ทีนี้  ถ้าคิดว่าต้องการความเป็นเอกลักษณ์หรือสไตล์ของวงดนตรีเรา
ก็มาเล่นทางเส้นสายช่วยจูนอีกที  ไม่สามารถระบุได้ว่า
สายยี้ห้ออะไร  ดีเด่นหรือด้อยกว่าครับ
เป็นประสบการณ์ล้วนๆ ของใครของมัน
และท้ายสุด  ผู้ฟังจะเป็นผู้ตัดสินครับ

ถามบ่อยๆ  เป็นประโยชน์ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 14:04:22 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 17:31:23 น. »

ขอตอบตามตรงว่า  ไม่ทราบครับ

ขืนตอบได้ผมคงต้องนั่งเทียนตอบ

ต้องย้อนกลับไปดูว่า  เดิมเสียงที่พูดเข้าไมค์เมื่อออกลำโพงแล้ว  ไม่ถูกใจตรงไหนนะครับ
สำหรับผมถือว่า  ตอบยากมาก  เนื่องจากไม่ได้ฟังด้วยตัวเองครับผม

อธิบายเพิ่มเติมนะครับ

เสียงร้องเสียงดนตรีที่มีคุณภาพ  คือเสียงที่ให้ย่านความถี่ที่มนุษย์ได้ยินครบทั้งสามย่าน (ต่ำ กลาง สูง)
เป็นการได้ยินครบเครื่องในลักษณะที่สมดุลของเสียง  ตามบทประพันธ์เพลงนั้นๆ
บางครั้งเราเรียกว่า  "เสียงแฟลท"

ในแต่ละสถานที่ซึ่งแน่นอน สภาพพื้นที่ย่อมไม่เหมือนกัน
เช่น  มีกำแพง มีตึก มีต้นไม้ ฯลฯ
เสียงที่เปล่งออกมาจากลำโพงจึงไม่มีทาง  แฟลท  ตามที่เราต้องการ
จำเป็นต้องมี EQ  มาเพิ่ม หรือ ลด  ย่านความถี่ที่โด่งขึ้นมา หรือ ย่านความถี่ที่จางหายไป
ถ้าจะเอาให้ละเอียด  ต้องใช้ทั้ง  พาราเมตริกอีคิว  และ กร๊าฟฟิกอีคิวครับ
ซึ่งทั้งสองอีคิว อย่างที่มิกซ์ผมใช้  มันก็แถมมาให้ฟรีอยู่แล้ว
ถ้ามีเครื่องมือช่วย  ก็ใช้โปรแกรมนั้นช่วยทำงานควบคู่กัน  ปรับเสียงให้แฟลทเป็นเสร็จพิธี

เพียงแต่ว่า  ถ้าจะเอาให้เยี่ยมกว่านั้น
เราต้องรู้สไตล์เสียงของนักร้อง  
การที่จะรู้นั้นเป็นทักษะของแต่ละคนนะครับ  
ถ้าฝึกบ่อยจะเข้าใจเอง สอนกันลำบากไม่น้อย

และต้องมีความเข้าใจในการใช้ EQ ทั้งสองแบบ
จูนไม่นานจะได้เสียงคนร้องที่ลอยเด่นคมชัดขึ้น  
อย่างที่เรียกว่า ไมค์ดูดเสียง  นักร้องไม่เหนื่อย

ทีนี้  ถ้าคิดว่าต้องการความเป็นเอกลักษณ์หรือสไตล์ของวงดนตรีเรา
ก็มาเล่นทางเส้นสายช่วยจูนอีกที  ไม่สามารถระบุได้ว่า
สายยี้ห้ออะไร  ดีเด่นหรือด้อยกว่าครับ
เป็นประสบการณ์ล้วนๆ ของใครของมัน
และท้ายสุด  ผู้ฟังจะเป็นผู้ตัดสินครับ

ถามบ่อยๆ  เป็นประโยชน์ดี
ถูกใจจัง ถามนิดเดียวได้ความรู้มากมาย ขอบคุณมากครับ
 :thank1: :thank1: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 17:35:57 น. »
ลองฟังให้ผมทีครับท่านมะละกอ ฟังจากวันแรกที่โพสท์นะครับ ว่าเสียงร้องผมขาดย่านไหน จะได้ปรับถูก และนำไปพัฒนาตนเองครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=82648.msg1047208;topicseen#msg1047208

ออฟไลน์ thanit7

• ระดับ 5
  • *
  • 8609796C [เด็กชายเคยโสด]
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 17:55:52 น. »
เยี่ยมเลยได้ความรู้อีกแล้ว :thank1: :thank2: :cheer: :beer:

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 19:28:44 น. »

ไม่อยู่บ้าน 2  วัน  1  คืน
ทราบว่า  มะลิร้องหาตลอดจนเสียงแหบแห้ง
ซึ่งผมรู้ดีแก่ใจว่า  มะลิ  ห่างเจ้าของไม่ได้

แมว ถือว่าเป็นสัตว์เลี้ยงที่รักอิสระมากที่สุด  

อิสระภาพนั้นถือเป็นเรื่องยิ่งใหญ่มิใช่แค่แมว
แต่มนุษย์อย่างเรานั้นจะโหยหาอิสระภาพเสมอ
ยิ่งทุกวันนี้มีกฎมีเกณฑ์มากมายมาควบคุม  

ข้อบังคับที่ว่านั้น   คนเรานี้แหละเขียนมันขึ้นมาเองทั้งสิ้นครับ

อยู่บ้านนอกแค่สองสามชั่วโมงผมให้รู้สึกสบายอย่างยิ่ง
ดูเหมือนว่าอ๊อกซิเจนที่นั่นมันฟรีกว่าที่บ้านบางพลี
จะบอกอย่างไรดีว่า  อิสระภาพที่มะลิต้องการ
หรือที่ผมต้องการ  

มันอยู่ข้างนอกนั่น.....  ชนบท

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 19:39:23 น. »

เช้าวันรุ่งขึ้น 
เป็นวันทำบุญให้กับมารดาคุณพิมที่ลาโลกไปหลายปีแล้ว

ทราบว่าจัดเป็นประเพณีติดต่อมาทุกปี
เป็นการรวมญาติพี่น้องซึ่งต่างมีครอบครัวกระจายไปตามจังหวัดต่างๆ
และทุกคนถือเป็นภารกิจที่ต้องมารวมกัน

ภาพเหตุการณ์ของวันนั้นเปลี่ยนจากวันวานโดยสิ้นเชิง
บอกได้ว่าผมประทับใจในความเป็นพี่น้องที่รักใคร่กลมเกลียวกันอย่างยิ่ง

ผู้ชายที่ยังแข็งแรงช่วยกันกางเต๊นท์เพิ่มท่ามกลางสายฝนที่ปรอยปรายลงมาแต่เช้ามืด
ผู้หญิงทุกคนทุกวัยอยู่หน้าเตาทำกับข้าว ล้างผัก  ฯลฯ
สลับการตะโกนตอบโต้เย้าแหย่ให้ฮากันเป็นระยะ ๆ

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 19:46:41 น. »
ผมมองด้วยสายตาทั้งสองข้าง

เมื่อมองแล้วผมรู้สึกถึง  
ความเป็นอิสระขึ้นมาอย่างประหลาด
มันเป็นความรู้สึกที่เกิดขึ้นมาในลักษณะทำนองว่า

มันเป็นความรู้จักมักคุ้นชินตา
ความรู้จักมักคุ้นนำไปสู่ความไว้วางใจ  
ความไว้วางใจนำไปสู่ความชอบ

เกิดความระลึกถึงคล้ายกับว่า  
ผมเคยเจอ  เคยพบเคยเห็น  เคยเป็นอยู่มาก่อน

อิสระภาพแท้ๆ ของคนไทย ครับ .....

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 20:05:33 น. »
ชอบ ไม่เบื่อ น่าติดตาม

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 21:59:55 น. »
ชอบอ่านครับ
เป็นความรู้ และวลีที่ใช้เขียนได้น่าติดตาม

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 22:05:32 น. »
เมื่อเช้าวาน  แวะกินข้าวหน้าเป็ด  เจอเจ้าถิ่เขามาทักทาย   มันรู้ได้ไงว่าผมไม่เกลียดแมว

สีโอวัลติน เพศผู้  น่ารักและสุขภาพจิตดีครับ  ขี้อ้อน ถ้าไม่เกรงใจว่ามันเป็นหนุ่มแล้วผมขอเขาแน่ๆ

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2013, 22:24:51 น. »
ชอบครับ..แอบเข้ามาอ่านทุกครั้ง..ได้ความรู้..เตือนสติ..และอีกหลายๆอย่างที่ทางอื่นๆไม่มี..ขอบคุณ

ออฟไลน์ tanawat wongwat

• ระดับ 2
  • *
  • HL8DE65333 ชายอ่ำ ลพบุรี ปี53
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2013, 16:23:20 น. »
ชอบที่พี่เขาเขียน :th2:

ออฟไลน์ northstar

• ระดับ 2
  • *
  • 5E604E5F,878F50EB จาก บุญสม นาดี ปราจีนบุรี
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 07:58:49 น. »
นักเหล้า (เล่า)เรื่อง ชั้นยอด ชอบคับ น่าติดตาม 

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 08:36:06 น. »
นักเหล้า (เล่า)เรื่อง ชั้นยอด ชอบคับ น่าติดตาม  

แหมชื่อนี้ดีจัง
ทำให้ผมปิ๊งขึ้นมาบัดดล

นัก  +  เหล้า  ทั้งคู่น่าจะเป็นคำนาม

"นัก"  จะแปลว่าอะไรช่างมันเถอะ
แต่ "เหล้า"  นี่  น่าแปลน่าสาวถึงความหมายเบื้องหน้าเบื้องหลังเป็นอย่างยิ่ง

ในยุทธจักรซึ่งมี  7 สำนัก   9  พรรคใหญ่  
มีพรรคกระยาจกที่ถือว่ามีสมาชิกทั้งแผ่นดิน
   สมาชิกทุกคนล้วนเป็นนักดื่มจนได้ชื่อว่า   ปีศาจสุรา

เหล้า  หรือ   สุรา  มันก็อันเดียวกัน

พรรคกระยาจกนั้นถือเอาลำดับชั้นสูงต่ำบริหารปกครองกันมาเป้นร้อยปี
อาวุโสน้อยเคารพเชื่อฟังคำสั่งอาวุโสมาก
ยามไม่มีสุรานั้นทุกคนยำเกรงนับถือกันตามลำดับ
แต่พอเหล้าเข้าปาก 
มีบางครั้งกระยาจกผู้อาวุโสยินยอมลดตัวลงนอนเคียงข้างกระยาจกน้อยเข้าใหม่
นี่นับเป็นสิ่งมหัศจรรย์โดยแท้ 

สุราสามารถสร้างหรือทำลายผู้คนปานนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 08:44:18 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 08:49:59 น. »

เป็นเหตุเป็นผลที่
ในเวลาต่อมาที่ทำให้ชื่อเสียงพรรคตกต่ำถดถอย
ไม่ตกไม่ต่ำถดถอยอย่างไรได้  ก็ในเมื่อหัวหน้าพรรคกระยาจก
ยามมึนเมาสุราแล้วทอดทิ้งไม้เท้าศักดิ์สิทธิ์
ลดตัวลงมาเกลือกกลั้วคลุกคลีสิ่งที่อยู่ตรงข้ามกับคำว่า  "คุณธรรมพรรต"

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 08:57:00 น. »

ไม่มีงานเลี้ยงใดที่ไม่มีวันเลิกลา

บ่ายของวันนั้น 
ขณะที่ผมเริ่มรื้อเส้นสายเก็บข้าวของเตรียมขึ้นรถ
คุณพิมเดินเข้ามาพร้อมกับยื่นเงินให้
บอกว่า  ไหนๆ  ก็ขนมาแล้วคุณมะละกออย่าเอาเครื่องคาราโอเกะกลับเลย  ทิ้งไว้ที่วิเชียรบุรีเถอะ
เป็นเงินเท่าไรก็ว่ามาเดี๋ยวพี่น้องช่วยกันจ่าย

นี่ขอมัดจำไว้ หนึ่งหมื่นบาท.....

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 09:00:33 น. »
ไม่มีงานเลี้ยงใดที่ไม่มีวันเลิกลา

บ่ายของวันนั้น 
ขณะที่ผมเริ่มรื้อเส้นสายเก็บข้าวของเตรียมขึ้นรถ
คุณพิมเดินเข้ามาพร้อมกับยื่นเงินให้
บอกว่า  ไหนๆ  ก็ขนมาแล้วคุณมะละกออย่าเอาเครื่องคาราโอเกะกลับเลย  ทิ้งไว้ที่วิเชียรบุรีเถอะ
เป็นเงินเท่าไรก็ว่ามาเดี๋ยวพี่น้องช่วยกันจ่าย

นี่ขอมัดจำไว้ หนึ่งหมื่นบาท.....

ยุบวง :o^:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 17:12:06 น. »
มาตามอ่านครับ

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 07:16:10 น. »

ด้วยความเคยชิน...   

ผมเอื้อมมือไปได้ครึ่งทางเพื่อรับเงินปึกบางเจี๊ยบนั่น
รีบรั้งมือกลับก่อนที่จะหลวมตัว 
หัวมันอยู่ของมันดีๆ จะหาเหาใส่หัวอีกหลายตัวตลอดชีวิตซะแล้วสิ

"ชุดนี้ใช้งานมานานขนาดดอกลำโพงยังเอากระดาษทีสชิ้วทากาวแปะ
เผลอๆ ถ้าห่างมือผมพรุ่งนี้มีเจ๊งอย่างใดอย่างหนึ่ง"

"ขอเวลาอีกหน่อยผมจะจัดให้แจ่มแจ๋วนะครับ"  ผมตอบช้าๆ 

ผมรู้  ล้าน%  ว่า  ไม่ถึงเดือนดอกความเห่ออยากร้องเพลงก็จางหายไปเอง...

เฮ้อ.!   แอบกลืนน้ำลายเสียดายเงินหมื่นไม่น้อย;ว้อยๆๆๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 08:11:00 น. »

ด้วยความเคยชิน...   

ผมเอื้อมมือไปได้ครึ่งทางเพื่อรับเงินปึกบางเจี๊ยบนั่น
รีบรั้งมือกลับก่อนที่จะหลวมตัว 
หัวมันอยู่ของมันดีๆ จะหาเหาใส่หัวอีกหลายตัวตลอดชีวิตซะแล้วสิ

"ชุดนี้ใช้งานมานานขนาดดอกลำโพงยังเอากระดาษทีสชิ้วทากาวแปะ
เผลอๆ ถ้าห่างมือผมพรุ่งนี้มีเจ๊งอย่างใดอย่างหนึ่ง"

"ขอเวลาอีกหน่อยผมจะจัดให้แจ่มแจ๋วนะครับ"  ผมตอบช้าๆ 

ผมรู้  ล้าน%  ว่า  ไม่ถึงเดือนดอกความเห่ออยากร้องเพลงก็จางหายไปเอง...

เฮ้อ.!   แอบกลืนน้ำลายเสียดายเงินหมื่นไม่น้อย;ว้อยๆๆๆ

ว้าาาาาาาา

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2013, 09:26:26 น. »

พรุ่งนี้จะทำส้มตำผลไม้เลี้ยงวันแม่ 

น้านพว่างมาร่วมด้วยช่วยจิบเบียร์ซิครับ

ผมจะเล่นกล  กลืนเบียร์โดยไม่เคี้ยวให้ดู  ฮิ ฮิ