ผู้เขียน หัวข้อ: อนาถาลำโพงร้องเพลง  (อ่าน 8353 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
อนาถาลำโพงร้องเพลง
« เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 06:40:48 น. »

เย็นค่ำวันพุธที่ผ่านมา 
พี่สาวคนโตผู้มีพระคุณ 
ขอให้ช่วยเดินทางไปเป็นเพื่อนที่อำเภอวิเชียรบุรั  เพชรบูรณ์

ออกเดินทางเช้าวันเสาร์ (เช้าวันนี้หละ)  งานทำบุญลูกน้องเก่าพี่เค้า
อันที่จริงพี่เค้าอยากให้หิ้วเครื่องฉบับกระเป๋าไปร้องเพลงมากกว่า
ผมรับปาก  แล้วค่อยนึกได้ว่า 
เครื่องเคราอะไรต่อมิอะไรอยู่ที่โกดังเก็บของบ้านน้องฝั่งธน

ทำไงดี  รถก็ติดมากจะไปขนก็ขี้เกียจ...

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: อนาถาลำโพงร้องเพลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 06:44:51 น. »
เย็นค่ำวันพุธที่ผ่านมา 
พี่สาวคนโตผู้มีพระคุณ 
ขอให้ช่วยเดินทางไปเป็นเพื่อนที่อำเภอวิเชียรบุรั  เพชรบูรณ์

ออกเดินทางเช้าวันเสาร์ (เช้าวันนี้หละ)  งานทำบุญลูกน้องเก่าพี่เค้า
อันที่จริงพี่เค้าอยากให้หิ้วเครื่องฉบับกระเป๋าไปร้องเพลงมากกว่า
ผมรับปาก  แล้วค่อยนึกได้ว่า 
เครื่องเคราอะไรต่อมิอะไรอยู่ที่โกดังเก็บของบ้านน้องฝั่งธน

ทำไงดี  รถก็ติดมากจะไปขนก็ขี้เกียจ...
ติดต่อครูเบียร์สมาชิกเรา ที่วิเชียรครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 06:45:41 น. »
กะว่าเช้าวันศุกร์จะเอ่ยปากเบี้ยวไม่ไป
แต่พอเห็นพี่เค้าเตรียมตัวเลยใจอ่อน

รื้อข้าวของที่กองอยู่บนห้องใต้หลังคา  
เจอดอกลำโพง 8 นิ้วอายุกว่า 20 ปี  ยี้ห้อ  FOSTER  แจแปนแท้
เน่าและเน่า  หยิบมาปัดกวาดลองเปิดดู  มีเสียงดัง
จัดการเอาตู้เอนกประสงค์ซึ่งมีตลอดเวลา
ใช้จิ๊กซอ  ไถให้ดอกลำโพง  8  นิ้วลงได้
ส่วนทวีทเตอร์  มี พีออดิโอรุ่นแจ๋วตัว  450  บาท
เอาเลื่อยเฉือนซะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 06:53:56 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 06:51:22 น. »
ก้มเงยไปแป๊บหนึ่งหมดแรงเลยอาบน้ำนอน
ตื่นเที่ยงพอดี  กินข้าวแล้วนอนต่อเป็นเพื่อนมะลิ

(มะลิถ้าไม่นอนเป็นเพื่อน คุณเธอจะไม่ยอมนอนครับ)

บ่ายสามโมงทำต่อ  หมดเบียร์ไป 2 ขวด  เรี่ยวแรงถึงกลับมาครับ

กระดาษลำโพง 8 นิ้ว  มีรอยฉีกขาด  รอยมะลิข่วน  พรุนไปหมด
ไม่เป็นไร  รื้อเอากาวลาเท็ก  ทากรวยกระดาษจนทั่วให้โชก
แล้วเอากระดาษทิสชิ้วแปะรีดให้เข้าที่  ถือว่าที่สุดแล้วครับ

ทดลองเสียงแล้วครับ  ขอท้าชิงบ๊วยกะปากแดงได้เลย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 07:00:13 น. »

ไปไกลบ้านเป็นร้อยกิโลเมตร  

กันเหนียวใช้พาสสีพครอสตัดที่  8000 Hz  Buter worth  12 dB/Octave  
ส่วน  8  นิ้วต่อตรง  เนื่องจากเป็นฟูลเร้นจ์  

FOSTER  8 นิ้วรุ่นนี้ 
จงใจทำเลียนแบบฟูลเร้นจ์  JBL LE8T  อันโด่งดังในอดีตครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 07:04:06 น. »

ตื่นตีห้า  มานั่งทำสายเชื่อมต่างๆ  
ส่วนสายลำโพงคงแวะซื้อที่เซียร์รังสิต

เจ้าภาพเน้นให้กระจายเสียงพระเทศน์  เพลวันอาทิตย์ครับ

ค่ำวันเสาร์  เมาและร้องเพลงนิดหน่อย  แบบกันเองกันเอง
เดี๋ยวค้นหาไมโครโฟนซะหน่อย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2013, 07:18:28 น. »

ใช้แอมป์เกนโคลน  เปลือยกายล่อนจ้อนข้างละ 40-50 วัตต์  ร้องกระซิบกระซาบแบบโรแมนติก
กับมิกซ์ยี้ห้อเก่าแต่มีชื่อ ออกสนามหน้าบ้านเสียงคมและสดดีทีเดียว

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:07:06 น. »
เท่าที่ทราบสายตาคนแก่ทั้งสิ้น  
คนแก่ระดับวีไอพีขี้โมโหทั้งหลายจะมาร้องเพลงแข่งกัน
ประดาคนชราหญิงชายทั้งหลาย  หูย่อมเสื่อมไปมาก
ผมเลยค่ิอนข้างสบายใจว่า  อนาถาลำโพงตัวนี้เอาอยู่

เหลือแต่จอที่จะร้องเพลง  โปรเจ็กเเตอร์ขายกินไปนานแล้ว

อนึ่งผมไม่มีโน๊ตบุ๊คใช้เสียด้วย  คงต้องยกเครื่อง PC ที่ใช้อยู่ไป  
แต่ไม่อยากยกจอ  DELL 24  นิ้วตัวเก่ง  เพราะมันหนัก
งานกฐินผ้าป่าแบบนี้ไม่ได้สะตังนะครับ
ข้าวของบางอย่างเจ๊งก็อดเสียดายไม่ได้

สายตาคนแก่ไม่ดีนัก

จอต้องให้แสงสว่างที่ทั่วถีงเต็มพื้นที่หน้าจอและสม่ำเสมอ
จอต้องให้องศาการมองเกือบ 180 องศา ได้ชัดเท่าเทียมกัน นั่งมุมไหนก็เห็นชัดแจ๋ว
จอต้องให้สีสันที่ดีเยี่ยม  สีสุดสวยมองสบายลูกกะตา

นั่นคือสเปคของจอชั้นดี  ซึ่งใช้  Panel ระดับ  S- IPS
ซึ่งสมัยก่อนมีใช้แต่ในจอ  Cinema Display  ของแอปเปิ้ล  แพงเหลือหลาย
ต่อมา  Dell  ทำจอดังกล่าว  ขนาด  20  นิ้ว
สำหรับใช้งานในระดับ  สตูดิโอ  ตัดต่อวีดีโอ หรือ ทำกร๊าฟฟิก
ชัดแจ่มแจ๋วเท่ากับจอแอปเปิ้ล  ราคาถูกเกือบครึ่ง  ขายดีทั่วโลก

ผมรอหามือสองอยู่หลายปีมาก  เพราะไม่มีใครขาย  วาสนาไม่ถึงมือหนึ่งนะครับ
แหมงัยมันโชคดี  ที่วันพฤหัสบดีที่ผ่าน  น้องคนขายที่ผมฝากฝังให้หาจอรุ่นนี้นานหลายปีแล้ว
โทรมาบอกว่า  มีสวยสุดมาหนึ่งตัวเอาไหม

ผมรีบตอบว่า  นั่งแท๊กซี่มาส่งเดี๋ยวนี้เลย  ค่ารถมาเอาที่ลุง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:09:37 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:12:28 น. »
ไม่มีเวลาถ่ายรูป  ยืมเค้ามาอีกทีครับ

พอร์ตต่อหลายชนิด  สามารถต่อเครื่องเล่นดีวีดีได้ตรงเลยครับ

ผมบอกคนขายว่า  
หาให้ลุงให้ได้อีกตัวนะจ๊ะ

เพราะเวลาตัดด่อวีดีโอ  จอ  20  นิ้วต้องใช้ถึง  2  ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:16:14 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:29:34 น. »
9.30 น.  มีรถญี่ปุ่นคันจิ๋วเครื่อง  1500 CC  สองคันคลานมาจอดหน้าบ้าน
ผมขอตัวอาบน้ำตามทำเนียม
แฟนผมฉวยโอกาสเป็นผู้จัดการวงเครื่องเสียง
บัญชาการให้หนุ่มที่มาช่วยขนของขึ้นรถ

แผนงานแบบนี้แฟนผมถนัดมากครับ
เพราะเวลาไปถึงหน้างาน  เส้นสายข้าวของขาดโน่นนี่
ไม่สามารถเอาโทษเอาผิดผมได้  ก็คนมันกำลังอาบน้ำนี่ครับ

ผมอยากขับรถเที่ยวอยู่แล้ว  10  นาฬิกาออกรถ  นั่งคันละ 3 คนไม่เหงานัก
อีกคันแวะเติมน้ำมัน  ผมตะโกนบอกแล้วเจอกันที่วิเชียรเลย
ทุกคนเริ่มหลับเนื่องจากไว้ใจคนขับ  

กระทั่งถึงปากช่องสระบุรี  ก่อนต่อไปนครราชสีมา

ถึงได้รู้ว่า  โชเฟอร์ขับหลงทางซะนี่

ต้องโทษป้ายกรมทางหลวงที่เขียนให้อ่านแบบ งง  และ งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:32:20 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:35:59 น. »
9.30 น.  มีรถญี่ปุ่นคันจิ๋วเครื่อง  1500 CC  สองคันคลานมาจอดหน้าบ้าน
ผมขอตัวอาบน้ำตามทำเนียม
แฟนผมฉวยโอกาสเป็นผู้จัดการวงเครื่องเสียง
บัญชาการให้หนุ่มที่มาช่วยขนของขึ้นรถ

แผนงานแบบนี้แฟนผมถนัดมากครับ
เพราะเวลาไปถึงหน้างาน  เส้นสายข้าวของขาดโน่นนี่
ไม่สามารถเอาโทษเอาผิดผมได้  ก็คนมันกำลังอาบน้ำนี่ครับ

ผมอยากขับรถเที่ยวอยู่แล้ว  10  นาฬิกาออกรถ  นั่งคันละ 3 คนไม่เหงานัก
อีกคันแวะเติมน้ำมัน  ผมตะโกนบอกแล้วเจอกันที่วิเชียรเลย
ทุกคนเริ่มหลับเนื่องจากไว้ใจคนขับ  

กระทั่งถึงปากช่องสระบุรี  ก่อนต่อไปนครราชสีมา

ถึงได้รู้ว่า  โชเฟอร์ขับหลงทางซะนี่

ต้องโทษป้ายกรมทางหลวงที่เขียนให้อ่านแบบ งง  และ งง

ขับรถตามมาห่างๆครับ :th2:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:37:49 น. »
เอานาวันเสาร์วันสุกดิบ  เตรียมงาน
วันอาทิตย์ถึงเลี้ยงพระ  ถึงช้าหน่อย ก็ เมาช้าลง  ดีกะสุขภาพเสียอีก

เบียร์หมดสองแก้ว  
ผมต่อเส้นสายให้ทดลองไมค์ได้แล้วครับ

มีไมค์สายไปตัวเดียว  ไม่ต้องแย่งกันร้องนะครับ
เพราะผมเชื่อว่าทุกวันนี้  อิทธิพลของเสียงเพลงมันทั่วถึง
เชื่อเหอะ  ว่าเกือบทุกบ้านมีไมค์ลอยจีนใช้กัน

นี่ขนาดฝนตกหนัก  เสียงเม็ดฝนโดนหลังคาสังกะสีดังสนั่น
คุณลุงคุณป้ายอมเปียกละอองฝน  ถือไมค์ลอยส่วนตัวที่วิ่งไปเอามาจากบ้านใครบ้านมัน

ตะโกนกู่ก้องกันอย่างสนุกสนาน

มีป้าหลายคนถามว่าทำไมดอกลำโพงถึงมีกระดาษเช็ดหน้าแปะ
ผมรีบตอบว่า  ลำโพงเพิ่งทอดเสร็จเมื่อคืน  น้ำมันยังไม่สะเด็ดดี

จอมอนิเตอร์ชัดมากสมใจอยากเลยขอรับ
โชคดีที่  น้านพสอนวิธีทำให้ตัวหนังสือใหญ่โตขึ้น  อ่านกันสบายตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:44:37 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:46:24 น. »

เปลี่ยนเอาแอมป์ตัวนี้ไปแทน  แอมป์เกนโคลน 
ซึ่งเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้อง

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:49:49 น. »

ลาบหมูคลุกพิเศษ  ไม่ใส่พริก  เพราะกินเผ็ดไม่ได้
แต่มีรสเผ็ดของ ข่า
เนื้อหมูสดมาก  แถมมีสารพัดเครื่องในที่ต้มจนเปื่อยคลุกมาด้วย

ต้องยอมรับว่า  อร่อยมากๆ  ครับ

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 12:55:41 น. »
ซูฮก เลยพี่
 :happy: :th2: :flower: :thank1:

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 13:06:10 น. »

ของคู่กันเลยครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 14:07:40 น. »
ขาตั้งลำโพง สุดยอดเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 14:10:43 น. »
วง  ลำโพงกระดาษทิซชิ้ว

นั่นเป็นชื่อที่ท่านประธานอบต.  ตั้งให้

และได้รับเกียรติเชิญให้ไปเล่นในงานปีใหม่ของอบต.
ที่จัดงานแบบนอนเต๊นท์   ริมเขื่อนอะไรซักอย่าง
อากาศหนาวเย็นต้องนอนเต๊นท์เค้าว่ามาอย่างนั้น

กล้องดิจิตอลเลนส์ฟิกซ์  50 มม  ซูมด้วยเท้าแก้ขัดครับ

[flash=600,500]http://www.youtube.com/v/k-lKLMidyrY?version=3&hl=th_TH&rel=0[/flash]

ขาตั้งลำโพงสั่งพิเศษนะครับ  ไม่ขี้นสนิมและเปียกน้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 14:15:06 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ boombeem_kitsada

• ระดับ 3
  • *
  • HL#55E7ACC6 (ครูภูม)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:02:33 น. »
ขาตั้งลำโพงชุดนี้ที่บ้านผมก็มี  :happy:  :th2:

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:06:07 น. »
การที่รู้สไตล์ของเสียงมิกซ์  รู้สไตล์ของเสียงแอมป์
และยิ่งรู้ถึงรากเหง้าของดอกลำโพง  
กระทั่งรู้ว่า  ดอก  8  นิ้วทั้งสองดอก  เสียงดังไม่เท่ากัน  แถมมีเสียงมัวๆ  อีกด้วย
มันเลยง่ายในการจูนเสียงครับ

ผมเลือกใช้สายสัญญาณเป็น  Belden  ทั้งหมด
การเชื่อมสายบัดกรีใหม่หมด  ด้วยเทคนิคส่วนตัวที่ลอกเขามาอีกที

สายลำโพงเปลี่ยนจาก  เบลเด้นที่คมเกินเป็น  ชื่ออะไรน้อ ...ลืมง่ายจัง
ยาวข้างละ 3 เมตรพอ  นึกออกละครับ  คาแนรี่  ได้เสียงนุ่มคืนมาบ้าง
เพราะทวีทเตอร์  พีออดิโอเสียงจัดจ้านเกิน (หมายถึงเสียงมันใสกว่าดอก 8  นิ้วไปไกลโข)
ปรับลดเสียงไฮ ที่มิกซ์แทน

สายไฟเน้นที่ความแข็งแรง  เสียบกับปลั๊กเมดอินฮอลแลนด์
ยิ่งเสียบบ่อยเท่าไรยิ่งแน่นนะครับปลั๊กยี้ห้อนี้

นักร้องบ้านนี้เค้าชอบเสียงเอฟเฟคเยอะนะครับ
เข้ามาขอเอ็คโค่อยู่เรื่อย  ผมเลยบอกว่าไม่ได้เอามาด้วย

หลังจากนั้นอีกหนึ่งชั่วโมงเมื่อปรับจูนพาราเมตริกอีคิวที่มิกซ์  
ให้เสียงนักร้องเชื่อมกับเสียงดนตรี โดยใช้เอฟเฟคภายในเป็นตัวเชื่อมจนลงตัว
ดูทุกคนสนุกสนานมากขึ้นพร้อมๆ กับ เหล้าเบียร์ที่เดินจากร้านค้ามาอย่างไม่ขาดสาย
และไม่มีใครเดินมาขอเอ๊คโค่อีกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 15:18:22 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2013, 17:37:06 น. »
เรื่องเอคโค่ โดนขอทุกงานเหมือนกันครับ...ผมบอกหมดแล้วจบครับ...555 ;D

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 08:31:23 น. »
ผมแปลกใจที่ฝนตกหนักอย่างนี้  ไม่มีฟ้าร้องฟ้าผ่าซักแอะ
เลยโล่งใจมาก  ผมละกลัวเสียงฟ้าผ่ามากที่สุดครับ

ใครที่หาความรู้หรือชอบดูหนังไซไฟ  จะเห็นเค้าพูดถึงพลังงานควอนตั้ม
อย่าได้แปลกใจนะครับมันมีอยู่จริงๆ
ควอนตั้มฟิสิก  นั้นถ้าเรียนรู้มันมีผลต่อการเล่นเครื่องเสียงที่เราๆ ชื่นชอบมากทีเดียว

การเกิด  Skin Effect  ขึ้นในสายสัญญาณ  สายไฟ สายเชื่อมต่างๆ  
มันสืบเนื่องมาจากไฟฟ้าสถิตที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว
มีผลต่อเสียงชนิดฟังออก

ความเป็นจตุรเทพ  อยู่ตรงนี้ครับ  
มิใช่อยู่ที่ราคาของเครื่องแม้ว่ามันมีส่วน  เพราะของแพงเขาป้องกันการรบกวนทุกอย่างอยู่แล้ว
แต่เสียงฉบับอนาถาของผม  ก็ได้ออกแบบป้องกันการเกิดภาวะต่างๆ
ที่อยู่เหนือสายตามนุษย์มองเห็น  ไว้อย่างรอบคอบ
เสียงที่เปล่งออกจากลำโพงมันจึงชัดเจนแจ่มใส  ฟังเข้าใจง่ายทันที

เสียงเทพจึงมีอยู่จริงนะครับ  มิใช่เป็นเพียงคำพูดลอยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 08:33:43 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 08:40:01 น. »

ผมไม่ค่อยเดินทางบ่อยนัก 
แต่ให้รู้สึกถึงน้ำจิตน้ำใจอันดีงามของผู้คนที่อยู่ไกลกรุงเทพ

คนวิเชียรบุรี  พูดจาตรงไปตรงมาไพเราะมากครับ
ที่สำคัญการพูดด้วยกิริยาอ่อนน้อมถ่อมตัวทุกคน 
อื้อฮื้อ  ขนาดเศรษฐีมีที่ดินเป็นร้อยไร่  มีเงินทองกองเป็นตั้ง
แต่มาเรียกคนยากไร้อย่างผมว่า 

"เสี่ยครับ เสี่ย  ขอเอ็กโค่อีกหน่อย"

ผมละปลื้มไม่มีดี
จากนั้นผมเลยเลื่อนตำแหน่งเป็นเสี่ยไปโดยปริยาย

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 08:47:16 น. »

พ่อของคุณพิม  อายุ  80  ปลายๆ  (ลูกสาวเจ้าภาพ)
กรุณาให้เด็กมาคอยรินเบียร์  และปรณนิบัติ  เสี่ย  อย่างมิให้ขาดตกบกพร่อง
ผมต้องขอขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ครับ

พอได้โอกาส  ผมก็เริ่มเจรจากับคุณพิมว่า

"ลูกสาวหลานสาวที่กำลังเรียนอยู่ไม่มีหรืองัย"  

คุณพิมมองหน้าผม งง  และ งงงวย

ผมบอกต่อไปว่า  

"กินเบียร์ไม่อร่อยลิ้นเลย  ก็เล่นเอาหนุ่มรินเบียร์อย่างนี้  มาคอยบริการซะอย่างนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 08:50:09 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2013, 08:47:31 น. »

ผมไม่ค่อยเดินทางบ่อยนัก 
แต่ให้รู้สึกถึงน้ำจิตน้ำใจอันดีงามของผู้คนที่อยู่ไกลกรุงเทพ

คนวิเชียรบุรี  พูดจาตรงไปตรงมาไพเราะมากครับ
ที่สำคัญการพูดด้วยกิริยาอ่อนน้อมถ่อมตัวทุกคน 
อื้อฮื้อ  ขนาดเศรษฐีมีที่ดินเป็นร้อยไร่  มีเงินทองกองเป็นตั้ง
แต่มาเรียกคนยากไร้อย่างผมว่า 

"เสี่ยครับ เสี่ย  ขอเอ็กโค่อีกหน่อย"

ผมละปลื้มไม่มีดี
จากนั้นผมเลยเลื่อนตำแหน่งเป็นเสี่ยไปโดยปริยาย
อบอุ่นครับ บรรยากาศชนบท ยิ่งทางอิสานแล้ว ทุกคนจะให้การต้อนรับคนต่างถิ่นแบบไม่มีเสแสร้งเลยครับ มีอะไรก็ยกมาแบ่งปันกันกิน คนละนิดละหน่อย ไม่แปลกใจเลยทำไมเขาดำรงค์ชีวิตกันอยู่ได้อย่างมีความสุข เพราะเขามีความเอื้ออาทรซึ่งกันและกันมีน้ำใจแบ่งปันกันครับ....

คีนะครับได้ตำแหน่ง..เสี่ย..มาตำแหน่งเดียว...ไม่แถมตำแหน่ง..เฒ่าแก่...มาด้วย...(ขำๆ..นะครับ..ด้วยความเคารพ)