ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง Crossover กับระบบ 3 Way & สาย Y  (อ่าน 11618 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป
Re: ว่าด้วยเรื่อง Crossover กับระบบ 3 Way
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2011, 21:45:24 น. »
ขออนุญาตอีกครั้ง ตกลง พาสซีฟกับแอคทีฟ ครอสโอเวอร์ใช้ร่วมกันได้นะขอรับ ผมเล่นอย่างนี้ถูกไหม ซับ 1 แท่น โล-ไฮ ใช้ครอส 2 ทาง 2 แท่น ฟูลเร้นท์ 1 แท่น มอร์นิเตอร์ 1 แท่น ทุกอย่างออกจากมิกซ์ตัวเดียว รวมแอมป์ทั้งหมด 5 แท่น(ฟูลเร้นท์กับมอร์นิเตอร์ใช้พาสซีฟ     ครอส 2 ทาง) ขอคำวิจารณ์ด้วยครับผม :thank1: :thank2:

..จากที่พิจารณาระบบของท่านแล้ว..มันดูแปลกๆ.มันคงจะทำให้การปรับมิกซ์ ทำซาวด์ยุ่งยากเป็นอันมาก  เฉพาะที่ท่านใช้มันมี...
-1 แท่น ขับ low-Hight
-2 แท่นขับ ใช้ cross  2 ทาง ..ขับอะไรบ้าง ?
......แค่ประเด็นนี้มันก็แปลกๆแล้ว
-มอนิเตอร์ 1 แท่น ข้อนี้ OK
-1 แท่นขับ ฟูลเร้นท์ ......ไม่เข้าใจว่าท่านจะเล่นฟูลเร้นท์ไปเพื่ออะไร
.......อย่างนี้แนะนำเล่นแบบ 3 ทาง ใช้พาวเวอร์แอมป์ 3 แท่น แยกกัน ขับ Low Mid hight โดยใช้ Electroniccross over network แบบ 3  +พาวเวอร์แอมป์ 1 แท่นขับมอนิเตอร์จะง่ายกว่า

chchairin

• บุคคลทั่วไป
Re: ว่าด้วยเรื่อง Crossover กับระบบ 3 Way
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2011, 00:19:48 น. »
ความหมายของคนที่ถามผมคือ 3 ทางแบบ Low Mid Hi ใช้แอมป์ 3 ตัวครับ
เค้าอยากได้เสียงกลางที่ชัดขึ้นไม่ออกเบสมาก ก็เลยมาถามผมว่ามี Crossover ตัวไหนที่พอใช้ได้บ้าง
คือ Low กับ Hi เค้าพอใจแล้ว แต่กลางยังต้องปรับปรุง หรือว่าต้องหา C ค่าประมาณ 32 uF อย่างคุณ chchairin ว่ามาคล่อมขั้วบวกของดอกกลาง...

...เล่นแบบ 3 ทาง ใช้วเวอร์ 3 แท่นขับ Low mid Hight ...แบบนี้ต้องใช้ Electronic crosover 3 ทางมาเล่น ...และการเล่นแบบนี้ เสียงกลางไม่ต้องใช้ Passive cross หรือใช้ c คั่น ต่อตรงจาก Mid out เข้าพาวเวอร์ขับกลางเลย..แต่เสียงแหลมต้องมี Passive cross เสียงแหลมคั่นนะครับ
...ที่ผมพูดถึง C คร่อมเสียงกลางหมายถึงใช้ในการเล่นแบบแท่นเดียวขับตู้ ซับ+กลางแหลม ....และเล่นแบบ 2 ทาง ใช้พาวเวอร์ 2แท่น ขับซับ 1แท่น ขับกลางแหลม 1 แท่น เล่นแบบใช้ Electroniccross 2 ทางหรือไม่ใช้ก็ได้ 

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
Re: ว่าด้วยเรื่อง Crossover กับระบบ 3 Way & สาย Y
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2011, 20:45:19 น. »
การทำสาย Y
จากภาพ..

การเชื่อมขาแต่ละขาจาก crossover แบบภาพด้านล่างนี้ถูกต้องไหมครับ..