ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?  (อ่าน 117337 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 13:51:05 น. »
ก๊อปที่เขียนมาตอกย้ำ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=48718.375

ศาสตร์ หมายถึง วิชา
วิชา     คือความรู้

คณิตศาสตร์ ให้หมายถึงความรู้เกี่ยวกับตัวเลข
บวก ลบ คูณ หาร    ฯลฯ

ศาสตร์ทุกศาสตร์ จึงมีที่มามีที่ไป
มีเหตุมีผลพิสูจน์ตามหลักวิทยาศาสตรได้
ศาสตร์หรือวิชาพื้นฐานแต่ละวิชาเมื่อมีผู้รู้อธิบาย
คนที่ไม่รู้ก็เข้าใจได้ง่าย

และในเรื่องที่ซับซ้อน
ก็สามารถเรียนรู้ได้เพิ่มเติมอีกได้
คำว่าเรียนรู้ได้ หมายถึง ผู้ที่เรียนทีหลัง
สามารถเรียนทันคนที่เรียนก่อนได้

ความรู้มาจาก การอ่าน ฟัง ถาม
เมื่อเข้าใจจึงลงมือปฎิบัติ
ปฏิบัติหลายๆ ครั้งนำมาซึ่ง ประสบการณ์
ประสบการณ์หลายๆ ครั้งนำไปสู่ ทักษะ
หลายๆ ทักษะจะทำให้เกิด "องค์ความรู้"
หลายๆ องค์ความรู้ ผู้นั้นจะกลายเป็น ผู้รู้

ผู้รู้ หรือ กูรู้ สามารถรังสรรค์สิ่งใหม่ๆ ได้ด้วยตัวเอง
ผลงานที่ออกมาจึงกลายเป็นงานเฉพาะตัวคนๆ นั้น
ถ้าผลงานเข้าตาผู้คนจำนวนมาก
ผู้คนทั่วไปอาจเรียกงานนี้ว่า "งานศิลป์"

ศิลป์ ถ้ามันคือ "พรสวรรค์"   อย่างหนึ่ง
และหรือ ศิลป์ อาจมาจากทักษะที่สั่งสมดังที่อธิบายข้างบน
ศิลป์ อาจไม่สามารถหาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายได้ทุกเรื่องอย่างโจ่งแจ้ง
ศิลป์ของแต่ละคนจึงมีไม่เท่ากัน
และยากที่จะเรียนรู้ให้เท่ากัน

ศาสตร์และศิลป์ในการเล่นเครื่องเสียงเพื่อฟังเพลงฟังดนตรี
ของแต่ละคนจึงไม่มีทางที่จะเหมือนกัน หรือเท่ากัน
ไม่มีทางที่จะเรียนรู้เพิ่มเติม เพียงเพื่อให้รู้เท่ากัน

ผมเอาแค่ ดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลง จากคอมพิวเตอร์
 จึงต้องลืมเรื่องของศาสตร์และศิลป์
  ฟังเพราะมันเป็นความชอบ และดูเหมือนมันเป็นสิ่งที่ต้องเสพย์ เท่านั้น

ครับผม.....

การเปรียบเทียบในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง  ย่อมมีที่มาที่ไปทั้งสิ้นนะครับ

ถ้าจะเปรียบเทียบสินค้าเช่นดิจิตอลมิกเซอร์ 2-3 ยี้ห้อ ในราคาระหว่างสองหมื่นถึงห้าหมื่นบาท
เพื่อหาข้อมูลในการตัดสินใจ เลือกซื้อตัวใดตัวหนึ่ง

กับของที่เรามีใช้อยู่แล้ว  และเรายอมรับในคุณงามความดีทุกด้านของมันอย่างทะลุปรุโปร่ง
เช่นสายลำโพง MIT 750 ที่มีใช้อยู่
และยังยอมรับว่าในเรื่องเส้นสาย MIT นั้นมีชื่อเสียงและมีการพัฒนามาตลอด

ขณะเดียวกัน ผมยังมีสายลำโพงแบรนด์เนมอีก สองสามยี้ห้อ มีไว้ทำไมคงไม่ต้องตอบนะครับ

วันเวลาผ่านไป วงการเครื่องเสียงต่างหันมาเล่นสายเงินแกนเดี่ยว
ใช้มันเป็นทั้งสายสัญญาณ สายลำโพง สายเดินในเครื่องของนัก DIY และนักโมเครื่อง
ผมเริ่มสะสมสายเงินแกนเดี่ยว สายทองแดงแกนเดียว สายโทรศัพท์ สายแลนหลายยี้ห้อ
ง่ายที่สุดสำหรับหูหาเรื่อง คือการมาทำสายลำโพง

ซึ่งฟังแล้ว ช่างน่าอัศจรรย์ใจ ผมมีความสุขกับเสียงที่ได้ยินเสียงเพลงจากสายโทรศัพท์
เสมอเหมือนว่าฟังจากสาย MIT ที่ผมเรียกมันว่าเทพ (คำว่าเทพเพื่อสื่อให้ฟังง่ายขึ้นเท่านั้นครับ)

สายโทรศัพท์ VS สาย MIT  จึงเกิดขึ้น

และถ้าจะบอกว่า ผมใช้เพลง  ไม่ใช่แฟนทำแทนไม่ได้ กับเพลง คนบ้านเดียวกัน ในการทดสอบ

นานเท่านานที่ผมแฮปปี้กับสายของฟรี  
ผมจึงยินดีขายสาย MIT ไป
เอาเงินห้าหลักที่ได้ทั้งหมดให้เมีย มีความสุขเพิ่มขึ้นเยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 13:56:10 น. โดย มะละกอ »

• *
Re: เรื่องเส้น-สาย..เกี่ยวกันด้วยจริงหรือกับเครื่องเสียง ?
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 14:22:13 น. »
ตรรกศาสตร์(Logic)  เป็นวิชาที่เรียนรู้ว่าด้วยเรื่องเหตุผล
เมื่อเรียนรู้แล้วสามารถนำเอาไปใช้ในชีวิตประจำวัน  
ใช้เป็นวิสัยทัศน์ ไปพัฒนาองค์กรให้ดียิ่งขึ้น

เหตุผล แยกออกเป็น 2 หลักคือ

เหตุผล  ในเชิงสร้างสรร  ขอไม่อธิบาย
และเหตุผลวิบัติ เป็นเหตผลที่น่าเชื่อถืออย่างยิ่ง
เพียงแต่เหตุผลนั้นเพียงเพื่อประโยชน์ส่วตัวเอง
สังคมไม่ได้ประโยชน์ด้วยเลย ผมเชื่อว่าทุกคนเคยใช้
ยกตัวอย่างกลับบ้านดึกมาก แต่มีเหตุผลที่บอกแล้วเมียเชื่อสนิทใจ ทั้งที่เป็นเหตุผล ไม่เป็นเรื่องจริง

ตรรกศาสตร์ เรียนรู้กันได้ทางวิชาการ เรียนในห้องเรียน
แต่ดีที่สุดคือการเรียนรู้ด้วยประสบการณ์ชีวิต  
ผู้สูงอายุมากๆ นั้นจะเข้าใจเรื่องราวต่างๆ ที่เป็นตรรกได้ง่ายกว่าหนุ่มสาว

คำถามที่ไม่ต้องการคำตอบ คำถามลอยๆ ที่เป็นไปไม่ได้  
คำถามเชิงอ้างว่าอย่างโน้นอย่างนี้ คำถามที่ก้าวล่วงไปถึงเรื่องส่วนตัว

สำหรับผมถือว่าเป็นคำถามที่ไม่มีตรรก ครับ

ถึงกระนั้น ผมยังยินดีที่จะตอบครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 14:26:20 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 19:03:14 น. »
ตรรกศาสตร์(Logic)  เป็นวิชาที่เรียนรู้ว่าด้วยเรื่องเหตุผล
เมื่อเรียนรู้แล้วสามารถนำเอาไปใช้ในชีวิตประจำวัน  
ใช้เป็นวิสัยทัศน์ ไปพัฒนาองค์กรให้ดียิ่งขึ้น

เหตุผล แยกออกเป็น 2 หลักคือ

เหตุผล  ในเชิงสร้างสรร  ขอไม่อธิบาย
และเหตุผลวิบัติ เป็นเหตผลที่น่าเชื่อถืออย่างยิ่ง
เพียงแต่เหตุผลนั้นเพียงเพื่อประโยชน์ส่วตัวเอง
สังคมไม่ได้ประโยชน์ด้วยเลย ผมเชื่อว่าทุกคนเคยใช้
ยกตัวอย่างกลับบ้านดึกมาก แต่มีเหตุผลที่บอกแล้วเมียเชื่อสนิทใจ ทั้งที่เป็นเหตุผล ไม่เป็นเรื่องจริง
ตรรกศาสตร์ เรียนรู้กันได้ทางวิชาการ เรียนในห้องเรียน
แต่ดีที่สุดคือการเรียนรู้ด้วยประสบการณ์ชีวิต  
ผู้สูงอายุมากๆ นั้นจะเข้าใจเรื่องราวต่างๆ ที่เป็นตรรกได้ง่ายกว่าหนุ่มสาว
คำถามที่ไม่ต้องการคำตอบ คำถามลอยๆ ที่เป็นไปไม่ได้  
คำถามเชิงอ้างว่าอย่างโน้นอย่างนี้ คำถามที่ก้าวล่วงไปถึงเรื่องส่วนตัว
สำหรับผมถือว่าเป็นคำถามที่ไม่มีตรรก ครับ
ถึงกระนั้น ผมยังยินดีที่จะตอบครับผม
สายลำโพงที่ซื้อมากอง...รอการเข้าหัว0.....ชักลังเล
...หรือ จะทำสายสัญญาณอย่างเดียว ..เดินไปที่แอมป์ เอาไปไว้ใกล้ๆ ลำโพง
... ถ้า XTI 4000 ....ที่มี...จบครับ ....ฝั่งละเส้น....แล้วทำครอส DSP  ในตัว....แล้ว
...พ่วงสัญญาณ กันลงมา....แบบนี้สะดวก
... แต่ติด มีแอมป์ ออดิโอเซนเตอร์....ต้องอาศัยครอส เดินมาอีก 1 ข้างอยู่ดี...
...แหม.... xti 4000 .... มีสัก 6 ตัว จบข่าว เลย......สบายๆๆๆ.....
....มีใครขายไหม xti 4000....2 ตัว :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 19:08:56 น. »
พี่ต๋อง SPS-2009 ขาย XTi4000 4 ตัว MADE IN USA

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 19:19:09 น. »
4 ตัว 1 แสนบาทถ้วน

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ yakk

• ระดับ 3
  • *
  • 5F64B6E0 อนันตชัย
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 23:24:12 น. »
:thank1: ทุกคำถาม
 :thank1: ทุกคำตอบ

จะเป็นบรรทัดฐาน เพื่อการต่อยอด และตัดสินใจ เพื่อตัวท่านๆเอง
อีกอย่างก็เป็นความรู้ ที่.....รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม......  :thank1:
....ทึ่สำคัญอีกอย่าง ทุกคำถาม ทุกคำตอบ น่าจะไม่ใช่การลองภูมิกัน
เพราะ บ้านหลังนี้ เราแลกเปลี่ยน กันด้วย มิตรภาพ และความรู้สึกดีๆที่มีให้กันเสมอมา

การตีกลองยาว เขาจะมีลูกขัด ไอ้กลอง ลูกขัด ลูกนึ้แหละ ที่ทำให้ฟังไพเราะ ลูกอื่นเดินได้ ถ้าฟังแล้วรู้สึกรำคาญลูกขัด ไม่เอาดีกว่า ไม่เข้าพวก  มีแต่ตาม ๆ กันไป  ตีกันง๊องแง๊ง เดี๋ยวก็เลิก หลายครั้งคือการลองแหย่ ลองภูมิกัน ว่าจะตอบว่าอะไร หรือ ลีลาไปทางใหน เช่น บอกเสียงดี 80 %   อย่างผมคิดว่า มันเป็นไปไมได้ คนอื่นก็ต่อ ต่อกันไป เข้าท่า  :love2:

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 23:49:03 น. »
การตีกลองยาว เขาจะมีลูกขัด ไอ้กลอง ลูกขัด ลูกนึ้แหละ ที่ทำให้ฟังไพเราะ ลูกอื่นเดินได้ ถ้าฟังแล้วรู้สึกรำคาญลูกขัด ไม่เอาดีกว่า ไม่เข้าพวก  มีแต่ตาม ๆ กันไป  ตีกันง๊องแง๊ง เดี๋ยวก็เลิก หลายครั้งคือการลองแหย่ ลองภูมิกัน ว่าจะตอบว่าอะไร หรือ ลีลาไปทางใหน เช่น บอกเสียงดี 80 %   อย่างผมคิดว่า มันเป็นไปไมได้ คนอื่นก็ต่อ ต่อกันไป เข้าท่า  :love2:
นี่แหละความจริงใจ ความเป็น พี่ เป็น น้อง ย่อม ไม่เออออห่อหมก หรืออวยตามกันไป...ในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าไม่ ไม่ใช่ ไม่จริง มั้ง...555
... ใช่ครับ ...บางครั้งก็การ เฮ ตามกันไป ...อาจจะพาลงคลองลงคูลงห้วย ก็เยอะเยะ.... อันนี้ .... ผมเชื่อเป็นสปิริต ...คนบ้านนี้ทั้งตัวและหัวใจ....
...  แต่บางครั้ง ก็โชคใครโชคมันครับ...หูใครหูมัน ...การรับรู้ ต่างๆ ของคนเราย่อมแตกต่างกัน ชอบไม่เหมือนกัน ..... อธิเช่น
... การทดสอบของผม ... ซื้อตู้ มา 1 คู่ ..ราคาหมื่นกว่าบาท .... ผมลองแบบดิบๆไม่มีเครื่อง ใดๆช่วย .... ก็บังเกิดความเสียดายตังค์ มานะบัดดล
... เมื่อมีคนเสนอ ลองเปลี่ยนนี่ดูดิ ....จะออกค่าอุปกรณ์ ให้....เพราะมีคนเปลี่ยนใส่ตู้ราคาเป็นแสนแล้ว เสียงดีมหาศาล ... โชคดี ของผม ...เกิดแล้ว
... เมื่อมาลอง เปลีี่ยนแค่ 1 ใบ ...ด้วยชุดเดิมทั้งหมด .... จากลำโพง ที่เสียดายตังค์ ..... กลายเป็นลำโพง ที่ มีค่า ขึ้นมาทันใด...แค่ ทำอย่างว่า...
... ที่ว่าประมาณ 80 เปอร์เซ็นต์ ... ผมคิดนะครับ ไม่ใช่บอก ไปแบบสนุกปาก มันมือ (ซึ่งมันก็อาจจะเกินเลย สำหรับคนที่ไม่ได้ยินกับหูตัวเอง
จะรู้ดีกว่าคนทำเองได้ยินกับหูตัวเอง
อย่างไรจริงไหมครับ อันนี้ตรงไปตรงมา )
ถ้า ผมซื้อ ตู้มา 1 หมื่น ฟังตอนแรกแบบไม่ผ่านเครื่องมือ แบบที่
ผมได้ฟังจากคนขาย ...ก็โอ อยู่ ราคาแค่ 1 หมื่น....แต่ พอมาลองแบบดิบๆ ... ใบละ 1 พัน ผมก้ไม่ซื้อ ....เท่ากับราคา ลงไป เหลือ 20 เปอร์เซ็นต์
...แต่ พอโม  เรียบร้อย ...ทดสอบแบบ เดิมๆ ดิบ .... เสียงดีกว่า ลองกับเครื่องเดิมเทพๆ ที่ผมฟัง ตอนตกลงซื้อ.....ก็แปลว่า น่าจะเกิน ร้อย ด้วยซ้ำ
...นี่ แค่บวก + เพิ่ม เท่าราคา 1 หมื่นเดิม....ก็  80  ..... คิดแบบนี้ครับ ....แต่คนฟัง อีกคน ที่ลงทุนให้ ...เขาบอก ดีเหมือน ลำโพงคนละใบเลย....
...ถ้าใบใหม่ ก็ เท่ากับซื้อใหม่ ......  :party: ไม่ได้ให้เชื่อ เพราะการเชื่อคนง่ายๆ ไม่ใช่พวกเรา ....ผมแค่เล่าให้ฟัง ไม่ได้ ให้ใครเชื่อ ....อย่าคิดมาก หนุกหนาน

• **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันที่ 5 สิงหาคม 2015, 23:54:42 น. »
 :o^:  หวย รางวัล ที่ 1 ... มีรางวัลเดียว.......
แต่จะถูกคนเดียว หรือ หลายคน แล้วแต่ วาสนา ครับ พี่น้องงงงง ...
ว่าจะเหมามาทั้งหมด ทั้งชุด ...หรือ แค่ซื้อมา แค่ ใบสองใบ....แล้วคนอื่น ....จะได้มีโอกาส ถูกด้วย  :kiss2:

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 05:17:40 น. »
ทำไปครับหมอหนึ่ง ทำแล้วมีความสุข ได้เรียนรู้
ผมอีกคนที่บ้า ล่าสุดซื้อ DAC มารวมภาษีเกือบหกหมื่น
ผมมมเปลี่ยนข้างในเล่นเพิ่มค่าใช้จ่ายไปอีกเกือบสองหมื่นแล้ว
เสียงที่ได้ดีกว่าเก่าหรือเปล่าไม่รู้
แต่ที่รู้แน่ๆ ผมมีความสุขที่ได้ลองทำลองเล่น
จริงๆ เสียงมันก็ดังเช่นเดียวกับ usb ตัวละหกเจ็ดร้อย
ที่ขายกัน เพราะเสียงปี่ก็ดังเหมือนกัน มิใช่เสียงปี่
ดังออกมาเหมือนเสียงระนาด อีกทั้งมี 2 Channels
เหมือนกัน

เช่นเดียวกับการโมรถยนต์ เพิ่มชุดแต่ง
ด์อย่างน้อยก็มีผลด้านจิตใจ

:flower:

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 06:39:41 น. »
สายลำโพงที่ซื้อมากอง...รอการเข้าหัว0.....ชักลังเล
...หรือ จะทำสายสัญญาณอย่างเดียว ..เดินไปที่แอมป์ เอาไปไว้ใกล้ๆ ลำโพง
... ถ้า XTI 4000 ....ที่มี...จบครับ ....ฝั่งละเส้น....แล้วทำครอส DSP  ในตัว....แล้ว
...พ่วงสัญญาณ กันลงมา....แบบนี้สะดวก
... แต่ติด มีแอมป์ ออดิโอเซนเตอร์....ต้องอาศัยครอส เดินมาอีก 1 ข้างอยู่ดี...
...แหม.... xti 4000 .... มีสัก 6 ตัว จบข่าว เลย......สบายๆๆๆ.....
....มีใครขายไหม xti 4000....2 ตัว :thank1:

ความเห็นผม ถ้ามันเป็นการลงทุน ทำงานทำธุรกิจด้านนี้
ผมให้ความสำคัญกับแอมป์ที่เชื่อถือมาอันดับแรกๆ
คำว่าเชื่อถือได้ สำหรับผม คือชื่อเสียงที่มีมายาวนาน มีการพัฒนาตลอด
โชคไม่ดีที่แอมป์พวกนี้ ตัวแทนจำหน่ายบ้านเรา โหดร้ายมาก

ความเชื่อถือรองลงมาคือ ในแง่ของการลงทุน
ผมถือว่าแอมป์เป็นทรัพย์สินซึ่งมีสภาพคล่องสูงกว่าเส้นสาย
สภาพคล่อง คือเปลี่ยนเป็นเงินสดได้ง่าย ราคาดี เหมือนทองคำ

ส่วนเส้นสายที่ซื้อมาแล้ว 
ผมมีคำแนะนำวิธีใช้เยอะเลย
ที่จะเปล่งประกายรังสีวิเศษของมัน นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 06:47:24 น. โดย มะละกอ »

• **
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:38:08 น. »
ทำไปครับหมอหนึ่ง ทำแล้วมีความสุข ได้เรียนรู้
ผมอีกคนที่บ้า ล่าสุดซื้อ DAC มารวมภาษีเกือบหกหมื่น
ผมมมเปลี่ยนข้างในเล่นเพิ่มค่าใช้จ่ายไปอีกเกือบสองหมื่นแล้ว
เสียงที่ได้ดีกว่าเก่าหรือเปล่าไม่รู้
แต่ที่รู้แน่ๆ ผมมีความสุขที่ได้ลองทำลองเล่น
จริงๆ เสียงมันก็ดังเช่นเดียวกับ usb ตัวละหกเจ็ดร้อย
ที่ขายกัน เพราะเสียงปี่ก็ดังเหมือนกัน มิใช่เสียงปี่
ดังออกมาเหมือนเสียงระนาด อีกทั้งมี 2 Channels
เหมือนกัน
เช่นเดียวกับการโมรถยนต์ เพิ่มชุดแต่ง
ด์อย่างน้อยก็มีผลด้านจิตใจ
 :flower:
.... สงสัยต้อง สร้างหนี้ต่อ ครับพี่ชาย
... เบอร์พี่ คนขาย xti 4000 ... มีไหมครับ
...จะโทรคุยกับพี่เขาหน่อย .... สงสัย ต้องสอบเพิ่ม
... จะทำ รีโมท ตามที่พี่จะสอน .... และยกแอมปืไปใกล้ๆ ลำโพง
... ตาม ป๋า มะละกอ....กูรู ที่น่าเชื่อถือ อีกท่าน ที่แนะนำ.....
... ตัดสินใจแล้วครับ .... สายลำโพง เมตรละ 190 บาท.... คานาเร่ ...
กับ ไฮบริด เมตร ละ 170 บาท ....คงต้อง ไว้แบบนั้น.....
... แล้ว ทำสายสัญญาณดีๆ ...ไปฝั่งละ 1 เส้น ...
... Xti 4000  ตัวที่ 1 บริดโมโน แชลแนล ซ้าย / 2 อีกตัว  แชลแนล ขวา ... รวม 2 ตัว....................ขับซับเบส   8 ใบ
... Xti 4000  ตัวที่ 3 พาราแรล แชลแนล ซ้าย / 4 อีกตัว   พาราแรล แชลแนล ขวา ... รวม 2 ตัว......ขับปากแดง  8 ใบ
... Xti 2000  ตัวที่ 5 ขับสเตริโอ เสียง กลาง .........................................................................ขับ เบส 15 ออดิโอเซนเตอร์ ตัด DSP เป็น มิดโลว์ .... 2 ใบ
.... วันที่ 10 สิงหาคม 58 งานวันกำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน เภอเมืองพิดโลก.... แบบนี้ท่าจะพอได้ .....
ปล. ขอบคุณ....พี่แอดมิน (ที่แนะนำสิ่งดีๆให้เป็นหนึ่งได้เสียตังค์เสมอมา )
       ขอบคุณ....ป๋ามะละกอ..(ที่แนะนำ ให้ใช้ข้าวของให้เป็น ไม่ใช่สักแต่ใช้มั่วๆ คิดว่าดี โดยไม่ฟังใครๆ...555 ..ผมฟังคนอื่นเสมอ ..เพื่อสิ่งที่น่าจะดีกว่า)

• **
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:40:21 น. »

ความเห็นผม ถ้ามันเป็นการลงทุน ทำงานทำธุรกิจด้านนี้
ผมให้ความสำคัญกับแอมป์ที่เชื่อถือมาอันดับแรกๆ
คำว่าเชื่อถือได้ สำหรับผม คือชื่อเสียงที่มีมายาวนาน มีการพัฒนาตลอด
โชคไม่ดีที่แอมป์พวกนี้ ตัวแทนจำหน่ายบ้านเรา โหดร้ายมาก

ความเชื่อถือรองลงมาคือ ในแง่ของการลงทุน
ผมถือว่าแอมป์เป็นทรัพย์สินซึ่งมีสภาพคล่องสูงกว่าเส้นสาย
สภาพคล่อง คือเปลี่ยนเป็นเงินสดได้ง่าย ราคาดี เหมือนทองคำ

ส่วนเส้นสายที่ซื้อมาแล้ว  
ผมมีคำแนะนำวิธีใช้เยอะเลย
ที่จะเปล่งประกายรังสีวิเศษของมัน นะครับ

.... ป๋า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ .....ว่ามาเลย คน ที่อยากรู้ อยากทำ มีเยอะครับ...รวมผม 1 คน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:44:33 น. โดย หมอบ้านนอก »

• **
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:43:31 น. »
ผมชอบอ่านกระทู้แบบนี้นะ
มีการลอง มีการเสนอความคิดเห็น
เข้าข่าย DIY เหมือนกัน

...เกือบลืม......แอดมิน ที่เคารพรัก ครับ
...xti.... มันทำ พาราแรล......ได้ไหมครับ .... แบบสัญญาณ เข้า 1 ช่อง ....ออก 2 ช่อง A-B
อีกอย่าง   ... xti ..... เรื่องระบบไฟฟ้า....กวนใจสุดๆ.....ผมจะซื้อตัวนี้
แล้วปัญหาจะหมดไปไหมครับ  xti .....8 แท่น กับระบบทั้งหมด เล่น ตัวนี้ 10 kav พอไหวไหมครับ
แต่คนขายแนะนำ 20kva.....ลดแล้ว ยังเกือบ 3 k......มันจะดีไหมครับ...
...อันนี้ยอมรับโง่จริงๆ.....ต้องปรึกษา วิดวะ....เสียวซ่านลงลึก....555  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:54:43 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:54:09 น. »
.... ป๋า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ .....ว่ามาเลย คน ที่อยากรู้ อยากทำ มีเยอะครับ...รวมผม 1 คน

ไม่เห็นยากเลยครับพี่...      เรื่องเส้นผมพอจะมีความรู้ครับ

แช่น้ำร้อน 3 นาที เส้นก็พอง กินได้แล้วครับ    ;D

• **
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:56:06 น. »

ไม่เห็นยากเลยครับพี่...      เรื่องเส้นผมพอจะมีความรู้ครับ

แช่น้ำร้อน 3 นาที เส้นก็พอง กินได้แล้วครับ    ;D
....โหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ มันน่าไหม......จะพา ออกจากฝั่ง อีกแล้ว...สุดหล่อ :sadism:

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 09:57:27 น. »
สมมติมี XTI 3 ตัว ขับสูง กลาง แหลม

ยก XTI ไปใกล้ลำโพง ต่อเข้าลำโพงที่ต้องการขับ

หาคอมพิวเตอร์ 1 เครื่องติดตั้ง Software ที่ใช้ควบคุม XTI อาจจะเป็น Band Manager หรือ Audio Architect

ต่อสาย USB ทั้งสามเส้นจาก XTI มาเข้าคอมพิวเตอร์ตัวนี้

ต่อสายแลนจาก Wifi Router เข้าคอมพิวเตอร์ตัวนี้ เซ็ตค่าตามลำบาก

เปิด XTI เปิดโปรแกรม Band Manager หรือ Audio Architect

ตัวโปรแกรมจะตรวจสอบพบ XTI ทั้ง 3 ตัว

ส่วนที่เราอยู่อาจใช้ notebook หรือ IPAD เชื่อมต่อกับ WIFI Router ตัวเดียวกัน
Remote ไปควบคุมคอมพิวเตอร์ตัวนั้น

ถ้าเป็นผมๆ กรณีไม่ใช้ CROSS OVER ใช้ mixer QU จะต่อ
MIX OUTPUT 1-2 ไปเข้าแอมป์ตัวแรก
MIX OUTPUT 3-4 ไปเข้าแอมป์ตัวสอง
MIX OUTPUT 5-6 ไปเข้าแอมป์ตัวสาม

หรือใช้ Main OUT จาก MIXER ไปเข้า CROSS OVER

ถ้าอุปกรณ์ทั้งหมดรองรับ WIFI เราสามารถใช้ IPAD
ควบคุม mixer,cross over,และคอมฯ ที่ควบคุม xti อีกที

ต้องหาลงโปรแกรมรีโมตเอาเอง

เขียนพอให้เกิดไอเดียครับหมอหนึ่ง

ส่วนเรื่อง การจัดการไฟฟ้าถามน้าอู๊ดโคจรดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:02:03 น. »
 :hap5: ลดแล้วเกือบ 3k ถ้าเทียบกับตัวที่อยู่ในบ้านผม  :mad245:

ISOLATION TRANSFORMER ดีครับแยก input output ออกจากกัน ขึ้นอยู่กับมันรับ load ได้ขนาดไหน

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:04:16 น. »
เข้า 1 ออก 2 ได้หรือไม่

อ่านคู่มือเองดิฟระ ทีเล่นได้เงินไม่เห็นแบ่งบ้าง

• **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:13:11 น. »
:hap5: ลดแล้วเกือบ 3k ถ้าเทียบกับตัวที่อยู่ในบ้านผม  :mad245:

ISOLATION TRANSFORMER ดีครับแยก input output ออกจากกัน ขึ้นอยู่กับมันรับ load ได้ขนาดไหน
:cry: :cry: :cry: :cry: :cry:
....ผมไม่รวยแบบพี่นี่ ....เล่นงานทุกวัน เดือนละ สิบ ยี่สิบงาน....( ไม่รู้เงินไปไหนหมด...เมียเขาว่า....อิอิ )
.... จะให้ สอย......QU ... ท่าเดียว ..... ความจริง เดือน สองเดือนที่ผ่านมา..... ซื้อของใหม่เป้นแสน ....
.....แค่ เส้นสาย ที่......ซื้อมากอง ....ก็สอย QU ได้แล้ว .... ตกลง ผมต้อง สอย ว่างั้นเหอะ  ความจริง ได้มาก็ เอวัง สะดวกโยธิน เลย......
.... งั้น สั่ง เลย ....จบข่าว ......โดดงาน ไปเอาเอง......ไม่ได้ เดี๋ยว ดดนเมียด่าอีก ไม่มีคนช่วยเลี้ยงลูก .... :cry:

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:14:26 น. »
เปล่า

ไม่ได้ว่า qu มันดี

คิดดูของราคา 3 K

เอามาเสี่ยงคุมของราคาหลายแสน

• **
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:14:48 น. »
อ่านคู่มือเองดิฟระ ทีเล่นได้เงินไม่เห็นแบ่งบ้าง
. ;D... ตก ภาษา ปะกิต.... ;D..เอาน่า เจอกันคราวหน้า .. :th2: จะพาลงอ่าง เลี้ยงชาเขียว.....เป็นการ ตอบสนอง ค่าวิชาความรู้ ... :kiss2:.

• **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:16:10 น. »
:kiss2: ตกลงทำไง ...เย็นนี้จะได้ให้ลุกน้องไปโหลด ของลงจากรถ...... เอามาตั้งค่า  :thank1:

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:18:27 น. »
ไม่บอก

• **
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:20:46 น. »
เปล่า

ไม่ได้ว่า qu มันดี

คิดดูของราคา 3 K

เอามาเสี่ยงคุมของราคาหลายแสน
.... ที่ไม่ลง xti .....หมดสักงานเพราะ ชุดใหญ่ เจอไฟ xti เดี้ยงตลอด.....แต่ชุดเล็กๆ  2 ตัว แฮปปี้ ทั้งคนเล่นคนจ้าง
... เลยจะหาสเตบิไลเซอร์ ...อัตตโนมัติ .... ปัจจุบัน มีแค่ สเตป 60 ...1 ตัว ....และ สเตบิไลเซอร์ silicon 3 kva...1 ตัว
... ดีกว่าไม่มีมั้งพี่ มีเงินค่อยว่ากันอีกที....มั้ง เนาะ....555

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2015, 10:25:41 น. »

โคตรงกเลยเฟ้ย