ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า sound on bord กับ card sound มันเล่นไม่พร้อมกันจะแก้ยังไงคับ  (อ่าน 2517 ครั้ง)

ออฟไลน์ nikorn1984

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 8FE0CE59 คุณกุ้งD4D หาดใหญ่
ผมใช่การ์ดซาวแยก 8 ไลน์ แล้วบวกช่องออนบอร์ดอีก 1 ช่องแต่พอเล่นไปจังหวะเพลงไปไม่พร้อมกันทำไงดีคับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ถ้า sound on bord กับ card sound มันเล่นไม่พร้อมกันจะแก้ยังไงคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 20:20:15 น. »
ผมใช่การ์ดซาวแยก 8 ไลน์ แล้วบวกช่องออนบอร์ดอีก 1 ช่องแต่พอเล่นไปจังหวะเพลงไปไม่พร้อมกันทำไงดีคับ

ยากครับ ความไวในการประมวลผลสัญญาณไม่เท่ากัน. ทางแก้ง่ายๆคือเล่นแค่ 8 ไลน์

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
Re: ถ้า sound on bord กับ card sound มันเล่นไม่พร้อมกันจะแก้ยังไงคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 20:25:31 น. »
ซาวด์การ์ดรุ่นไหนครับ    เสียงจากซาวด์การ์ดกับออนบอร์ด ใครช้า-เร็วกว่ากัน  อยากทราบและรอผู้รู้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ supat1

• ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2015, 20:46:22 น. »
ผมเล่น แบบ นี้ แต่ ตอบไปไม่รู้จะถูกหรือเปล่า  ผมแยกไลน์โดยใช้ sound canvas   โดย ให้เล่นพวกเครื่องเป่า คีบอร์ด  ส่วน กลอง สแนร์ ไอแฮท บองโก้  ใช้ d4  ส่วนเบส ใช้ sound font  โดย ใช้การหน่วงเอา ครับ ทำให้ เสียงเกิดพร้อมๆ กัน อาการของท่าน น่าจะหน่วง ตัวใด ตัวหนึ่ง แต่ต้องหาดูว่าจะเอาช่วงไหน เพิ่มทีละ ห้า หรือ 10  ลองดูครับเพราะลองทำดูใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงถึงลงตัว ครับ

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 00:07:06 น. »
โน๊ตบุ๊ค หรือ พีซี...ครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 16:33:50 น. »
หาอุปกรณ์มาทำ delay นอกเครื่องครับ

ไหนๆก็ลงทุนซื้อซาวน์การ์ดเยอะๆแล้ว  ซื้อตัวประมวลผลอีกซักนิดหน่อยก็น่าจะเวิร์กครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 17:02:10 น. »
ซาวด์คนละตัว. ก็เหมือนใส่ยางรถยนต์ข้างละยี่ห้อ. ถ้ามันได้ขนาดเดียวกัน เบอร์เดียวกันลายคล้ายกันก็ค่อยยังชั่ว

แต่ถ้าได้คนละรุ่น คนละขนาด คนละเบอร์. ยากที่จะให้มันขับดี

ยืนยันคำตอบเดิมที่ให้ไปไม่รู้คนถามหลบหน้าไปใหนว่าให้ใช้แค่แปดไลน์ก็พอ.  ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะดิ้นรนขวนขวายลงทุนทำอะไรหลายอย่างเพื่อสนองตอบความต้องการในการแยกไลน์เพิ่มขึ้นอีกแค่ไลน์เดียว

ออฟไลน์ หนึ่งซาวด์โปร นครปฐม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • www.1soundpro.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2015, 17:12:04 น. »
แยก 8 กับ 10 ไลน์ นี้ผลไม่ได้ต่างอะไรกันมากมายจน ทำให้น่าแยกครับ แนะนำเหมือน ท่านนพ ว่า 8 ไลน์ดีกว่า ไม่ปวดหัวด้วย แยกเยอะๆ ก็ใช่ว่าจะดี ปัญหาเยอะแถมเสียงก็ไม่ได้ดีไปกว่าเดิมสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ nikorn1984

• ระดับ 1
  • *
  • 8FE0CE59 คุณกุ้งD4D หาดใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2015, 20:09:40 น. »
ขอโทษครับที่หายไปนาน พอดีเน็ตที่บ้านมันโดนตัดครับ และตอนนี้เคลียค่าเน็ตเรียบร้อยแล้ว  ผมก็หาทางทำได้แล้วครับมันเป็นที่ไดร์เวอร์ sound on board ขอที่มากับแผ่นใช่ไม่ได้คับ ผมก็ไล่โหลดไดว์เวอร์ เวอร์ชั่นที่เก่ากว่าไปเรื่อยเลยได้แล้วครับ  ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2015, 08:11:41 น. »
 :th2:

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2015, 08:25:38 น. »
ผมก็เคยใช้นะครับเมื่อก่อนแยก 10 เอาคาเบล/กีต้าร์คลีน ออกออนบอด ก็ออกพร้อมกันดีครับ ตอนนั้นใช้คาราไรค์ ครับที่แยก 10 อันที่ออนบอดออกช้ากว่า เคยเจอคือตั้งค่าซาวด์ไม่ตรง ลองไล่เช็กว่าไลน์ที่ท่านแยกออกออนบอดทั้งสองไลน์ ท่านได้กำหนดค่าซาวด์ฟร้อน หรือเปล่า ถ้าท่านออกเป็นซาวด์เวฟมันจะออกช้าครับ ต้องไปกำหนดค่าซาวด์ฟร้อนออกออนบอดด้วยครับ