ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกครอสให้หน่อยครับ  (อ่าน 10478 ครั้ง)

ออฟไลน์ tidjoy

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
เลือกครอสให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 20:48:02 น. »
 :D ระหว่าง DBX223XS กับ มิดไฮ+ซับฟิลเตอร์ของ MEGATECH ราคามันสูสีกันครับ...จะเอาแล้วครับทีนี้..555. :love2: :thank1:

ขออนุญาตเจ้าของภาพมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับเพื่อประกอบ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#851E9551
Re: เลือกครอสให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 20:56:35 น. »
:D ระหว่าง DBX223XS กับ มิดไฮ+ซับฟิลเตอร์ของ MEGATECH ราคามันสูสีกันครับ...จะเอาแล้วครับทีนี้..555. :love2: :thank1:

ขออนุญาตเจ้าของภาพมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับเพื่อประกอบ
ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้นครับ
ถ้าให้ผมเลือกผมเอา dbx แท้

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 20:59:23 น. »
ไม่น่าสูสีนะ

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:08:24 น. »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:26:19 น. »
ขอบคุณท่่านแอดมินและท่านโกวิทครับ
ไม่น่าสูสีนะ

แสดงว่ามวยคนละรุ่น หรือรถคนละรุ่น....เหมือนวีออส กับซีวิค ใช่ไหมครับ :D

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:28:50 น. »
เพิ่มงบ มองหาครอสดิจิตอล ทีเดียวจบครับ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:30:14 น. »
ถ้ายังไม่มอง ดิจิตอล

และครอสตัวบนตัวเดียวซื้อได้สองตัวล่าง

ผมซื้อตัวล่างครับ

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:30:58 น. »
มหาจีนสูสีนะ

ถ้าของแอบเหมือน ไปหา RANE โบราณดีกว่า ถ้าหาได้นะ แค่ราคามันไม่โบราณด้วยนี่สิ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:42:41 น. »
ขอบคุณท่านอนันตชัย ท่่านนายยอด ครับ
ถ้าของแอบเหมือน ไปหา RANE โบราณดีกว่า ถ้าหาได้นะ แค่ราคามันไม่โบราณด้วยนี่สิ
จริงครับ ถ้ามีเงิน มีวาสนา ผมอยากหาเก็บ RANE AC22S ไว้ หรือไม่ก็ Bss แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ในเวลาอันใกล้นี้ (ปีใหม่)...
เรื่องดิจิตอลเป็นสิ่งที่ดีมากครับ..เป็นอนาคตที่สดใส....ผมเข้าเว็บของ RANE ตอนนี้ไม่มีอนาล็อกแล้วซักตัวครับ ราคาเป็นอุปสรรคที่สุดเลยครับ... :thank1:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 21:52:27 น. »
ถ้าความเสถียรไฟฟ้าเป็นอุปสรรค เลิกมองดิจิตอล

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 22:16:35 น. »
ถามคนที่ใช้

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 22:20:10 น. »
 :happy: ขอบคุณท่านแอดมินที่จำได้ว่าไฟฟ้าบ้านผมมันขึ้นๆ ลงๆ ครับ...555.. ขอชมเชยว่าท่านเป็นคนที่ฉลาด มีไหวพริบปฏิภาณดี เหมาะที่จะเป็นผู้นำครับ...จริงๆ ครับ... :beer: :flower:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 22:23:40 น. »
 :D ก็น้านพแหล่ะครับใช้อยู่บอกผมโลดครับ...ผมเหมือนคนเพิ่งหัดขับและมีรถคันแรก..ไม่มีทางรู้หรอกครับว่ารถที่วิ่งแซงรถเจ้าของไปนั้นมันแรงแค่ไหน..หรือคนขับใจถึง...ได้แต่ตีไฟเลี้ยวซ้ายให้เขาแซงแล้วก็รำพึงว่า โห้... :love2:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2015, 22:57:46 น. »
:D ก็น้านพแหล่ะครับใช้อยู่บอกผมโลดครับ...ผมเหมือนคนเพิ่งหัดขับและมีรถคันแรก..ไม่มีทางรู้หรอกครับว่ารถที่วิ่งแซงรถเจ้าของไปนั้นมันแรงแค่ไหน..หรือคนขับใจถึง...ได้แต่ตีไฟเลี้ยวซ้ายให้เขาแซงแล้วก็รำพึงว่า โห้... :love2:

ผมไม่สามารถชี้ทางเดินให้ใครได้  ตราบใดที่ยังไม่รู้ว่าเขาจะไปที่ใหน ไกลแค่ใหน  แข็งแรงพอจะเดินไหวไม๊  

การแนะนำอะไรใครสักอย่างต้องคิดวิเคราะห์จากข้อมูลคนถาม   ไม่อยากเอาความขอบหรือสิ่งที่เราถนัดไปยัดใส่มือคนอื่น  คนชอบออกกำลังก็บอกให้เดิน  คนมีเงินก็บอกให้เรียกแท็กซี่

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 06:40:31 น. »
ผมไม่สามารถชี้ทางเดินให้ใครได้  ตราบใดที่ยังไม่รู้ว่าเขาจะไปที่ใหน ไกลแค่ใหน  แข็งแรงพอจะเดินไหวไม๊  

การแนะนำอะไรใครสักอย่างต้องคิดวิเคราะห์จากข้อมูลคนถาม   ไม่อยากเอาความขอบหรือสิ่งที่เราถนัดไปยัดใส่มือคนอื่น  คนชอบออกกำลังก็บอกให้เดิน  คนมีเงินก็บอกให้เรียกแท็กซี่

อุ๊แม่เจ้า !  พักนี่น้านพ ตอบได้อร่อยจริงๆ ..... 

เว็บมี ช่องทางให้ค้นให้ขุด  อยากรู้อะไรหาดู
จะได้คำตอบ และได้อะไรที่ดีๆ ตามมาอีกเยอะนะครับ
พอได้ความรู้ ได้ไอเดียตามมา  จะหาคำตอบให้ตัวเองได้ดีกว่าถาม มากเลยครับ

เห็นท่านเจ้าของกระทู้สนใจเรื่องของเสียง  อยากเก่งเร็ว เก่งจริง
ต้องอ่าน ฟัง  ไม่เข้าใจ ไม่แน่ใจ ค่อยถาม  แล้วลงมือปฏิบัติ

อ่านอย่างไร  ฟังอย่างไร  ถามอย่างไร  มีวิธีนะครับ ลองค้นกูเกิ้ลดู

ตอบไม่ถูกใจ  อนุญาตให้ โกรธได้นะครับ  ประเภท โกรธง่าย หาย เร็ว ละกัน

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 07:25:56 น. »

อุ๊แม่เจ้า !  พักนี่น้านพ ตอบได้อร่อยจริงๆ .....  

เว็บมี ช่องทางให้ค้นให้ขุด  อยากรู้อะไรหาดู
จะได้คำตอบ และได้อะไรที่ดีๆ ตามมาอีกเยอะนะครับ
พอได้ความรู้ ได้ไอเดียตามมา  จะหาคำตอบให้ตัวเองได้ดีกว่าถาม มากเลยครับ

เห็นท่านเจ้าของกระทู้สนใจเรื่องของเสียง  อยากเก่งเร็ว เก่งจริง
ต้องอ่าน ฟัง  ไม่เข้าใจ ไม่แน่ใจ ค่อยถาม  แล้วลงมือปฏิบัติ

อ่านอย่างไร  ฟังอย่างไร  ถามอย่างไร  มีวิธีนะครับ ลองค้นกูเกิ้ลดู

ตอบไม่ถูกใจ  อนุญาตให้ โกรธได้นะครับ  ประเภท โกรธง่าย หาย เร็ว ละกัน

หลายคนอ่านแล้วอาจสงสัยหรือไม่พอใจว่า   เอ๊ะ เรื่องแค้นี้ไม่น่าตอบยากบอกๆไปก็จบ  แต่มันมีเหตุและผลครับ

คือผมมีใช้ทั้งสามตัว ทั้งแอคทีฟซับ  ครอส และไดรวฺ์แรค  การจะเลือกใช้ตัวใหนกับงานใหนมันต้องมีเหตุและผลในใจก่อนครับ  สำหรับคนที่พอจะใช้อุปกรณ์ทุกชิ้นได้แบบผม   ผมวางตำแหน่ง ไดรว์แรคไว้บนสุด  แต่ตัวใหนอยู่ล่างสุดตอบไม่ได้     เพราะ...

บางงานแค่ครอสในตัวแอมป์ก็ตอบโจทย์ได้
บางงานต้องพึ่งแอคทีฟซับเพราะเบสที่ได้บางไป
บางงานก็ใช้ครอสแบ่งความถี่ให้ลงตัวก็จบ
บางงานก็ต้องไดรว์แรคเพื่อการทำงานที่เหมาะสม

เหตุและผลอยู่ที่ความชอบและความเหมาะสมในการใช้งานในแต่ละสถานการณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 07:36:04 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 09:17:43 น. »
ถามคนที่ใช้
ผมเองก็ได้ความรู้มากมายจากน้านพ และอาจารย์หลายๆท่านในเวปนี้ครับ เริ่มใช้ตั้งแต่เอาปรีรถยนต์เก่าๆ มาใช้เฉพาะช่องซับเอาท์เพื่อขับซับ ส่วนกลางแหลมต่อตรงครับ ทุกวันนี้ใช้ครอส234xl(หมวย+โม) ในระดับรากหญ้าอย่างผมถือว่าเสียงใช้ได้และราคาไม่แรงครับ ส่วนครอสเมกก้าเทคผมยังไม่เคยใช้ครับ  :o^:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2015, 14:12:56 น. »
 :D เก็บกวาดบ้านเสร็จเพิ่งได้เข้ามาครับ...ดีใจที่ปรมาจารย์ทางเสียงทั้งสองท่าน(น้านพกับป๋ามะละกอ)มาชี้ีแนะในแนวทางเดียวกันครับ..ผมก็จะลองดูไปก่อนตามอัตภาพ...ผลเป็นอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับแต่คงใช้เวลานานสักหน่อยนะครับกว่าจะสรุปได้....ผมอาจจะเดินหลงทางก็ไม่รู้แต่ผมก็อยากจะลองเดินดูถ้ารู้ตัวว่าหลงทางเมื่อไหร่จะรีบกลับมาทันทีครับ....ที่ว่าหลงทางคือคิดไปเองว่ามันน่าจะดีกว่านี้....คือวันหนึ่งผม ร้องเพลงคาถามหานิยม...ตอนจบคำว่า โอมมมม... มันไม่มีหางเสียงก้อง เสียงซิบ เสียงอะไรตามหลังผมมาเลย...ทั้งที่ใส่เอฟเฟคเต็มที่แล้ว...แต่โดยรวมผมยังชอบปรีตัวนี้ของคุณพี่ชายเคยโสดอยู่ครับ เพราะมีคนชมว่าเสียงดี โดยเฉพาะเอาไปประชุมนิเทศกลุ่มสาระฯ บิดเอฟเฟคแค่ 30 พอดี เสียงชัดใส....เอาให้พระเทศงานขึ้นบ้านใหม่พระก็บอกเสียงดี บิดเอฟเฟคไป 65 ... ความไม่รู้จักพอและไม่เจียมตัวของผมเองครับ..เดี๋ยวขอเดินไปก่อน....ขอบคุณทุกท่านครับ :beer: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ rungps

• ระดับ 4
  • **
  • 5DE6ED47 ขาย น้านพ สุพรรณ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 09:36:01 น. »

ถ้าตัวเลือกสองตัวนี้ผมเลือก DBX ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 09:40:49 น. »
ขอบคุณหลายๆ ครับ.. :thank1:

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 10:02:13 น. »
:happy: ขอบคุณท่านแอดมินที่จำได้ว่าไฟฟ้าบ้านผมมันขึ้นๆ ลงๆ ครับ...555.. ขอชมเชยว่าท่านเป็นคนที่ฉลาด มีไหวพริบปฏิภาณดี เหมาะที่จะเป็นผู้นำครับ...จริงๆ ครับ... :beer: :flower:

แอดมิน แกจะนำใครได้   อยู่กะบ้าน ก็โดนเมียใช้ทำงานตลอด

ซักผ้า ถูบ้าน ล้างจาน  ล้างแอร์ ทำสวน   น่าสงสาร(สมน้ำหนวก)มากกกก   เอิ้ก ๆๆๆๆๆ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 10:38:34 น. »
ใหนๆก็ใหนๆแล้ว   ถ้าจให้พี่ทิดจ่อยเลือกเองคงอีกนานกว่าจะได้ของมาใช้    ในฐานะที่ผมมีใช้ทั้งสามตัวคือแอคทีฟซับ ครอส(ให้เขายืมไปยาวแล้ว)และไดรว์แร็ค

ขอเสนอภาพการใช้งานในรูปแบบของผม  ซึ่งไม่ได้บอกว่าอันใหนผิดหรือถูกแต่ประการใด   ดังต่อไปนี้

งานโอเกะเล็กๆ....ลำโพงกลางแหลมเสียงทุ้มไม่เยอะ   เน้นความนิ่มนวลเป็นหลักเน้นเสียงเบสที่นิ่มหูใช้ครอสปกติอาจตอบสนองความต้องการได้ไม่ดีนัก เนื่องจากตู้กลางแหลมขนาดมันเล็ก   ผมจะใช้แอคทีฟซับเพื่อบูสต์เบสไปช่วยตู้กลางแหลม  โดยไม่ต้องเร่งเบสที่ไลน์ดนตรีมากๆจนเสียงลำโพงกลางแหลมรับไม่ไหว  

งานนี้ใช้เครื่องห้องประชุมตู้ 6 นิ้ว  เอาลำโพงแอคทีฟธรรมดาขนาด12นิ้วไปเสริมเบส   เนื่องจากลำโพงห้องประชุมไม่มีโลวอยู่แล้วขนาดมันเล็กเกิน   โดยใช้แอคทีฟซับตัดความถี่ให้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 14:38:31 น. โดย คุณนพ น่ะคร้าบ! »

ออฟไลน์ Sumatethep

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 11:37:11 น. »
 :happy:
เป็นผม ไม่อยากเปลืองแรค ผมเลือกตัวบน  แต่ดูแห้งแล้ง อ้างว้าง เปล่าเปลี่ยวบ้าง  :o^:

เลือกตัวล่าง มาเป็นคู่ ดูอบอุ่น  มีกำลังใจ แต่เปลืองแรค  :o^:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 20:29:12 น. »
 :D ขอบคุณมากมายครับ..น้านพ และคุณครู sumatethep...วันนี้ผมไปตามเอางานเร่ืองเรียนของผมในจังหวัด...ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ...มันผ่านบายพาสทางนั้นพอดี...เลยแวะร้านดังในจังหวัด..ว่าจะไปเอา dbx223xs ราคา 5500 มีเงินในกระเป๋า 5000 ไปจับแขนเฮียขอลดอีก500 ไม่ได้ เลยไปได้ B3 C223 มาแทนราคาแพงกว่าพวกหน้าเหมือนdbx224xl อยู่ห้าร้อย....ให้เด็กอยู่ร้านลองให้ฟัง 3 ตัวคือ modify 223xs ตัวนี้เสียงออกชัดเจนแข็งๆนิดหนึ่ง  เบสตึบๆ เลย...เหมาะกับมืออาชีพออกงานให้ซุมมักม่วนเต้นกันหน้าฮ้านมันๆ...ส่วน B3 ตัวนี้ออกเบสนุ่มๆ เหมาะกับมือสมัครเล่นหน้าบ้านอย่างผม....และ dbx  มันตึบหนักและนุ่ม กลางเปิดโล่งออกเห็นๆ เด่นมาก แหลมใสสูสี B3 ...แต่มัน แ พ ง ...วาสนาไม่ถึง.....กลับมาถึงบ้าน...คลำดูกระเป๋า...ดีใจย่าว...ตั้งยังเหลือไว้เติมเป็นทุนซื้อมิกซ์ได้อีก...(คิดถูกแล้วเรา).....5555... วิจารณ์เสียง B3 หน่อยครับ.....ซัดเต็มๆ โลดผมอยากรู้.....ขอบคุณอีกครั้งหลายๆ ครับพี่น้อง..... :thank1: :thank1: :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2015, 21:03:18 น. »
:D ขอบคุณมากมายครับ..น้านพ และคุณครู sumatethep...วันนี้ผมไปตามเอางานเร่ืองเรียนของผมในจังหวัด...ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ...มันผ่านบายพาสทางนั้นพอดี...เลยแวะร้านดังในจังหวัด..ว่าจะไปเอา dbx223xs ราคา 5500 มีเงินในกระเป๋า 5000 ไปจับแขนเฮียขอลดอีก500 ไม่ได้ เลยไปได้ B3 C223 มาแทนราคาแพงกว่าพวกหน้าเหมือนdbx224xl อยู่ห้าร้อย....ให้เด็กอยู่ร้านลองให้ฟัง 3 ตัวคือ modify 223xs ตัวนี้เสียงออกชัดเจนแข็งๆนิดหนึ่ง  เบสตึบๆ เลย...เหมาะกับมืออาชีพออกงานให้ซุมมักม่วนเต้นกันหน้าฮ้านมันๆ...ส่วน B3 ตัวนี้ออกเบสนุ่มๆ เหมาะกับมือสมัครเล่นหน้าบ้านอย่างผม....และ dbx  มันตึบหนักและนุ่ม กลางเปิดโล่งออกเห็นๆ เด่นมาก แหลมใสสูสี B3 ...แต่มัน แ พ ง ...วาสนาไม่ถึง.....กลับมาถึงบ้าน...คลำดูกระเป๋า...ดีใจย่าว...ตั้งยังเหลือไว้เติมเป็นทุนซื้อมิกซ์ได้อีก...(คิดถูกแล้วเรา).....5555... วิจารณ์เสียง B3 หน่อยครับ.....ซัดเต็มๆ โลดผมอยากรู้.....ขอบคุณอีกครั้งหลายๆ ครับพี่น้อง..... :thank1: :thank1: :thank1:

b3 ผมเคยใช้อยู่ปีกว่าก่อนจะขายไปสองพัน   ทุกวันนี้ยังนึกถึงมันอยู่

เพราะถึงอย่างไรมันก็คือของแท้  ใช้ไปเถอะครับ   หม้อแปลงเทอรอยด์ แพงกว่าหม้อแปลงธรรมดาๆที่เลียนแบบ dbx ใช้เยอะ