ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้วิธีการ rewire แทน ลดกำลังภาระของ โซน่าครับ  (อ่าน 4521 ครั้ง)

yuttanauser

• บุคคลทั่วไป
ใช้วิธีการ rewire แทน ลดกำลังภาระของ โซน่าครับ
« เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 21:13:39 น. »
ใช้วิธีการ rewire แทน ลดกำลังภาระของ โซน่าครับ  ทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ใช้วิธีการ rewire แทน ลดกำลังภาระของ โซน่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 21:29:02 น. »
คร่าวๆนะครับ คือการเรียกใช้ปลั๊กอินจำพวก DXi ,VSTi  แทนที่จะเรียกใช้เป็นแทรคต่อแทรค ก็สร้างแทร็คขึ้นมาสำหรับปลั๊กอิน แล้วใช้พวก Virtual cable มาเชื่อมสัญญาณครับ

ยกตัวอย่าง แทร็คที่ 1.2.3 ใช้ VSTi ตัวเดียวกัน แทนที่จะสร้างให้ ทุกแทร็คโหลด VSTi ตัวนี้ทุกแทร็ค เราก็สร้างแทร็คขึ้นมาแทร็คนึงเพื่อโหลด VSTi ตัวนี้ แล้วทำให้แทร็ค 1,2,3 ไปเรียกใช้

คงจะเข้าใจยากครับ เครื่องผมมันไม่มีเน็ตเร็วๆ ก็เลยอัพรูปลำบาก บางครั้งอยากจะอธิบายหลายเรื่องก็ทำไม่ได้ครับ รอเด็กบางมดมาเสริมอีกทีครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2009, 21:32:30 น. โดย อู๊ด โคจร »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
Re: ใช้วิธีการ rewire แทน ลดกำลังภาระของ โซน่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:10:23 น. »
คร่าวๆนะครับ คือการเรียกใช้ปลั๊กอินจำพวก DXi ,VSTi  แทนที่จะเรียกใช้เป็นแทรคต่อแทรค ก็สร้างแทร็คขึ้นมาสำหรับปลั๊กอิน แล้วใช้พวก Virtual cable มาเชื่อมสัญญาณครับ

ยกตัวอย่าง แทร็คที่ 1.2.3 ใช้ VSTi ตัวเดียวกัน แทนที่จะสร้างให้ ทุกแทร็คโหลด VSTi ตัวนี้ทุกแทร็ค เราก็สร้างแทร็คขึ้นมาแทร็คนึงเพื่อโหลด VSTi ตัวนี้ แล้วทำให้แทร็ค 1,2,3 ไปเรียกใช้

คงจะเข้าใจยากครับ เครื่องผมมันไม่มีเน็ตเร็วๆ ก็เลยอัพรูปลำบาก บางครั้งอยากจะอธิบายหลายเรื่องก็ทำไม่ได้ครับ รอเด็กบางมดมาเสริมอีกทีครับ  ;D ;D ;D

ผมขอทราบด้วย คน ท่าน อู๊ด โคจร ครับ
  พอนึกภาพ ออกครับ ...
คือใช้ Live syn pro  โหลด SF2 ไว้สัก 1 ตัว ..เป็น Sf2 ที่ครบทุกชิ้นดนตรี
แล้วสั่งให้ แทร็ค 1 ใช้ Ch10 เฉพาะกลอง
แทร็ค 2 ใช้ ทุก ch.  ยกเว้น Ch10

แบบนี้หาก เราจะสั่งออกเฉพาะกีตาร์เบอร์ 29 ต้องทำ แทร็ค 3 - 4 แบบไหนในการมาเรียกใช้ด้วยกัน
หรือต้องทำแบบโปรเจค ครูภูมิ แบบเดียว ครับ...

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:17:46 น. »
ผมขอทราบด้วย คน ท่าน อู๊ด โคจร ครับ
  พอนึกภาพ ออกครับ ...
คือใช้ Live syn pro  โหลด SF2 ไว้สัก 1 ตัว ..เป็น Sf2 ที่ครบทุกชิ้นดนตรี
แล้วสั่งให้ แทร็ค 1 ใช้ Ch10 เฉพาะกลอง
แทร็ค 2 ใช้ ทุก ch.  ยกเว้น Ch10

แบบนี้หาก เราจะสั่งออกเฉพาะกีตาร์เบอร์ 29 ต้องทำ แทร็ค 3 - 4 แบบไหนในการมาเรียกใช้ด้วยกัน
หรือต้องทำแบบโปรเจค ครูภูมิ แบบเดียว ครับ...

สั่งเอ๊กส์ตรีม ให้กีต้าร์ ออกมาเส้นนึงเฉพาะเบอร์ 29 เช่น maple midi cable 3 แล้วที่แทร็ค 3 ของโซน่าร์ ให้รับอินพุทเป็น maple midi cable 3 แล้วสั่ง o/p ไปที่แหล่งกำเนิดเสียงตามที่ต้องการครับ

ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:32:28 น. »
สั่งเอ๊กส์ตรีม ให้กีต้าร์ ออกมาเส้นนึงเฉพาะเบอร์ 29 เช่น maple midi cable 3 แล้วที่แทร็ค 3 ของโซน่าร์ ให้รับอินพุทเป็น maple midi cable 3 แล้วสั่ง o/p ไปที่แหล่งกำเนิดเสียงตามที่ต้องการครับ

ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

ท่านอู๊ค โคจร เข้าใจถูก และชัดเจนกว่าผม สิ ครับ..

ตะก๊้นี้ผม สงสัยว่าเสียงจะซ้ำกัน หากว่าส่งมาหมด 16 แทรคเส้นเดียว ผมลืมนึกว่า เอ๊กส์ตรีม แยกกีต้าให้เราก่อนได้
เลย งง....
 พอ ท่านบอกว่าออก maple midi cable 3 เฉพาะเบอร์ 29  ผมถึงบาง อ้อ ..

ทีนี้ชิ้นอื่นก็เอาออกไล่ไป ยัน เส้นที่ 16 (หากใช้ midi yoke)

ขอบคุณ มาก ครับ  คราวนี้จะได้ไม่ต้องซอย SF2 เป็นชิ้นย่อย ๆ จะโหลดเป็นตัวหลักไว้ 1 แทรค
แล้วสั่งแทรคอื่นมาเรียกใช้ ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:37:10 น. »
อย่าให้มันยุ่งยากนักเล๊ย  ไอ้น้องเอ้ย

เอาเวลามา.....ดีกว่า   แค่นี้  ก็ดีกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขาเยอะแล้ว

อย่าไปเอาแบบน้าอู๊ดแกเลย  รายนั้นเขามืออาซีดแล้ว

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:45:50 น. »
อย่าให้มันยุ่งยากนักเล๊ย  ไอ้น้องเอ้ย

เอาเวลามา.....ดีกว่า   แค่นี้  ก็ดีกว่าชาวบ้านชาวเมืองเขาเยอะแล้ว

อย่าไปเอาแบบน้าอู๊ดแกเลย  รายนั้นเขามืออาซีดแล้ว

พี่นพ ไม่เข้าใจ ผม อีกแระ ...แบบว่าเอาไว้ ลอง แปลก ๆ กรณีศึกษา เวลาว่าง สุนทรี แบบนี้ไง
ผมเห็นพี่อู๊ด เล่นกีตาร์ ที่สุพรรณ ผมจะร้องไห้ ....
ผมนึกถึงตอนผมหัดกีตาร์ ตอนเรียนมัธยม เพื่อนที่หัดพร้อมกัน 7 วัน มันขยับคอร์ดแถม ร้องเพลงใส่เองเลย
ผมหัดจนนิ้วผมแตกเลือดออก หัดเป็นเดือน ครูเขาอ่อนใจ (แล้วผมก็ร้องไห้ เสียใจ ครับ ยอมรับ ว่า ทำไมเราทำไม่ได้) แต่ผมไม่เป็น ผมพยายามแล้ว ... แต่คนมันจะไม่เป็นนะพี่  พอขยับคอร์ด ทุกอย่างก็ จบ คือ ล่ม
 ตั้งแต่บัดนั้นผมเข้าใจว่าพรสวรรค์ มีความหมายอย่างไร ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มกราคม 2009, 22:52:05 น. โดย กฤษฎานคร »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:27:38 น. »
 ผมนึกถึงตอนผมหัดกีตาร์ ตอนเรียนมัธยม เพื่อนที่หัดพร้อมกัน 7 วัน มันขยับคอร์ดแถม ร้องเพลงใส่เองเลย
ผมหัดจนนิ้วผมแตกเลือดออก หัดเป็นเดือน ครูเขาอ่อนใจ (แล้วผมก็ร้องไห้ เสียใจ ครับ ยอมรับ ว่า ทำไมเราทำไม่ได้) แต่ผมไม่เป็น ผมพยายามแล้ว ... แต่คนมันจะไม่เป็นนะพี่  พอขยับคอร์ด ทุกอย่างก็ จบ คือ ล่ม
 ตั้งแต่บัดนั้นผมเข้าใจว่าพรสวรรค์ มีความหมายอย่างไร ...

ผมหัดเล่นเพลงแรก สบายโก๋ ของชัยรัตน์ เทียบเทียม พอมาถึงคอร์ด F ผมขอตัวครูกลับบ้านหุงข้าวครับ อิอิ

แล้วหลังจากนั้นผมก้ไม่ไปอีกเลย แต่มาหัดเอาเองตอนมาอยู่วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ นี่แหละครับ กีต้าร์ เมโลดี้ กับ โจโจ้ สมัยนั้น พี่น้องเอ๋ย สุดยอด

เล่นกินเหล้าขาวแถวสนามหลวง ม่วนหลาย คึดถึงอดีต อันหวาน ขื่น อิอิ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 14:49:36 น. »

..พ่อใหญ่ว่ามันก็ไม่ถูกหมดซะทีเดียวดอกหนา..มันอยู่ที่พรขยัน  พรดัน ตะหาก
พ่อใหญ่สมัยเรียนเรียน  ไม่สนเรื่องดนตรี..เหอเหอ. เด้า..เอ้ย เหล้า อย่างเดียว..55
มันมีเหตุให้ต้องดัน..เห็นผู้หญิงเล่นกีตาร์..ของขึ้นเลย(โมโหตัวเอง)..ข้าพเจ้าหำแขนก้น..
ทำไมเล่นไม่ได้วะ..55
ทีนี้ละเลือดแตกเลย(นิ้วบวมเป็นแผลหนอง) 3 เดือนตีคอร์ดร้องใส่ได้พองูๆปลาๆ
ต่อจากนั้นก็เป็นพระเอกในวงเด้า..เอ้ยเหล้า.. ;D ซื้อ น. มาอ่านประกอบเองบ้าง
เพิ่มเติม..แค่นี้..ต่อมาก็พอไปยืนโชว์(บังบัง)กับเข้าได้บ้างบนเวที..จนหม่วนมาซุมื้อนี่หละ..
..เว้านิทานอีกแล้วพ่อใหญ่หินนี่..เฒ่าบ่อยู่สมเฒ่า..เอิ้ก..เอิ้ก
..เอ้า..เอาใจช่วย..ยังไม่สาย..ทำได้หมดถ้าจะทำ..

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:08:31 น. »
เห็นด้วยครับ  พรสวรรค์ ก็ไม่สู้ พรแสวง  กับ พรขยัน.....เดินไม่หยุด  ต้องถึงจุดหมาย...ใช่ไหมครับ :em01: :em01:

ถืกต้องครับ เพราะพวกเรามี พวงสวรรค์ ครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:15:22 น. »
ถืกต้องครับ เพราะพวกเรามี พวงสวรรค์ ครับ
ผมมีมั๊ยครับ ป๋าอู๊ด....5555+

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:19:58 น. »
ผมมีมั๊ยครับ ป๋าอู๊ด....5555+

แหะๆๆ ผมก็มิทราบครับ ลองๆ ถามคนข้างๆดูสิครับ อิอิ
ส่วนของผมมีไว้เพื่อแค่จะบอกว่าเป็นผู้ชายแค่นั้นแหละครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 15:49:31 น. »
แหะๆๆ ผมก็มิทราบครับ ลองๆ ถามคนข้างๆดูสิครับ อิอิ
ส่วนของผมมีไว้เพื่อแค่จะบอกว่าเป็นผู้ชายแค่นั้นแหละครับ  ;D ;D ;D

อ้าว...มันหนีไปพร้อมหน้าหนาวอีกแล้วเหรอครับ :em13: :em15:

..เอ้า..เอาใจช่วย..ยังไม่สาย..ทำได้หมดถ้าจะทำ..

ถูกต้องครับ....ทำไม่ได้ หรือ ไม่ได้ทำ

แต่ผมนี่สิโดนห้ามตั้งแต่หัดเล่น หลังจากนั้นผมก็หันมาเล่น..... :em15: :em15:แทนครับ :em13: :em01:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 16:01:49 น. »
อ่านไปอ่านมาชักจะงง..มันเกี่ยวกับ Sonar ตรงไหนเนี่ย..ไอ้พวงสวรรค์เนี่ย.. :em06: :em06:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 16:30:05 น. »
อ่านไปอ่านมาชักจะงง..มันเกี่ยวกับ Sonar ตรงไหนเนี่ย..ไอ้พวงสวรรค์เนี่ย.. :em06: :em06:

มันช่วยลดภาระการกินทรัพยากรของโปรแกรม โซน่าร์ได้ครับ ลองใช้ดูสิครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 17:04:10 น. »
มันช่วยลดภาระการกินทรัพยากรของโปรแกรม โซน่าร์ได้ครับ ลองใช้ดูสิครับ
55555+สอบถามเรียบร้อยแล้วครับ เป็นอันว่าเหมือนกับท่านอู๊ดโดยเฉพาะเลยครับ อิอิอิ...(แต่ของผมเป็นตัวนี้ครับ EDIROL กินทรัพยากรน้อยมาก)ไม่เชื่อถามท่านอนันท์ดูดิ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 17:38:48 น. »
..ฮ่วย..บัดนี่ละพากันลงถ่งไปเลย.. ;D ;D เอาหม่องมีน้ำนำแหน่เดอ...555
มันจั่งสี่มีแฮง..เหอเหอ.. ;D

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2009, 18:54:24 น. »
เหมือนที่อาจารย์อุ๊ดบอกนะค้าบ

ปกติ  เราโยงสัญญาณมิดี้ ไปหา VSTi แล้วก็ เอาเสียงจาก VSTi ออกมา ใช่มั๊ยครับ

มาดูเบื้องหลังกัน ว่ามีผู้เล่นกีคน

ผู้เล่นคนหลัก คือ โซนาร์

ผู้เล่นคนที่สอง คือ VSTi ตัวนั้น เช่น Hypersonic

hypersonic จะถูกเรียกตัวขึ้นมา  โดยมีโซนาร์คอยอุปการะเลี้ยงดู คอยส่งน้ำเลี้ยง ผ่านท่อน้ำเลี้ยง
เพราะฉะนั้น โซนาร์ ก็หนักขึ้นแล้วนะ

โซนาร์ ก็ต้อง สร้างแทร็กเสียงมารองรับเสียงจาก VSTi แมนบ่
หลังจากที่ส่งท่อน้ำเลี้ยงให้แล้ว  เราก็ต้องรอรับผลประโยชน์  นั่นคือ เสียงอันใสๆ ที่ออกมาจาก VSTi ตัวนั้น

ทั้งหมดทั้งสิ้น จะเป็นการเชื่อมโยงภายในโซนาร์
ทั้งโยงมิดี้ไปให้ VSTi
ทั้งสายสัญญาณเสียง จาก VSTi กลับคืนมา
โซนาร์ บริหารจัดการเองทั้งหมด

ส่วน วิธีการ Rewire
มันก็จะเป็นแบบนี้ครับ
แทนที่ โซนาร์ จะเป็นคนอุปการะเลี้ยงดู VSTi เอง

ก็ให้เป็น outsource ซะ
ในกรณีนี้ ส่วนใหญ่  จะเปิด VSTi แบบ Standalone ครับ

จากนั้น โซนาร์ ก็จะโยงสัญญาณมิดี้ ออกไปให้ เจ้า VSTi ข้างนอก
เจ้า VSTi ตัวนั้น จะเป็นอิสระ ไม่ได้ขึ้นตรงต่อโซนาร์
เพียงแต่คอยรับสัญญาณมาจากโซนาร์ แล้วคอยทำเสียง
จากนั้น ก็ส่งสัญญาณกลับไป

ส่งสัญญาณกลับไปไหนล่ะ

โซนาร์ มันก็จะเปิดช่องรอ  (ยังไงก็ต้องสร้างแทร็กออดิโอ ไว้รับอยู่ดี)

ภาระการเลี้ยงดู VSTi จะไม่ใช่ของโซนาร์
แต่จะเป็น ภาระของ OS แทน

อาจจะไม่ได้ช่วยอะไรมากมายครับ
แต่ก็เป็นอีกแนวทางนึง ในการจัดสรรทรัพยากรให้คุ้มค่าครับ

yuttanauser

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 14:08:23 น. »
มีภาพคงจะเข้าใจกว่านี้ครับท่าน

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 22:49:46 น. »
ขออภัยด้วยครับ

ไม่ค่อยมีเวลามานั่งทำรูปทำคู่มือจริงๆครับ

:)

เลยได้แค่ บรรยายไปเรื่อยๆๆๆ เหมือนนิทาน
เดี๋ยวซักพัก อาจจะมีท่านอื่นๆ มาช่วยขยายความนะครับ

แต่ เอาง่ายๆ ลองโหลด CPE18 Live ไปลองดูครับ
ตัว hypersonic2  ใช้หลักการ rewire เหมือนกัน

ผมว่า เรียนรู้จากโปรเจคสำเร็จ น่าจะได้ดีกว่านะครับ

:) :) :) :)

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2009, 22:53:00 น. »
มีภาพคงจะเข้าใจกว่านี้ครับท่าน

ซื้อหนังสือมาอ่านยิ่งเข้าใจกว่านี้อีกครับ