ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเลือกซื้อปรีคาราโอเกะ ครับ  (อ่าน 27404 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
ขอคำแนะนำการเลือกซื้อปรีคาราโอเกะ ครับ
« เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2009, 20:30:16 น. »
คือตัวเก่าของผมมันเสียครับ เลยอยากได้ตัวใหม่ไปเลย
ขอแบบที่มีช่อง OUT SUB ด้วยนะครับ เพราะผมใช้ในการ
แยกตู้ซับเบส ออกจากตู้กลาง+แหลม อย่าแนะนำเรื่องใช้ครอส
แทนนะครับ เพราะครอสผมก็มีเป็นของ NPE 203 ผมปรับจนหมดทาง
แล้วเสียงไม่ได้ดังใจเลย จนทุกวันนี้วางทิ้งไปแล้ว (ใหม่ซิง ๆ )
หันมาใช้ปรีแอมป์ดีกว่า ปรับแต่งง่าย แน่น,นุ่ม ถูกใจผมครับ
ขอยี่ห้อและรุ่นด้วยนะครับ เอาแบบดี ๆ หน่อย ขอบคุณมากครับ

noomkorat

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำการเลือกซื้อปรีคาราโอเกะ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 10:59:02 น. »
ดีประมาณใหนหนอ  ดีประมาณไทย  ไล่ตั้งแต่ NPE  ไปจนถึง Magnet 
ดีประมาณของนอก เลือกเลยครับ แบรนด์ญี่ปุ่นทั้งหลาย ไม่ขอเอ่ยยี่ห้อและรุ่นครับ
เดี๋ยวจะว่าเป็นการสนับสนุนนำเงินออกนอกประเทศ 5555+
เลือกตามกำลังหูและทรัพย์ได้เลยครับ  ได้ผลอย่างไรแวะมาบอกเล่าใหม่นะครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
Re: ขอคำแนะนำการเลือกซื้อปรีคาราโอเกะ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 15:58:35 น. »
ขอดีแบบ ครอส อายน่ะครับ ยี่ห้อ NKC ไม่ทราบทานใดพอรู้ไหมครับว่า
คุณภาพเป็นไง ราคาอยู่ประมาณ 2,200-2,500.-ครับ ของผมที่ว่าเสีย
เป็นยี่ห้อ NAKACHI มีช่องต่อ OUT SUB พอเล่นไปนาน ๆ เสียงจะตัดหาย
ไม่ดังครับ ลองเข้าไปซ่อมที่อมร เซียร์รังสิต ช่างหาจุดเสียไม่เจอ ปรีแอมป์คาราฯ
ตัวนี้ของผมเรียกว่า "ตัวปราบเซียน" หาช่างซ่อมไม่ได้แก้ไม่ตก บางวันดัง
บางวันไม่ดัง ผมขี้เกียจปวดหัว เลยตัดสินใจซื้อใหม่ดีกว่าครับ...

m sound

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 16:04:26 น. »
ท่านใช้ปรี/คาราโอเกะ ซะจนชิน ลยไม่ปันใจให้กับระบบเสียงอื่น มั๊ง ครับ...ลองหาโอกาสฟัง...มิกซ์ ดี ๆ ที่ มีเอฟเฟ็ค ในตัวแจ่ม ๆ ราคาไม่หนีปรีฯ.ที่ท่านว่ามาซักกี่มากน้อยครับ.....ลองก่อนครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม....แค่...คอมพ์/มิกซ์/เพาเวอร์แอมป์/ลำโพง/ไมค์   จบครับ...ร้องในบ้าน เอฟเฟ็ค ยังไง ผมว่า เสียงคนร้อง หวานกว่า ปรี คาราโอเกะ ชัวร์  ครับ.... :em01: :em01:

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 16:32:22 น. »
ท่านใช้ปรี/คาราโอเกะ ซะจนชิน ลยไม่ปันใจให้กับระบบเสียงอื่น มั๊ง ครับ...ลองหาโอกาสฟัง...มิกซ์ ดี ๆ ที่ มีเอฟเฟ็ค ในตัวแจ่ม ๆ ราคาไม่หนีปรีฯ.ที่ท่านว่ามาซักกี่มากน้อยครับ.....ลองก่อนครับ อย่าเพิ่งเชื่อผม....แค่...คอมพ์/มิกซ์/เพาเวอร์แอมป์/ลำโพง/ไมค์   จบครับ...ร้องในบ้าน เอฟเฟ็ค ยังไง ผมว่า เสียงคนร้อง หวานกว่า ปรี คาราโอเกะ ชัวร์  ครับ.... :em01: :em01:
เห็นด้วยๆๆ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 04:55:28 น. »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำของทุกท่าน
ผมจะค่อย ๆ เรียนรู้ ศึกษาไปเรื่อย ๆ
ครับผม...

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 06:26:49 น. »
ได้ยินสมาชิกหลายท่านเล่นเครื่องเสียงบ้าน ไม่มีมิกซ์ ใช้แอมป์แบบรวมคือปรี โทน เมน แต่ทำแบบแยก Sub ก็ปรับทุ้มมากหน่อย อีกตัวเสียงกลางก็ลดทุ้ม เสียงแหลมก็ลดทุ้มกลาง เขาบอกเล่นมา 10 กว่าปีดังข้ามทุ่ง มีแอมป์ 3 ตัว ไม่มีคลอส ไปฟังที่เขาแยกโดยใช้คลอสเขาบอกว่ามันไม่ใช่ ผมเลยคิดว่ามันไม่ใช่แล้วเขาทำออกมาทำไม หรือผู้ที่เจอปัญหาคือ มีอุปกรณ์ไม่ครบ เนื่องจากงบน้อย เสียงจึงออกมาแบบขาด ๆ แต่ในส่วนผมถ้าฟังเรื่องเสียง แยกเสียงด้วยคลอสใช้สรรพยากรมากแต่เสียงที่ออกมานุ่มแน่น และหนักทั้งเครื่อง เงิน อิ อิ

m sound

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 06:34:50 น. »
ได้ยินสมาชิกหลายท่านเล่นเครื่องเสียงบ้าน ไม่มีมิกซ์ ใช้แอมป์แบบรวมคือปรี โทน เมน แต่ทำแบบแยก Sub ก็ปรับทุ้มมากหน่อย อีกตัวเสียงกลางก็ลดทุ้ม เสียงแหลมก็ลดทุ้มกลาง เขาบอกเล่นมา 10 กว่าปีดังข้ามทุ่ง มีแอมป์ 3 ตัว ไม่มีคลอส ไปฟังที่เขาแยกโดยใช้คลอสเขาบอกว่ามันไม่ใช่ ผมเลยคิดว่ามันไม่ใช่แล้วเขาทำออกมาทำไม หรือผู้ที่เจอปัญหาคือ มีอุปกรณ์ไม่ครบ เนื่องจากงบน้อย เสียงจึงออกมาแบบขาด ๆ แต่ในส่วนผมถ้าฟังเรื่องเสียง แยกเสียงด้วยคลอสใช้สรรพยากรมากแต่เสียงที่ออกมานุ่มแน่น และหนักทั้งเครื่อง เงิน อิ อิ
จริงครับ..บางท่านเข้ามาอ่านเจอ..ปกติใช้ปรีแอมป์คาราโอเกะอยู่แล้ว..มาเจอครอส...เห็นเขาว่าดีก็ไปซื้อมาพ่วงไม่ศึกษาให้ดีซะก่อน เมื่อซื่อมาแล้วก็  ต่อจากปรี.นั่นแหละครับ...พอเสียงออกมาไม่ถูกใจ พาลว่า ครอส.ไม่ดีซะนี่.โธ่..ของเขาดีอยู่หรอก.แต่ทำมาใช้ผิดงาน..ผมว่า...... :em32: :em32: :em32:

noomkorat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 12:15:42 น. »
เรื่องแบบนี้เกินจะบรรยาย คนเล่น คนทำเครื่องเสียงเครื่องไฟ ให้เช่า ดยส่วนใหญ่เจอแต่ใจฮัก ไม่ค่อยเสริมความรู้  ยึดมั่นถือมั่นก็แยะ
เพิ่งเจอที่ร้านซ่อม หอบลำโพง 18"  8 ดอก  ไปเปลี่ยนว๊อยซ์  ผมชวนคุยถามไปว่า แอมป์ใหม้หรือไง จึงพังทีเดียวแยะขนาดนี้
คำตอบคือลำโพงไม่ดี ขนานกันข้าง 4 ดอกแค่นี้ ว๊อยซ์ยังขาดได้   เฮ้อ กรรม :em18:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 19:02:16 น. »
เห็นด้วยกับท่านคนไทบ้านครับ การที่เสียงคาราโอเกะฯจะออกมาดี
และถูกใจนั้น มีส่วนประกอบมากมาย ปัจจัยหลายอย่าง ไม่ใช่เพียง
ชิ้นใดชิ้นหนึ่งดี จะทำให้เสียงออกมาดีหมด ผมมีครอส NPE 203
ถามว่าดีไหม คำตอบคือ ดีครับ แต่อุปกรณ์ที่เข้ามาต่อพ่วงดีแค่ไหน
ผมถึงหันมาใช้ปรีคาราโอเกะฯแทนครับ เพราะอุปกรณ์ตัวอื่นคงยัง
ไม่ดีพอจึงปรับเข้ากับครอสตัวนี้ยากหน่อย ส่วนปรีฯมันไม่มีอะไรมากมาย
เสียบให้ถูกช่อง ก็จบได้ง่ายแล้วครับ..

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 22:05:07 น. »
ณ เวลานี้ Mix ไม่แพง

คอม โปรแกรมดีดี
ไมค์ดี
MIX ดี
แอมป์ดี
ลำโพงดี (ได้โปรดเช็คเฟสให้ดี)
ลงตัวได้ไม่ยาก ครับ

ส่วนปรีคาราโอเกะ เคยใช้อยู่หลายเจ้า ผมยังมึ้นตึบ ที่กล่าวว่าอันไหนให้งานออกมาลงตัว
ปรีคาราโอเกะ น่าจะเหมาะกับงานที่ไม่จริงจัง มากนัก นะครับ  :em08: :em08:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 22:07:30 น. โดย กฤษฎานคร »

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2009, 10:24:54 น. »
ผมใช้ ของโมดิฟายอยู่ เสียงโอเคครับ ราคาไม่แพงมาก เอาไว้ออกงานชุดเล็ก ตัวฟ้าๆน่ะ ในรูป
ขอโทษครับไม่ได้อ่านกระทู้ละเอียด เห็นว่าป๊ะป๋าจะจัด Power ให้ ได้หรือยังครับ ท่านโอม :em02:

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2009, 11:07:45 น. »
ตัวบนใช่หรือเปล่า เพราะว่าสามารถปรับค่าต่าง ๆ ได้เพิ่มอีก ส่วนตัวเดิมของท่านรับมาจากคลอสแล้วส่งตรงเลย คล้าย ๆ EQ กดบายพาสกับไม่กดบายพาสน๊ะผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้นถึงมีความแตกต่าง  :em32:

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2009, 11:30:19 น. »
ก็ว่ากันไปครับศึกษาหาข้อมูล และทดลองใช้งาน สำหรับคาราโอเกะเล็ก ๆ ก็ใช้ปรีคาราโอเกะจบในตัวเดียวกัน ส่วนกลางแจ้งต้องยกให้ คลอส แยกเป็นตัวกำหนด ข้อสำคัญทดลอง ศึกษา เปรียบเทียบ แล้วจะได้อะไรตามมาอีกมากมาย :em01: :em01:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 06:34:56 น. »
ตามที่ท่านขลุ่ยบอกครับ งานคาราโอเกะเล็ก ๆ แบบธรรมดา
หรือในหมู่ญาติพี่น้อง เพื่อนฝูง ผมว่าปรีคาราโอเกะเหมาะสม
ครอสใช้สำหรับงานกลางแจ้ง งานใหญ่ และเครื่องใหญ่ครับ

m sound

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009, 06:57:58 น. »
คนละประเด็นครับผมว่านะ ครอสกับมิกซ์  มันทำหน้าที่ต่างกัน  ครอสใช้แยกความถี่/มิกซ์ชื่อก็บอกอยู่แล้วครับ. เช่นเดียวกับปรีแอมป์โดยรวมภาคโทนเข้าไว้ด้วย ที่ว่าไม่เกี่ยวคือว่า ชุดที่ทำให้เสียงดีฟังเพราะแบบในบ้าน หรือร้องในหมู่ญาติมิตร ผมหมายความว่า ไม่ต้องพึ่งครอส.ครับ เพียงแต่แนะนำให้ใช้มิกซ์ตัวเล็กๆ ที่มี ดิจิตอลเอฟเฟ็ก เสียงดี ๆ (ราคาพอ ๆกับปรีแอมป์คาราโอเกะ)เข้ามาแทน ปรีแอมป์คาราโอเกะ(ซึ่งทั่วไปผมเห็นมีแต่ เอ็คโค่ ซึ่งผมว่ายังไงก็คงจะไม่เท่า ดิจิตอลเอฟเฟ็ค) ระบบเล็กที่ผมกล่าวจะไม่มี ครอส มาเกี่ยวข้องครับ. ใช้ขับแบบฟูลเรนจ์  จึงคนละประเด็นตรงที่ว่า ท่านจะนำครอสมาต่อเพิ่มหรือพ่วงกับ ปรีคาราโอเกะ ก็จะไม่ช่วยให้คุณภาพเสียงที่ได้มันดีขึ้นมาแน่นอนครับ..เพราะว่า ครอส ก็คืออุปกรณ์แยกความถี่ ก่อนที่จะส่งต่อเพาเวอร์แอมป์ หรือเครื่องขยายเสียงในแต่ละย่านความถี่เท่านั้นครับ. เป็นการจัดการกับความถี่เสียง เพื่อให้มันเด็ดขาดกว่า เท่านั้นครับ....ขอบคุณครับ... :em32:

ออฟไลน์ พนมไพร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#6C8B3609 ( ชายโสด )
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2009, 23:14:47 น. »

เหมือนกันครับของผมก็ใช้ปรีแอมป์คาราโอเกะ คือเป็นชุดที่ฟังร้องกันในบ้านครับ  ถามว่าทำไมไม่เอาครอสกับมิกซ์   ต้องการครับ
แต่เงินไม่ค่อยมี ปรีแอมป์คาราโอเกะที่ใช้อยู่ก็ได้มาจากเพื่อน 2ตัวครับของโรงเรียนอีกตัว ซื้อมาตัวเดียวครับ แต่ตอนนี้ผมใช้ 4 ตัวครับ
จากคอมเข้าปรีตัวหนึ่งแล้วต่อพ่วงเข้าปรีสามตัว ( ใช้ข้อต่อแยกครับ ) ปรี3ตัวจะทำหน้าที่ดังนี้ครับ
ตัวหนึ่งต่อเข้ากับเครื่องขับเบส
ตัวหนึ่งต่อเข้ากับเครื่องขับเกลาง
ตัวหนึ่งต่อเข้ากับเครื่องขับแหลม
สำหรับเครื่องผมมี3เครื่องเสียงที่ออกมาโอเคมากครับ ถ้าท่านต้องการเล่นปรีแอมป์คาราโอเกะต้องเปืองปรีครับ
ลองไปดูครอสกับมิกซ์   
ครอสอยู่ที่ สี่พันถึงหกพันครับ
มิกซ์อยู่ที่ สี่พันขึ้นไปครับ  + ครอสกับมิกซ์   ตกราวแปด-เก้าพันครับ
แต่ก็ไม่แตกต่างครับอย่างผมใช้ปรีตั้งสี่ตัวถ้าซื้อเองหมดก็ หมื่นกว่าครับ
แต่นี้ได้รับบริจากมา3ตัวก็เลยประหยัดไป เจ็ดพันกว่า
ยังไงก็สู้ครอสกับมิกซ์   ไม่ได้หรอกครับ คิดว่าจะต้องเอาให้ได้เหมือนกันครอสกับมิกซ์   

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2009, 12:57:52 น. »
ขอบคุณครับที่แนะนำ สรุปตอนนี้ผมได้ปรีคาราฯมาแล้วครับ ออกใหม่ป้ายแดงเลย
เป็นของ NPE CK001 ผมคงใช้ตลอดไปน่ะครับ ส่วนครอสผมขอเก็บไว้ดูเล่นครับ
เสียงถือว่า ใช้ได้เลยสำหรับปรีฯตัวนี้ครับ ....

jirasak.k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 14:10:52 น. »
อยากได้ซาวด์ฟ้อนของคุณโอมห์จังครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 14:14:57 น. »
อยากได้ซาวด์ฟ้อนของคุณโอมห์จังครับ

โอห์มไหนครับ  โอม  ชาตรี คงสุวรรณหรือเปล่าครับ  ไม่ได้ข่าวว่าทำซาวด์ฟอนต์เลยนะครับ

jirasak.k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 14:19:22 น. »
ของคุณ โอห์ม HiFi@Computer ครับเสียงกลองแน่นดีครับ

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 14:28:15 น. »
ลองติดต่อโดยตรงกับเจ้าของเขาดูนะครับ

LOW09

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 16:47:13 น. »
เมื่อก่อน ผมก็ใช้ปรีแอมป์ครับ แต่พอหันมาใช้ Cross ก็ไม่เคยกลับไปใช้ปรีแอมป์อีกเลย ถึงแม้จะเป็น Cross แบบรากหญ้า แต่ให้อะไรกว้างกว่าปรีแอมป์ ลองศึกษาจากเว็บนี้เยอะ ๆ ท่านอาจเปลี่ยนใจแบบผมก็ได้ ด้วยความเคารพนะครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2011, 18:35:22 น. »
เมื่อก่อน ผมก็ใช้ปรีแอมป์ครับ แต่พอหันมาใช้ Cross ก็ไม่เคยกลับไปใช้ปรีแอมป์อีกเลย ถึงแม้จะเป็น Cross แบบรากหญ้า แต่ให้อะไรกว้างกว่าปรีแอมป์ ลองศึกษาจากเว็บนี้เยอะ ๆ ท่านอาจเปลี่ยนใจแบบผมก็ได้ ด้วยความเคารพนะครับ

ใช่ครับ  ถ้าศึกษาจนเข้าใจแล้วจะได้ใช้ประโยชน์สูงสุดจากอุปกรณ์ที่มีครับ