ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เทคนิคการปรับเสียงคนร้องเพลงให้ชัดๆ  (อ่าน 21134 ครั้ง)

design music

• บุคคลทั่วไป
อยากได้เทคนิคการปรับเสียงคนร้องเพลงให้ชัดๆ
« เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2009, 13:17:57 น. »
อยากได้เทคนิคการปรับเสียงกลางให้ชัดเจนทั้งการพูดและร้อง

มีวิธีหรือต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างครับช่วยแยะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ :em06:

noomkorat

Re: อยากได้เทคนิคการปรับเสียงคนร้องเพลงให้ชัดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2009, 15:13:45 น. »
ขอรายการอุปกรณ์ที่ท่านใช้อยู่ด้วยครับ  พอจะตอบง่ายสักหน่อย  ตอบตามตำราเดี๋ยวพาท่านออกทะเลครับ 

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
Re: อยากได้เทคนิคการปรับเสียงคนร้องเพลงให้ชัดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2009, 15:25:38 น. »
ผมว่าไม่น่าจะมีสูตรสำเร็จนะครับ

ใช้ลำโพงดี  ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วนะครับ

:em01: :em01: :em01: :em01: :em01:

somjainuk74

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2009, 22:14:13 น. »
บางที ถ้าครอสบางยี่ห้อ กำหนดค่าเสียงกลางกับแหลมไม่สมดูลย์กัน เสียงกลางจะใช้ได้ไม่ดี ผมต้องแยกเสียงกลางออกมา ใช้ปรีด์คุมเสียงกลางต่างหากโดยเฉพาะ เพื่อกำหนดให้เสียงกลางออกมาอย่างไร แต่ครอสบางยี่ห้อใช้ได้เลย

fa_zone

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2009, 02:59:07 น. »
ขึ้นอยู่กับหลายองค์ประกอบครับผม แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับการปรับด้วย บางครั้งอุปกรณ์ดีแต่ปรับไม่ดีก็ไม่เกิดผลอะไรครับ

แต่องค์ประกอบสำคัญๆมันคืออะไรล่ะครับที่จะทำให้เสียงดีถ้าไม่ใช่ไมค์กับลำโพง

ทีนี้สิ่งที่ผมสงสัยก็คือว่าบางครั้งเรามีปัญญาที่พยายามจะเสาะหาอะไรที่มันจะทำให้เสียงที่ออกมานั้นดีที่สุด อุปกรณ์อะไรก็ตามถูกแพงไม่เกี่ยง แต่เรากลับลืมย้อนมาดูที่ไมค์ครับผม ไหนๆจะเสียเงินซื้อไมค์ทั้งทีก็เอาที่มันดีๆหน่อยเลยครับ มามัวแต่ซื้อของเก๊แต่สกรียี่ห้อของแท้หรือก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะซื้อมาทำไม

มีโอกาสลองเทียบดูได้เลยครับ :em01:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2009, 03:26:37 น. »
เฮ้ออะไรก็ดีหมดแต่...ว้อยเบียด

noomkorat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2009, 09:09:50 น. »
เฮ้ออะไรก็ดีหมดแต่...ว้อยเบียด
เรียกว่า   ตายตอนจบ  ว่างั้นเถอะ
(ที่สุดท้ายของเสียงจริงๆ)

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2009, 06:48:23 น. »
การเพิ่ม compressor เข้าไปก็ช่วยให้เสียงร้องดีขึ้น กล่าวคือใสและมีพลังขึ้น ส่วนจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของคอมฯ ที่เรานำมาใช้ ผมเคยทดลองใช้ไมค์ SM 58 ของแท้ มิกซ์ อีคิว เพาเวอร์ ลำโพง ที่อยู่ในระดับดี หากไม่ต่อผ่านคอมฯ (drawmer dl241) เสียงก็ดีระดับหนึ่ง แต่พอผ่านคอมฯ เสียงจะใสและมีพลังขึ้นต่างกันอย่างเห็นได้ชัด เรียกว่าไม่อยากกลับไปใช้ต่อแบบไม่ผ่านเลย  ส่วนคอมฯ ที่นิยมเล่นและมีราคาตั้งแต่ไม่สูงไปจนสูงมากคือ Alesis 3630 (รุ่นยอดนิยม) dbx รุ่นต่าง ๆ drawmer bss klark teknik ในความเห็นของผม หากมีอุปกรณ์ทุกอย่างพอใช้แล้ว และมีงบประมาณจะปรับปรุงเสียงร้องให้ดีขึ้น ผมคิดว่าเพิ่มคอมฯ เข้าจะคุ้ม ส่วนจะเล่นรุ่นไหนดีนั้นก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ  เพราะนอกจากคอมฯ จะช่วยให้น้ำเสียงดีแล้ว ยังช่วยป้องกันชุดเครื่องเสียงของเราให้ปลอดภัยจากนักร้อง (ที่กำลังเมา) ร้องแบบไร้ความปราณีลำโพงเราอีกด้วย

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มีนาคม 2009, 12:11:05 น. »
วิธีของผมอาจไม่เหมือนใครในการเซ็ทระบบเสียง เมื่อต่อระบบเรียบร้อยเสียบปลั๊กเปิดไฟมีเสียงออกลำโพงแล้ว ผมจะหาเพลงที่ฟังคุ้นหูและชอบด้วย อย่างอัลบั้มโฟล์คบาว ของคาราบาว เพลงบอกหน่อยได้ไหมของนันทิดา เพลงของจรัล มโนเพชร เพลงพวกนี้เสียงร้องจะชัดมากและคุ้นหู ถ้าเปิดฟังแล้วถูกใจ ฟังเพราะ เสียงร้องเปิดลอยเด่นออกมา ก็โอเคแล้วครับ อาจจะปรับแต่งเพิ่มอีกได้นิดๆ ระบบเสียงคุณพร้อมทำงานแล้วหลังจากนั้นเสียบไมค์ แล้วหาเด็กหรือผู้หญิงที่เสียงดีๆ มาพูด หรือร้องเพลงไม่มีดนตรีนะครับ ตั้งใจฟังให้ดี พอใจไหม เสียงคนพูดชัดเจนไม่จมแล้วค่อยๆ ใส่เอฟเฟ็ค ฟังเสียงเนื้อเสียงฉ่ำขึ้นไหม เอาเป็นว่าคุณรู้สึกว่ามันเพราะมันถูกใจคุณหรือเปล่า และถ้าปรับแต่งอย่างไรเสียงก็ไม่ดีขึ้น คงต้องเปลี่ยนไมค์เปลี่ยนสายละครับไปขอยืมเขาเอายี้ห้อรุ่นที่มีแบรนด์ดีหน่อย (พอเข้าใจนะครับ เปิดเพลงจากซีดีคุณพอใจแสดงว่าระบบเครื่องเสียงคุณ โอเค แต่พอเสียบไมค์ ไม่พอใจแสดงว่าปํญหาที่ไมค์และสาย ) เมื่อพอใจในเรื่องของเสียงจากไมค์เสียงคนพูดคนร้องเป็นเรื่องของเสียงกลาง ขั้นต่อไปคือการ MIX เสียงดนตรีจากคอมคาราโอเกะ กับเสียงคนร้องให้ผสมผสานกลมกลืนกันเสียงร้องดังกว่าลอยนำหน้าเสียงดนตรีพอสมควร แล้วค่อยๆ ใส่เอฟเฟ็คเพิ่มขึ้นจนเสียงกลมกลืนเป็นเนื้อเดียวกัน อธิบายไม่ค่อยถูกแฮะ เอาเป็นว่าปรับจนเหมือนฟังจากแผ่นซีดี ดีๆ แล้วกัน ไม่ 100 % หรอกครับ แต่น่าจะพอเป็นแนวทางได้ หา Concert ของ Alison Krauss + Union Station Live หรือ Andrea Bocelli “ Under The Desert Sky” หรือที่สุดอย่าง Finally... The First Farewell Tour ของ Phil Collins ถ้าหายาก Search ดูบางตอนจาก YOUTUBE จะช่วยเพิ่มพูนทักษะการฟังและนำมาใช้ประโยชน์ได้ดีมากมายครับ

adorton

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 13:19:13 น. »
เพราะครับ :happy:

ออฟไลน์ ณรงค์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 14:09:39 น. »
ขอทราบเพื่อใช้เป็นแนวทางในการปรับนะครับ ที่ปุ่ม แหลม กลาง เบส บนมิกซ์จะปรับประมาณไหน

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 14:21:16 น. »
ขอทราบเพื่อใช้เป็นแนวทางในการปรับนะครับ ที่ปุ่ม แหลม กลาง เบส บนมิกซ์จะปรับประมาณไหน

ลดเบส คงเสียงกลาง  เพิ่มแหลม 

ระวังอย่าให้ดนตรีดังกลบนักร้อง  แล้วลองฟัง......

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 14:36:02 น. »
อิอิ....ช่างขุด ตั้งแต่ปี52  :hap3:

ออฟไลน์ อนันต์ออดิโอ

• ระดับ 5
  • *
  • HL-862A7959 จากพี่(MP)ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 14:38:17 น. »
ตามที่น้านพแนะนำนั่นแหละ... :thank1: :D :happy: :flower:

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 15:21:14 น. »
อิอิ....ช่างขุด ตั้งแต่ปี52  :hap3:

3 year a go เก่งแล้วหล่ะป่านนี้  ;)

ออฟไลน์ ณรงค์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#2c8c2539 , สมชาย 481AF61E,แขก 8CA9D2E6
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 15:32:22 น. »
ลดเบส คงเสียงกลาง  เพิ่มแหลม 

ระวังอย่าให้ดนตรีดังกลบนักร้อง  แล้วลองฟัง......

ขอบคุณน้านพมากที่ช่วยตอบ ผมก็ชอบปรับแบบนี้แหละแต่มีเพื่อนของผมคนหนึ่งที่มาฟังเขาบอกว่าต้องปรับเสียงกลางประมาณบ่าย 2 ผมเลยไม่มั่นใจหูตะกั่วของผม ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งกระทู้นี้อาจจะมีประโยชน์สำหรับมือมิกซ์ใหม่ๆ

ออฟไลน์ ไก่อ่อน

• ระดับ 4
  • *
  • HL1#4C8A363B(ดชคส)สูญหาย HL2#822A3129 (ดชคส)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 20:01:36 น. »
ช่วงนี้มีกระทู้เก่าๆโดนขุดขึ้นมาหลายกระทู้ทีเดียว
แสดงถึงมีคนสนใจ แล้วอ่านเจอ
เป็นประโยชน์สำหรับคนขี้เกียจอ่านกระทู้เก่าอย่างผม
เพราะมันมากเหลือเกิน อ่านแต่กระทู้ใหม่ๆ ยังอ่านไม่ครบเลยครับ
ขอบใจหลายๆ :flower: :o^:  :o^: :beer:

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 20:37:07 น. »
อ้างถึง
การเพิ่ม compressor เข้าไปก็ช่วยให้เสียงร้องดีขึ้น กล่าวคือใสและมีพลังขึ้น ส่วนจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับคุณภาพของคอมฯ ที่เรานำมาใช้ ผมเคยทดลองใช้ไมค์ SM 58 ของแท้ มิกซ์ อีคิว เพาเวอร์ ลำโพง ที่อยู่ในระดับดี หากไม่ต่อผ่านคอมฯ (drawmer dl241) เสียงก็ดีระดับหนึ่ง แต่พอผ่านคอมฯ เสียงจะใสและมีพลังขึ้นต่างกันอย่างเห็นได้ชัด เรียกว่าไม่อยากกลับไปใช้ต่อแบบไม่ผ่านเลย  ส่วนคอมฯ ที่นิยมเล่นและมีราคาตั้งแต่ไม่สูงไปจนสูงมากคือ Alesis 3630 (รุ่นยอดนิยม) dbx รุ่นต่าง ๆ drawmer bss klark teknik ในความเห็นของผม หากมีอุปกรณ์ทุกอย่างพอใช้แล้ว และมีงบประมาณจะปรับปรุงเสียงร้องให้ดีขึ้น ผมคิดว่าเพิ่มคอมฯ เข้าจะคุ้ม ส่วนจะเล่นรุ่นไหนดีนั้นก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณ  เพราะนอกจากคอมฯ จะช่วยให้น้ำเสียงดีแล้ว ยังช่วยป้องกันชุดเครื่องเสียงของเราให้ปลอดภัยจากนักร้อง (ที่กำลังเมา) ร้องแบบไร้ความปราณีลำโพงเราอีกด้วย
ตรงกันเลย อ.เสริม ผมก็อย่างนี้แหละ ใช้ของ ART รุ่น เก่าไม่น่าเชื่อว่ามันดีจริงๆโดยต่อใช้เฉพาะเสียงไมค์ไม่ได้ต่อรวมทั้งระบบ

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 20:40:48 น. »
 :thank1: ;D

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 03:22:56 น. »
วิธีของผมอาจไม่เหมือนใครครับ ที่ไลน์ไมค์ผมจะตั้งเที่ยงตรงหรือแฟล็ตไว้เสมอไม่มีบ่ายหรือสิบเอ็ดโมงใดใดครับ และไลน์คาราโอเกะก้อเที่ยงหมดเหมือนกัน ถ้าไมค์กรีดแทงหูก้อไล่มาสเตอรือีคิวจนเข้าที่ หรือหนาไปก้อไล่จนหายเบลอ อาจจะไม่เชื่อกันว่าผมออกงานแทบไม่เคยมีการเปิดเพลงเพื่อเซ็ทเครื่องเลย(ไปสายตลอด)เสียบสายปั็ง ตั้งเทียงหมดเร่งไมค์ไล่อีคิวคร่าวคร่าว เคาะซาวน์คอม ตึกโป๊ะ เล่นเพลงร้องกันเลย เพลงเดียวรู้เรื่องว่าเอาอะไรขึ้นอะไรลง แล้วจัดเพลงที่ไม่มีกีตาร์(ผมเล่นดนตรีเอง)ให้นักร้องร้องเพลงนึง เดินไปหาอีคิวและฟังหน้าตู้ เดินกลับมาเล่นดนตรีต่อและยาวจนเลิกไม่มีการแตะมิกซืหรือใดใดตลอกสี่ชั่วโมงจนเลิกงาน เอาไมค์เป็นหลักครับ เสียงร้องชัดได้เปรียบทุกกรณีครับ

ออฟไลน์ mixmas

• *
  • HL#6D221874 (ริมมูลน้อย)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2012, 23:03:06 น. »
มารับความรู้ครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 6 สิงหาคม 2012, 23:51:15 น. »
 :cheer: :beer: เสียงร้อง คนพูด จะอยู่ในย่านเสียงกลางๆ ค่อนมาทางสูงนิดหน่อย ปรับเอาช่วงนั้นแหละครับ  :cheer1: :beer:

oley1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 20:27:36 น. »
มิกซ์ที่มีกรุ๊ฟ ก็มีส่วนช่วยในการทำเสียงร้องให้เด่นนะครับ   ปลายทางคือดอกลำโพงก็สำคัญมาก  แต่ที่สำคัญที่สุดคือ ประสบการณ์และการฝึกปรับ มือหมุน หูฟัง  ฝึกบ่อย ๆ

[flash=650,450]http://www.youtube-nocookie.com/v/5B4NKhcLNzo?version=3&hl=th_TH[/flash]

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 20:44:51 น. »
สะหรุบแว่ สมหมุดแว่้สียงร้อง เป็น 100 เสียงดนตรีควรเป็น 50-70 ยกเว้น ต้องการโชว์ชิ้นดนตรีก็ขะเหยิบมิกซ์ฉะเพาะไลน์ซะหน่อยนะจ๊ะ อีกอย่างก็ดูที่ สุภาพสตรีคิว คัทเสียงกลางให้เ้ด่นมาอักนี๊ดสสสฺ์ ก๊จะแหร่ม แฮ่...

oley1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 20:47:21 น. »
สะหรุบแว่ สมหมุดแว่้สียงร้อง เป็น 100 เสียงดนตรีควรเป็น 50-70 ยกเว้น ต้องการโชว์ชิ้นดนตรีก็ขะเหยิบมิกซ์ฉะเพาะไลน์ซะหน่อยนะจ๊ะ อีกอย่างก็ดูที่ สุภาพสตรีคิว คัทเสียงกลางให้เ้ด่นมาอักนี๊ดสสสฺ์ ก๊จะแหร่ม แฮ่...

แม่นแล่วครับ