ผู้เขียน หัวข้อ: EZ drummer.ครับ  (อ่าน 2818 ครั้ง)

ออฟไลน์ wissanu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
EZ drummer.ครับ
« เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2009, 20:19:09 น. »
คือผมได้โปรแกรมกลอง EZ drummer ลงเครื่องเสร็จแล้วครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะเปิดใช้งานอย่างไง ไม่ทราบว่าท่านใดพอจะแนะนำได้บ้างครับ
ว่าเราจะใช้งาน EZ drummer กับ Xtreme karaoke ได้อย่างไร
หรือว่าต้องใช้งานร่วมกับโปรแกรม Sonare ถ้าเป็นอย่างนั้นเรามีวิธีเซ็ต
โปรแกรม EZ drummer อย่างไรครับ ส่วนโปแกรม Sonare ผมก็มีแล้วเป็น V.6
แต่เซ็ตค่าการใช้งานไม่เป็นครับ ท่านใดแนะนำได้บ้าง หรือจะจำหน่ายก็ได้ครับ
ต้องการอย่างมาก....ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wissanu

• ระดับ 5
  • *
  • HL-770C118C/HL-6FE7BD51/HL-23068C63 น้านพ สุพรรณ
Re: EZ drummer.ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2009, 22:34:24 น. »
ไม่มีท่านใดทราบเลยหรือครับ....
ว่าทำกันอย่างไร..ไม่บอกวิธีทำ
ก็ขอให้บอกว่าเปิดผ่าน Sonare หรือไม่

ออฟไลน์ ต้นกล้า

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8485AC52:HL#5D2EE58A:
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2009, 00:26:28 น. »
ผมไม่รู้นะลองหาๆ note กลองของ Ez drumer ให้ตรงกับ GM หรือลองใส่ไปตามค่ามาตรฐาน GM ก่อนก็ได้ครับ
แล้วก็นำมาเซ็ตในดรัมแมพให้ถูกต้อง
Ez drumer เป็น VSTi ครับแต่ไม่มีคุณลักษณะเหมือน BFD2 ที่สามารถเปิดได้ภายในตัวโปรแกรมเลยซึ่งจะต้องเปิดในโซนาร์
ผมก็มีอยู่นานแล้วครับสำหรับ Ez drumer แต่ไม่ได้ลงซักทีจึงไม่ทราบเหมือนกันว่าตัว note มันจะตรงกับมาตรฐาน GM หรือไม่
ยังไงก็ลองหาๆดูครับรู้สึกว่า Manual ที่ติดมากับโปรแกรมน่าจะมีบอกครับ
หรือไม่ก็หาดูใน goolgle ถ้าตาดีๆจะเห็น อิอิ
http://www.google.co.th/search?hl=th&newwindow=1&q=GM+TO+Ez+drumer&meta=

peter midi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2009, 01:24:04 น. »
EZ drummer.ไม่มี percussion ครับ
F#2 tambourine ก็จะเป็น crash cymbal ครับ
note percussion ก็จะเป็น crash cymbal หมดเลยครับ
ถ้าเพลงมี percussion เสียงคง รกน่าดู
สแนร์ Bb0 ก็เป็นกระเดื่องครับ
กระเดื่อง A0 ก็เป็นสแนร์ ครับ โอ้ย งง  :mad: ใหมครับ
สรุปคือโน๊ต B0 ถึง F2 ใช้ได้ปรกติครับ

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 13:51:53 น. »
ใช้ในโซนาร์สะดวกที่สุดครับเพราะเราเขียนแม็พได้เอง ถ้าจะใช้กับเอ็กซ์ตรีม ให้เลือกเฉพาะชิ้นส่งไปหา EZ ไม่ต้องส่งแทร็ค10ไปทั้งหมดเช่น เอาแค่กระเดื่องหรือสแนร์ แยกไปก้อพอแล้วครับ ลองเข้าไปดูอีกทีว่า เอ็กซ์ตรีม แยกอะไรไปได้บ้างครับ เสียงใช้ได้ครับ ซีรี่นี้ไม่แน่ใจว่า 6 ตัวหรือ5ตัวมั๊ง มีครบ ไม่ได้ใช้ 555

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2009, 21:55:01 น. »
รู้สึกว่าเคยมีคนเขียนเป็น vst แปลง z ให้ออกมาตรง GM เลยครับ...แจกฟรีด้วย...ผมเคยโหลดไว้อยู่..แต่ไม่รู้ว่าผมทิ้งแล้วหรือยัง..นานแล้วไม่ได้ใช้ครับ
ez มันไม่ได้เป็น stand a lone (เขีนยถูกมั้ยนี่)คงต้องเล่นผ่าน nuendo  หรือ sonar...ครับ...ลองไปค้นที่ห้องของฟรีที่ www.patid.com น่าจะยังมีอยู่น๊ะ...