ผู้เขียน หัวข้อ: Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 2041 ครั้ง)

win

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 09:12:47 น. »
 ผมมีเรื่องเรียนถามท่านครับ
1.ผมอยากติดตั้ง 2 ตัวทำอย่างไรครับผมมี sound card onBoard ของ ASRock Drivers REALTEKที่สามารถเล่น 7.1 ได้และและมี
  card ของ SB.Live 5.1 รุ่น SB0220 ผมจะต้องติดตั้งตัวไหนก่อนอย่างไร ไปคั้งค่าที่ไหนบ้าง เพราะแรกผมลง Drivers REALTEK
  ก็สามรถเล่นได้เสียงดังแตเมื่อใส่ SB.Live 5.1 รุ่น SB0220 แล้วติดตั้ง  Drivers sound card onBoard กลับแล่นไม่ได้ตัวนี้ใช้กับ
  วินโดว์xp นะครับ (ผมทำ 2 os ครับ)
2.ส่วนอีก os ติดตั้งวินโดว์ วินต้าลง Drivers ของ SB.Live 5.1 รุ่น SB0220 ไมผ่านครับช่วยแนะนำหน่อย เป็นเหตุให้ต้องขอไลเซนต์คีย์ 3
 มาติดตั้งที่วินโดว์ xp เพราะตัวเก่าติดตั้งที่วินโดว์ วินต้า ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านล่วงหน้าครับ

poom

« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 09:16:44 น. »
 ;D ผมแนะนำเล่นที่ XP เท่านั้นครับ ในวิสต้าอาจเล่นได้ไม่ดี

XP  นะ
 ;D ผมลองเครื่องในห้องสอน ได้ติดตั้ง ซาวน์ออนบอด ไว้ก่อนนานแล้ว
1.ปิดเครื่อง เสียบการ์ด SBlive 0100
2.เปิดเครื่อง พอบูตเข้าวินโดวส์ มันจะหาไดรเวอร์ SBlive อัตโนมัติ ก็ปล่อยมันหาไป
3.หาเสร็จก็รีสตาร์ท พอบูตเครื่องเข้าวินโดวส์ ผมก็ติดตั้ง ไดรเวอร์ SBlive ที่โหลดจากเว็บครีเอทีฟ
ประมาณ 23 mb ทับลงไป เสร็จแล้วบูตเครื่อง
4.เข้าวินโดวส เห็นทั้ง 2 ซาวน์ เล่นเพลงได้ปกติ
-- ใช่แบบที่ผมทำหรือไมใช่่ครับ--
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 10:39:30 น. โดย ครูภูม »

win

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 10:38:33 น. »
ใช่ครับ แต่จะทำอย่างไรว่ามันออก 2 ตัว ช่วยสอนวิธิตั้งค่าหน่อยครับคุณครู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 10:40:53 น. โดย tawin »

poom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 10:52:09 น. »
;D ถ้า SB live 2 ตัว ทำได้ เคยทำ
 ;D แต่นี่ ออนบอร์ด +  SB live  ไม่เคย และคาดว่าทำไม่ได้
 ;D ท่านใดเคยทำได้ ก็มาบอกกล่าวกันบ้างนะ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 11:40:28 น. »
อาจจะต้องใช้โซน่าร์ของครูภูม มาช่วยหรือเปล่าครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 11:56:58 น. »
SOB ปัญหาอยู่ Bios เปิดให้ set แบบ ตั้งค่าได้เองหรือเปล่า ถ้าได้ ...SOB ตั้งค่าเป็น Midi Port=enabel Port330 IRQ=5

แล้ว เซต driver ให้เรียบร้อยทดลองการใช้งาน เปิดเพลง เล่น คารา.
...เมื่อทุกอย่าง comPlete ก็ยัด SB live เข้าไป เต drv ตามขั้นตอนปกติ

tharachdx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 11:59:19 น. »
;D ถ้า SB live 2 ตัว ทำได้ เคยทำ
 ;D แต่นี่ ออนบอร์ด +  SB live  ไม่เคย และคาดว่าทำไม่ได้
 ;D ท่านใดเคยทำได้ ก็มาบอกกล่าวกันบ้างนะ

ก.ใช่ครับ
ข.ทำได้ครับ
ค.ผมทำได้ครับ  C-Media+SB0100

kob

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 12:17:23 น. »
เข้าไปเซ็ตที่ bios ครับ มันจะปิด onboard อัตโนมัติ

win

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 17:46:40 น. »
ขอบคุณท่านผู้ใหญ่ที่แนะนำตรับผม set ผมเซตทำที่ผู้ใหญ่แนะนำแล้ว
(SOB ปัญหาอยู่ Bios เปิดให้ set แบบ ตั้งค่าได้เองหรือเปล่า ถ้าได้ ...SOB ตั้งค่าเป็น Midi Port=enabel Port330 IRQ=5)

แต่เข้าไปเชต เซต driver ไม่เป็นครับช่วยแนะนำต่ออีกหน่อย

win

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2007, 17:51:50 น. »
ขอบคุณท่านผู้ใหญ่ที่แนะนำครับ
ผมเข้าไปตั้งค่า Bios ตามที่ผมใหญ่แนะนำ(SOB ปัญหาอยู่ Bios เปิดให้ set แบบ ตั้งค่าได้เองหรือเปล่า ถ้าได้ ...SOB ตั้งค่าเป็น Midi Port=enabel Port330 IRQ=5)

แต่เซต driver ไม่เป็นครับ (ให้เรียบร้อยทดลองการใช้งาน เปิดเพลง เล่น คารา.
...เมื่อทุกอย่าง comPlete ก็ยัด SB live เข้าไป เต drv ตามขั้นตอนปกติ)

ขอละเอียดหน่อยครับไม่เคยทำจริงๆ