ผู้เขียน หัวข้อ: ช่ายแนะนำซาวด์การ์ดรุ่นที่ดีๆหน่อยครับผม  (อ่าน 1826 ครั้ง)

ก๊อต

• บุคคลทั่วไป
ช่ายแนะนำซาวด์การ์ดรุ่นที่ดีๆหน่อยครับผม
« เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2007, 23:53:36 น. »
*คื่อตอนนี้ผมยังไม่ซื่อโปรแกรมเพราะว่าผมยังไม่แน่ใจว่าเสียงจะดีหรือไม่ ที่ผ่านมาผมได้ลองใช้หลากหลายโปรแกรมแล้ว ก็ไม่ต่างกันที่ต่างกันมีแต่การแทรกรูปภาพเท่านั้นซึ่งผมไม่ต้องการ ผมต้องการเสียงที่ดี และโปรแกรมของท่านจะต้องใช้คู่กับการ์ดซาวด์ตัวใหนเสียงจึงจะออกมาดีมากๆครับ (ขอบคุณมากครับที่ม่านช่วยแนะนำ)

poom

Re: ช่ายแนะนำซาวด์การ์ดรุ่นที่ดีๆหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2007, 00:45:52 น. »
*คื่อตอนนี้ผมยังไม่ซื่อโปรแกรมเพราะว่าผมยังไม่แน่ใจว่าเสียงจะดีหรือไม่ ที่ผ่านมาผมได้ลองใช้หลากหลายโปรแกรมแล้ว ก็ไม่ต่างกันที่ต่างกันมีแต่การแทรกรูปภาพเท่านั้นซึ่งผมไม่ต้องการ ผมต้องการเสียงที่ดี และโปรแกรมของท่านจะต้องใช้คู่กับการ์ดซาวด์ตัวใหนเสียงจึงจะออกมาดีมากๆครับ (ขอบคุณมากครับที่ม่านช่วยแนะนำ)

;D ผมขอข้อมูลของท่านครับ เพื่อประกอบการตอบคำถาม
1. ท่านเคยใช้โปรแกรม Karaoke ตัวใดบ้าง ใน 14 ตัวนี้
  1.1 Nick (NCN) for DOS
  1.2 Nick  for Windows
  1.3 Proplus
  1.4Thai MIDI
  1.5 KaraOK เดิม  แต่ตอนนี้  เปลี่ยนเป็นตัวใหม่แล้ว ใช้ชื่อเิดิม
  1.6 คาราไลน์
  1.7 Bomusic karaoke
  1.8 All in one
  1.9 ลิเกซิ่ง
  1.10 Grammy karaoke for Windows
  1.11 ลำซิ่ง คาราโอเกะ
  1.12 สยามคาราโอเกะ Si@m Karaoke http://members.fortunecity.com/siamcafe/download.htm
  1.13 มิวสิคพาร์ตเนอร์
  1.14 คาราคาเฟ่
หมายเหตุ..ท่านคิดว่าทั้ง 14 ตัว แต่ละตัวมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้าง

2.Soundcard ที่ท่านเคยใช้ เป็น
  2.1 ซาวน์ออนบอร์ด
  2.2 ซาวน์แบบ PCI   ยี่ห้อ อะไร

ถ้าเป็น 2.1 ซาวน์ออนบอร์ด  ท่านได้ใช้โปรแกรมเสริมคุณภาพเสียงตัวไหนบ้าง
ถ้าเป็น 2.2 ซาวน์แบบ PCI   ท่านได้ใช้โปรแกรมเสริมคุณภาพเสียงตัวไหนบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 กันยายน 2007, 01:00:11 น. โดย ครูภูม »

poom

Re: ช่ายแนะนำซาวด์การ์ดรุ่นที่ดีๆหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 กันยายน 2007, 01:04:38 น. »
;D หาซื้อ Sound Creative SBlive มือ 2 ราคา 900-1300 บาท มาลองก่อน 1 ตัว

หรือ http://www.onsorn.com/forum/index.php?topic=11032.msg89770;topicseen#msg89770

แล้ว Download Soundfont ที่มีแจกในเว็บนี้   ติดตั้งตามคู่มือครับ