ผู้เขียน หัวข้อ: eXtreme แบบ Hard Lock  (อ่าน 10058 ครั้ง)

ออฟไลน์ llwswssu

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
eXtreme แบบ Hard Lock
« เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 18:44:48 น. »
ผมใช้ Xtreme แบบ Hard Lock แต่อยากทำเพลงแบบ XMK ต้องใช้โปรแกรมอะไรทำครับ
ปกติก็ใช้ cakewalk ทำแต่เมื่อทำ midi+ปาดเนื้อ เสร็จแล้วต้องใช้โปรแกรมอะไรต่อครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
Re: eXtreme แบบ Hard Lock
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 18:48:49 น. »
ผมใช้ Xtreme แบบ Hard Lock แต่อยากทำเพลงแบบ XMK ต้องใช้โปรแกรมอะไรทำครับ
ปกติก็ใช้ cakewalk ทำแต่เมื่อทำ midi+ปาดเนื้อ เสร็จแล้วต้องใช้โปรแกรมอะไรต่อครับขอบคุณครับ

XMK เป็นไฟล์เฉพาะที่ทางทีมงานคิดค้นขึ้นครับ
ซึ่งต้องใช้ร่วมกับ XSF จึงจะได้ดเสียงที่ต้องการ
ยังไม่มีโปรแกรมแปลงไฟล์ออกมาครับ.

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 18:52:47 น. »
แล้วถ้าไม่ใช้ XMK จะให้มันแสดงคอร์ดตอนเล่นได้หรือไม่

• **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:04:12 น. »
แล้วถ้าไม่ใช้ XMK จะให้มันแสดงคอร์ดตอนเล่นได้หรือไม่

ตอนนี้ยังทำให้แสดงผลโชว์คอร์ดเฉพาะในไฟล์ XMK เท่านั้นครับ.

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:06:11 น. »
ตอนนี้ยังทำให้แสดงผลโชว์คอร์ดเฉพาะในไฟล์ XMK เท่านั้นครับ.
เป็นนักดนตรีแล้วต้องไปซื้อเพลงคนอื่นมาเปิด...เศร้าครับ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:09:16 น. »
ผมไม่ทดสอบการต่อเมดเล่ย์แบบออโต้ เหมือนเพลงทั่วไปผ่านตลอด ต่อเพลงอาจจะไม่เนียนนัก ในบางเพลง
เดี๋ยวก็แก้ไขกันได้ เรื่องเล็กๆ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:09:36 น. »
เป็นนักดนตรีแล้วต้องไปซื้อเพลงคนอื่นมาเปิด...เศร้าครับ

ไฟล์มิดี้แบบอื่น ๆ ยังคงใช้งานได้ตามปกติครับ
เพียงแต่แบบ XMK ทางทีมงานคิดค้นขึ้นมาใหม่
ท่านยังสามารถทำมิดี้มาใช้กับโปรแกรมได้ครับ.

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:13:46 น. »
ไฟล์มิดี้แบบอื่น ๆ ยังคงใช้งานได้ตามปกติครับ
เพียงแต่แบบ XMK ทางทีมงานคิดค้นขึ้นมาใหม่
ท่านยังสามารถทำมิดี้มาใช้กับโปรแกรมได้ครับ.
ผมต้องการเล่นคอร์ดคู่ไปพร้อมกับโปรแกรมเท่านั้นมันจะง่ายกว่าเอาโน๊ตมาดูขณะเล่นครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:23:56 น. »
ผมต้องการเล่นคอร์ดคู่ไปพร้อมกับโปรแกรมเท่านั้นมันจะง่ายกว่าเอาโน๊ตมาดูขณะเล่นครับ

XMK เป็นไฟล์เฉพาะที่ทางทีมงานคิดค้นขึ้นครับ
ซึ่งต้องใช้ร่วมกับ XSF จึงจะได้ดเสียงที่ต้องการ
ยังไม่มีโปรแกรมแปลงไฟล์ออกมาครับ.

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:28:39 น. »
วิเคราะห์ตลาด ไฟล์เพลงสำหรับ xtreme karaoke

รูปแบบตลาดเดิม คือ เป็นแบบ เสรี

ใครที่มีความสามารถในการทำมิดี้ ปาดเนื้อ
สามารถทำเพลงออกมา ป้อนเข้าสู่ระบบได้
ในรูปแบบของ 3 file
เครื่องมือที่ใช้ ก็โปรแกรมทำมิดี้ทั่วๆไป
โปรแกรม text-editor
และโปรแกรม cursor ditor อย่างเช่น karaedit หรือ onsorn ditor หรือแม้แต่ตัว lyrics maker ของextreme เอง
นั่น คือ xtreme karaoke พร้อมที่จะให้มีผู้ผลิตเพลง เข้าสู่ระบบได้

ต่อมา มีรูปแบบเพลง ชนิด EMK
เพื่อลดความซับซ้อนของระบบ
ผู้ผลิตเพลง ยังสามารถ ที่จะ convert เพลงจาก 3file ไปเป็น EMK  และป้อนเข้าสู่ระบบได้

ต่อมาอีก เพื่อลดปัญหาการก็อปปี้ และพิทักษ์สิทธิ์ของผู้ผลิตเพลง
มีการ เข้ารหัสไฟล์เพลง mk ตามรหัสฮาร์ดล็อก
เครื่องมือในการเข้ารหัส มีเฉพาะผู้ผลิตเพลงรายใหญ่ๆ

และท้ายสุด นวัตกรรมใหม่  XMK
ยังไม่มีท่าทีว่า  จะเปิดรับ ผู้ผลิตเพลงเสรีหรือเปล่า
(นั่นหมายความว่า ผู้ใช้อื่นๆ จะทำเพลง XMK เองได้หรือไม่)
จะเปิดเสรี  หรือจะผูกขาด
หรือไม่ ก็อาจจะมีการ อนุมัติไลเซนส์สำหรับการผลิตเพลงป้อนเข้าสู่ระบบ

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม  ในความคิดผม ผมให้เกียรติผู้คิดค้นนวัตกรรมเสมอ
มันคงไม่แฟร์นัก หากมีการเปิดเสรี เรื่องเพลง XMK

ระยะแรกๆ เราอาจจะเห็นรูปแบบ natural monopoly บนธุรกิจเพลง XMK
แต่อนาคต อาจจะมีการปล่อยไลเซนส์สำหรับผู้ผลิต ที่ต้องการทำเพลง XMK ป้อนเข้าสู่ตลาด ก็เป็นไปได้

ต้องคอยดูต่อไปครับ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:38:14 น. »
เสริมอีกนิดครับ   

สำหรับผู้ผลิตเพลงรายย่อย
นี่ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่หรือน่าตกใจอะไรครับ
มันเป็นธรรมชาติของการพัฒนา

แต่ก่อน เคยทำเพลง อัดเทป  ให้คนฟัง
ต่อมา คนเค้าฟัง CD กัน
ท่านก็ต้องเสียเงินซื้อเครื่องไรท์ซีดี  เพื่อให้มี CD ออกไปสู่คนฟังได้

เพราะท่านทราบข้อดีของ CD ว่ามันดีกว่าเทปอย่างไร
ท่านจึงตัดสินใจ ซื้อเครื่องไรท์ซีดี และเพื่อป้อนให้กลุ่มเป้าหมายที่ฟัง CD

:)

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:55:45 น. »

ผมชอบสไตล์การโพสต์ของท่าน
อธิบายเหตุและผลได้ดีมากเลยครับ
ขอบพระคุณครับ.

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 19:59:39 น. »
ชอบเหมือนกัน

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 20:16:27 น. »
เสริมอีกนิดครับ   

สำหรับผู้ผลิตเพลงรายย่อย
นี่ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่หรือน่าตกใจอะไรครับ
มันเป็นธรรมชาติของการพัฒนา

แต่ก่อน เคยทำเพลง อัดเทป  ให้คนฟัง
ต่อมา คนเค้าฟัง CD กัน
ท่านก็ต้องเสียเงินซื้อเครื่องไรท์ซีดี  เพื่อให้มี CD ออกไปสู่คนฟังได้

เพราะท่านทราบข้อดีของ CD ว่ามันดีกว่าเทปอย่างไร
ท่านจึงตัดสินใจ ซื้อเครื่องไรท์ซีดี และเพื่อป้อนให้กลุ่มเป้าหมายที่ฟัง CD

:)

ผมรู้แล้ว ว่ามันเป็นอย่างไรเพราะมันเป็น CD นี่เอง ถ้ามันเป็น CA,CB,CF ฯลฯ คงไม่มีใครใช้ เพราะมันเป็นซีไม่ดี

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 20:21:14 น. »
ผมรู้แล้ว ว่ามันเป็นอย่างไรเพราะมันเป็น CD นี่เอง ถ้ามันเป็น CA,CB,CF ฯลฯ คงไม่มีใครใช้ เพราะมันเป็นซีไม่ดี

ปู่   เขากำลังซีเครียดกันอยู่  :hap5:

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 20:22:54 น. »

:hap5: :fireting:

winit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 23:00:35 น. »

อย่าเพิ่งเศร้าเลยครับ  เปลี่ยนมาเป็นพลังดีกว่า
ลองศึกษาทำเองเลยครับ  ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้
เพียงแต่ว่า เราทุ่มเทให้มันพอหรือไม่ครับ

ส่วนผมขอจ่ายเงินครับ  เพราะไม่อยากไปเริ่มใหม่
(พื้นฐานดนตรี ก็ไม่มีกับเขา  โปรแกรมก็ทำไม่เป็น ;D)
ลองดูครับ   มันเหมือนกับทุกเรื่องแหละครับ  ข้าวเราก็ปลูกได้
ถ้าเราอยากทำ  เสื้อผ้า เราก็ตัดได้ ถ้าอยากทำ  แต่ว่า จะมีเวลา และ
จะได้คุณภาพ ปริมาณเท่าเขาที่ชำนาญแล้วหรือไม่ ก็คงยาก
ทางใครทางมันครับ  ใครถนัดด้านไหนก็ทำด้านนั้นให้ดีไป
และสามารถใช้ด้านนั้นให้เป็นประโยชน์ได้  ถ้าเราอยากทำแบบ
ครบวงจรเลย ต้องศึกษาเยอะ ๆ ครับ
 ;D

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 23:18:45 น. »
อย่าเพิ่งเศร้าเลยครับ  เปลี่ยนมาเป็นพลังดีกว่า
ลองศึกษาทำเองเลยครับ  ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้
เพียงแต่ว่า เราทุ่มเทให้มันพอหรือไม่ครับ

ส่วนผมขอจ่ายเงินครับ  เพราะไม่อยากไปเริ่มใหม่
(พื้นฐานดนตรี ก็ไม่มีกับเขา  โปรแกรมก็ทำไม่เป็น ;D)
ลองดูครับ   มันเหมือนกับทุกเรื่องแหละครับ  ข้าวเราก็ปลูกได้
ถ้าเราอยากทำ  เสื้อผ้า เราก็ตัดได้ ถ้าอยากทำ  แต่ว่า จะมีเวลา และ
จะได้คุณภาพ ปริมาณเท่าเขาที่ชำนาญแล้วหรือไม่ ก็คงยาก
ทางใครทางมันครับ  ใครถนัดด้านไหนก็ทำด้านนั้นให้ดีไป
และสามารถใช้ด้านนั้นให้เป็นประโยชน์ได้  ถ้าเราอยากทำแบบ
ครบวงจรเลย ต้องศึกษาเยอะ ๆ ครับ
 ;D

ขอบคุณครับพี่ คงเหมือนผมตอนนี้หละครับ กำลังจะหัดทำ midi ชีวิตนี้คงจะได้สักเพลง 5555

tukae

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2009, 23:41:32 น. »
ขอบคุณครับพี่ คงเหมือนผมตอนนี้หละครับ กำลังจะหัดทำ midi ชีวิตนี้คงจะได้สักเพลง 5555

โห ชีวิต..อิ อิ.... ว่าแต่ว่าตอนนี้หิวข้าวแล้ว ลองหุงข้าวแล้วทำกับข้าวกินเองมั่งดีกว่า... มันคงไม่ยากเกินนะครับพี่...

• ระดับ 3
  • *
  • 4489384D
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 07:51:15 น. »
วิเคราะห์ตลาด ไฟล์เพลงสำหรับ xtreme karaoke

รูปแบบตลาดเดิม คือ เป็นแบบ เสรี

ใครที่มีความสามารถในการทำมิดี้ ปาดเนื้อ
สามารถทำเพลงออกมา ป้อนเข้าสู่ระบบได้
ในรูปแบบของ 3 file
เครื่องมือที่ใช้ ก็โปรแกรมทำมิดี้ทั่วๆไป
โปรแกรม text-editor
และโปรแกรม cursor ditor อย่างเช่น karaedit หรือ onsorn ditor หรือแม้แต่ตัว lyrics maker ของextreme เอง
นั่น คือ xtreme karaoke พร้อมที่จะให้มีผู้ผลิตเพลง เข้าสู่ระบบได้

ต่อมา มีรูปแบบเพลง ชนิด EMK
เพื่อลดความซับซ้อนของระบบ
ผู้ผลิตเพลง ยังสามารถ ที่จะ convert เพลงจาก 3file ไปเป็น EMK  และป้อนเข้าสู่ระบบได้

ต่อมาอีก เพื่อลดปัญหาการก็อปปี้ และพิทักษ์สิทธิ์ของผู้ผลิตเพลง
มีการ เข้ารหัสไฟล์เพลง mk ตามรหัสฮาร์ดล็อก
เครื่องมือในการเข้ารหัส มีเฉพาะผู้ผลิตเพลงรายใหญ่ๆ

และท้ายสุด นวัตกรรมใหม่  XMK
ยังไม่มีท่าทีว่า  จะเปิดรับ ผู้ผลิตเพลงเสรีหรือเปล่า
(นั่นหมายความว่า ผู้ใช้อื่นๆ จะทำเพลง XMK เองได้หรือไม่)
จะเปิดเสรี  หรือจะผูกขาด
หรือไม่ ก็อาจจะมีการ อนุมัติไลเซนส์สำหรับการผลิตเพลงป้อนเข้าสู่ระบบ

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม  ในความคิดผม ผมให้เกียรติผู้คิดค้นนวัตกรรมเสมอ
มันคงไม่แฟร์นัก หากมีการเปิดเสรี เรื่องเพลง XMK

ระยะแรกๆ เราอาจจะเห็นรูปแบบ natural monopoly บนธุรกิจเพลง XMK
แต่อนาคต อาจจะมีการปล่อยไลเซนส์สำหรับผู้ผลิต ที่ต้องการทำเพลง XMK ป้อนเข้าสู่ตลาด ก็เป็นไปได้

ต้องคอยดูต่อไปครับ

ชัดเจนครับ..ขอบคุณทุกๆคำชี้แจง

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 08:10:00 น. »
ชัดเจนครับ..ขอบคุณทุกๆคำชี้แจง

เอ่อออ 

ย้ำอีกนิดค้าบ  ทุกอย่างข้างบน เป็นเพียงมุมมองเชิงวิเคราะห์ของผมเท่านั้นนะครับ
ไม่ได้เกี่ยวข้องกับนโยบายของ xtreme แต่อย่างใด

เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน  เหอๆๆๆ

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2009, 08:17:20 น. »
อย่าเพิ่งเศร้าเลยครับ  เปลี่ยนมาเป็นพลังดีกว่า
ลองศึกษาทำเองเลยครับ  ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ส่วนผมขอจ่ายเงินครับ  เพราะไม่อยากไปเริ่มใหม่
(พื้นฐานดนตรี ก็ไม่มีกับเขา  โปรแกรมก็ทำไม่เป็น ;D)
ลองดูครับ   มันเหมือนกับทุกเรื่องแหละครับ  ข้าวเราก็ปลูกได้
ถ้าเราอยากทำ  เสื้อผ้า เราก็ตัดได้ ถ้าอยากทำ  แต่ว่า จะมีเวลา และ
ทางใครทางมันครับ  ใครถนัดด้านไหนก็ทำด้านนั้นให้ดีไป
และสามารถใช้ด้านนั้นให้เป็นประโยชน์ได้  ถ้าเราอยากทำแบบ
 ;D

สำหรับผมพื้นฐานดนตรีก็ไม่มี..เงินจะซื้อก่ะยังบ่..มี..งานก็น้อย...รอไปก่อนเดี๋ยวงานเยอะๆๆเงินมีใช้มากๆหน่อย..ค่อยจะซื้อ....คงต้องร้องเพลงรอไปก่อน...หุหุหุ ไม่เป็นไรทำใจรอ...

ออฟไลน์ เหนือยอดไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL# NO.-6D23186D,6D221863 (x-men)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2009, 16:09:16 น. »
เป็นมิติใหม่สำหรับการก้าวย่างของ วงการดนตรีไทยครับ  นับว่าพัฒนาได้รวดเร็วดีมาก  ขอบคุณสำหรับการก้าวไปอย่างไม่หยุดยั้ง ของทีมงานทุกท่านครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2009, 16:21:19 น. »
เห็นด้วยกับสมาชิกทุกท่านละครับ มองต่างมุม

ขอบคุณครับ

:thank1: :thank1: :thank1:

suthara

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 8 ตุลาคม 2009, 20:33:55 น. »
เข้ามาอ่านเก็บความรู้ไปลองกะเ้ครื่องตัวเองครับ