ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ Reaper แล้วเสียงไม่ราบรื่น  (อ่าน 2425 ครั้ง)

NN

• บุคคลทั่วไป
ใช้ Reaper แล้วเสียงไม่ราบรื่น
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2009, 20:16:08 น. »
แรมก็ 2 G HD 160 ท่านอื่นเป็นยังไงครับช่วยแนะนำหน่อย อีกอย่างเสียงเป็น มะล็อกป๊อกแป็ก

wisut357

Re: ใช้ Reaper แล้วเสียงไม่ราบรื่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2009, 21:33:22 น. »
ถ้ามั่นใจว่าคอมพ์ของท่านแรงแล้วยังกระตุกหรือไม่ราบรื่น อยู่ที่การตั้งค่าส่วนต่างๆรวมทั้งโปรเจ็คแล้วละครับ
ใช้ ASIO ของอะไรครับปรัป Latency ใว้เท่าใหร่

ออฟไลน์ rachade

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#:348E2507และ5DE684A6
Re: ใช้ Reaper แล้วเสียงไม่ราบรื่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2009, 22:16:38 น. »
เป็นเหมือนกันครับไม่ smooth เหมือน Load จาก SF หรือ Sound card ช่วยแนะนำด้วยครับ

NN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2009, 08:12:19 น. »
เสียงเครื่องดนตรีก็เหมือนซ้อน ๆ กัน มะล่องป๊องแป๊ง เฮ้อว่าจะใช้ขอดีซักหน่อย  คือผมใช้ซาว ออริจี้ 7.1 ครับ

wisut357

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2009, 12:37:23 น. »
เสียงเครื่องดนตรีก็เหมือนซ้อน ๆ กัน มะล่องป๊องแป๊ง เฮ้อว่าจะใช้ขอดีซักหน่อย  คือผมใช้ซาว ออริจี้ 7.1 ครับ

ที่ว่าเสียงดนตรีซ้อนกันเป็นพวง Instrument หรือ Drum set ครับ ถ้าชุดกลองทุกๆ Track
ให้set midi input ให้เป็น midi york Chanel 10 ทั้งหมดนะครับยกเว้นพวก Instrument เป็น midi york
All Chanel ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 18:24:40 น. โดย Eoo- »

NN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2009, 19:32:44 น. »
จะลองดูครับ

yaizaza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 13:54:20 น. »
ที่ว่าเสียงดนตรีซ้อนกันเป็นพวง Instrument หรือ Drum set ครับ ถ้าชุดกลองทุกๆ Track
ให้set midi input ให้เป็น midi york Chanel 10 ทั้งหมดนะครับยกเว้นพวก Instrument เป็น midi york
Ommi ได้
ใช่แล้วครับ ตามนี้ครับผมเสียงไม่กวนครับ

NN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 14:08:40 น. »
ที่ท่านแนะนำมันคือตรงไหนครับรบกวนท่าน อีกทีจะเป็นพระคุณอย่างสูง  ถามเพ่มเติมครับ  ที่โปรแกรมคคาราโอเกะ ชุดแยกเสียงดนตรีต้องต้งให้เป็น  มิดี้โยก  1  ทั้งหมดไหมครับ ( เอ็กทรีม )  เพราะเข้าไปเล่นเพลงในคาราโอเกะแล้วเป็นติด ๆ กรุณาด้วยครับ

ongart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 14:47:25 น. »
คลิกขวาตรงรูปลำโพงแต่ละช่องmixของ reaper(rec in)

wisut357

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2009, 18:20:52 น. »
ที่ท่านแนะนำมันคือตรงไหนครับรบกวนท่าน อีกทีจะเป็นพระคุณอย่างสูง  ถามเพ่มเติมครับ  ที่โปรแกรมคคาราโอเกะ ชุดแยกเสียงดนตรีต้องต้งให้เป็น  มิดี้โยก  1  ทั้งหมดไหมครับ ( เอ็กทรีม )  เพราะเข้าไปเล่นเพลงในคาราโอเกะแล้วเป็นติด ๆ กรุณาด้วยครับ

สังเกตุดูน่ะ ที่ Track บนของแต่ละTrack แถวรูปลำโพงแถบดำจะมีลูกศรสีขาวชี้ลง ให้คลิ๊กซ้ายแล้วเลือกเซ็ทตามกระทู้บนเลยครับ
ส่วนในโปรแกรม Extreme Output เซ็ทเป็น Midi York 1 อย่างอื่นเซ็ทเป็น Default คือไม่ต้องไปเซ็ทอะไร ถ้าท่านเซ็ทในส่าน
ของการแยกไลน์ไว้แล้ว ให้ท่าน Reset เป็นค่ามาตรฐานนะครับ

คงพอเข้าใจนะครับ ;D ;D ;D

NN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2009, 10:46:56 น. »
ขอบพระคุณครับ ท่านที่กรุณาจะไปลองอีกครับ