ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แขวนเสียงดีกว่าหรือว่าค่านิยม  (อ่าน 34733 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
ตู้แขวนเสียงดีกว่าหรือว่าค่านิยม
« เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 07:57:58 น. »
ในปัจจุบันนี้ผมเห็นวงแถวบ้าน หลายๆๆวงมาเล่นตู้แขวนกันทั้งนั้น มีน้อยวงแล้วที่เล่นตู้ตั้งธรรมดา ก็เลยเป็นเหตุให้ยังสงสัยขึ้นมาว่า ตู้แขวนนั้นเสียงดีกว่าตู้ตั้ง หรือยังงัยกัน อันความที่เราไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงกับการฟังแบบหูเทพ ก็เลยให้ท่าน อ.ในบ้านช่วยแนะนำความรู้หน่อยครับ  :thank1:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: ตู้แขวนเสียงดีกว่าหรือว่าค่านิยม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 08:22:42 น. »
หลายวงผมเห็นเอาตู้ที่ตั้งๆเนี่ยแหละไปแขวน

อาจเป็นค่านิยมมั้งครับ

เครื่องเสียงที่มีคุณภาพ เค้าคำนวนเสียง+ระยะทางตู้แขวนตัวบนสุดยันตัวล่างสุด

ให้เสียงมาถึงหูคนฟังแบบสมบูรณ์ที่สุดครับ คนอยู่ไกลก็ชัด คนอยู่ใกล้ก็ไม่แสบหู

คลิ๊กเข้าไปอ่านที่นี่นะครับเผื่อจะเข้าใจอะไรมากขึ้น ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ตู้แขวนเสียงดีกว่าหรือว่าค่านิยม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 09:43:14 น. »
หลายวงผมเห็นเอาตู้ที่ตั้งๆเนี่ยแหละไปแขวน

เครื่องเสียงที่มีคุณภาพ เค้าคำนวนเสียง+ระยะทางตู้แขวนตัวบนสุดยันตัวล่างสุด

ให้เสียงมาถึงหูคนฟังแบบสมบูรณ์ที่สุดครับ คนอยู่ไกลก็ชัด คนอยู่ใกล้ก็ไม่แสบหู

คลิ๊กเข้าไปอ่านที่นี่นะครับเผื่อจะเข้าใจอะไรมากขึ้น ;D

วงแถวๆบ้านก็แขวนครับ ข้างละ 4 ใบ  ต่อสายลำโพงแต่ไม่ต่อแอมป์ แขวนหลอกเจ้าภาพเฉยๆ
เอาตู้ 215 ข้างละสองใบขึ้นวางบนลำโพงเบส  เสียงดีกว่าแขวนครับ

แขวนถ้าจะให้ดีต้องออกแบบมาดีๆ  เซ็ตดีๆ ดอกดีๆ และ  ฟังให้ดีๆ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 09:44:04 น. »

วงแถวๆบ้านก็แขวนครับ ข้างละ 4 ใบ  ต่อสายลำโพงแต่ไม่ต่อแอมป์ แขวนหลอกเจ้าภาพเฉยๆ
เอาตู้ 215 ข้างละสองใบขึ้นวางบนลำโพงเบส  เสียงดีกว่าแขวนครับ

แขวนถ้าจะให้ดีต้องออกแบบมาดีๆ  เซ็ตดีๆ ดอกดีๆ และ  ฟังให้ดีๆ

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 10:08:20 น. »
อ้างถึง

มียังงี้ด้วยเหรอครับท่าน น้านพ สุพรรณ ผมเห็นคนแขวนแล้วเหนื่อยแทนเลย เคยถามว่าต้องลงทุนซื้อลอกแขวนตั้งหลายพันบาท อีกด้วยล่ะ  ;) ;D

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 10:10:23 น. »
มียังงี้ด้วยเหรอครับท่าน น้านพ สุพรรณ ผมเห็นคนแขวนแล้วเหนื่อยแทนเลย เคยถามว่าต้องลงทุนซื้อลอกแขวนตั้งหลายพันบาท อีกด้วยล่ะ  ;) ;D

ผมก้อเคยเห็นครับ...ในตู้ไม่มีดอกครับ แขวนข้างละ 5 โอ้โห...อลังการงานสร้างครับ...ฮ่าๆๆ หลอกไว้ 3 เวรกำ...ฮ่าๆๆ  :happy: :D :D

ออฟไลน์ ภูวดิษฐ์

• *
  • HL740E3299
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 10:29:06 น. »
สำหรับผม  ฟังเสียงแค่ให้ออกมาดี  ถูกใจผม  ถูกใจนักร้อง ถูกใจเจ้าภาพ   ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 10:44:11 น. »
เคยฟังเครื่องเสียงชุดใหญ่ของทีมงานในนครปฐม ตู้แขวนข้างละ 5 ใบ
ใช้กับศิลปินดัง เป็นดาวมหาลัย อยู่แถว ๆ ลาดพร้าว เมื่องานองค์พระฯ
อยู่ใกล้ ๆ หูแทบระเบิด พออกมาไกลหน่อย เหมือนเสียงออกมาไม่ครบ
พยายามฟังให้เพราะ ยังไงก็ไม่เพราะ ศิลปินดังเพิ่งจะเริ่มร้องเพลงที่ 2
เชื่อไหม คนดูลุกออกกันเป็นแถว เหลือไม่ถึงครึ่ง ท่านว่าเป็นเพราะอะไร
จะว่าไม่ชอบศิลปินก็ไม่ใช่ เพลงออกจะฮิตขนาดนั้น ใคร ๆ ก็รู้จักน่ะครับ.

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 6 มกราคม 2010, 10:47:06 น. »
ในสายตาคนอื่นไม่รู้  แต่ถ้าเป็นสายตา เรา ๆ ท่าน ๆ ที่อยู่ในแวดวงดนตรีและเครื่องเสียง  
ถ้าเป็น ทั่ว ๆ ไป ที่เห็น ๆ เอาลำโพงตั้งไปแขวน ก็ยังงั้น ๆ  ครับ
แต่ถ้าเป็นแบบ ข้างล่างนี้ ละก็  สุดยอดครับ  

รายละเอียดเพิ่มเติม  http://www.jblpro.com/catalog/General/ProductFamily.aspx?FId=21&MId=4

ถ้าเอาลำโพงที่ออกแบบตั้งไปแขวน  แทนที่จะทำให้เสียงดี กับพามั่วไปทั้งงาน
การใช้ลำโพงแขวน เราต้องบังคับเสียงทุกเสียงให้ได้  ให้ความถี่ทุกความถี่มาถึงหูคนฟังพร้อมกันให้ได้  
ถ้าอุปกรณ์เครื่องเสียงเราไม่ดีจริง รับรอง เหมือนเจ๊กตีกันเลยครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 07:29:56 น. »
 ;D ;D เท่ห์และสวยไว้ก่อน ไปตามกระแสครับ บางครั้งเราต้องเปิดใจยอมรับ เรียนรู้นวัตกรรมใหม่ๆบ้าง
ทดสอบ ทดลองบ้าง หากไม่ดีค่อยปรับไป ค่อยแก้ปัญหาไปทีละจุด หรือกลับคืนสู่จุดเดิมได้
ไม่มีอะไรตายตัวครับ..
..เมื่อก่อนผมไม่มีปัญญาที่ยกลำโพงขึ้นขาตั้งคนเดียวได้ แต่พอใช้ขาวิน ทำคนเดียวก็ได้
ทั้งขึ้นทั้งลง ก็สะดวกดีครับ..

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 08:04:59 น. »
จากประสพการณ์จริงของคนเพิ่งเริ่มทำตู้แขวน วัดจากเครื่องเสียงของผมเองนะครับผมว่าคลุมพื้นที่ได้กว้างและไกลกว่าที่ผมตั้งแบบเดิม ยืนฟังด้านหน้าเวลาเราเร่งเสียงให้ถึงด้านหลังรู้สึกได้ว่าฟังสบายไม่แสบหูอาจจะเป็นที่เรายกเสียงกลางแหลมให้สูงขึ้น และเมื่อแยกกลางแหลมออกจากเสียงเบสก็อาจทำให้ประสาทในการได้ยินสามารถแยกเสียงได้ง่ายขึ้นทำให้เรารู้สึกเหมือนเสียงมันชัดขึ้น ส่วนเสียงดีหรือไม่ดีมันก็มีองค์ประกอบหลายอย่างก็เหมือนกับตู้วางซ้อนธรรมดาบางวงก็เสียงดีบางวงก็เสียงไม่ดีอยู่ที่อุปกรณ์และความชำนาญของแต่ละวง  ส่วนรูปแบบส่วนตัวผมว่ามันดูโมเดสแบบปีกดีนะ ;D   

อาจารย์  ป้อม  พูดอย่างมีเหตุ  มีผลครับ  น่าฟังครับ  ถูกต้องครับท่าน

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 08:09:57 น. »
ผมเคยฟังระบบเสียงของแกรมมี่เมื่อประมาณปี 2548(หรือ 2549 จำไม่ได้แล้ว) ที่สนามกีฬากองทัพบก
เป็นงานสังสรรค์ปีใหม่ของธนาคาร
ช่วงนั้นตู้แบบแขวนเพิ่งเข้ามาเมืองไทยใหม่ ๆ เป็นการนำเข้ามาทั้งชุด
ระบบเครื่องขยายเสียงรวมถึงการจัดองศาของตู้ลำโพงแขวน มีมาตรฐาน
เสียงที่ออกมาดีมาก ๆ นั่งอยู่ไกลจากเวทียังได้ยินเสียงออกมาชัดเจน
ตอนนั้นคุณแอม(เสาวลักษณ์) มาทดสอบเสียงตอนช่วงเย็น ยังบอกเลยว่า เสียงดี ไม่ได้ร้องสด ๆ แบบเต็มวงมานานแล้วยังรู้สึกตื่นเต้น

แต่...........พอเดินไปลองฟังเยื้องจากหน้าเวทีออกไปประมาณ 25 องศา เสียงจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่

สรุปตามความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าระบบเครื่องขยายเสียงดี ดอกลำโพงดี การจัดวางองศาของตู้ดี และที่สำคัญคนคุมเครื่องเสียงมีความรู้ความเข้าใจในเสียงดี เสียงก็ออกมาดีกว่าตู้แบบตั้ง
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราต้องนั่งฟังตรงกลาง(หลังคนคุมเครื่อง) หากนั่งเยื้องไปทางใดทางหนึ่ง เสียงไม่ดีแน่นอน

ออฟไลน์ Anupong B.

• ระดับ 5
  • *
  • HL.8CAAD2E9 (x-men) HL.74E85A62
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 15:21:15 น. »
   ถ้าองค์ประกอบเหมือนกัน คุณภาพเสียงทั้งตู้แขวนและตั้งแบบกำแพง
   จะใกล้เคียงกัน ถ้าต้องการส่งไปไกล พื้นที่กว้าง ต้องแบบแขวน แต่ต้อง
   วางองศาเรื่องทิศทางของเสียงให้ดี (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

:thank1:

บะหมี่มิวสิค สมุทรปราการ

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 16:19:13 น. »
ผมคิดว่าตู้แขวน ระยะการคุมพื้นที่เสียงได้เยอะกว่าแบบตั้ง และถ้ามีประสบการณ์หรือมีความเข้าใจในระบบเสียงละก็แจ่มเลย ถึงแม้ว่ามันไม่ได้ออกแบบมาทำการแขวนโดยตรงก็ตาม แต่ถ้าเราควบคุมทิศทางของเสียงที่ออกมาได้หรือมีความรู้ในด้านเสียงละก็งาม งาม เลย และผมคิดว่าไม่ถึงกับต้องซื้อตู้ที่ใช้แขวนโดยตรง ก็ได้ มันก็สามารถทำการแขวนได้ (อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมเองนะครับ เราเอามาแลกเปลี่ยนกันฟัง)

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 22:12:12 น. »
;D ;D เท่ห์และสวยไว้ก่อน ไปตามกระแสครับ บางครั้งเราต้องเปิดใจยอมรับ เรียนรู้นวัตกรรมใหม่ๆบ้าง
ทดสอบ ทดลองบ้าง หากไม่ดีค่อยปรับไป ค่อยแก้ปัญหาไปทีละจุด หรือกลับคืนสู่จุดเดิมได้
ไม่มีอะไรตายตัวครับ..
..เมื่อก่อนผมไม่มีปัญญาที่ยกลำโพงขึ้นขาตั้งคนเดียวได้ แต่พอใช้ขาวิน ทำคนเดียวก็ได้
ทั้งขึ้นทั้งลง ก็สะดวกดีครับ..

มันเป็นจั๋งใด..ขาวิน..เอามาเบิ่งแน่ มันสิคือขาเมาบ่.... ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 มกราคม 2010, 22:19:02 น. โดย แคมเมอร์ »

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 22:15:13 น. »
มันเป็นจั๋งใด..ขาวิน..เอามาเบิ่งดู้.... ;D ;D

พ่อใหญ่แคม..แบบว่าแบกทีไร มันวินตึ๊บโลด..หนัก..
 ;D ;D

ศตวรรษ มิวสิค

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 22:31:12 น. »
บางที เราอาจเรียกมันไม่ถูกก็ได้

อาจจะเป็น

แขวนตู้ ไม่ใช่ ตู้แขวน

ก็ได้ ฮิ ฮิ ฮิ ฮิ.. :thank1:

ออฟไลน์ แคมเมอร์

• ระดับ 4
  • *
  • 440A42C7
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 7 มกราคม 2010, 22:33:55 น. »
เท่าที่ฟังมาหลายๆเจ้า...ที่ดีๆก็ยอมรับว่าให้เสียงคุมพื้นที่ได้จริงๆ....แต่ที่แย่ๆก็เห็นเหมือนกัน แขวนข้างละ4ใบ สู้ตั้งนั่งร้านชั้นเดียว ข้างละ 2 ใบไม่ได้ก็มี...มันมีองค์ประกอบหลายอย่าง....แต่ที่แน่ๆคือมัน..เท่... ;D

พ่อใหญ่แคม..แบบว่าแบกทีไร มันวินตึ๊บโลด..หนัก..
 ;D ;D

จ้า..จ้า..พ่อใหญ่..ชา... ;D ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 8 มกราคม 2010, 07:41:40 น. »
เท่าที่เคยอ่านแบบผ่านๆ เกี่ยวกับตู้แขวนการใช้งานเขาจะดูพื้นที่การแสดงก่อนจะได้คำนวณจำนวนตู้ที่จะแขวนได้ ขณะเดียวกันบริษัทผู้ผลิตตู้ลำโพงก็จะมีการเขียนโปรแกรมขึ้นมาควบคุมการทำงานในทุกด้านอาทิมุมการกระจายเสียง รวมถึงระบบเครื่องด้วย ผมเองไม่ได้สนใจเรื่องนี้เพราะคิดว่าชาตินี้คงไม่มีวันได้เล่นแน่ เนื่องจากสนุกแค่ในบ้าน สนามหน้าบ้านเท่านั้น การใช้ตู้แขวนซึ่งเหมาะกับงานที่มีคนชมหลายหมื่นคน หรือระดับหลายแสนคนนั้นคิดว่าคงไม่ใช่แค่ยกแขวนอย่างเดียวแน่นะครับ ซาวด์เอ็นจิเนียร์เองก็คงต้องเป็นงานพอควรด้วย ส่วนเรื่องเสียงที่ออกมานั้นเป็นที่ยอมรับกันว่า มันเป็นระบบที่ตอบสนองความต้องการได้ครบถ้วนสำหรับงานพีเอขนาดใหญ่ครับ ดังนั้นเสียงจะต้องดีสมบูรณ์แบบแน่ๆ.....

หลอดมิวสิคซาวด์

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 08:34:14 น. »
แถว ๆ บ้านก็เห็นแขวนกันเยอะครับ แต่ว่าเอาตู้ที่ตั้ง ๆ นั่นล่ะมาใสหูใส่อะไรเพิ่มเติมที่พอจะมีที่แขวนกับนั่งร้าน
แต่ลำโพงก็ตัวเดิม ดังก็ไม่เห็นว่าจะดีขึ้นเลย เสียเวลาในการยกขึ้นไปแขวนอีก แล้วจาแขวนทามมาย....5555

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 08:58:12 น. »
คนจ่ายเงินเค้าบอกว่า...จะเอาแขวนอย่างเดียว...ทั้งที่บริเวณงานรัศมีไม่เกิน 30 เมตร..ผมจำใจทำตาม...ไม่งั้นเดี๋ยวเค้าไม่จ่าย   ;D 

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 09:37:08 น. »
เสียงพอกันครับ แต่ตำแหน่งการฟังจึงทำให้ต่างกัน แล้วมองว่าตู้แขวนดีกว่า

ตู้ตั้งธรรมดา คนอยู่หน้าจะดังจนแสบหู  เสียงจะได้ในระยะที่แคบ ไกลๆ เสียงจะไม่สมบูรณ์

ตู้แขวน คนอยูหน้ายังพอฟังสบาย ด้วยความโค้งในการจัดวาง จึงไม่จำเป็นต้องฟังเสียงทุกใบ ตู้ไหนหันหาเรา ก็ชัดเจนตู้นั้น  ส่วนคนอยู่ไกลๆ ได้ฟังเต็มๆ แต่อย่างไงก็ไม่ดังเกิน

ไม่ว่าจะแขวนหรือตั้งเซ็ทไม่ดีมันจะดีได้ไง  :beer:

วงสาสม ยังเอาตู้ตั้ง เอาไปตั้งสูงๆเลย

ออฟไลน์ ก๊อก_ฐิติพร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.552F10E0 จากปู่ต๊อก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 09:37:33 น. »
จากประสพการณ์จริงของคนเพิ่งเริ่มทำตู้แขวน วัดจากเครื่องเสียงของผมเองนะครับผมว่าคลุมพื้นที่ได้กว้างและไกลกว่าที่ผมตั้งแบบเดิม ยืนฟังด้านหน้าเวลาเราเร่งเสียงให้ถึงด้านหลังรู้สึกได้ว่าฟังสบายไม่แสบหูอาจจะเป็นที่เรายกเสียงกลางแหลมให้สูงขึ้น และเมื่อแยกกลางแหลมออกจากเสียงเบสก็อาจทำให้ประสาทในการได้ยินสามารถแยกเสียงได้ง่ายขึ้นทำให้เรารู้สึกเหมือนเสียงมันชัดขึ้น ส่วนเสียงดีหรือไม่ดีมันก็มีองค์ประกอบหลายอย่างก็เหมือนกับตู้วางซ้อนธรรมดาบางวงก็เสียงดีบางวงก็เสียงไม่ดีอยู่ที่อุปกรณ์และความชำนาญของแต่ละวง  ส่วนรูปแบบส่วนตัวผมว่ามันดูโมเดสแบบปีกดีนะ ;D  

สนับสนุนครับอาจารย์  งานที่มีพื้นที่กว้างและมีผู้ชมจำนวนมาก  ก็ต้องยกแขวนครับ  เพื่อให้เสียงกลางครอบคุมไปได้ทุกจุดในงาน สังเกตุจากการติดตั้ง  การนำลำโพงมาต่อเชื่อมเข้ากันจะมีลักษณะโค้งมน ลำโพงตัวบนจะยิงเสียในระยะไกล ส่วนตัวล่างสุดจะยิงเสียในระยะใกล้ๆ ทำให้ผู้ชมที่อยู่ภายในงานทั้งไกลใกล้ได้เสียงที่ใกล้เคียงกันครับ  แต่ของผมมีไม่มากครับ แค่ข้างละสามเอง ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2010, 09:47:32 น. โดย ก๊อก_ฐิติพร »

keenew

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 10:04:15 น. »
ไลน์เลย์คือการนำลำโพงหลายใบมาทำให้เป็นใบเดียวครับผม อย่างน้อยควรจะ 4 ใบขึ้นไปครับ  ส่วนเรื่องของรายละเอียดนั้นลึกซึ้งครับ   ต้องคุยกันอีกยาวววววววววววววววววววววววว   ;)

creator2006

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2010, 10:06:08 น. »

:th2: :th2: :th2: