ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ด่วน ครับ  (อ่าน 12432 ครั้ง)

duer

• บุคคลทั่วไป
ขอความช่วยเหลือ ด่วน ครับ
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 21:57:25 น. »
พี่เอ็ก และ ท่านๆ ครับ

คือว่า ผมมีปัญหา คือ ผมติดตั้งโปรแกรมไปแล้ว ใน winme ครับ แล้วพอเวลาจะเข้าโปรแกรม พอดับเบลิ้นคลิ๊ก เข้าโปรแกรมแล้ว มัน ค้าง เลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย ครับ ต้อง รีสตาร์ท เครื่องตลอด เลยครับ ผม ลง directX 9 ไปแล้ว ก็ยัง ใช้ไม่ได้ครับ แต่ว่า การ์ดจอผม ไม่รู้อะครับ ผมไม่รู้ว่า เป็นที่การ์ดจอ หรือ ว่า เป็น ที่ไหน คับ ตรวจดู การ์ดจอ ก็ปกตินะครับ ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดีคับ ผมอยากจะลง ไดเว่อ การ์ดจอ ใหม่คับ แต่ไม่มีแผ่น อะคับ ชื่อ การ์ด จอ มันคือ
ICES-003, Class B  คับ Graphics by rage mobli ty อะไรนี่แหละ คับ ใครมี ไดเวอร์ มันบ้าง คับ ช่วยหาให้ผม ด้วย คับ

พี่เอ็ก ช่วยผมด้วย คับ

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
Re: ขอความช่วยเหลือ ด่วน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 22:10:12 น. »
ผมก็มีลงโปรแกรมใน WindiwsME ครับ เวลาเปิดใช้งานอาจจะต้องรอนานหน่อยครับ แต่พอเข้าโปรแกรมแล้วก็สามารถใช้งานโปรแกรมได้ปกตินะครับ ^-^

ถ้าท่านแจ้งสเปคเครื่องมาสักนิดก็ดีนะครับ เผื่อจะมีสมาชิกท่านอื่นจะพอให้คำแนะนำได้บ้าง  :)

duer

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 22:59:46 น. »
สเปกเครื่องนะครับ
เซอเรอล่อน 800
แรม 256
ฮาดดีด 80
ซาวด์ ยามาฮ่า
การ์ดจอ ตามที่บอกคับ

แต่ว่า พอผมเข้าไปนะครับ เม้ามันค้าง อะครับ แล้วก็ ทำอะไรไม่ได้เลย ครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 23:04:45 น. »
ใช้ Extream Build ไหนครับผม
บางทีอาจจะมีปัญหาที่พวกไฟล์นามสกุล DLL ครับ ให้Copy ลงไปใหม่ครับ

duer

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 23:10:14 น. »
ใช้ตัวล่าสุดเลยครับ บิต 9 อะครับ แล้ว dll เอามาจากไหนครับ ผมขอ หน่อยได้ป่าวครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 23:16:31 น. »
มันอยู่ในไฟล์เอ๊กส์ทรีมนั่นแหละครับ  ลอง Uninstall ออกให้หมด ลบโฟลเดอร์ทิ้งเลยนะครับหลังจาก Uninstall
แล้วลงใหม่อีกรอบ ถ้าไม่ได้คงต้องรอท่าน X-men ละครับ เพราะที่ผมเคยเจอมันใน XPครับ ท่านไม่ใช้ XP ละครับ
ตัวเล็กๆไม่กินแรมก็มีนะครับ

duer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 23:20:45 น. »
ขอบคุณครับ ผมจะลองทำตามที่ท่านบอกนะครับ แล้ว ผมต้องใช้ ตัวโปรแกรม ล่าสุดนี้หรอครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2007, 23:38:02 น. »
ขอบคุณครับ ผมจะลองทำตามที่ท่านบอกนะครับ แล้ว ผมต้องใช้ ตัวโปรแกรม ล่าสุดนี้หรอครับ
ตัวล่าสุดแก้ไขข้อบกพ่องดีที่สุดครับ ลองไล่อ่านกระทู้เกี่ยวกับ เรื่องนี้ดูนะครับ

duer

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 00:00:39 น. »
พี่ครับ ผมลองแล้วครับ ไม่ได้เลยครับ พี่ครับ ผมมี โปรแกรม NCN อยู่ใน อยู่ใน winme ครับ ถ้าผมต้องการลงวินโดว์ 2 ตัวทำได้ไหมครับ โดย ให้ xtream เล่น ใน XP แล้ว Nick เล่น ที่ winme ครับ พี่ช่วยสอนวิธีลง วินโดว์ 2 ตัวให้ผมหน่อยได้ป่าว ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 00:10:55 น. »
พี่ครับ ผมลองแล้วครับ ไม่ได้เลยครับ พี่ครับ ผมมี โปรแกรม NCN อยู่ใน อยู่ใน winme ครับ ถ้าผมต้องการลงวินโดว์ 2 ตัวทำได้ไหมครับ โดย ให้ xtream เล่น ใน XP แล้ว Nick เล่น ที่ winme ครับ พี่ช่วยสอนวิธีลง วินโดว์ 2 ตัวให้ผมหน่อยได้ป่าว ครับ
ท่านต้องมีสองDrive นะครับ แล้วลง XP ที่ d; ได้เลยครับ

poom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 00:57:50 น. »
-------------------------
 ;D เปิดเล่นโปรแกรม Extreme แล้วเครื่องคอมฯ บู๊ต/Restart เอง   อาจเกิดจาก..
ในเครื่องคอมฯ ติดตั้ง Roland Virtual Sound Canvas (VSC)  หรือ YAMAHA XG ไว้
ให้ถอนUninstall ออก แล้วบู๊ต /Restart เครื่องคอมฯ 1 ครั้ง กลับเข้าสู่วินโดวส์ เปิดโปรแกรม
 Extreme เข้าตั้งค่าที่เมนู Option -> Sound Device แล้วตั้งค่า Midi out ให้ถูกต้อง

----------------------------

;D เหตใดท่านต้องลง วินโดว์ 2 ตัว ให้เปลืองพื้นที่ HDD
 ;D คุณก็ลง  XP ไปตัวเดียวเลยครับ เพราะ Nick ก็เล่นบน XP ได้ 100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 01:02:46 น. โดย ครูภูม »

duer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 08:44:18 น. »
-------------------------
 ;D เปิดเล่นโปรแกรม Extreme แล้วเครื่องคอมฯ บู๊ต/Restart เอง   อาจเกิดจาก..
ในเครื่องคอมฯ ติดตั้ง Roland Virtual Sound Canvas (VSC)  หรือ YAMAHA XG ไว้
ให้ถอนUninstall ออก แล้วบู๊ต /Restart เครื่องคอมฯ 1 ครั้ง กลับเข้าสู่วินโดวส์ เปิดโปรแกรม
 Extreme เข้าตั้งค่าที่เมนู Option -> Sound Device แล้วตั้งค่า Midi out ให้ถูกต้อง

----------------------------

;D เหตใดท่านต้องลง วินโดว์ 2 ตัว ให้เปลืองพื้นที่ HDD
 ;D คุณก็ลง  XP ไปตัวเดียวเลยครับ เพราะ Nick ก็เล่นบน XP ได้ 100%
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีดีครับ ท่านครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่อง นี้สักเท่าไหร่ ครับ เด๋วผมจะลอง ทำตาม ท่านดูนะครับ แต่ ที่ผมเป็น ไม่ใช่เปิดโปรแกรมแล้ว เครื่อง บู๊ตเองนะครับ มันค้าง ครับพอผม เปิดโปรแกรมมาแล้ว ไม่สามารถ เข้าโปรแกรมได้เลยครับ เครื่องมันค้างไปเลยครับ เม้าส์ก็ค้าง ไฟ ตรง Numlock ก็ ค้าง คือ ทุกอย่างค้างเลยคับ กด ctrl+alt+delete ก็ไม่ได้ครับ แล้ว ถ้าผม ลง xp อย่างเดียว ท่าน คิดว่า จะเกิดปัญหาแบบนี้ป่าว ครับ ท่านครับ ช่วยผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

poom

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 09:29:52 น. »
 ;D ให้ท่านตรวจสอบก่อนว่า...
ในเครื่องคอมฯ ของท่าน ได้ติดตั้ง Roland Virtual Sound Canvas (VSC)  หรือ YAMAHA XG ไว้
หรือไม่
 ;) ถ้าติดตั้งไว้ ลองถอนUninstall ออก แล้วบู๊ต /Restart เครื่องคอมฯ 1 ครั้ง
 ;D ลองเข้าโปรแกรมเล่นเพลงดู ว่ายังแฮงค์อีกไม๊

duer

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 09:53:14 น. »
ขอบคุณครับ ถามอีกเรื่องนึง ครับ คือว่าผมใช้ sound card YAMAHA แล้วถ้าเรา อันสตอ YAMAHA XG ออก ไปแล้ว เสียงยังสามารถใช้ได้ป่าวครับ หรือว่า คนละตัว กัน ครับ หรือว่าต้องลงอะไรใหม่ อีกป่าว ครับ หรือ ว่า YAMAHA XG ไม่เกียวกับ การ์ด เสียง ครับ

poom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 10:21:31 น. »
 ;D แค่ลองถอนออกก่อนครับ ว่าแก้ปัญหา แฮงค์ได้หรือไม่
 ;D ผมยังไม่เคยใช้  sound card YAMAHA ก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน
 ;D แต่ที่ตอบไปนั้น เหตุมาจาก มีสมาชิกใช้ Sound On bord แล้วติดตั้ง
YAMAHA XG ลงไปเพราะต้องการเพิ่มคุณภาพเสียง midi แล้วมีปัญหา แฮงค์ขึ้นมา
เลยแนะนำให้ถอนออก
 ;D ลองดูนะ

duer

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 10:46:45 น. »
ครับ งั้นเด๋วผมจะไปลองทำดูครับ ขอบคุณครับ

mildly

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 11:11:06 น. »
แรม 256 ถือว่าน้อยไปนะครับถ้าจะลง Windows XP
ถ้าเล่น Xtreme จะทำให้เสียงหน่วงหรือกระตุกได้

duer

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 11:28:35 น. »
พี่ๆ มีอะไร แนะนำผมได้นะครับ ผมก็น้องใหม่ อะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ ครับ ตอนนี้ผมใช้ WinMe อยู่ ครับ พยายามแก้ปัญหาหลายอย่างแล้ว ก็ยังไม่ดี ครั้งก่อน ผมก็ใช้ winme นะครับ ผมก็เล่นได้ตามปกติ ครับ แต่ พอมาเปลี่ยน เมนบอร์ด ใหม่ แล้ว ก็ ลงโปรแกรม ใหม่ ไป ยังไม่ได้ ใส่ ไลน์เซน อะไรเลย ครับ เพราะว่า พอจะเปิดโปรแกรม มันก็ค้าง อะครับ เลยทำอะไร ไม่ได้ เลยครับ พี่ๆ เพื่อนๆ มีอะไร แนะนำ ก็ช่วนผมด้วยนะครับ ที่ครูภูมิ บอก ผมยังไม่ได้ทำเลยครับ ตอนนี้อยู่โรงเรียนอยู่เลยครับ รอกลับไปบ้านก่อนนะครับ จะลองทำดู พี่ๆ เคยเจอปัญหาแบบผม ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

เออ ผมนึกได้ครับ ไม่รู้ว่าจะเกีjยวกันไหม ผมลงโปรแกรม PowerDVD 7 ลงไป แต่พอ เปิดโปรแกรม มันฟ้อง ขึ้นว่า
Don't kerneil32.dll อะไรประมาณนี้อะครับ ผมก็จำไม่ค่อยได้ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันป่าว ครับ กับโปรแกรม Extream
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 11:39:34 น. โดย duer »

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 13:12:21 น. »
ท่านลองลงโปรแกรม All in one Karaoke ดูหรือยังครับ โหลดได้ที่หน้า Download ครับ ถ้าลงโปรแกรมตัวนี้แล้วเล่นได้ ค่อยมาดูที่โปรแกรม Xtreme Karaoke
      ถ้าเล่นไม่ได้ All in one Karaoke ค่อยมาดูที่ windos และ Hardware นะครับ :)

duer

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 14:41:25 น. »
ยังไม่เคยเลยครับ เด๋วกลับไปบ้านผมจะลองดูครับ ขอบคุณมากนะครับ

duer

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 19:16:53 น. »
ท่านลองลงโปรแกรม All in one Karaoke ดูหรือยังครับ โหลดได้ที่หน้า Download ครับ ถ้าลงโปรแกรมตัวนี้แล้วเล่นได้ ค่อยมาดูที่โปรแกรม Xtreme Karaoke
      ถ้าเล่นไม่ได้ All in one Karaoke ค่อยมาดูที่ windos และ Hardware นะครับ :)

พี่ครับ ตอนนี้ผมลงโปรแกรม all in one ไปแล้ว สามารถเล่นได้ สบาย เลย ครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ แล้วต้องดูส่วนไหน ต่อครับ

duer

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2007, 19:22:09 น. »
ในเครื่องคอมฯ ของท่าน ได้ติดตั้ง Roland Virtual Sound Canvas (VSC)  หรือ YAMAHA XG ไว้
หรือไม่
 ;) ถ้าติดตั้งไว้ ลองถอนUninstall ออก แล้วบู๊ต /Restart เครื่องคอมฯ 1 ครั้ง
 ;D ลองเข้าโปรแกรมเล่นเพลงดู ว่ายังแฮงค์อีกไม๊

เอาออกแล้วก็เหมือนเดิม ครับ เล่นไม่ได้เลยครับ พี่ครับ

EASA

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2007, 11:33:27 น. »
หรือไม่

เรียนครูภูมิ ครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้คุยกับคุณครูเลย / ติดอ่านหนังสือสอบครับ
เห็นหัวข้อนี้แล้ว เลยอยากถามว่า
**เครื่องผม ใช้ Soud card Creative (SB Live) / Extream Kara/ จึงไม่ต้องลงพวก Roland ,Yamaha ใช่หรือเป่าครับ 
**อยากเสียงดี ผมก็เพียง หา SF2 ดีๆ มา Add แทนของเก่าก็พอ ใช่หรือเป่าครับ
** ถ้าผม Load SF2 ผ่านทาง /extream/set up/tap sound font แล้ว ผมไม่ต้องไป Add sf2 ที่ Creative ใช่หรือเป่าครับ

ขอบคุณคุณครู คับ

poom

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2007, 11:45:29 น. »
เรียนครูภูมิ ครับ

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้คุยกับคุณครูเลย / ติดอ่านหนังสือสอบครับ
เห็นหัวข้อนี้แล้ว เลยอยากถามว่า
**เครื่องผม ใช้ Soud card Creative (SB Live) / Extream Kara/ จึงไม่ต้องลงพวก Roland ,Yamaha ใช่หรือเป่าครับ 
**อยากเสียงดี ผมก็เพียง หา SF2 ดีๆ มา Add แทนของเก่าก็พอ ใช่หรือเป่าครับ
** ถ้าผม Load SF2 ผ่านทาง /extream/set up/tap sound font แล้ว ผมไม่ต้องไป Add sf2 ที่ Creative ใช่หรือเป่าครับ

ขอบคุณคุณครู คับ

เครื่องผม ใช้ Soud card Creative (SB Live) / Extream Kara/ จึงไม่ต้องลงพวก Roland ,Yamaha ใช่หรือเป่าครับ
 ;D ไม่ต้องลง

;D ถูกต้องครับ

ถ้าผม Load SF2 ผ่านทาง /extream/set up/tap sound font แล้ว ผมไม่ต้องไป Add sf2 ที่ Creative ใช่หรือเป่าครับ
 ;D ใช่+ถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2007, 11:53:02 น. โดย ครูภูม »

poom

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2007, 11:58:34 น. »
.... แต่ พอมาเปลี่ยน เมนบอร์ด ใหม่ ....................

;D ขอทราบ ยี่ห้อ + รุ่น  ของเมนบอร์ด

;D ท่าน X-men จะได้หาสาเหตุ ว่าเกิดจากอะไร