ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนทำเครื่องเสียงกลางแจ้ง ชอบเน้นเรื่องเสียงเบส มากกว่าอย่างอื่น  (อ่าน 24953 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
ผมเบสคู่เดียวเองครับ  เพลงฟังม่วน ๆ เพราะ ๆ ไม่เน้น โป้ง ๆ ชึ่ง ครับ  สงสารสุขภาพประสาทหูจะไม่ดีเอาครับ
ถ้าจะรับงานเล็ก ๆ แบบนี้ต้องเลือกงาน ระบุ ไม่เกิน 50 โต๊ะ ยกตัวอย่างครับ ไม่ต้องการงาน ไม่ต้องการเงิน ต้องการความสุข  ;D ;D :o^:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ถ้าจะรับงานเล็ก ๆ แบบนี้ต้องเลือกงาน ระบุ ไม่เกิน 50 โต๊ะ ยกตัวอย่างครับ ไม่ต้องการงาน ไม่ต้องการเงิน ต้องการความสุข  ;D ;D :o^:

แม่นแล้ว  ไปงานได๋เลิกงานกะได้อีกงานตามมาทุกที  แต่ไม่มีเวลาพอน่ะสิ ขอรับ

ออฟไลน์ ton-num

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 6D036A3B((MP))
ผมว่าที่คุณป้อมพูดถูกต้องนะคร้าบ หนับหนุนๆ ขอซาว์ดฟร้อนท์ใช้ตัวนึงดิ ฮิฮิ...  แต่ผมก็ยังชอบเสียงแบบกราฟที่น้า ไท แสดงม๊ากมาก ผมว่า"ขั้นเทพ"เลยนะเนี่ย :happy: :th1: :D :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
สำหรับส่วนตัวผม..น้องใหม่ครับ..คิดว่าตู้กลาง แหลมมันเบายกง่าย..แต่ตู้ซับเบสนี่สิลำบากเอาไปน้อยเขาก็ว่าเสียงไม่แน่น  แต่ถ้าเอาไปมากลำบากตอนยกนี่สิครับ  เลยต้องพิถีพิถันกันหน่อยเอาเป็นว่าเหลือดีกว่าขาดครับ ทุกอย่างต้องลงตัว  คืนก่อนไปดู อ๊อด  โฟร์เอส ตู้ซับเบสยังข้างละ 12 ตู้เลย ขณะที่กลาง แหลม ข้าง 6 เอง เสียงก็งั้นๆ ฟังเองนะ อิๆๆ

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men

แหม..ๆ..ตอบซะขำกลิ้งเลย..สงสารคนฟัง..  ผมว่าอยู่ที่ลักษณะงาน และแนวเพลงนะ...ถ้าวัยรุ่น..หนักๆ ต้องเบสหนักซะหน่อย.
ข้างละดอก ต่อ กลาง 2 คงไม่พอมั๊ง..

ของผม  อัตราส่วน.  18-1  : 15-1 : 12-1 : จรวด- 2 ( เวลาพังใกล้ๆ รู้สึกเสียงกลาง แหลม จะจัดจ้านไปหน่อย  แต่ถ้าห่างระยะ 100 เมตรขึ้น เหมือนเบสหนักกว่า.. ปรกติใช้ข้างละ 2 ชุดเท่านั้น
เท่าที่ประสบการณ์มี เป็นนักร้อง นักดนตรี เจ้าของวง..อยูในวงการก็เกือบ 20 กว่าปีแต่ไม่อยากเอาเหตุผลมาอ้างผมก็ไช้อย่างท่านนี่แหละ..(เรื่องวิชาการผมไม่เก่งแต่ผมใช้อย่างนี้และมีหลายๆๆวงที่ใช้อย่างนี้)  :thank1: :thank1:ที่ตอบแทน..

oley1

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ประสบการณ์มี เป็นนักร้อง นักดนตรี เจ้าของวง..อยูในวงการก็เกือบ 20 กว่าปีแต่ไม่อยากเอาเหตุผลมาอ้างผมก็ไช้อย่างท่านนี่แหละ..(เรื่องวิชาการผมไม่เก่งแต่ผมใช้อย่างนี้และมีหลายๆๆวงที่ใช้อย่างนี้)  :thank1: :thank1:ที่ตอบแทน..

อย่าซีเรียสเลยท่าน พชร มิวสิค

ของผมก็เน้นเบสอย่างที่เขาว่าแหละ  เอาให้คนเต้นหน้าเวทีตับ ไตสะเทือนให้ได้  ถือว่าผ่านครับ กลางแหลมให้แจ๋น ๆ ตามให้ทันเบส..โอ้วว..จอร์ช..
งานเข้า..เพราะเบสได้ใจคนจ้างครับ

ส่วนท่านที่เป็นเจ้าของกระทู้ ท่านชอบแบบนั้น ซึ่งเป็นมุมมองของท่านเท่านั้นเอง 
คนเรามองต่าง  คิดต่าง  มันถึงมีกีฬาสี   มีการพนันไงครับ

เพราะเบสจริง ๆ 

http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?PHPSESSID=1f78b15cedb57655638e80817ebb80c3&topic=6149.msg222948#msg222948

ออฟไลน์ มานพ@ลพบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • 552E10C3 (ชายอ่ำ)
 :th2:ผมไปงานเลี้ยงโต๊ะจีนมาหลายงานแล้ว ทุกวงเน้นเบสหมด บางวงก็ลงตัว บางวงก็ไม่ลงตัว แต่ผมก็ไมว่าเขาเพราะว่า แล้วแต่เจ้าภาพที่หาครับ เพราะเจ้าภาพจะรู้ดีว่าชาวบ้านที่เขาเชิญในหมู่บ้านเป็นอย่างไรก็จะบอกเจ้าของวงให้เน้นด้านใหน นี่เป็นความคิดส่วนตัวครับไม่มีหลักการ :cheer: :thank1:

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
ไม่เกี่ยวกับเบสนะ
สำหรับท่านใดที่มีไมค์ชัวร์ แลัวภาคส่งเสียง หรือมีอาการไม่ค่อยดี  และมีไมค์ตัวนี้ใช้อยู่
ลองเปลี่ยนท่อนบนของชัวร์มาใส่ดูครับ   ความเป็นชัวร์จะกลับมาอีกครั้งครับ

ปล.เปลี่ยนท่อนบนทั้งท่อนนะครับ ไม่ใช่เฉพาะวอยซ์ ฯ

ออฟไลน์ vitoon

• ระดับ 3
  • *
  • HL#752CEA3B (ครูภูม)
ท่านครับ ส่วนมากท่านตัด Cross เสียงเบสที่ดังแบบน่าฟัง เสียงแน่น ตัดความถี่ประมาณเท่ไหร่ครับ

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
ท่านครับ ส่วนมากท่านตัด Cross เสียงเบสที่ดังแบบน่าฟัง เสียงแน่น ตัดความถี่ประมาณเท่ไหร่ครับ

100 - 120 Hzครับ

ตอบตามหลักการทาง physic และ หลักการแพทย์ ทางสรีระวิทยา (physiology) ot8iy[
ที่คนชอบเสียง bass เพราะ ความถี่เสียงเบสมันทำให้เราเกิด สั่นพ้องหรือ กำทอน (resonance) ครับ
เหมือนเราดีดสายกีตาร์ คนละสาย แต่เป็นเสียง note ตัวเดียวกัน ดีดสายหนึ่ง อีกสายหนึ่งที่เสียงเหมือนกันมันจะสั่นด้วยครับ อันนี้เรียก resonsce

หัวใจคนเรา ปกติเต้น ด้วยอัตรา 60-100 ครั้งต่อนาที เราก็เลยเกิด สั่นพ้องกับความถี่เบสครับ
ส่วนชอบไม่ชอบอีกเรรื่องหนึ่งครับ

tonglian

ทำไมเครื่องเสียง PA เสียง Low ข้างซ้ายเบากว่าข้างขวา
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2011, 23:49:07 น. »
 :cheer:มีท่านใดเป็นเหมือนผมบ้างครับ เช็คระบบดูก็ถูกต้องตามปกติทุกอย่าง ไม่มีอะไรผิดพลาด แต่เสียง Low ข้างซ้ายจะเบากว่าข้างขวาเสมอ มีท่านใดเคยสังเกตูบ้างไหมครับ แล้วแก้อย่างไรครับ :thank1:

ออฟไลน์ บรรณ บางแค

• ระดับ 5
  • *
  • 8666C892 สมใจนึก
ผมชอบซาวน์ยุคปี 60-80  ครับสบายหูดี      แต่ปัจจุบัน ซาวน์เธค ซาวน์ผับ ครองตลาดครับ กระเดื่อง เบส นำวง....เต้นสนุก แต่ฟังแล้วหูอื้อ ไปหลายวัน 

supachai 2

.....เสียงกระเดื่อง - เบส  ให้มันหนักไว้ก่อนดีกว่า ถ้าเจ้าภาพต้องการแบบ เบาๆ  มันปรับง่าย  แต่ถ้าเสียงเบสของเรามันเบา  เจ้าภาพบอกว่า ต้องการเสียงเบสเพิ่มอีกมันไม่ตึ๊บไม่มันดิ้นไม่ออก ทีนี้แหละ จะแก้อย่างไร ... ฉะนั้น.... (บ้าเสียงเบสไว้ก่อนดีกว่า แน่นอน )...

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ส่วนใหญ่ไปเจอ
เบสนำ
กระเด์่องตาม
กลางหาย
 :party:

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
ส่วนใหญ่ไปเจอ
เบสนำ
กระเดื่องตาม
กลางหาย
 :party:
ใครลักไปอีกล่ะคราวนี้  :hap5: :hap5: :hap5: :hap5: ;Dป่วน

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ใครลักไปอีกล่ะคราวนี้  :hap5: :hap5: :hap5: :hap5: ;Dป่วน
นักร้องรับเชิญ ร้องไม่ได้
เพราะไม่ได้ยินเสียงกลาง
555555+++++

• **
นักร้องรับเชิญ ร้องไม่ได้
เพราะไม่ได้ยินเสียงกลาง
555555+++++
คงจะจริงอย่างที่ป๊ะป๋าว่า อิ อิ

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
แถวบ้านที่ชอบเน้นเบสโดยมากงานวัด กลางแปลง พวกวัยรุ่นที่เขาเมา..กันถ้างานเลี้ยงแขกจะพยายามนั่งห่างลำโพงเจ้าภาพก็จะสั่งให้ตั้งลำโพงไกลๆถ้าในห้องก็ให้เอาไปไว้ข้างนอก..ไม่หรอกครับเอาไว้ข้างนอกฟังไม่รู้เรื่องหรอก พอเริ่มงานแขกสงสัยเอทำไมเครื่องนี้เสียงไม่เหมือนชาวบ้านนั่งอยู่หน้าลำโพงแต่ไม่รู้ว่าเสียงมันมาจากลำโพงตัวไหนเออดีเน้าะ เอวังไม่เชื่อก็ต้องเชื่อและไม่ลบหลู่ แบบว่าแมวจะสีอะไรก็ได้ขอให้จับหนูเป็น เครื่องเสียงเราจะเน้นเสียงเท่านั้นเหมือนนักร้องน่ะขอรับ เราจะต้องดีที่หูน่ะครับ จบข่าว

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:: 4C9EB9AC ซื้อจาก ครูภูม
เบสและกระเดื่อง คือ พลังของเพลงครับ แต่อย่าใส่มากจนเกินประเภทของเพลง
เพลงช้าๆฟังสบายๆก็ปรับให้ใกล้ต้นฉบับมากที่สุด ตึ๊บเบาๆ นุ่มๆ
ดึกๆ เหลือแต่ขี้เมากับวัยรุ่น ก็เพิ่มขึ้นมาหน่อยตามประเภทเพลง ส่วนใหญ่เป็นเพลงเต้นแล้ว
ทีนี้ก็ได้ใจทุกวัย
ควรแยกลาย เบส กระเดื่อง สแนร์ 3 อันนี้ก็เหลือกินแล้วครับ  :love2:

yadongsound

เสียงเบสคือพระเอก ครับ :happy:

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
ก็ทำออกมาหลายๆเพลเซ็ตสิครับ  เบสบางๆไว้เบอร์ 000  เบสหนาขึ้นอีกหน่อยก็เบอร์ 001  เบสหนา + ดรั้มหนักๆเบอร์ 008   รับรองสะใจทุกงาน   ;D

ออฟไลน์ เชษฐา

• ระดับ 3
  • *
  • V6DDB59CF เด็กชายโสด
ความชอบเสียงเบสในแต่ละวัยคงไม่เท่ากันครับ วัยรุ่นจะชอบมากหน่อย วัยผู้ใหญ่ก็ชอบน้อยลง แต่ความเห็นส่วนตัวผมว่าเสียงเบส เสียงกลอง(กระเดื่อง)ทำให้ฟังดู ยิ่งใหญ่อลังการ มีพลัง คึกคักเร้าใจ  น่าจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ของพรรค์นี้มันแล้วแต่ประเภทของงาน   ประเภทของดนตรี

ถ้าดนตรีแจ็สเบาๆ  เบสก็คงไม่ใช่ประเด็นสำคัญ

แต่ลองนึกว่าถ้าไปดูคอนเสริฐบอดี้สแลม  แล้วมันไม่มีเบส  หรือมีแต่ไม่ตึบๆๆๆๆๆๆ

จะเกิดอะไรขึ้น   อย่างให้นึกถึงงานก่อนครับ   ไม่ใช่ทึกทักเอาว่าเบสมากไม่ดี 

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601

prasert_keaw

ง่ายๆ เลยครับ ไปออกงานแล้วเปิดดังตึบๆ แค่นี้ชาวบ้านก็บอกว่าเสียงดีแล้ว เสียงจะดีไม่ดีขอให้เบสดังไว้ก่อนถูกใจไทบ้าน ชาวบ้านชอบเบสแรงๆ เบสเบาๆ เปิดแบบฟังสบายๆเขาว่าเครื่องเสียงดังบ่ดี