ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนทำเครื่องเสียงกลางแจ้ง ชอบเน้นเรื่องเสียงเบส มากกว่าอย่างอื่น  (อ่าน 24939 ครั้ง)

kiko

• บุคคลทั่วไป
ดูจากแบบตู้ที่เอามาลงและโชว์กัน ส่วนมากแล้วจะโชว์พวกลำโพงซับเบสซะเยอะ
ทั้งที่ตัวที่ทำให้เสียงไพเราะในระบบ ที่แท้จริงคือเสียงกลางกับสูง ส่วนเบสต่ำ ให้แค่ความรู้สึก ลองเปิดแค่ลำโพงซับเบสแล้วปิดกลางแหลม เทียบกับปิดกลางแหลม แล้วเปิดซับเบส  ดูซิ  ผมว่าเครื่องกลางแจ้งชอบปรับหรือเน้นเบสเกิความจำเป็น โดยเฉพาะเบส ที่อยู่ในช่วง 150 -250 HZ ซึ่งจะทำให้รู้สึกว่าเสียงดังดี แต่ผมว่าพอฟังไปนานๆมันกลับทำให้น่ารำคาญมากกว่า แบบว่ารู้สึกอึดอัด ไม่ผ่อนคลาย

kiko

ขอแก้ไขครับจาก ลองเปิดแค่ลำโพงซับเบสแล้วปิดกลางแหลม เทียบกับปิดกลางแหลม แล้วเปิดซับเบส  เป็น
ลองเปิดแค่ลำโพงซับเบสแล้วปิดกลางแหลม เทียบกับเปิดกลางแหลม แล้วปิดซับเบส

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • ....2C8DA523....
ดูให้ดี  ระบบที่ดีทุกอย่างต้องสมดุลย์กันครับ  
คนเรามีมือขวาข้างเดียวก็กินข้าวได้  พอมีมือซ้ายมา ก็ไม่ช่วยในการกินข้าวซักเท่าไหร
แต่ เวลาล้างก้น กลับใช้ มือซ้ายล้วน ๆ  
หมายความว่า  ทุกอย่างต้องมีเหตุมีผล  มีแต่ลำโพง กลาง+แหลม  ชาตินี้ก็คงไม่มีงานเข้าแน่ ๆ ครับ
สำหรับชุดของผม ถ้า  เบส 1 ตัว(18นิ้ว) ใช้ กลาง 2 ตัว(15นิ้ว) ใช้ แหลม 1 ตัว(ปากแตร) ต่อข้าง
เอาชุดเล็กชุดใหญ่ ก็เพิ่มตามนี้เลยครับ  ยกเว้นงานในห้อง

งานที่ใช้เบสเยอะ ก็เป็นประแภท หนังกลางแปลง ครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ไม่จริงครับ

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
ดูให้ดี  ระบบที่ดีทุกอย่างต้องสมดุลย์กันครับ  
คนเรามีมือขวาข้างเดียวก็กินข้าวได้  พอมีมือซ้ายมา ก็ไม่ช่วยในการกินข้าวซักเท่าไหร
แต่ เวลาล้างก้น กลับใช้ มือซ้ายล้วน ๆ  
หมายความว่า  ทุกอย่างต้องมีเหตุมีผล  มีแต่ลำโพง กลาง+แหลม  ชาตินี้ก็คงไม่มีงานเข้าแน่ ๆ ครับ
สำหรับชุดของผม ถ้า  เบส 1 ตัว(18นิ้ว) ใช้ กลาง 2 ตัว(15นิ้ว) ใช้ แหลม 1 ตัว(ปากแตร) ต่อข้าง
เอาชุดเล็กชุดใหญ่ ก็เพิ่มตามนี้เลยครับ  ยกเว้นงานในห้อง

งานที่ใช้เบสเยอะ ก็เป็นประแภท หนังกลางแปลง ครับ
น่าจะถูกต้องน่ะ..แต่สำหรับผม..เบส 18" 1 ดอก กลาง 15"1 ดอก แหลมปากแตร 1 ดอก..น่าจะลงตัวน่ะ.. :th2: :th2:..

• คณะบริหาร
น่าจะถูกต้องน่ะ..แต่สำหรับผม..เบส 18" 1 ดอก กลาง 15"1 ดอก แหลมปากแตร 1 ดอก..น่าจะลงตัวน่ะ.. :th2: :th2:..

ชุดนี้สงสารคนฟัง อย่างว่า จริง ๆ   ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :cheer: :cheer: ผมว่าผมอีกคนไม่รู้เป็นไงบ้าเบสอย่างแรง ไม่เข้าใจเหมือนกัน อิอิ  :D :happy: :happy: เอาเป็นว่านานาจิตตัง คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ  :happy: :D

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
เอาตามความคิดของคนบ้านนอกแบบผมบ้างนะ  ;D

- เสียงเบส มันเป็นอะไรที่ "แปลกใหม่" มากๆ สำหรับคนชนบทเมื่อสัก ๔๐-๕๐ ปีที่แล้ว ที่สมัยนั้นรู้จักแค่ลำโพงฮอร์น เสียงก็องแก๊งๆ พอมาเจอระบบ PA ที่เสียงออกครบ โดยเฉพาะซับเบส โอ้โห เลยชอบเน้นเบสกัน

- เสียงเบส มันทำให้  หนัก แน่น ได้ง่ายกว่าเสียงย่านอื่น สำหรับคนบ้าพลัง ที่ต้องการโชว์

- โดยส่วนตัวเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ว่าความไพเราะลงตัวที่สมบูรณ์แบบ คือการบาล้านซ์ที่พอดีไม่ขาดไม่เกิน

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
เอาตามความคิดของคนบ้านนอกแบบผมบ้างนะ  ;D

- เสียงเบส มันเป็นอะไรที่ "แปลกใหม่" มากๆ สำหรับคนชนบทเมื่อสัก ๔๐-๕๐ ปีที่แล้ว ที่สมัยนั้นรู้จักแค่ลำโพงฮอร์น เสียงก็องแก๊งๆ พอมาเจอระบบ PA ที่เสียงออกครบ โดยเฉพาะซับเบส โอ้โห เลยชอบเน้นเบสกัน

- เสียงเบส มันทำให้  หนัก แน่น ได้ง่ายกว่าเสียงย่านอื่น สำหรับคนบ้าพลัง ที่ต้องการโชว์

- โดยส่วนตัวเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ว่าความไพเราะลงตัวที่สมบูรณ์แบบ คือการบาล้านซ์ที่พอดีไม่ขาดไม่เกิน
นุ่ม แน่น หนัก เป็นที่นิยม ถ้าไม่มีซับเบสก็หมดความหมายสำหรับบ้านนอก(ชนบท)150 โต๊ะ ต้องวิ่งไปฟังโน่น 3 กิโลเมตรถึงจะโอเค หน้าตู้ ยืนไม่ได้แน่นหน้าอก ถ้าได้อย่างนี้ งานตรึม แต่ผมไม่ถึง ยอม

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
อาหาร หู ก็คงจะไม่แตกต่างจากอาหารปาก สัเท่าไรครับ....เหมือนท่านเสธ. ว่าครับ มันต้องกลมกล่อมพอดี มันถึงจะเหมาะ
ครับ ก็แล้วแต่ใครจะชอบ แบบไหน แต่คงไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ... :thank1:

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
ทำไมคนทำเครื่องเสียงกลางแจ้ง ชอบเน้นเรื่องเสียงเบส มากกว่าอย่างอื่น ?

ไม่ทุกคนหรอกครับผมว่านะ  ;D  มันอยู่ที่พื้นฐานและประสบการณ์ของคนนั้นที่ได้สั่งสมมา...

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผมเบสคู่เดียวเองครับ  เพลงฟังม่วน ๆ เพราะ ๆ ไม่เน้น โป้ง ๆ ชึ่ง ครับ  สงสารสุขภาพประสาทหูจะไม่ดีเอาครับ

แดงท่าข้ามเหนือ

ชุดนี้สงสารคนฟัง อย่างว่า จริง ๆ   ;D

แหม..ๆ..ตอบซะขำกลิ้งเลย..สงสารคนฟัง..  ผมว่าอยู่ที่ลักษณะงาน และแนวเพลงนะ...ถ้าวัยรุ่น..หนักๆ ต้องเบสหนักซะหน่อย.
ข้างละดอก ต่อ กลาง 2 คงไม่พอมั๊ง..

ของผม  อัตราส่วน.  18-1  : 15-1 : 12-1 : จรวด- 2 ( เวลาพังใกล้ๆ รู้สึกเสียงกลาง แหลม จะจัดจ้านไปหน่อย  แต่ถ้าห่างระยะ 100 เมตรขึ้น เหมือนเบสหนักกว่า.. ปรกติใช้ข้างละ 2 ชุดเท่านั้น

• คณะบริหาร

ถ้าวัยรุ่น..หนักๆ ต้องเบสหนักซะหน่อย.
ข้างละดอก ต่อ กลาง 2 คงไม่พอมั๊ง..

ไม่ใช่ข้างละดอกครับ       สูตรผม   ถ้าใช้ 18 นิ้ว 1 ดอก(ตู้ W) ผมใช้ 15 นิ้ว 2 ดอก ปากแตร  1 ตัว ตู้คางหมู
ครบสูตรของผมที่ใช้ทุกวันนี้ผมใช้  18 ข้างละ 4(W) 15 ข้างละ 8  แหลมปากแตร ข้างละ 4 (คางหูม)   ครับ
บอกให้หมดก็แล้วกัน  เพาเวอร์ใช้ บอสเทค 2400 สองแท่น  ยามาฮาอีก 6 แท่นขับกลาง 4 และ แหลม 2 แท่นครับ
มอนิเตอร์กับไซด์ฟิล ใช้ ซินจิวา อีก 2 แท่นครับ
ขออภัย ที่อธิบายไม่หมด

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
ตามสมัยนิยมครับ

keenew

ไม่ทุกคนหรอกครับ  ;)

บางคนขี้หูมากบางคนขี้หูน้อยครับ บางคนชอบแคะหูบางคนชอบปั่นหูครับ บางคนชอบอาบน้ำแต่ไม่ชอบแปรงฟัน บางคนน้ำก็ไม่อาบฟันก็ไม่แปรงครับ  :o^:

somjainuk74

ชาวบ้านชอบ เขาว่าเสียงดนตรีดังเพราะดี

• คณะบริหาร
ผมชอบอย่างนี้ครับ...จัดให้ได้ตามแนวเส้นสีแดงเลยยิ่งชอบครับ อิ อิ :o^: :o^: :o^:

สมัครบัตรเครดิต

ถ้าวัดโดยต่อจากมิกซ์เลยนี่ควบคุมง่ายครับ  อิอิ

แต่จริง ๆ แล้วต้องเป็นข้างหน้าบริเวณคนฟังนี่สิ ควบคุมยากครับ

ทั้งเรื่องของสิ่งแวดล้อมต่าง ๆ ที่เราควบคุมไม่ได้ด้วย  เอาแค่ใกล้เคียงเสียงแฟลทได้ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ พ่อใหญ่หิน

• *
  • HL#9C012BFA
ทำไมคนทำเครื่องเสียงกลางแจ้ง ชอบเน้นเรื่องเสียงเบส มากกว่าอย่างอื่น ?

ไม่ทุกคนหรอกครับผมว่านะ  ;D  มันอยู่ที่พื้นฐานและประสบการณ์ของคนนั้นที่ได้สั่งสมมา...

เอ..ทำไม ที่ท่าตูมวันนั้น..เสียงเบสถึงดังแฮงแท้..พ่อใหญ่หิน..ทนบ่..ด้ายยย :mad245:
ไผน้อมิกซ์..ซายโฉดบ้อ... :hap3: :hap5:

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
เอ..ทำไม ที่ท่าตูมวันนั้น..เสียงเบสถึงดังแฮงแท้..พ่อใหญ่หิน..ทนบ่..ด้ายยย :mad245:
ไผน้อมิกซ์..ซายโฉดบ้อ... :hap3: :hap5:

พ่อใหญ่เดี๋ยวผมซิไปยามเด้อ...กันทรลักฯ เฮอะเฮอะ...แอมติดไปกับช่างสถิตโตหนึ่งคับ...

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
มันหมายถึงความยิ่งใหญ่ของเจ้าของเครื่อง
 ;D ;D

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
ถ้ามิกซ์หลายคนมีปัญหาครับพ่อใหญ่หิน คือเฮา4 เอ้ยกินข้าวนี่หละ กินไผกินมัน หากมีคนตักข้าว
มาป้อนเรา4ช้อนพร้อมกัน มัน4สะมักครับ เหอเหอ  :hap3:

มากคนมากเรื่องครับ เรื่องมิกซ์งานสด เสียงร้องต้องแบบนั้น เสียงดนตรีต้องแบบนี้ เสียงกระเดื่องต้องจังซี่

แต่ถ้าใครมาจ้ำจี้กะผู้คุม4หลาย ๆ 4ให้มามิกซ์เอง แล้วจ่ายตังค์ด้วย
เท่ากับราคาจ้างของวงครับ   เปิดแทแล่ทุกราย  :mad245:

แหม   ไม่ทำให้งานและชื่อของตัวเองเสียหรอก 4เสียก็เพราะเจ้ามากวนข่อยนี่หละ  ;D

tukae

ตามใจเจ้าภาพครับ หมดปัญหา รับตังค์กลับบ้าน สบาย ๆ

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
ตอนนี้ ผมทำเครื่องเสียงชุดเล็ก มีแค่ กลางแหลมออกงาน ตู้เบสไม่มี ยังพอรับงานได้   ที่แรกจะทำตู้เบสก่อน กลัวออกงานแล้ว...เดี๋ยวเขาจะด่าเอา  :hap3:

bansuphan

ตาเอ...เขามีด้วยเหรอ ตีตู้เบสก่อนอ่ะ...ผมยังไม่เคยเห็นนะครับ..คริๆๆๆ
นายพี่เอเขาชอบเสียงครางๆครับ  ;D