ผู้เขียน หัวข้อ: กำหัวไมค์มันหอน  (อ่าน 17394 ครั้ง)

ออฟไลน์ poy

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5DE604A4(ป๋าสมใจนึก)
กำหัวไมค์มันหอน
« เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:11:34 น. »
นักร้องชอบเอาบีบหรือกำหัวไมค์แล้วมันจะหอนตลอดเวลา
ถ้านักร้องมีประสพการณ์หน่อยก็จะรู้ไม่บีบหรือถ้าบีบบอกว่าอย่ากำหรือบีบหัวไมค์
ก็จะเลิกทำ แต่นักร้องพวกอยากโชว์นะสิครับเสียงก็ไม่ได้เรื่อง บอกเท่าไหร่ก็เหมือนเดิม
แล้วชอบมาบ่นว่าทำไมไมค์ร้องเพลงมันชอบหอนจัง แล้วบอกว่าไม่ได้กำหรือบีบหัวไมค์ซักหน่อย
ไอ้ที่ชอบบอกว่าไม่ได้ทำนี่ล่ะครับตัวดีบีบหรือกำไว้ตลอดเลย
จะแก้ไขอย่างไรครับ อีคิวผมก็คัดจนจะสุดสไลค์แล้ว เกนก็เล่งนิดเดียวครับ
มีวิธีไหนครับที่จะทำไม่ให้ไมค์มันหอนครับ

โคตรเซ็งเลย......................

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
Re: กำหัวไมค์มันหอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:16:28 น. »
ปลดนักร้องครับ............อิอิอิ

ต้องดูว่าหน้าตู้มันเบนมาหานักร้องมากไปหรือเปล่าครับ   หลายปัจจัย

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:20:09 น. »
และขยายต้องเป็นคนละตัวกับข้างหน้านะครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:31:40 น. »
ปลดนักร้องครับ............อิอิอิ

ต้องดูว่าหน้าตู้มันเบนมาหานักร้องมากไปหรือเปล่าครับ   หลายปัจจัย

คิดจะปลดอยู่...แต่นักร้องหายากเหลือเกินแบบราคาถูกๆ เสียงพอใช้ได้น่ะครับ

ส่วนหน้าตู้ไม่ได้เบนหานักร้องเลยครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:37:15 น. »
มันมีวิธีแก้หลายวิธีครับ...แต่ผมอธิบายไม่ถูก
คัด EQ มอนิเตอร์ ให้ได้ คัดย่านความถี่ที่มีปัญหาทั้งหมด รับรองไม่หอนซักแอ่ะ
ร้องอยู่หน้าตู้ 1 เมตร ก็ยังเฉยเรยยย ;D ;D ;D

คือว่าบางงานก็ไม่ได้ใช้มอริเตอร์ครับ บางทีนักร้องกำหัวไมค์หรือไม่ได้กำมันก็หอนครับ
    แต่บางทีลักษณะท่าทางการร้องเพลงเหมือนกัน จับไมค์ลักษณะเดียวกัน
บางคนปกติเร่งโวลลุ่มหรือเกนของไมค์เท่าไหร่ก็ไม่หอน แต่บางคนทำไมค์เหมือนกันเกือบทุกอย่าง
ทำไมไมค์มันหอนครับ...งง

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:37:59 น. »
และขยายต้องเป็นคนละตัวกับข้างหน้านะครับ

แยกกันอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ สุระชาติ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:39:24 น. »
มันมีวิธีแก้หลายวิธีครับ...แต่ผมอธิบายไม่ถูก
คัด EQ มอนิเตอร์ ให้ได้ คัดย่านความถี่ที่มีปัญหาทั้งหมด รับรองไม่หอนซักแอ่ะ
ร้องอยู่หน้าตู้ 1 เมตร ก็ยังเฉยเรยยย ;D ;D ;D
ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:40:40 น. »
ส่วนมากมันจะหอนลำโพงด้านหน้า ส่วนมอนิเตอร์ไม่หอนครับหรือว่าหอนก็ส่วนน้อยจริงๆ
จะปรับไมค์ให้เสียงดีๆก็ยากครับ เพราะคอยแต่จะหอนอย่างเดียว

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 15:53:20 น. »
ลองใส่ตัวกันไมค์กลิ้งนะครับมันกำไม่ถนัดหรอกครับ :hit:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 16:01:13 น. »
นักร้องชอบเอาบีบหรือกำหัวไมค์แล้วมันจะหอนตลอดเวลา
ถ้านักร้องมีประสพการณ์หน่อยก็จะรู้ไม่บีบหรือถ้าบีบบอกว่าอย่ากำหรือบีบหัวไมค์
ก็จะเลิกทำ แต่นักร้องพวกอยากโชว์นะสิครับเสียงก็ไม่ได้เรื่อง บอกเท่าไหร่ก็เหมือนเดิม
แล้วชอบมาบ่นว่าทำไมไมค์ร้องเพลงมันชอบหอนจัง แล้วบอกว่าไม่ได้กำหรือบีบหัวไมค์ซักหน่อย
ไอ้ที่ชอบบอกว่าไม่ได้ทำนี่ล่ะครับตัวดีบีบหรือกำไว้ตลอดเลย
จะแก้ไขอย่างไรครับ อีคิวผมก็คัดจนจะสุดสไลค์แล้ว เกนก็เล่งนิดเดียวครับ
มีวิธีไหนครับที่จะทำไม่ให้ไมค์มันหอนครับ

โคตรเซ็งเลย......................

ลดสไลด์ไมค์ลงให้สุดครับ   เสียงจะไม่ออก  และไม่หอน

ไอ้คนร้องมันก็จะหันมาแยกเขี้ยวสบถใส่เราว่า  ไมค์ทำไมไม่ดัง   ตอนนี้เราก็เอ่ยปิยะวาจาตอบไปว่า

เอ่อ...น้องครับ   พี่ปิดไมค์เองละครับ   เพราะว่าน้องกุมหัวพี่   พี่เห็นว่าเสียงมันหอนพี่ก็เลยปิดไมค์ครับ   ถ้าไม่อยากให้พี่ปิดไมค์    มึงอย่ากำหัวพี่ซิครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 16:02:55 น. »
ลองใส่ตัวกันไมค์กลิ้งนะครับมันกำไม่ถนัดหรอกครับ :hit:
แบบไหนขอดูหน่อย... :th2:

ออฟไลน์ puay

• ระดับ 1
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 16:18:00 น. »

แต่บางทีลักษณะท่าทางการร้องเพลงเหมือนกัน จับไมค์ลักษณะเดียวกัน
บางคนปกติเร่งโวลลุ่มหรือเกนของไมค์เท่าไหร่ก็ไม่หอน แต่บางคนทำไมค์เหมือนกันเกือบทุกอย่าง

คำตอบก็ตรง เกือบ นี่แหละครับ  :fireting:

จาำคำถามข้อนี้ ปัญหาอยู่ที่นักร้อง ก็ต้องแก้ที่นักร้องครับตรงประเด็นที่สุด  :hit:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 16:27:48 น. »
ศิลปินดังๆเขาก็กำหัวกันนะ เช่นนักร้องวงกะลา วงโปเตโต้ ฯลฯ แต่เครื่องเขาดีเนาะกำหัวมันเข้าไป
บางคนไม่กำแต่เล่นขาไมค์ก็มี จับโยกอยู่นั่นล่ะ ชอบเลื่อนให้มันสูงกว่าหัวแล้วเงยหน้าร้อง ใครหว่า?  ;D

วงกะลาเคยมาร้องที่ทำงานผมงานประจำปี ใช้เครื่องเสียงที่ทำงาน กำหัวเหมือนกันแต่ดีที่ไม่หอน
ผมไม่เห็นเขาจะขอเอฟเฟ็คเสียงร้อง มนต์สิทธิ์ คำสร้อยก็เคยมาเขาบอกเลยอย่าใส่เอ๊ฟเฟ็คเสียงร้องนะ
ผมเลยรู้สึกขี้เดียดมากๆเวลามีคนมาร้องเพลงแล้วขอเอ็คโค่ ขออยู่นั่นล่ะเพิ่มอีกๆจะเอาไปทำไมเยอะแยะ

อาจเพราะคนนึงเสียงเบา อีกคนเสียงดังครับ คนเสียงดังเราอาจเร่งไม่มาก คนเสียงเบาเราเลยเร่งอย่างหนัก
แล้วเจือกกำหัวไมค์อีก ฮ่วย..........

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 16:54:00 น. »
ศิลปินดังๆเขาก็กำหัวกันนะ เช่นนักร้องวงกะลา วงโปเตโต้ ฯลฯ แต่เครื่องเขาดีเนาะกำหัวมันเข้าไป
บางคนไม่กำแต่เล่นขาไมค์ก็มี จับโยกอยู่นั่นล่ะ ชอบเลื่อนให้มันสูงกว่าหัวแล้วเงยหน้าร้อง ใครหว่า?  ;D

วงกะลาเคยมาร้องที่ทำงานผมงานประจำปี ใช้เครื่องเสียงที่ทำงาน กำหัวเหมือนกันแต่ดีที่ไม่หอน
ผมไม่เห็นเขาจะขอเอฟเฟ็คเสียงร้อง มนต์สิทธิ์ คำสร้อยก็เคยมาเขาบอกเลยอย่าใส่เอ๊ฟเฟ็คเสียงร้องนะ
ผมเลยรู้สึกขี้เดียดมากๆเวลามีคนมาร้องเพลงแล้วขอเอ็คโค่ ขออยู่นั่นล่ะเพิ่มอีกๆจะเอาไปทำไมเยอะแยะ

อาจเพราะคนนึงเสียงเบา อีกคนเสียงดังครับ คนเสียงดังเราอาจเร่งไม่มาก คนเสียงเบาเราเลยเร่งอย่างหนัก
แล้วเจือกกำหัวไมค์อีก ฮ่วย..........

เจอมาหลายรายแล้วเหมือนกันครับ กบ แท็กซี่, วิด ไฮเปอร์, เวสป้า สเตอร์, ปราโมทย์ วิเลปะนะ และ ฯ
ทุกรายบอกเหมือนกันหมด เอฟเฟ็กต์ไม่ต้อง ถ้าจะใส่ก็เอารีเวิร์บนิดเดียวพอ ร้องกับเครื่องฮ่าง ๆ น่ะครับ.

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 17:35:59 น. »
เคยมีแขกวัยรุ่นขึ้นไปร้องเพลงกำหัวไมค์ซะมิดแล้วเอาปากประกบร้องตรงรูมือที่มันกำ
ร้องไปซักพักมันหันมาบอก พี่พี่ผมว่าเสียงไมค์มันบี้นะพี่  :sadism:
เคยเจอพอบอกก็ไม่พอใจ เป็นซะง้ัน...

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 17:44:23 น. »
เคยมีแขกวัยรุ่นขึ้นไปร้องเพลงกำหัวไมค์ซะมิดแล้วเอาปากประกบร้องตรงรูมือที่มันกำ
ร้องไปซักพักมันหันมาบอก พี่พี่ผมว่าเสียงไมค์มันบี้นะพี่  :sadism:
สงสัยมันเอาหัวแม่มือทั้งคลึงทั้งบี้หัวไมค์ไปด้วย มันคงนึกว่าเป็นหัว..ของมันงะ เลยมาว่าเสียงไมค์บี้ ผมเคยเอาเข็มหมุดติดสก๊อตเทปพันเลยนะแล้วเอาผ้าหุัมไว้ ขี้เมาโดนปากเจ่อมาหลายรายแล้ว คือนักร้องในวงมันจะเอาไปเปลี่ยนให้เลยเวลาพวกนี้ขึ้นร้อง มือหนึ่งถือแก้วเหล้า มือหนึ่งกุมไมค์ คงคิดว่าเท่ระเบิด

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 18:30:45 น. »
ร้องไปซักพักมันหันมาบอก พี่พี่ผมว่าเสียงไมค์มันบี้นะพี่  :sadism:

ผมก็เคยเจอครับ มองแล้วหมั่นใส้มากผมใช้ไมค์สายรอตอนใกล้ ๆ ปากแล้วถอดเอาสายดินออกครับ  :hap5:

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 18:38:01 น. »

สงสัยอยากให้เราชมว่าเสียงเหมือนบี้มั้งครับ  อิอิ

james-giggs

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 20:07:18 น. »
สงสัยอยากให้เราชมว่าเสียงเหมือนบี้มั้งครับ  อิอิ
อืม..น่านน่ะดิ...

ออฟไลน์ onsorn

• ระดับ 3
  • *
  • HL#4DE7ACE9(ชายอ่ำละโว้)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 20:23:41 น. »
 :party:คัดEQโดยใช้ไมค์จ่อหน้าตู้ลำโพงแล้วปรับจนหยุดหอนได้ผลแน่นอนอบย่าโทษแต่นักร้อง

suterp*99

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2010, 22:03:18 น. »
สวัสดีครับ รองกลับสายที่ตัวไมค์ดู แล้วรองดู
บางทีเชื่อมสายกลับขั่ว เป็นเฟต ลบ
ก็เหมือนต่อลำโพงกลับสาย ครับ

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 08:05:41 น. »

ใส่แล้วครับ มันก็ยังกำได้เหมือนเดิม เซ็งจริงจริ๊ง....

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 08:15:31 น. »
เป็นความรู้ทั้งนั้นครับ จะลองไปทดสอบตามที่ทุกท่านว่ามา  :thank1: :thank2:

ออฟไลน์ poy

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 08:18:41 น. »
การป้องกันอีกอย่างที่ทำได้ง่าย คือการใช้คอมเพรสเซอร์ช่วย...และจำเป็นที่ต้องมีไว้ใช้
แต่ก่อนผมไม่มี ก็ต้องออมตังค์ค่าน้ำมันที่ภรรยาให้มา ตอนนี้มีใช้ก็ทำงา่นง่ายกว่าเก่ามากครับ

ประการต่อมา...การเตรียมตัวที่ดี เช่น ไปก่อนเวลา เซ็ตระบบให้ดีสุดเท่าที่มีฝีมือ
ถ้ามีข้อผิดพลาด ควรจดจำเป็นการบ้าน..แล้วหาเวลาแก้ไขครับ

แต่ก่อนผมโมโห มากๆ พวกกำหัวไมค์ ส่วนมากจะเป็นแขกครับ โดยเฉพาะวัยรุ่น ไม่อยากให้ร้องเรยยยย
แต่ตอนนี้ ช่างมะแร่งมันเถอะ มันอยากทำอะไรก็ทำ อย่าทำไมค์ตรูตกก็แล้วกัน
เดี๋ยวจะโดนปั๊ดเหนี่ยว:fireting2: :fireting2: :fireting2: :fireting2:

คอมเพลสเซอร์ผมก็มีครับ แต่ใช้คุมดนตรีครับ เพราะถ้าไม่ต่อคอมเพลสเซอร์เข้าดนตรี เสียงจะเบามาก
ไม่รู้เป็นที่อะไร เสียงก็ไม่ได้เรื่อง ไมค์ก็เลยไม่ได้ใช้คอมเพลสเซอร์ครับ(ตอนที่ซื้อมาก็กะว่าจะใช้กับไมค์นั่นล่ะครับ)

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 08:26:43 น. »
คอมเพลสเซอร์ผมก็มีครับ แต่ใช้คุมดนตรีครับ เพราะถ้าไม่ต่อคอมเพลสเซอร์เข้าดนตรี เสียงจะเบามาก
ไม่รู้เป็นที่อะไร เสียงก็ไม่ได้เรื่อง ไมค์ก็เลยไม่ได้ใช้คอมเพลสเซอร์ครับ(ตอนที่ซื้อมาก็กะว่าจะใช้กับไมค์นั่นล่ะครับ)
ปกติคอมเพรสเซอร์ใช้กับไมค์น่าจะได้ประโยชน์กว่า เสียงดนตรีสำเร็จดังเบาสามารถปรับให้ดังด้วยเกนและสไลด์วอลลุ่มได้
ที่สำคัญ สไลด์เมนเอ้าพุท ต้องได้ 0 db ไม่งั้นเร่งตัวไหนก็ไม่ดังครับ เหมือนกำคลัชครึ่งนึงแล้วบิดคันเร่ง มีแต่เสียงแต่รถไม่วิ่ง

ผมใช้วิธีทุกสไลด์วอลลุ่มที่ใช้งานดันไปที่ 0 db แล้วค่อยมาไล่เกนให้มันได้ความดังที่พอดีกัน วิธีนี้ใช้ปรับความดัง ไม่เกี่ยวกับอีคิว สามารถ
ปรับทุกช่องโดยไม่ต้องให้เสียงออกพีเอ ใส่หูฟังก็ปรับได้ครับ เสียงจะแฟลท อาจไม่เพราะแต่ได้มาตรฐานกว่ากันเยอะ เล่นทั้งคืนไม่มีหอน

พวกกำไมค์ถ้าพูดไม่ฟังก็ปล่อยมันครับ ดันสไลด์วอลลุ่มแค่พอได้ยิน ไม่ต้องไปปรับให้เสียงดี ไม่งั้นพี่แกก็กำอยู่นั่น บางคนตะคอกใส่ไมค์
ผมดึงสไลด์วอลลุ่มลงทันทีเลยครับ ไม่ไล่ลงแต่ตะคอกเมื่อไหร่ดึงสไลด์จนไม่ดังเมื่อนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 พฤษภาคม 2010, 09:57:15 น. โดย เบิร์ดมิวสิค สกลนคร »