ผู้เขียน หัวข้อ: ซ้อน วีดีโอ ( กล้องเว็บแคม ) ออกจอคอม แต่ ไม่ออกทีวี  (อ่าน 4045 ครั้ง)

แดงท่าข้ามเหนือ

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้กล้องเว็บแคมถ่ายภาพนักร้องขณะร้องเพลงด้วย เพื่อสีสัน แต่มันออกเฉพาะจอคอม ส่วน ทีวีจะกลายเป็นสีดำ มีแต่ตัวคำร้องตามปรกติ จะต้องตั้งค่ายังไงครับลองหลายวิธีแล้ว แทรกไฟล์หนัง ก็ไม่ออก >:( >:(

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ซ้อน วีดีโอ ( กล้องเว็บแคม ) ออกจอคอม แต่ ไม่ออกทีวี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2008, 09:30:53 น. »
VGA บางรุ่นอาจซ้อนภาพผ่านช่อง TV Out ไม่ได้ครับ
เนื่องจากเป็นการลดต้นทุนในการผลิต
ลองลดความละเอียดของหน้าจอดูครับเผื่อจะช่วยได้ครับผม

Re: ซ้อน วีดีโอ ( กล้องเว็บแคม ) ออกจอคอม แต่ ไม่ออกทีวี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2008, 16:48:42 น. »
ขอบคุณครับ ลองลดแล้ว ปรับความละเอียด ที่ทีวี ให้เท่ากับคอม เวลาใช้กล้องครั้งแรกออกครับ แต่ครั้งที่ 2 จะไม่ออก ( กรณีออกจากโปรแกรมแล้วเข้าใหม่ ) ต้อง ปิดเปิดเครื่องใหม่เลย ..

poom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2008, 17:49:13 น. »
 ;D ให้ตั้ง Tv เป็นจอที่ 1 (primary ) 
 ;D ตั้งจอคอมฯ เป็น จอที่ 2
 ;D วีดีโอ จะไปออกที่ TV ส่วนทีี่จอคอมจะเป็น สีดำ ๆ
 ;D ถ้าจะให้ออกทั้ง 2 จอ ต้องไใช้อุปกรณ์ที่เรียกว่า TV Encoder
ดูที่  http://www.pcresource.co.th/computer/vga-to-tv-c-293.html

ราคา 1500-2500 บาืท

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 11:44:32 น. »
ขอบคุณมากครับ ใช้ได้จริงๆด้วย
แต่ของผม มันออก 2 จอเลยนะ :laugh: :laugh:

ออฟไลน์ Si@m REc

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#96E0DCD9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2008, 12:05:53 น. »
ถ้าการ์ดจอเป็น ATI ก็ตั้ง เป็น เธียเตอร์ แล้ว ลดค่า Troubleshoot มาให้อยู่ ขีดที่ 3

ถ้าการ์ดจอเป็น NVidia ก็ตั้ง เป็น Clone แล้ว ลดค่า Troubleshoot มาให้อยู่ ขีดที่ 3

ก็จะออก 2 จอ ไม่ต้องใช้ตัวช่วย

Weerawut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2008, 13:57:48 น. »
อยู่ที่กำลังของ VGA CARD ครับ ถ้าไม่ออกก็ ลดความละเอียดลงครับ