ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบลำโพง Dynamic By ET พิจิตร...ณ เวที ถนนคนเดิน พิษณุโลก...(ทีมงานNTJ)  (อ่าน 86570 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
Re: ทดสอบลำโพง Dynamic By ET พิจิตร...ณ เวที ถนนคนเดิน พิษณุโลก...(ทีมงานNTJ)
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 09:13:15 น. »
รอ นะครับ...ยังอยู่อีกหลายงาน :thank1:

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
Re: ทดสอบลำโพง Dynamic By ET พิจิตร...ณ เวที ถนนคนเดิน พิษณุโลก...(ทีมงานNTJ)
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 09:14:17 น. »
เจ้าแดงนี่ราคามัน จั๊กบาท ครับ...ได้จิ๊กเงินเมีย หลังโอที สักเส้น ;D

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 09:19:18 น. »
ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 3k+ ครับ
ผมก็เสียดายเงินขนาดนี้ถือว่ามากสำหรับผม
แต่กัดฟันซื้อเพราะสงสัยครับ
อีกอย่าง มันคงใช้ได้นาน

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2010, 09:55:39 น. »
ถ้าจำไม่ผิด ประมาณ 3k+ ครับ
ผมก็เสียดายเงินขนาดนี้ถือว่ามากสำหรับผม
แต่กัดฟันซื้อเพราะสงสัยครับ
อีกอย่าง มันคงใช้ได้นาน

แล้วหายสงสัยหรือยัง  ถ้าหายแล้วบอกด้วยผมกำลังสงสัยอยู่ครับ

etphichit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 10:53:17 น. »
เมื่อวาน ไปส่งตู้หมอหนึ่งมาครับ  บ้านน่าอยู่มาก  ไก่ต้มนำปลา ลาบหมู อร่อยมาก ผมอยากบอกว่าประทับใจกับการเอาจริง เอาจังของหมอหนึ่ง  มีความมุ่งมั่น  หมั่นศึกษา ผมเคยทดสอบตู้กับหมอหนึ่งเมื่อ 2เล่น  ปีที่แล้ว  บอกได้เลยว่าอนุบาลมาก  จนมาถึงวันนี้ผมบอกอ.เสริมว่า เขาพัฒนาการเล่นการฟังขึ้นอีกเยอะ "คิดบวก น้ำไม่เต็มแก้ว  พร้อมรับสิ่งใหม่ ๆ ไม่ยึดติด" น่าจะเป็นข้อดีของเค้าหละ  ขอชมอีกนิด เมื่อวานเขาปรับกระเดื่องจากซาวด์ EMU ได้ใกล้เคียงกระเดื่องสดมาก  แต่ถ้าแยกไลน์ออกมาน่าจะดีกว่านี้อีกเยอะ  บางคนให้ความสำคัญกับเสียงกลองอย่างเดียว  อย่าลืมนะว่าดนตรีทุกชิ้นมีความหมายมีความสำคัญ เพราะฉะนั้น  ต้องสร้างความกลมกลืนของเสียงดนตรีให้ออกมาอย่างเหมาะสม ไม่หนวกหู  ไม่รำคาญ  ฟังแล้วมีความสุข มีอารมณ์ร่วม ท่องไว้ว่า "ดนตรีต้องมีความไพเราะ"  มีเรื่องเล่านิดหนึ่ง มีคนมายืนฟังเครื่องเสียงแล้วพูดว่า  "เสียงกระเดื่องดีหนักแน่น สแนร์ดังดี  เครื่องดนตรีดังทุกชิ้น แต่ขาดอย่างเดียว"  "แล้วขาดอะไรครับ" เขาจึงตอบกลับว่า "ก็ขาดความไพเราะไง"  ที่ผมนำเรื่องนี้มาพูดเพราะเห็นคนเล่นซาวด์ฟ้อนท์หลายคนให้ความสำคัญแต่เฉพาะเสียงกลองจนลืมเครื่องดนตรีชิ้นอื่นไป  เมื่อวานหมอหนึ่งจึงทำการ Balance เสียงเครื่องดนตรีทุกชิ้น  ซาวด์ EMU ได้เปรียบเครื่องอื่นเพราะสามารถปรับแต่งแยกชิ้นดนตรีได้  มี EQ มี COMPESSER ให้ทุกช่อง ชอบอย่างไรก็ปรับแต่งไปตามความชอบ  น่าเล่นครับ หากไม่ติดเรื่องงบประมาณ  มาดูภาพบรรยากาศเมื่อวานดีกว่า

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:03:29 น. »
หมออนามัยนี่บ้านหลังใหญ่ทุกคนเลยนะ อิอิ

ตั้งแต่หมอนพ หมอโป่ง หมอชาติ แล้วนี่มาเห็นบ้านหมอหนึ่งอีก  ;D ;D

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:06:40 น. »
พรุ่งนี้ครับ เสธ...ไม่รู้อีตาหมอโป่งมีไหม สายที่ว่า...จะให้เอามาลองใหม่ :thank1:

ข้อคั่นรายการนิดเดียว ครับ
แบบว่าผมนึกไม่ออกว่าจะคุยอะไรกับหมอหนึ่งดีนะ   อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์  หัวใจมันก็มีไฟฟ้าเป็นส่วนนึงที่ผลักดันเป็นพลังงานให้มันทำงานได้เต็มที่ฉับพลัน  EMU  ข้อดีจะ ๆคือมันรับไฟจากในเครื่องซึ่งจัดจ้าน ไฟเต็มที่เห็น ๆ

USB แม้หาสายที่เกรดสูง ๆ ไม่ได้ แต่ถ้าหาสายที่สั้น ๆ สายขนาดใหญ่ก็ช่วยได้มาก ข้อมูลที่ส่งมันเป็น ดิจิตอล
ไม่เพี้ยนได้เลย 0 กับ 1   แต่ไฟเพี้ยนจากต้นทางเพราะสายที่นำส่งได้ครับ 

แม้ DAC จะมีไฟจ่ายให้ตัวมันต่างหากก็ตามไฟในสาย USB  ก็ต้องมีใช้ด้วย  คือไฟเสริมไฟ....

เอแล้วเกี่ยวกับ EMU ของหมอไหมนะ...

• **
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:29:00 น. »
ขอบคุณครับพี่ชาย-กฤษฎานคร อภิวาสถาน ณ นครไทย  :happy: .....แหมเมื่อวานนี้น่าจะมา ช่วยกัน...มือชั้นเทพชั้นเซียน SOUNDFont ....แบบพี่น่าจะทำให้ชุดเครื่องเสียงบ้านนอก+กับSoundFont ชั้นดีของทีมงาน พวกเราได้แสดงศักยภาพได้มากขึ้นอีกโข และทำให้เครื่องมือทำมาหากินของผมชุดนี้ดีขึ้นอีกเป็น กอง.....ผมไม่ได้ยึดติดอะไรนะครับพี่.....การ์ด ไหน DAC ไหน เสียงดี อะไรดี ผมรับหมด.....ที่เราทำแบบนี้อยากให้เป็นกรณีศึกษาไงครับพี่ ช่วยกันทดลอง ช่วยกัันหาข้อมูลไว้...พอใครๆเข้ามาอ่าน....เขาได้มีแนวคิด....ดีกว่าเราเริ่มแบบไปเรื่อยๆกว่าจะหาจุดลงตัว ผมมีการ์ดเกือบ 20 ตัวในบ้าน......ลองมาสารพัด.....ทั้งในทั้งนอก.....ผลสุดท้ายมาเจอพี่ X-Men ป๋าลำดวนบุรีอันเป็นที่รัก...ยื่นการ์ด หน้าตาแปลกๆ ให้ผม บอกหมอหนึ่งเอาไปลองดิ ว่าเป็นไง (รู้สึกว่าการ์ดตัวที่เปิดหูเปิดตาผมตัวนั้นตอนนี้ กำลังอยู่ในมือ ท่านเทพท่านหนึ่งที่ผลิต SoundFont ดีๆผ่านการ์ดอีมู ให้พวกเราได้ใช้ ) ..ไม่มี 2 ท่านนี้ ผมกับ อ.เสริม.....คงยังไม่มี อีมู...ไว้ใช้อย่างแน่นอน...แต่วันไหน...ใครมีอะไรดีๆ...มาให้ผมลอง.....ผมฟังแล้วมันดีกว่า.....อีมู....และผมพอมีปัญญาไขว่คว้า...ผมรับรองไม่พลาดแน่ๆ....หรือ Dac ก้อเหมือนกัน....เชื่อเหอะครับ...ที่พวกเราทำทุกวันนี้....มันยังไม่มีที่สิ้นสุดหรอกครับ.....อย่างน้อยถ้าผมมือใหม่...เข้ามาอ่านกรณีศึกษา ของพวกเราทุกๆเรื่อง....ผมเชื่อเขาไม่เสียค่าโง่...เหมือนผมก่อนที่จะรู็จักเวปนี้...รู้จักพวกพี่ไงครับ....จริงไหมครับ พี่ชาย......พี่น้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  :thank1:

• **
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:40:20 น. »
อีกอย่าง..... EMU....ไม่ใช่ของผม.....มันของ บรษัท เขาครับพี่...... ;D....ผมไม่ได้เป็นคนขายด้วย.....แค่บอกว่ามันดีสำหรับผมตอนนี้เท่านั้นเอง.....มีไรดีเจ๋งๆๆๆ มาให้ลองมั่งดิ....ของเล่นหมอโป่ง ราคาขั้นเทพ...แต่เสียงแปรผัน...ตรงข้ามกับราคาเลย...สำหรับการฟังคาราโอเกะ ผ่านเครื่องผมนะครับ....เห็น เปิด ประมูล เปิดท้ายขาย DAC  แล้วพี่ชายผม...5555 อะไรวะ....ใจเสาะ ลองแค่  2 งานเอง...ร฿กกลัวราคาตกขายไม่ออก...สมน้ำหน้า....ตอนมี อีมู  ดันไม่เห็นค่า.....ขายให้ใครไปก้อไม่รู้...ตอนนั้นบอกจะขายให้บอกเรา.....ตอนนี้ทำจะมาหา..... :hap3: :hap5: :hap3:(ขอใช้สิทธิ์ พาดพิง บุคคล ที่3 อีตาหมอลูกกะโป่ง)

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:44:21 น. »
นึกภาพไม่ออกครับ  ขอภาพด่วนด้วยครับ  เหมือนอ่านเรื่อย  อูยย  ซี้ดด  ซี้ดด  อูยย  เลยจินตนาการไม่เป็นครับ  อิอิ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:48:39 น. »

เอแล้วเกี่ยวกับ EMU ของหมอไหมนะ...

เกี๋ยวครับ สายออกจาก E-MU ไป Mixer มีผลมาก
ใครว่าส่ง 101100 เหมือนกันแล้วไม่มีผล เพราะ level ของสัญญาณไม่เหมือนกันครับลองเอา Oscilloscope จับดูได้

E-MU เหมาะกับงานพวกนี้แล้วครับ DAC แบบหมอโป่งเหมาะกับฮิฟิ ยิ่งเมื่อก่อนได้ลองเล่น 1616m ยังชอบ
แต่ไม่ใช่ style ผม เพราะผมชอบหูฟังและอุปกรณ์เครื่องเสียงในบ้านมากกว่า

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:51:18 น. »
ถ้างั้นก็แสดงว่าซาวด์ออนบอรืดเดี๋ยวนี้เขาพัฒนามาเพื่อให้การแสดงผลด้านมิดี้  ดีขึ้นมากแล้วสิ  เพราะเสียงที่ออกมาดีเกินไปสำหรับผมครับ  อิอิ

• **
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 11:53:45 น. »
นึกภาพไม่ออกครับ  ขอภาพด่วนด้วยครับ  เหมือนอ่านเรื่อย  อูยย  ซี้ดด  ซี้ดด  อูยย  เลยจินตนาการไม่เป็นครับ  อิอิ
น่าสงสารเนาะคนแก่ :hap5:...พี่ชายเรา....อะไรครับ มีเมียไม่ทันไร.....โดนครอบงำแม้กระทั่ง จินตนาการ กับความรู้สึกซะแล้้ว พี่ชายผม.... :hap5:...จะดูภาพอะไรล่ะครับ.....สงสัยดูเวป แบบมีภาพประกอบอย่างว่าบ่อย...เลยติดนิสัย.....เจอกันที่พิดโลกเมื่อไหร่...จะจับถอนขน จับ :sadism: ให้เข็ด....... :kiss2:รักนะคนแก่อัลไซเมอร์

• **
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 12:02:18 น. »
เกี๋ยวครับ สายออกจาก E-MU ไป Mixer มีผลมาก
ใครว่าส่ง 101100 เหมือนกันแล้วไม่มีผล เพราะ level ของสัญญาณไม่เหมือนกันครับลองเอา Oscilloscope จับดูได้

E-MU เหมาะกับงานพวกนี้แล้วครับ DAC แบบหมอโป่งเหมาะกับฮิฟิ ยิ่งเมื่อก่อนได้ลองเล่น 1616m ยังชอบ
แต่ไม่ใช่ style ผม เพราะผมชอบหูฟังและอุปกรณ์เครื่องเสียงในบ้านมากกว่า
ขอบคุณครับพี่มานพ.....อยากหาสายสัญญาณ ดีๆอย่างที่ว่ามาใช้เหมือนกัน...คงดีขึ้นอีกโข...ตอนนี้ก้อใช้แค่สายสัญญาณ ตลาดๆ...ที่เขาใช้ๆกัน ตอนนี้ อ.เสริม ซื้อ สาย CANARE มาใช้ยังไม่ได้ลองเลย งั้นเย็นนี้ลองต่อไว้ใช้อีกสักคู่...พี่มานพ มีแนะนำไหมครับ......แต่เมตรละ 2-3 พันคงไม่ไหว นะครับ.... :thank1:

ถึงตาพี่ชายเคยโสด....งั้นก้อใช้ซาวออนบอด...ต่อไปนะครับ ไม่เปลืองตังค์ ...แต่คงลืมนึกไปนะ...ที่คุณพี่ฟังได้ดี เสียงดีเกิน ที่คุณพี่ต้องการ เพราะพี่ใช้ โปรแกรม Xtreme ...ลองใช้ อออินวันดิ...หรือ นิค ดิ....เสียงดีกว่าที่พี่ต้องการอีก...มิดิ้ เป็น มิดี้ เลย ไม่ผิดเพี้ยนทำมาไงได้อย่างงั้น....เด๊ะ เด๊ะ........... :hap5:

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 12:39:51 น. »
พอดีว่าใช้  ไปนำกันโปรเจ็คผ่านออลอินวันอยู่น่ะครับ  เลยพอได้ในระดับหนึ่งครับ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 12:49:29 น. »
พอดีว่าใช้  ไปนำกันโปรเจ็คผ่านออลอินวันอยู่น่ะครับ  เลยพอได้ในระดับหนึ่งครับ

ตอนนี้ผมกำลังทดสอบ AIMP2  ฟังมิดี้เช่นกัน ...ให้  AIMP2  มันโหลด SF ผ่านตัวมันแล้วฟัง ...มิดี้ใส่ในรายการแบบ MP3 นี่เลย

และก็กำลังอึ้งอยู่เหมือนกัน ..

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 13:02:20 น. »
ขอบคุณครับพี่ชาย-กฤษฎานคร อภิวาสถาน ณ นครไทย  :happy: .....แหมเมื่อวานนี้น่าจะมา ช่วยกัน...มือชั้นเทพชั้นเซียน SOUNDFont ....แบบพี่น่าจะทำให้ชุดเครื่องเสียงบ้านนอก+กับSoundFont ชั้นดีของทีมงาน พวกเราได้แสดงศักยภาพได้มากขึ้นอีกโข .......

ยกยอ ผมมากไปแล้ว  ผมไม่ได้เป็นแบบนั้นหรอก ....
เพราะงบประมาณ  ทำให้การเรียนรู้ของผมต้อง หยุดยั้งไว้ในบางส่วน ...
เลยต้องอยู่กับ SB0220  ไม่ก็ ออนบอร์ดนี่แหละครับ ...สายก็  เก้าบาทสิบบาท..เช่นกัน ..

คราวนี้ วงดนตรีเป็นหนึ่ง ...ได้สิ่งที่โดนใจและอยู่ตัวแล้ว สิ่งนี้ คนเราตามหากันทุกคน ..ดีใจด้วย ครับ ...

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2010, 13:07:40 น. »
ตอนนี้ผมกำลังทดสอบ AIMP2  ฟังมิดี้เช่นกัน ...ให้  AIMP2  มันโหลด SF ผ่านตัวมันแล้วฟัง ...มิดี้ใส่ในรายการแบบ MP3 นี่เลย

และก็กำลังอึ้งอยู่เหมือนกัน ..

ผมก็เพิ่งออกจากออลอินวันกำลังจะเอาน้องเอ็มมาลองเช่นกันครับ  กำลังค้นหาซาวด์ฟอนต์ตัวแก้เมื่อวานนี้ที่ยังไม่ได้ล็อกหากะบ่พ่อ  เหอะ ๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 09:06:12 น. »

level ของสัญญาณไม่เหมือนกัน   ที่ท่านว่าหากเป็นอนาล็อกจะฟังออกบ้างว่าต่าง
แต่หากเป็นสัญญาณจาก USB นั้น ผมด้วยความสงสัยผมได้ทดสอบสอบวันนี้แล้ว
ด้วยการ์ด Digital Music SX  ที่ผมใช้อยู่  โดยผมใช้สาย USB ที่ติดตัวการ์ดมา ต่อพ่วงกับสาย USB ยาว 6 เมตร
(ราคา 120 บาท)
รวมความยาวแล้ว 8 เมตร  โดย SX ผมมีไฟจากอแดปเตอร์เลี้ยงตัวมันเอง

ทดสอบ SF โดยทั้งโหลดผ่านโปรแกรม เอ็กทรีม  ผ่าน AIMP2
และโหลดผ่านการ์ด เสียงยังดีเช่นเดิม ไม่มีความแตกต่างว่าฟังออก ครับ

และผมหายสงสัยแล้ววันนี้....ว่าสาย USB ยาว แต่มีไฟเลี้ยงที่ตัวการ์ดซาว ฟังแล้วไม่มีผลต่อเสียงที่ขับออกมา

ผมได้ประโยชน์ตรงนี้ เพราะชุด PC ผมอยู่ชั้นบนอีกชุด (ต่อสายแลนไปที่ตัวไวเลสเราเตอร์แล้ว) ไม่ต้องยกมาชั้นล่างหน้าเครื่องเสียง
แต่การ์ด SX อยู่กับเครื่องเสียงชั้นล่าง   แบบนี้ไม่ต้องลากสายสัญญาณอนาล็อกยาว ๆ มาที่แอมป์
แต่ลากสายดิจิตอล ยาว ๆ (USB) ได้ดีกว่า แล้วผมใช้ สมุดโน้ตรีโมทผ่านไวเลส (แบบ ป๋าสมใจนึกทำ)
จากในบริเวณบ้านได้เลย   เพื่อเล่นเพลงจากเครื่องที่อยู่บนบ้าน

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 09:28:57 น. »
 :flower:

USB for Digital Audio: Terrific Convenience, But What about Sound Quality?

Pin   Name   Cable Color   Description
1   VCC   Red   +5 VDC
2   D-   White   Data -
3   D+   Green   Data +
4   GND   Black   Ground

PCM27xx ?

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 09:31:36 น. »
อย่าไปวุ่นวายกับมันมากครับ  อุปกรณ์เป็นเพียงส่วนประกอบเท่านั้น   ฝีมือและทีมงานต่างหาก  สำคัญกว่า

ใช้อุปกรณ์ดี  แหล่งที่มาของสัญญานสุดยอด แต่มือมิกซ์โคตรห่วยก็จบกัน  เครื่องดีคนคุมดี ซาวด์ดี  แต่นักร้องตายซาก  ก็ไม่มีประโยชน์ครับ

เอาแค่พอดีๆ  ให้มันสัมพันธ์กับค่าแรงที่ได้   เมียที่บ้านไม่บ่นครับ  อย่าเอาประเภทลงทุนครึ่งล้าน  ไปรับงานกินเหล้าฟรีเลย   เสียดายครับ

ผมเคยไปเดินถนนคนเดินที่เชียงใหม่  เจอวงคนตาบอดวงนี้  สุดยอดครับ  ไม่ต้องมีอุปกรณ์เทพๆ  ก็เสียงดีได้  เลยใส่กล่องไป 50 บาท

ขอบคุณภาพประกอบที่ค้นมาจาก http://www.weekendhobby.com  เนื่องจากภาพที่ถ่ายหาไม่เจอ

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 09:37:33 น. »
แด๊นเซอร์  ดาก งาม ๆ แจ่มกว่า ทำนองนี้ ครับ

• **
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 09:24:54 น. »
ต้องขอขอบคุณนะครับ...หลายๆท่านที่โทรมาถามเรื่องการทดสอบตู้...และอยากมาฟังเสียง ถามว่าจะทดสอบอีกเมื่อไหร่.....ก็ต้องขอโทษจริงๆนะครับ.....เรื่องความรู้ด้านวิชาการ ด้านเสียงคงต้องสอบถาม ท่าน อ.เสริม และพี่อำนาจ อีที-พิจิตร เจ้าของตู้กันเองนะครับ....ผมถนัดด้านใช้มากกว่า....ถ้าเรื่องปรับ โปรแกรม เอ็กทรีม ลูกเล่นนี่ยิ่งไปใหญ่.....ผมแค่ปรับให้ลงตัวกับของผมอาจจะไม่ถูกหูท่านก้อได้...อย่างที่มีหลายๆท่าน..เคยพูดว่า....ของปรับนี้ปรับใครปรับมัน ใช้ใครใช้มัน ชอบใครชอบมัน .....คิดง่ายๆเพลงฮิตเพราะ ติดชาร์ต....อาจจะไม่เพราะสำหรับเราก็ได้จริงไหมครับ  :thank1:
วันทดสอบและวันใช้งานจริงพร้อมกันไป งานแรกที่ลงและเปลี่ยนตู้ชุดนี้
- วันที่ 24 สิงหาคม นี้ ที่หลังว่าการอำเภอบางระกำ งานรณรงค์สร้างสุขภาพ สำนักงานสาธารณสุข อำเภอบางระกำ ตั้งแต่เวลา 8.30 น.เป็นต้นไป มีประกวดร้องเพลงผู้นำชุมชนและ การแสดงต่างๆมากมาย (งานกลางแจ้ง)
- วัน....ภายในเดือนนี้ยังไม่ระบุ น่าจะเสาร์ใดเสาร์หนึ่ง(รับเงินมัดจำมาแล้ว....555) งานรับน้อง คณะสาสุขศาสตร์ ต่อเนื่อง ม.นเรศวร สถานที่ในห้องประชุม ข้างพิพิธภัณฑ์ ผ้า ม.นเรศวร (งานในร่ม)
โชคดี ได้ทดลอง ทั้ง 2 แบบเลยที่นี้..แล้วจะรายงานผล...หรือพี่น้องท่านใดว่างๆ เชิญมาช่วยปรับแต่งช่วยฟังหน่อยครับ
ปล......โดยเฉพาะงานหลัง....สาวๆเำพียบ...ใครยังโฉด...อยากมีแฟนเป็น หมออนาัมัย พยาบาล สาสุข...เชิญนะครับ...รับรองไม่ผิดหวัง....น้องๆเดี๋ยวนี้เขาหน้าตาดีมากๆ...เห็นแล้วอยากกลับไปเกิดใหม่....อยากเทริน คนที่บ้านจัง.... :thank1:

ikanoon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 16:46:09 น. »
...สวัสดีหมอหนึ่ง มาแว้ววววววว ครับ.....
..........ผมเอง...บอมครับ.......

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2010, 20:32:51 น. »
เรื่องระดับของสัญญาณสำคัญครับ
ที่นี่เขียนไว้ดีครับ
http://www.kce101.com/forums/index.php?topic=582.0
เรียงลำดับจากแรงมาก ไปน้อย...
1. Mic Level 
2. Instrument Level 
3. Line Level 
    3.1 Consumer Audio Equibment หรือ -10dBV
    3.2 Professional Audio Equibment หรือ +4dBu 
4. Speaker Level 

เมื่อ in put กำหนดว่าต้องการสัญญาณระดับใด ก็ต้องเอาสัญญาณระดับนั้นป้อนเข้าไป
   ถ้าเอาสัญญาณระดับต่ำกว่าไปป้อน มันจะแรงไม่พอ ถ้าเร่งขยายมากก็จะได้เสียงรบกวนมาก
   ถ้าเอาสัญญาณระดับสูงกว่าไปป้อน มันจะแรงเกิน และ peak