ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านกูรู เรื่องมิกช์หน่อยครับ......  (อ่าน 9505 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
เรียนถามท่านกูรู เรื่องมิกช์หน่อยครับ......
« เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 00:02:02 น. »
พอดีมิกช์ที่ใช้งานอยู่ทุกวันนี้ก็ใกล้จะหมดอายุแล้วครับ แต่เสียดายอยู่
จะหาซื้อแบบนั้นก็ไม่มีแล้วเพราะซื้อไปเมื่อสิบปีที่แล้ว สภาพตอนนี้
ใช้งานได้ปกติบ้างเป็นบางครั้งตามอายุของมัน ช่องเสียบไมค์ทุกช่อง
เริ่มใช้ไม่ค่อยได้แล้ว แต่ ff ของเขาดีมาก ก็เลยเกิดความเสียดาย
ไปสอบถามเครื่องรุ่นที่ผมใช้อยู่ตอนนี้เหลือแต่ตัวเดโม เขาจะขายให้
76000 บาท ไม่รู้ว่า เดโมตั้งแต่เมื่อไหร่แล้ว อิ อิ  ก็เลยคิดว่าจะใช้ตัวเก่า
แต่เพิ่มมิกช์เข้าไปอีกตัว เอาไว้ใช้กับไมค์ร้อง และจะใช้ ff ของมิกช์ตัวเก่า
ก็ต่อแบบ มิกช์ใหม่ไปหามิกช์เก่า เพราะตัวเก่าไม่ได้มีออปชั่นอะไรมาก

เรียนถามท่านกูรู ทั้งหลายหน่อยครับว่า มิกช์รุ่นไหนที่ให้เสียงดีๆ หนาๆอุ่นๆไม่แพงมาก
ขอให้ทนๆหน่อย เพราะใช้ทุกวัน ครับ

หรือมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่านี้ช่วยแนะนำด้วยครับ งบประมาณไม่มาก สัก สามหมื่นบาท
ใช้เล่น คาราโอเก่ อย่างเดียว ไม่มีแยกลาย ไม่มีการปรับแต่งให้ยุ่งยาก
เพราะคนเล่นไม่มีความชำนาญในด้านเครื่องเสียง

ขอบคุณครับ :thank1:

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
Re: เรียนถามท่านกูรู เรื่องมิกช์หน่อยครับ......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 01:07:23 น. »
ไม่เอาไปซ่อมล่ะพี่อ๊อด..

ไม่รู้ว่าจะซ่อนได้หรือเปล่าครับพี่ อีกอย่างอะไหล่ข้างในเสื่อมแล้วด้วยครับ
ทุกวันนี้เร่งเสียงแหลมสุด เสียงไม่ยอมออกเลยครับ เฉพราะไมค์
แต่ถ้าเป็นเสียงเพลงกับไม่เป็นไร ครับ. .งงงง

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: เรียนถามท่านกูรู เรื่องมิกช์หน่อยครับ......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 02:24:51 น. »
ขอรายละเอียดทางคอกควายครับผม หรือจะลองสั่งก็อาจจะมีครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 04:05:46 น. »
เรื่องความทนผมให้ยามาฮ่าครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 08:35:22 น. »
ขอรายละเอียดทางคอกควายครับผม หรือจะลองสั่งก็อาจจะมีครับ  ;D ;D ;D

มีแบบให้ลืมไหมครับท่าน

แล้วเมื่อเทียบกับแม็กกี้ อันไหนน่าใช้กว่ากันครับพี่หมอ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 08:41:34 น. »

แล้วเมื่อเทียบกับแม็กกี้ อันไหนน่าใช้กว่ากันครับพี่หมอ

ขอผมตอบนิดหนึ่งในฐานะ หมอเหมือนกัน...................ผมอยากบอกว่า...

"แล้วแต่ความชอบครับ"

keenew

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 08:41:41 น. »
A&H ครับผม

ถ้ามีเผื่อผมสามเครื่องนะครับ  ;D

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 08:52:22 น. »
อีกหนึ่งเสียงครับ เอฟเฟ็กสุดยอดระดับ SPX เลยก็ต้องรุ่น MG 12/4FX หรือ MG 16/6FX จากประสบการณ์
ปล.แม็กกี้ ผมไม่เคยใช้...... ;D

ออฟไลน์ พชรมิวสิค กรุ๊ป

• ระดับ 5
  • *
  • HL#2C8CA532 x-men
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 09:10:38 น. »
ขออนุญาติ..(ความเห็นส่วนตัว..).มีเงิน 3 หมื่น..ลองใช้เอฟเฟค..นอก.(ต่อจากข้างนอก)..แล้วหามิกส์ดีๆๆ(ยี่ห้อดีดี..สักตัว..)ผมว่าน่าจะโอเค..กว่าใช้เอฟเฟค..ในมิกส์..น่ะครับ.. :th2:

m sound

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 09:15:53 น. »
อีกหนึ่งเสียงครับ เอฟเฟ็กสุดยอดระดับ SPX เลยก็ต้องรุ่น MG 12/4FX หรือ MG 16/6FX จากประสบการณ์
ปล.แม็กกี้ ผมไม่เคยใช้...... ;D
  ตามนั้น..ครับ..ผมยังสงสัยอยู่กระทั่งเดี๋ยวนี้ว่า MG16/6FX ของผมเนี่ย..ตกลงไปอยู่ที่ใครครับ..เนี่ย... :hap3: :hap3: :hap3:

keenew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 09:24:38 น. »
  ตามนั้น..ครับ..ผมยังสงสัยอยู่กระทั่งเดี๋ยวนี้ว่า MG16/6FX ของผมเนี่ย..ตกลงไปอยู่ที่ใครครับ..เนี่ย... :hap3: :hap3: :hap3:

อ้าว ซะงั้น  โดนขอลืมเหรอครับ อิอิ

m sound

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 09:36:44 น. »
อ้าว ซะงั้น  โดนขอลืมเหรอครับ อิอิ
เปล่าครับ..คือตอนที่ขาย..รูสึว่า จารย์ปู่ ให้โทรติดต่อกับใครไม่รู้ครับ.จำไม่ได้แล้ว..นึกว่าติดต่อให้คนอื่น ไป ๆมา ๆ น่าจะวนเวียนอยู่แถวๆ นี้หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ..สภาพ ใหม่มากครับท่าน... ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 09:47:21 น. »
เปล่าครับ..คือตอนที่ขาย..รูสึว่า จารย์ปู่ ให้โทรติดต่อกับใครไม่รู้ครับ.จำไม่ได้แล้ว..นึกว่าติดต่อให้คนอื่น ไป ๆมา ๆ น่าจะวนเวียนอยู่แถวๆ นี้หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ..สภาพ ใหม่มากครับท่าน... ;D

เท่าที่เคยไปเล่นให้เพื่อน  หลายครั้งแล้ว มันก็ใช้ตัวนี้แหละ  เสียงคมชัด หนักแน่นใช้ได้  

แต่......................เอฟเฟคในตัว   ปรับยังไงก็ไม่ใกล้เคียงกับตัวนี้ที่ใช้อยู่  หมุนไปหมุนมาจนปุ่มแทบหลุด  ขนาดเจ้าของมันยังยอมเลย

m sound

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 09:52:18 น. »
เท่าที่เคยไปเล่นให้เพื่อน  หลายครั้งแล้ว มันก็ใช้ตัวนี้แหละ  เสียงคมชัด หนักแน่นใช้ได้  

แต่......................เอฟเฟคในตัว   ปรับยังไงก็ไม่ใกล้เคียงกับตัวนี้ที่ใช้อยู่  หมุนไปหมุนมาจนปุ่มแทบหลุด  ขนาดเจ้าของมันยังยอมเลย

(....)
เรื่อง FX จริงดังน้าว่าครับ..ผมใช้อยู่ก็รูสึกแบบนั้น ตอนนั้น ใช้ microverb4 อยู่เลยไม่เน้นในมิกซ์เท่าไร มันน้อยและด้อยกว่าตัวที่น้า.ฯเอามาให้ดูอยู่จริงครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 10:07:49 น. »
อยู่ในหัองส่งวิทยุชุมชน ที่บ้านนี่แหละ คือเค้ามาเห็น ของผมแล้วติดใจ เลยติดต่อให้ ยังไม่ได้ค่าเสนอหน้าเลย...

m sound

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 10:11:13 น. »
อยู่ในหัองส่งวิทยุชุมชน ที่บ้านนี่แหละ คือเค้ามาเห็น ของผมแล้วติดใจ เลยติดต่อให้ ยังไม่ได้ค่าเสนอหน้าเลย...
อ้าว.......เหรอครับ  แสดงว่าอยู่แต่ในห้องแอร์  สบายกว่าตอนอยู่กับผมอีก....fx ไม่ต้องก็ได้งานแบบนี้ ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กันยายน 2010, 10:16:52 น. โดย ฅนไทบ้าน »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 10:19:22 น. »
อ้าว.......เหรอครับ  แสดงว่าอยู่แต่ในห้องแอร์  สบายกว่าตอนอยู่กับผมอีก.... ;D ;D ;D
ดีเจไม่รู้ไปทำอีท่าใหน น่าจะเม้าส์ไป เมาไป บอกว่าน้ำหกรด ซะละ
โห....

นี่ขนาดเห็นเฉยๆนะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก

m sound

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 10:25:43 น. »
ดีเจไม่รู้ไปทำอีท่าใหน น่าจะเม้าส์ไป เมาไป บอกว่าน้ำหกรด ซะละนี่ขนาดเห็นเฉยๆนะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอก
ว้า...โดนสาดน้ำซะแล้ววว..น้องยา.... ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 10:34:42 น. »
ว้า...โดนสาดน้ำซะแล้ววว..น้องยา.... ;D ;D ;D
ปานนั้น ยังมีหน้ามาถามผมว่า มีอะหลั่ยไม๊   เลยตอบไม่ถูกเลย ชิชะ เห็นบ้านผมเป็นร้านซ่อมมิกซ์ไปได้ กำ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 12:47:36 น. »
ขอบคุณครับ จะลองไปหา  MG 12/4FX  ดูก่อนว่ายังหลงเหลือให้เห็นอีกหรือเปล่า
กับอีกตัวเลือก คือใช้ ff นอกเอา ได้หาเรื่องออกบ้านอีกแล้วครับ อิ อิ  :thank1:

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 13:01:39 น. »
ขอบคุณครับ จะลองไปหา  MG 12/4FX  ดูก่อนว่ายังหลงเหลือให้เห็นอีกหรือเปล่า
กับอีกตัวเลือก คือใช้ ff นอกเอา ได้หาเรื่องออกบ้านอีกแล้วครับ อิ อิ  :thank1:

เอฟเฟคนอกแท้ๆ ต้องลองของ ดากเหม็นครับ ดีนักแล เอิ๊กๆๆๆๆๆ ;D ;D ;D

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 13:31:41 น. »
เอฟเฟคนอกแท้ๆ ต้องลองของ ดากเหม็นครับ ดีนักแล เอิ๊กๆๆๆๆๆ ;D ;D ;D

พอจะมีให้ลืมก่อครับป๋า ;D

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 13:39:01 น. »
ผมแนะนำมิกซ์ Avina ครับ  ;D

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 13:43:33 น. »
ผมแนะนำมิกซ์ Avina ครับ  ;D

ขอรูปภาพประกอบด้วยครับอ้าย ;D

somjainuk74

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 2 กันยายน 2010, 13:45:02 น. »
ใช้ภายในนุ่มนวลดีครับ
ถ้ากลางแจ้ง แม็กกี่ ที่ผลิตใน USA สุดยอด