ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ค อายุเมนบอร์ด วันที่ผลิต ก่อนซื้อคอม**ต่อไปนี้ไม่มีทางโดนหลอก  (อ่าน 9544 ครั้ง)

nitikonp

• บุคคลทั่วไป
เช็ค อายุเมนบอร์ด วันที่ผลิต วิธีตรวจสอบ ง่ายมากๆ ซื้อคอมต่อไปนี้ไม่มีทางโดนหลอก
เช็ค อายุเมนบอร์ด วันที่ผลิต
วิธีตรวจสอบ ง่ายมากๆ
ซื้อคอมต่อไปนี้ไม่มีทางโดนหลอกแน่นอน

1.กด Start
2.RUN
3.พิมพ์ cmd
4.จากนั้นพิมพ์ debug กด Enter
5.จะขึ้นบรรทัดใหม่ขึ้นมา ให้พิมพ์ว่า dffff:0005 โดยไม่เว้นวรรค
6.กด Enter
7.สังเกตุด้านขวา จะมีวันเดือนปีที่ผลิตเมนบอร์ดอยู่

ลอง ดูคับ ถ้าเครื่องใหม่เอี่ยม เพิ่งแกะกล่องออกมา แต่พอเช็กดู ผลิตปี 06 05 อันนี้ก็เดินจากไปได้เลยคับ จะบอกให้มันรู้ตัวก็ดีว่า หลอกตูไม่ได้
ตรวจสอบง่ายๆ เท่าที่รู้ไม่มีโปรแกรมเช็กพวกนี้ออกมานะ อย่างเก่งก็แค่สเปกเครื่อง แล้วถึงมีจะเอาไปรันตรงหน้าเค้าก็น่าเกลียด

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
ความรู้ใหม่สำหรับผม ขอบพระคุณครับ.

ออฟไลน์ วงศกร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 5C055324 by x-men 80090EA7 (MP 25/1/66)
ผมลองแล้ว พอพิมพ์ debug แล้วกด Enter มันขึ้นว่า....
'debug' is not recognized as an internal or xternal command,
operable program or batch file.

Notebook Acer ใช้  Win7/64

ออฟไลน์ เอ็กซ์ สุโขทัย

• ระดับ 5
  • *
  • 9F609086- หมอบ้านนอก(หมอหนึ่ง)
ขอบคูรอย่างมากครับ เป็นประโยชน์มากมาย :cheer:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
ผมลองแล้ว พอพิมพ์ debug แล้วกด Enter มันขึ้นว่า....
'debug' is not recognized as an internal or xternal command,
operable program or batch file.

แท้จีนแดงรึเปล่า :hap3: :love2:

ออฟไลน์ มวล8R

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5CA07A80 (อู๊ด โคจร)

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
ได้ความรู้อีกครับ    น่าจะมีเช็ควันหมดอายุได้ คงจะดี  :happy:

ออฟไลน์ จิตกร

• *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
ลองแล้วครับ ดีมากเลยอ่ะ ขอบคุณความรู้ใหม่อีกครับ :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
 :happy: :happy: มีประโยชน์มากๆเลยครับ จะได้ไม่เสียเวลาแกะ หมดประกันแล้วโยนทิ้งทั้งเคสเลย  ;D

ออฟไลน์ ต้นไม้บันเทิง

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4C9EB9A6(หาย) HL#8FE6CE60(มิตรแท้ทีม)
 :thank1:ความรู้ใหม่ :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ พี ธันวา

• ระดับ 5
  • *
  • 5CA0FA86
ขอบคุณสำหรับความรู้

nitikonp

DFFFF:0005

(XP only) สำหรับ xp เท่านั้นนะครับ โทษทีมาช้า

ออฟไลน์ มานพ@ลพบุรี

• ระดับ 3
  • *
  • 552E10C3 (ชายอ่ำ)
เช็ค อายุเมนบอร์ด วันที่ผลิต วิธีตรวจสอบ ง่ายมากๆ ซื้อคอมต่อไปนี้ไม่มีทางโดนหลอก
เช็ค อายุเมนบอร์ด วันที่ผลิต
วิธีตรวจสอบ ง่ายมากๆ
ซื้อคอมต่อไปนี้ไม่มีทางโดนหลอกแน่นอน

1.กด Start
2.RUN
3.พิมพ์ cmd
4.จากนั้นพิมพ์ debug กด Enter
5.จะขึ้นบรรทัดใหม่ขึ้นมา ให้พิมพ์ว่า dffff:0005 โดยไม่เว้นวรรค
6.กด Enter
7.สังเกตุด้านขวา จะมีวันเดือนปีที่ผลิตเมนบอร์ดอยู่

(....)

(....)

(....)

(....)

ลอง ดูคับ ถ้าเครื่องใหม่เอี่ยม เพิ่งแกะกล่องออกมา แต่พอเช็กดู ผลิตปี 06 05 อันนี้ก็เดินจากไปได้เลยคับ จะบอกให้มันรู้ตัวก็ดีว่า หลอกตูไม่ได้
ตรวจสอบง่ายๆ เท่าที่รู้ไม่มีโปรแกรมเช็กพวกนี้ออกมานะ อย่างเก่งก็แค่สเปกเครื่อง แล้วถึงมีจะเอาไปรันตรงหน้าเค้าก็น่าเกลียด

:cheer:ขอสอบถามหน่อย เฉพาะที่เป็นชุดสำเร็จใช่ไหมครับ ส่วนเป็นชิ้นดูได้จากอะไรครับ เทสไบออส หรือว่าฉลากครับ :beer: :cheer1: :thank1:

nitikonp

:cheer:ขอสอบถามหน่อย เฉพาะที่เป็นชุดสำเร็จใช่ไหมครับ ส่วนเป็นชิ้นดูได้จากอะไรครับ เทสไบออส หรือว่าฉลากครับ :beer: :cheer1: :thank1:

ใช้ในกรณีที่เป็นชุดสำเร็จครับเพราะเราไม่สามารถจะไปเงะดูข้างในได้  ก่อนจะซื้อก็ควรจะ run ดู 
โดยเฉพาะคอมที่เขาประกอบขาย  อาจจะเอา เมนบอร์ดเก่าใส่ก็ได้ 
ส่วนที่เป็นชิ้นมีให้อยู่ที่ฉลากอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ nunfather

• ระดับ 5
  • *
  • HL#55E2ED73 (ครูภูม)
ใช้โปรแกรม CPU-Z เช็คดูก็ได้ครับ ได้ผลเหมือนกันครับ แถมเช็ค วันเดือนปี ผลิตของแรมได้ด้วยครับ
สะดวกกว่าสำหรับท่านที่ไม่ชอบพิมพ์ครับ
http://www.google.co.th/#hl=th&biw=856&bih=558&q=cpu+z+download&aq=1&aqi=g10&aql=&oq=cpu+z&gs_rfai=&fp=708ff06875f8343e

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กันยายน 2010, 13:57:50 น. โดย nunfather »

nitikonp

ใช้โปรแกรม CPU-Z เช็คดูก็ได้ครับ ได้ผลเหมือนกันครับ แถมเช็ค วันเดือนปี ผลิตของแรมได้ด้วยครับ
สะดวกกว่าสำหรับท่านที่ไม่ชอบพิมพ์ครับ
http://www.google.co.th/#hl=th&biw=856&bih=558&q=cpu+z+download&aq=1&aqi=g10&aql=&oq=cpu+z&gs_rfai=&fp=708ff06875f8343e

(....)

ในกรณีไปซื้อคอมใหม่ไม่มีโปรแกรมนี้ให้   ก็ควรจะใช้ระบบรัน แบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

ในกรณีไปซื้อคอมใหม่ไม่มีโปรแกรมนี้ให้   ก็ควรจะใช้ระบบรัน แบบนี้นะครับ

ซื้อใหม่   ถ้าประกันมันครบ  ก็ไม่ต้องกังวลครับ  อาจเป็นของค้างสต๊อคก็ได้   ยังไงๆก็ของใหม่