ผู้เขียน หัวข้อ: เอาเครื่องเสียงระบบ Pa ไปลงงาน Indoorกับการแก้ปัญหาเสียงก้องสะท้อน อื้อึง+ หวีด ฮัมของไมค์  (อ่าน 29907 ครั้ง)

ออฟไลน์ kick-ass

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 55D96D78 ท่านกุ้ง D4D จัดให้
การวางลำโพงที่ถูกวิธีก็มีส่วนช่วยในระบบนะครับ ลองดูบทความของ อ.โยธิน เผื่อท่านที่ต้องการศึกษาเพิ่มเติม.......และเปิดกว้างๆ......นะครับ

http://www.totalsoundmag.com/totalsound/index.php?option=com_content&view=article&id=432:2010-09-26-03-31-22&catid=15:2010&Itemid=19

chchairin

• บุคคลทั่วไป
...ขอบคุณท่ายสมโภชน์ นายห้างเอเจที่เข้ามาช่วยแจมให้ความรู้ครับ...ผมไม่มีประสบการณ์ ทีมงาน และระบบใหญ่เท่าท่าน ขอยกเอาประโยคนี้มาครับ...
..................ถามว่าแล้วทำได้อย่างที่ต้องการไหม  คำตอบคือต้องลอง แล้วลองอีก จนกระทั่งชุด PA มีเสียงสะท้อนกลับ
น้อยที่สุด  แต่ถึงกระนั้นก็ทำเอาช่วงซาวด์เช็ค  พี่หนุ่ย ต้องขอให้หรี่ชุดลำโพงมอนิเตอร์ แล้วให้เพิ่มความดังของ
อินเอียร์แทน เพราะสับสนกับเสียงก้องจากตู้มอนิเตอร์ และไซด์ฟิล  ที่ไม่สามารถควบคุมทิศทางได้  จนท้ายที่สุด
ก็ลงตัว  งานนี้ต้องขอบอกว่า ศิลปินเค้าประสบการณ์สูง และสามารถแก้ปัญหาบนเวทีด้วยตัวเองได้เป็นอย่างดี
....เห็นด้วยครับต้องลองแล้วลองอีก..ตามที่ผมเคยเอาไปลงงานขันโตกตามที่กล่าวมา ผมถึงลงทุนไปทำระบบก่อนวันงาน 1 วันกับ 1 คืนเต็มๆ แถมกลางวันวันงานก่อนงานเริ่ม ผมก็ยังไปทดลอง แก้ไข ปรับปรุงให้แน่ใจอีกค่อนวัน.
.....และเห็นด้วยครับ  จากที่ผมประสบมาบนเวทีจะมีเสียงก้อง สะท้อน และอื้ออึงมากกว่าข้างล่างหน้าเวทีมากมาย เสียงบนเวทีจะตีกันจน นักดนตรี ( ผมเอง) +นักร้อง ฟัง แยกแยะเสียงแทบไม่รู้เรี่อง ดังนั้นต้องปรับระบบให้ดีที่สุด ปรับมอนิเตอร์บนเวทีให้เหมาะสมทีสุด..ผมเลือกที่จะปรับหน้าเวทีคนดูให้ออกมาลงตัวดีที่สุด ซึ่งบนเวที่จะไม่ได้คุรภาพเสียงแบบหน้าเวที..แต่ก้พยายามจะปรับระบบมอนิเตอร์ให้ออกมาดีที่สุด และก้บอกนักร้องว่าเราจะไม่ได้คุรภาพเสียงเท่าคนฟังด้านหน้าครับ..
.....ผมเห็นด้วย ที่ระบบเสียง PA ที่จะเอามาลงใน Indoorใหญ่ๆ  งานใหญ่ๆ งานดนตรี กินเลี้ยง ที่แขกมากๆ จะต้องมีกำลังถึง  เพราะจะทำให้เราไม่ต้องเร่ง เปิดระบบให้ดังมากๆ ปรับเร่งพอประมาณ จะทำให้เราปรับมิกซ์ ควบคุมคุณภาพเสียงออกมาให้ดีที่สุดได้ง่ายขึ้น  แต่เสียงยังครอบคลุมพื้นที่ทได้ทั้งหมดอย่างทั่วถึง ยังมีพลัง ความหนักแน่น เร้าอารมณ์ให้แขกสนุกสนานได้   ซึ่งจะเป็นวิธีที่ช่วยแก้ปัญหาเสียงก้อง สะท้อน อื้ออึงได้ดี..และตามที่ได้ทำมาตู้ซับที่จะใช้ใน Indoor ต้องเป็นตู้ซับแบบตู้สูตรต่างๆจะหมาะกว่าตู้ W ครับ  เพราะตู้สูตรจะหนักแน่น กระหึ่มหน้างาน ไม่ยิงไกล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2011, 08:50:40 น. โดย chchairin »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ผ่านงานในร่มมาประมาณห้างาน  แต่ก็จัดการเสียงผ่านมาได้ทุกครั้ง  แม้ไม่ได้ดีเลิศเท่าใคร

แต่ก้ได้คำชมจากเจ้าภาพ เจ้าของงาน เจ้าของสถานที่มาทุกครั้ง  เพราะวงอื่นเคยมาใช้สถานที่เดียวกัน

แต่ฟังไม่รู้เรื่องเลย  แต่วงเราไปแสดงทุกเสียงออกมาชัดเจน  ไม่มีไมค์หอนแม้จะถือไมค์ร่อนไปทั่วห้องประชุม

งานออกมาแค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ  ประสบการณ์ส่วนใหญ่ได้มาจากการเรียนรู้และลงมือปฏิบัติครับ

ทฤษฎีผมง่าย ๆ....Learning by Doing..........

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
ผ่านงานในร่มมาประมาณห้างาน  แต่ก็จัดการเสียงผ่านมาได้ทุกครั้ง  แม้ไม่ได้ดีเลิศเท่าใคร

แต่ก้ได้คำชมจากเจ้าภาพ เจ้าของงาน เจ้าของสถานที่มาทุกครั้ง  เพราะวงอื่นเคยมาใช้สถานที่เดียวกัน

แต่ฟังไม่รู้เรื่องเลย  แต่วงเราไปแสดงทุกเสียงออกมาชัดเจน  ไม่มีไมค์หอนแม้จะถือไมค์ร่อนไปทั่วห้องประชุม

งานออกมาแค่นี้ก็มีความสุขแล้วครับ  ประสบการณ์ส่วนใหญ่ได้มาจากการเรียนรู้และลงมือปฏิบัติครับ

ทฤษฎีผมง่าย ๆ....Learning by Doing..........

เห็นด้วย 1000000% ครับ  ทฤษฎีต่าง ๆ ในโลกนี้   ก็มีที่มาเหมือนกันครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
...ขอบคุณท่านสมโภช นายห้างเอเจที่เข้ามาช่วยแจมให้ความรู้ครับ...ผมไม่มีประสบการณ์ ทีมงาน และระบบใหญ่เท่าท่าน

อิอิ  เข้าใจผิดแล้วครับ  ไม่ใช่เครื่องของผมหรอก  เป็นเครื่องของลูกค้าผม  แต่เค้าขอให้ผมช่วยไปเซทระบบให้
เนื่องจากห้องนี้ขึ้นชื่อเรื่องเสียงก้อง  เครื่องใหญ่ ๆ หลาย ๆ เจ้าตกม้าตายกันมาเยอะ  ซึ่งผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร 
งู ๆ ปลา ๆ แต่อาศัยหน้าด้าน ใจรัก และชอบลอง เท่านั้นเองครับ 5555

:thank1:

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
อิอิ  เข้าใจผิดแล้วครับ  ไม่ใช่เครื่องของผมหรอก  เป็นเครื่องของลูกค้าผม  แต่เค้าขอให้ผมช่วยไปเซทระบบให้
เนื่องจากห้องนี้ขึ้นชื่อเรื่องเสียงก้อง  เครื่องใหญ่ ๆ หลาย ๆ เจ้าตกม้าตายกันมาเยอะ  ซึ่งผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร 
งู ๆ ปลา ๆ แต่อาศัยหน้าด้าน ใจรัก และชอบลอง เท่านั้นเองครับ 5555

ระดัยเฮีมสมโภช เขาไม่เรียกเก่งหรอกครับ เขาเรียกระดับเทพแล้ว  :D :th2:

• ระดับ 5
  • *
ระดัยเฮีมสมโภช เขาไม่เรียกเก่งหรอกครับ เขาเรียกระดับเทพแล้ว  :D :th2:

โห... มิบังอาจรับคำชมจริง ๆ  คับ  เรื่องซาวด์  ผมยังอ่อนด้อยประสบการณ์อีกมาก  อาศัยทีมงานที่ผมไป
เซ็ทอัพให้ (น้าโอม soundy) เค้าหูทอง ก็เท่านั้นเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2011, 16:44:48 น. โดย AJ-AUDIO »

soundy

• บุคคลทั่วไป
โหหหหหหหห   ......... เดี๋ยวตัดหูออกขายข้างนึงดีกว่า  ทองยิ่งแพงๆ  อยู่ ........  อิอิอิอิ