ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์ shure แท้มหาจักรผลิตที่ไหนครับ  (อ่าน 10060 ครั้ง)

rockyyo

• บุคคลทั่วไป
ไมค์ shure แท้มหาจักรผลิตที่ไหนครับ
« เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 21:54:08 น. »
อยากจะทราบว่า ไมค์ shure แท้นี่ผลิตที่ไหนครับ ไปถาม google เห็นมีทั้ง USA ทั้ง Maxico แล้วยังมีไตหวันอีกด้วย แล้วมันมีจีนแท้จีนปลอมอีกต่างหาก
แล้วผลิตที่ไหนที่ว่าแท้ครับ พอดีว่าจะซื้อ Shure แท้มหาจักร แล้วมหาจักรนี่แท้ผลิตที่ไหนครับ

กำลังพิจารณาความคุ้มค่าในการใช้งานและความอยากอยู่ครับระหว่าง SM58 กับ Beta58
เอามาร้องคาราโอเกะ ร้องเพลงเล่นกีตาร์อัดเสียงเล่นๆ ที่บ้าน

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: ไมค์ shure แท้มหาจักรผลิตที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 22:05:28 น. »
อยากจะทราบว่า ไมค์ shure แท้นี่ผลิตที่ไหนครับ ไปถาม google เห็นมีทั้ง USA ทั้ง Maxico แล้วยังมีไตหวันอีกด้วย แล้วมันมีจีนแท้จีนปลอมอีกต่างหาก
แล้วผลิตที่ไหนที่ว่าแท้ครับ พอดีว่าจะซื้อ Shure แท้มหาจักร แล้วมหาจักรนี่แท้ผลิตที่ไหนครับ

กำลังพิจารณาความคุ้มค่าในการใช้งานและความอยากอยู่ครับระหว่าง SM58 กับ Beta58
เอามาร้องคาราโอเกะ ร้องเพลงเล่นกีตาร์อัดเสียงเล่นๆ ที่บ้าน
รุ่นปัจจุบันได้ย้ายฐานการผลิตมาอยู่ที่จีนหมดแล้ว

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
Re: ไมค์ shure แท้มหาจักรผลิตที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 6 พฤษภาคม 2011, 23:34:14 น. »
เคยโทร...ไปถามที่มหาจักร เขาก็บอกว่าเป็นของ "เม็กซิโก" ครับ
แต่ที่ผลิตผมก็ไม่แน่ใจ..ไปดูที่นัฐพงษ์ เซียร์รังสิต ข้างกล่อง คุ้นๆว่า MADE IN MEXICO มั้ง
เดียววันหลังไปจะลองดูอีกที..แต่เขาก็มีสติ๊กเกอร์ มหาจักร รับรองเหมือนกัน
ราคาไม่หนีกัน 42xx.ประมาณนี้ หรือเปล่า

ออฟไลน์ หนุ่มวาริน

• ระดับ 3
  • *
  • 7D2D1566 (พังแล้ว) 5E614E70
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 02:55:41 น. »
Maxico ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 06:13:12 น. »
เอามาร้องคาราโอเกะ  
เล่นกีตาร์ร้องคลอตามไป  และอัดเสียงไปด้วย  ถ้าหมายถึงอัดเสียงกีตาร์ + เสียงคนร้อง  คงต้องใช้ ไมค์ 2 ตัว
หรืออัดเสียงกีตาร์อย่างเดียว   เอาไว้อัดเสียงพูดประกอบในวีดีโอที่ถ่ายมา

ถ้าชอบยี้ห้อ ชัวร์  ก็เลือกซื้อ  SM 57 เถอะครับ   แต่ยี่ห้อนี้  ถ้าใจยังกังวล เรื่องของแท้  ของปลอม ของแท้ผลิตที่ไหนอยู่ละก้อ
หันไปคบกับยี้ห้ออื่นก็ได้ครับ  เสียงไม่หนีกันเท่าไร ในราคาใกล้กัน  เช่น  EV  ,  AKG

EV  นั้น  Vocal Mic  ของเขาเด่นมากในเรื่องเสียงคนนะครับ  ในราคาใกล้กับ  SM 58  ผมชอบเสียง EV มากกว่า  BETA 58 เสียอีก
เรื่องของไมค์  ผมจะฝากเขาซื้อจากอเมริกา  ได้ความสบายใจ 2 อย่าง
คือเรื่องแท้กับไม่แท้  อีกอย่างคนที่เขาซื้อมาฝากมักจะไม่เก็บตัง  อย่างหลังนี้ดีมาก
ในชีวิตนี้เคยมี SM 58 ของฝากถึง  11 ตัวแน่ะ  แจกมั้งขายกินมั้งตอนนี้เหลือ ตัวเดียว
อยู่แถวไหนละครับ  อยากฟังเสียงกีตาร์จัง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 10:15:43 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 07:01:01 น. »
ความแตกต่างระหว่าง made in Mexico กับ Made in China
 Shure Beta ไม่ใด้ผลิตในอเมริกาครับ
(พวกชิ้นส่วน diaphram ทำในอเมริกา housing ทำในเม็กซีโก ซองหนังและตัวใส่ไมค์ทำในจีน ประกอบในเม็กซิโก)
ตอนนี้มีแต่พวก studio condenser mic เท่านั้นที่ยังผลิตในอเมริกา

* 2005

Shure opens two new facilities in China: a state-of-the-art manufacturing facility in Suzhou, and a sales and marketing office in Shanghai.

รุ่นนี้ Michael Jackson ใช้เป็นไมค์ร้องเพลง Thriller
* 1982 – 1984

Michael Jackson’s vocals on “Thriller”, best-selling album of all time, are recorded with a Shure SM7.

* 1989

Beta 58 and Beta 57 Microphones, with their supercardioid polar pattern and high output level
 provide unprecedented gain before feedback on concert stages.

Shure SM58 เค้าว่าเป็นไมค์ที่อึดและทนที่สุดในโลก
ลองดูว่ากล้าทำอย่างเค้าไหม อย่างนี้ต่อไปไม่ต้องกลัวหล่นแล้ว

ดูปลอม หรือ จริง จีน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 07:47:50 น. โดย สุวรรณภูมิ »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 07:30:57 น. »
ความแตกต่างระหว่าง made in Mexico กับ Made in China
 Shure Beta ไม่ใด้ผลิตในอเมริกาครับ
(พวกชิ้นส่วน diaphram ทำในอเมริกา housing ทำในเม็กซีโก ซองหนังและตัวใส่ไมค์ทำในจีน ประกอบในเม็กซิโก)
ตอนนี้มีแต่พวก studio condenser mic เท่านั้นที่ยังผลิตในอเมริกา

* 2005

Shure opens two new facilities in China: a state-of-the-art manufacturing facility in Suzhou, and a sales and marketing office in Shanghai.

รุ่นนี้ Michael Jackson ใช้เป็นไมค์ร้องเพลง Thriller
* 1982 – 1984

Michael Jackson’s vocals on “Thriller”, best-selling album of all time, are recorded with a Shure SM7.
(....)

* 1989

Beta 58 and Beta 57 Microphones, with their supercardioid polar pattern and high output level
 provide unprecedented gain before feedback on concert stages.
(....)

Shure SM58 เค้าว่าเป็นไมค์ที่อึดและทนที่สุดในโลก
ลองดูว่ากล้าทำอย่างเค้าไหม อย่างนี้ต่อไปไม่ต้องกลัวหล่นแล้ว

เตาไมโครฯ เขาดีนะใส่โลหะได้... :th1: :th1:

rockyyo

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 7 พฤษภาคม 2011, 12:29:41 น. »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ ทีแรกก็ดูอยู่หลายตัวครับ ทีแรกตั้งใจว่าจะไม่เอา Shure เพราะเหตุผลบ้างอย่าง แต่ก็ชอบ Shure เพราะเหตุผลอีกหลายอย่างเช่นกัน ใจจริงๆแล้วชอบเสียง AKG เพราะใสดี ฟังเสียงสาวๆร้องกับ AKG แล้วชอบ แต่พอฟังเสียงตัวเองกับ AKG แล้วรับไม่ได้เลยต้องหันกลับมาคบ Shure อย่างเดิม

ซื้อตัวแรกจะเอามาไว้ร้องอย่างเดียวก่อนครับ ก็กำลังพิจารณาความคุ้มค่าในการใช้งานและความอยากอยู่ครับระหว่าง SM58 กับ Beta58 ใจอยากได้ Beta58 แต่อีกใจ Sm58 ก็พอแล้วมั้งเอามาร้องเล่นๆ แต่ผมมันเป็นคนที่ถ้าจะซื้ออะไรก็ต้องซื้อดีๆเลย

ส่วนเอามาจับกีตาร์ก็ดูไว้เป็น SM57 ไม่ก็ SM137 หรือ AKG P170 แต่ต้องดูอีกที ไว้เก็บเงินซื้อคราวหน้าครับ

ตอบ : คุณมะละกอ
ผมอยู่แถวลำลูกกาคลอง2 ครับ ผมเล่นกีตาร์ไม่ค่อยเก่งครับ แต่ก็พอเล่นได้นิดหน่อย ทิ้งมานานตั้งแต่มาทำงานที่กรุงเทพก็ไม่ได้จับอีกเลย 7 กว่าปีล่ะ รวมตั้งแต่เรียนจบก็ 10 ปีได้แล้วมั้งครับที่ไม่ได้จับกีตาร์ ตอนนี้ซื้อกีตาร์โปร่งมาหัดเล่นอีกครั้งอยากนึกถึงสมัยเรียน

:thank1: