ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ แต่อยากได้เสียงที่ดีที่สุดมีมั๊ยครับ  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaise

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 851E1554(ประจักร์)
อยากซื้อ sf ที่เสียงดีที่สุดในทุกๆเพลง หรือเกือบทุกเพลง หรือส่วนมากฟังแล้วเพราะ ฟังเหมือนเล่นสดที่เสียงกลองเหมือนตีสดจริงๆ ช่วยบอกทีครับ มีที่ไหน เพราะ sf ส่วนมากจะดีบางเพลง แต่บางเพลงออกมาไม่ดี ผมลองมาแล้วหลายค่าย ฟังแล้วก็ยังไม่ถึงใจ จึงอยากจะได้สุดยอดของ sf ที่มีการพิสูจน์แล้วว่าไม่มีใครสู้ได้ พร้อมราคาครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: อยากซื้อ แต่อยากได้เสียงที่ดีที่สุดมีมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 14:50:48 น. »
อยากซื้อ sf ที่เสียงดีที่สุดในทุกๆเพลง หรือเกือบทุกเพลง หรือส่วนมากฟังแล้วเพราะ ฟังเหมือนเล่นสดที่เสียงกลองเหมือนตีสดจริงๆ ช่วยบอกทีครับ มีที่ไหน เพราะ sf ส่วนมากจะดีบางเพลง แต่บางเพลงออกมาไม่ดี ผมลองมาแล้วหลายค่าย ฟังแล้วก็ยังไม่ถึงใจ จึงอยากจะได้สุดยอดของ sf ที่มีการพิสูจน์แล้วว่าไม่มีใครสู้ได้ พร้อมราคาครับ

บอกได้เลยว่า......ไม่มีครับ
เพราะเพลงที่เราฟังๆกันอยู่สมัยนี้มีมากมายหลายประเภท  ขนาดประเภทเดียวกันเสียงยังไม่เหมือนกัน  เครื่องดนตรีก็มีหลายร้อยหลายพันหลายหมื่นเสียง 
แต่ SF มีเสียงแค่ 128 เสียง กลองอีก 128 เสียง  มันก็ได้แค่นี้แหละครับ 
ถ้าจะเอาแบบนั้น   ต้องแต่งเอาทีละเพลงแบบที่เขาทำดนตรีครับ  เสียใจด้วยจริงๆครับที่ข้อจำกัดนี้ทำให้ไม่อาจตอบสนองได้ทุกอารมณ์
แต่ถ้าเอาแค่ใกล้เคียงกับทุกประเภท  อยากให้ลองฟังในกระทู้นี้ก่อนครับว่าพอได้ไม๊ 

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=50370.0

ถ้าพอรับได้..... ก็คงต้องรอโอกาสหน้าครับ  เหตุผลตามนั้น

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
Re: อยากซื้อ แต่อยากได้เสียงที่ดีที่สุดมีมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:11:30 น. »
แล้วแต่ความชอบครับ เลือก SF ใช้ตามความต้องการ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:17:56 น. »
มิดี้ไม่เหมือนกันทุกเพลงครับ เพลงนั้นโอเค อีกเพลงไม่ได้เรื่องก็มีนะ

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:22:06 น. »
เอาเท่าทีถูกใจในเพลงที่เราชอบฟัง น่าจะหาง่ายกว่าครับ.... ถ้าเอาคลุมทุกประเภทเพลงยากยิ่งกว่ายากนะ ผมว่า  แต่ก็เอาใจช่วยให้หาพบครับ

ออฟไลน์ อ.ชุม สีหมอก

• ระดับ 5
  • *
  • HD#4DE5ACF3(ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:24:34 น. »

;D :ho:

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:25:36 น. »
เคยใช้ของค่ายไหนมาบ้างครับ จะได้แนะนำถูก กลัวแนะนำไปแล้ว กลัวเคยใช้มา  :devil:  :beer:

ออฟไลน์ บอย เดอะเบสท์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2090FB ((MP))HL#95D4D334 (X-Men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:29:09 น. »
ลองของตาไผ่ นี่แหล่ะ ผมว่าโอเคแล้ว ผมใช้อยู่ปัจจุบันเจ้าตัวออนอยู่ลองติดต่อดูสิ  :th2:

winit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 15:45:50 น. »

บอกได้เลยว่า......ไม่มีครับ
เพราะเพลงที่เราฟังๆกันอยู่สมัยนี้มีมากมายหลายประเภท  ขนาดประเภทเดียวกันเสียงยังไม่เหมือนกัน  เครื่องดนตรีก็มีหลายร้อยหลายพันหลายหมื่นเสียง 

เห็นด้วยตามน้าหมอ...ครับ...
ต้องถามท่านก่อน..ว่า..ชอบแนวไหน..ลูกทุ่ง หมอลำ..ลูกกรุง ร๊อค ป๊อป;D
เลือก SF เฉพาะแนวเพลงที่ท่านชอบจะได้ตรงจุดประสงค์มากกว่า
เพราะผู้รังสรรค์ SF แต่ละ่ท่าน..ก็มีแนวการมิกส์ SF เฉพาะทางใครทางมัน
แต่ละท่านไม่เหมือนกัน..จุดเด่นต่างกัน

วิธีพื้นฐานที่สุด...แต่ใช้เวลาที่สุด..คือลองดูมันทุกตัวที่หาได้..แล้วท่านเลือกเอา
ตัวดีสุดที่ท่านเลือก..อาจจะเป็นตัวที่ท่านอื่นไม่เลือก..มักไผมักมัน :hap3:
อย่าไปหาเลยครับ..ตัวที่ดีที่สุดในสามโลก.. :hap3: ;D..ที่่เขาว่าดี...เราอาจไม่เห็นด้วย..ก็ได้

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 16:21:22 น. »
สงสัยเคยฟังแต่ของฟรีมั้งครับ

seetos

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 16:46:49 น. »
ของผมม่วนทุกเพลงครับเพราะผมใช้ สาวฟ้อน ครับ  :cheer: :beer: :cheer1: 

ออฟไลน์ Music Creator

• คณะบริหาร
  • ไซมึ้งซวยเซาะ มือกระบี่หิมะแดง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 17:10:56 น. »
โดยส่วนตัวผมชอบ GM thai Mix V.4.5.5 ของหนุ่มเมืองน่านครับ

ออฟไลน์ ป.เปี๊ยก บางปู

• *
  • HL#3C0706CA,4FE2F5DF (หนุ่มเมืองลำดวน)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 17:11:41 น. »
โดยส่วนตัวผมชอบ GM thai Mix V.4.5.5 ของหนุ่มเมืองน่านครับ

ขอ...อิอิ  :th2:

ออฟไลน์ ฟองเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#NO.55E7ED68 ชายโสด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2011, 17:16:29 น. »
ไม่มีซาวด์ฟ้อนต์ที่ทำเสียงดนตรีได้ครบร้อยเปอร์เซ็นต์หรอกครับ  เว้นเสียแต่ว่าท่านชอบแนวไหน   :beer:

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 15:13:37 น. »
ผมชอบแนวลูกทุ่ง หมอลำครับ เพราะผมมีวงเล็กๆเล่นอยู่แถวเมืองขอนแก่น ผมใช้notebookเล่นครับ toshiba L310 RAM 2 GB. ผมไม่เคยซื้อ sf ใช้เลย มีแต่โหลดเอา ใช้มาหลายค่าย แบบว่ามีที่ไหน ค่ายไหน ไม่รอดพ้นสายตาผมไปได้ และลองทุกครั้งทุกตัวด้วยครับ  ที่ใช้อยู่ตอนนี้และคิดว่าดีที่สุดก็คือ PA Synth V.4 Extreme Music(Presets).sf2 Size 341 MB แต่อยากจะลองซื้อดูเผื่อว่ามี sf ที่สุดยอดจริงๆ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 15:20:08 น. »
ผมชอบแนวลูกทุ่ง หมอลำครับ เพราะผมมีวงเล็กๆเล่นอยู่แถวเมืองขอนแก่น ผมใช้notebookเล่นครับ toshiba L310 RAM 2 GB. ผมไม่เคยซื้อ sf ใช้เลย มีแต่โหลดเอา ใช้มาหลายค่าย แบบว่ามีที่ไหน ค่ายไหน ไม่รอดพ้นสายตาผมไปได้ และลองทุกครั้งทุกตัวด้วยครับ  ที่ใช้อยู่ตอนนี้และคิดว่าดีที่สุดก็คือ PA Synth V.4 Extreme Music(Presets).sf2 Size 341 MB แต่อยากจะลองซื้อดูเผื่อว่ามี sf ที่สุดยอดจริงๆ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=50884.msg639900;topicseen#msg639900

winit

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 15:39:31 น. »
ผมชอบแนวลูกทุ่ง หมอลำครับ เพราะผมมีวงเล็กๆเล่นอยู่แถวเมืองขอนแก่น ผมใช้notebookเล่นครับ toshiba L310 RAM 2 GB. ผมไม่เคยซื้อ sf ใช้เลย มีแต่โหลดเอา ใช้มาหลายค่าย แบบว่ามีที่ไหน ค่ายไหน ไม่รอดพ้นสายตาผมไปได้ และลองทุกครั้งทุกตัวด้วยครับ  ที่ใช้อยู่ตอนนี้และคิดว่าดีที่สุดก็คือ PA Synth V.4 Extreme Music(Presets).sf2 Size 341 MB แต่อยากจะลองซื้อดูเผื่อว่ามี sf ที่สุดยอดจริงๆ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ที่นี่...ที่เขาแจกกัน...ลองหมดแล้วหรือครับ.. ;D ของดี ๆ ทั้งนั้น

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 15:46:24 น. »
ผมชอบแนวลูกทุ่ง หมอลำครับ เพราะผมมีวงเล็กๆเล่นอยู่แถวเมืองขอนแก่น ผมใช้notebookเล่นครับ toshiba L310 RAM 2 GB. ผมไม่เคยซื้อ sf ใช้เลย มีแต่โหลดเอา ใช้มาหลายค่าย  แบบว่ามีที่ไหน ค่ายไหน ไม่รอดพ้นสายตาผมไปได้ และลองทุกครั้งทุกตัวด้วยครับ  ที่ใช้อยู่ตอนนี้และคิดว่าดีที่สุดก็คือ PA Synth V.4 Extreme Music(Presets).sf2 Size 341 MB แต่อยากจะลองซื้อดูเผื่อว่ามี sf ที่สุดยอดจริงๆ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

;D ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 16:45:08 น. »
ผมชอบแนวลูกทุ่ง หมอลำครับ เพราะผมมีวงเล็กๆเล่นอยู่แถวเมืองขอนแก่น ผมใช้notebookเล่นครับ toshiba L310 RAM 2 GB. ผมไม่เคยซื้อ sf ใช้เลย มีแต่โหลดเอา ใช้มาหลายค่าย แบบว่ามีที่ไหน ค่ายไหน ไม่รอดพ้นสายตาผมไปได้ และลองทุกครั้งทุกตัวด้วยครับ  ที่ใช้อยู่ตอนนี้และคิดว่าดีที่สุดก็คือ PA Synth V.4 Extreme Music(Presets).sf2 Size 341 MB แต่อยากจะลองซื้อดูเผื่อว่ามี sf ที่สุดยอดจริงๆ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ถ้าแบบนั้นจริงคงหาที่สุดยอดยากครับ   ของดีก็ต้องมีแลกเปลี่ยนกันบ้าง

ตัวที่ท่านใช้อยู่โดยรวมก็ใช้ได้ดีพอสมควรครับ  ผมยังมีเก็บไว้เลย ชอบชุดกลองโดยเฉพาะอย่างยิ่งสแนร์ ทอม   ส่วนชิ้นดนตรีอื่น  ผมว่ายังต้อง....อีกนิดครับ

เข้าไปฟังตัวอย่างในกระทู้ที่ขายก่อน  ชอบค่อยซื้อ  ไม่ชอบอย่าเอาไป  แต่ระวังเสียตังแล้วเสียดายตัง  แค่นั้นพอครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 16:49:52 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 5 กรกฎาคม 2011, 16:49:59 น. »
ผมชอบแนวลูกทุ่ง หมอลำครับ เพราะผมมีวงเล็กๆเล่นอยู่แถวเมืองขอนแก่น ผมใช้notebookเล่นครับ toshiba L310 RAM 2 GB. ผมไม่เคยซื้อ sf ใช้เลย มีแต่โหลดเอา ใช้มาหลายค่าย แบบว่ามีที่ไหน ค่ายไหน ไม่รอดพ้นสายตาผมไปได้ และลองทุกครั้งทุกตัวด้วยครับ  ที่ใช้อยู่ตอนนี้และคิดว่าดีที่สุดก็คือ PA Synth V.4 Extreme Music(Presets).sf2 Size 341 MB แต่อยากจะลองซื้อดูเผื่อว่ามี sf ที่สุดยอดจริงๆ  และขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
แนวนี้ ลูกทุ่ง หมอลำ
พิณ แคน โหวด ซอ โปงลาง
 ดูที่นี่ครับ ความฝันท่านอาจตรงกับผม

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=52081.0

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2011, 10:25:30 น. »
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2011, 10:36:21 น. »
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ
อยู่ขอนแก่นหรอครับ
วันเสาร์นี้ ไปฟังเสียง ตัวนี้ นำกันเด้อครับผม

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=52081.0

ออฟไลน์ ปอย สงกรานต์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D1D9500 5656AD09 HL#7661DADE ลุงกานต์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2011, 10:39:42 น. »
 ผมว่าของอาจารย์ไก่ + พี่ป้อม บิกแบง + ไพศาล กทม.  สามคนร่วมือกันน่าจะสุดยอดเลย ครับ

winit

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2011, 10:52:53 น. »
 ผมว่าของอาจารย์ไก่ + พี่ป้อม บิกแบง + ไพศาล กทม.  สามคนร่วมือกันน่าจะสุดยอดเลย ครับ

มีหลายท่านครับ ที่ทำ SF

ปี้อ๊อด..ลำปาง ลำพูน..(ตัวใหม่เสร็จหรือยังวุ้ย) , พี่บั๊ค อัมพวา , ป.เปี๊ยก..ศรีราชา , วิชัย คนธรรพ์ ,น้าหมอนพ ฯ...และอีกเยอะแยะ
แต่ละท่านก็มี SF ดี ๆ แนวของตัวเอง ซึ่งน่าจะเป็นการดี (แต่ทำไม่ได้ ;D :no_ok:) คือเราชอบส่วนไหนของท่านไดก็ดึงเอามาแล้วเอามารวมกัน
ก็จะได้ SF ยำ..ที่ถูกใจเรามากที่สุดแน่นอน... :th1:

สุดท้าย..ถ้าลองฟังของทุกท่าน...ข้างบน..แล้วยังไม่ถูกใจ...มีอีกวิธีัครับ..

คือต้องทำเอาเอง :hap3:

ผมคิดว่าหลาย ๆ ท่านที่ทำก็คิดแบบเดียวกันนี่แหละครับ..จึงมี SF หลายหลาก..ให้เลือกตามความชอบ :love2:

ออฟไลน์ ปอย สงกรานต์

• ระดับ 4
  • *
  • HL#5D1D9500 5656AD09 HL#7661DADE ลุงกานต์
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 7 กรกฎาคม 2011, 11:39:38 น. »
 ผมว่าของอาจารย์ไก่ + พี่ป้อม บิกแบง + ไพศาล กทม. +เสียงกลองกะทอมของท่าน venus +ตามลิ้งนี้ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=49085.0  สี่ค่ายร่วมมือกันน่าจะสุดยอดเลย ครับ ผมว่าทีมงานคงมีเงินใช้สบายมือ