ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใช้ Cross 2 ตัว  (อ่าน 21633 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 748A44D7(X-WIN)
Re: อยากใช้ Cross 2 ตัว
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 06:25:47 น. »
หลัง EQ มีเอ้าท์พุท สองชุด แยก ไปหาครอสไฮ ครอสโลว์ตามใจชอบได้ครับ
  ครอสทั้งสองตัวก็จะรับสัญญาณฯแบบฟูลเร็นจ์ คราวนี้จะปรับความถี่อย่างไร  ตัดความถี่ช่วงไหน ก็สบายแล้วละครับ

ออฟไลน์ จันทร์แดง มิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • # 548B360B (ท่าน X-MEN)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2011, 08:23:46 น. »
หลัง EQ มีเอ้าท์พุท สองชุด แยก ไปหาครอสไฮ ครอสโลว์ตามใจชอบได้ครับ
  ครอสทั้งสองตัวก็จะรับสัญญาณฯแบบฟูลเร็นจ์ คราวนี้จะปรับความถี่อย่างไร  ตัดความถี่ช่วงไหน ก็สบายแล้วละครับ
:th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ preecha2507

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6636E730
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2011, 22:37:03 น. »
วิธีนี่จะง่ายกว่าไหมครับ

ต่อแบบธรรมดา แต่ใช้ Group เอาดีกว่าไหม
Group1 หรือ 2 ก็ได้(ถ้าMixerมีGroup)นะครับ
ออกจาก group Mixer เข้า Cross ไปเลยครับ(เฉพาะ Low)
ส่วน mid, Hi ก็ผ่าน EQ ปรับได้ตามใจชอบ
ส่วน Low ก็เช่นเดียวกัน ปรับได้ตามชอบ

ลองทำดูคุณทำได้

ออฟไลน์ preecha2507

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6636E730
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 28 กันยายน 2011, 22:39:12 น. »
ราคา ?
หละครับ...อาจารย์

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 00:04:16 น. »
เออ...จะลองทำดู จะยังงัยก็ช่าง ไอเดียเจ้าของกระทู้ ถือว่า คิดได้งัยเนี่ย... :happy: :happy: :happy: :o^:

ออฟไลน์ armyrock

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE0BAD6 ซื้อต่อมาจาก พี่บูญยืน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2011, 09:29:43 น. »

สนับสนุนวิธีของพี่เอครับ ผมลองมาเเล้ว เเต่ปัจุบันไม่ได้ใช้เเล้วครับ
ทุกอย่างค่อนข้างลงตัวครับตั้งเเต่ได้ครอส rane มาใช้

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2011, 17:21:25 น. »
ย้อนกลับไปที่คำถาม แต่ก่อนจะแสดงความเห็น  ขอถามว่าทำไมต้องใช้ครอส สองตัว ก่อนครับ  :love2:

LOW09

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 08:57:01 น. »
ย้อนกลับไปที่คำถาม แต่ก่อนจะแสดงความเห็น  ขอถามว่าทำไมต้องใช้ครอส สองตัว ก่อนครับ 

คือว่าเห็นกระทู้ ในเว็ปเรามีหลายท่านบอกว่าถ้าแยก Cross ขับซับ ต่างหาก เสียงจะแน่นขึ้น ตัด Low ได้ขาด หนะครับ เลยอยากลอง

keenew

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 09:21:40 น. »
ย้อนกลับไปที่คำถาม แต่ก่อนจะแสดงความเห็น  ขอถามว่าทำไมต้องใช้ครอส สองตัว ก่อนครับ  :love2:

นั่นสิครับ สงสัยอยู่เหมือนกันครับ  ???

ออฟไลน์ armyrock

• ระดับ 3
  • *
  • 9EE0BAD6 ซื้อต่อมาจาก พี่บูญยืน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 09:34:53 น. »
นั่นสิครับ สงสัยอยู่เหมือนกันครับ  ???

ก้อจะประมาณว่าครอสเเต่ละตัวให้เสียง low mid  hi ที่เเตกต่างกัน
บางตัวให้เสียงเบสดีเเน่น อีกตัวอาจจะให้เสียงกลางเเหลมดีเยี่ยม เเต่เสียงเบสเเย่
เลยเอามาผสมผสานกัน เพื่อเสียงที่ออกมาดีขึ้นครับ เเต่ในทางกลับกัน
เรายิ่งสิ้นเปลืงมากขึ้น ต้องใช้ครอสถึง สองตัว

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 11:12:18 น. »
ก้อจะประมาณว่าครอสเเต่ละตัวให้เสียง low mid  hi ที่เเตกต่างกัน
บางตัวให้เสียงเบสดีเเน่น อีกตัวอาจจะให้เสียงกลางเเหลมดีเยี่ยม เเต่เสียงเบสเเย่
เลยเอามาผสมผสานกัน เพื่อเสียงที่ออกมาดีขึ้นครับ เเต่ในทางกลับกัน
เรายิ่งสิ้นเปลืงมากขึ้น ต้องใช้ครอสถึง สองตัว
อิ อิ เปลืองกะตังค์อีกต่างหาก ผมก็ใช้สองตัว เพราะปรับง่ายครับ ปรับ sub ได้แล้ว มันก็นิ่ง ถ้าตัวเดียวเวลาปรับ mid low หรือ mid hi มันตามไปด้วย ปวดหัว เพราะผมรู้เท่าไม่ถึงครับ  :sadism: :sadism: :sadism: :sadism: ;D

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 11:30:05 น. »
ย้อนกลับไปที่คำถาม แต่ก่อนจะแสดงความเห็น  ขอถามว่าทำไมต้องใช้ครอส สองตัว ก่อนครับ    :th2: :th2:

ความคิดเห็นตามนั้นครับ......ควร..นึกถึงความถี่บางช่วงที่หายไปด้วยนะครับ..เพราะเราใช้..ครอส..2ตัว..

เช่น..ครอสที่1..ใช้เบสอย่างเดียว..ตัดที่80HZ..กลางไม่ออกแน่ๆ
ครอสตัวที่2..กลางแหลม..ตัดที่.150HZ...เป็นต้นไป..เบสไม่ออกไปที่..กลางแน่ๆ

..ข้อคิด...แล้วความถี่เสียง..ตั้งแต่...81HZ..ถึง 149HZ..มันไปอยู่ตรงไหน....(ช่วงนี้ให้เสียงร้องที่อ้วนหนาอุ่น)...หรือไม่ต้องการมันแล้ว..???..แล้วเสียงมันจะน่าฟังหรือ???

กรณีนี้..ใช้ครอส..2ตัว...เพื่อที่จะลดปัญหา..เสียงกลางขาดบ่อย..เพราะลำโพง..ไม่สามารถรับ..ความถี่ย่านนี้ได้..จึงต้องใช้ครอส2ตัวเพื่อไม่ให้..ความถี่ช่วนนี้ไปออกไปที่ลำโพงกลาง..ทำให้ลำโพงไม่ขาดบ่อย..(ผมว่าเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ)

:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 11:32:41 น. »
แล้วงัยล่ะ คราวนี้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 13:28:15 น. »
จะยกสุดท้ายแล้วยังไม่รู้เลย จะเล่น แดง หรือ น้ำเงิน
เรื่อง mix เรื่อง power เรื่อง EQ วิเคราะสรุปกันไม่นาม
เรื่องcross เป็นหนังยาวเลย น่าจะเป็นเรื่องสรุปไม่ลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 13:47:37 น. โดย ริช ดอกรัก »

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 15:08:27 น. »
จะไปทางไหนต่อดีคับเนี้ย

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 16:08:27 น. »
รอข้อสรุป ถ้าดีทำตาม 5555

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 17:30:39 น. »

ปกติครอสที่ดีจะตอบสนองความถี่ได้ค่อนข้าง Flat ตลอดย่านความถี่เสียงที่เราใช้งาน  หากสามารถ
ตอบสนองความถี่ย่าน Low ได้ดี ย่าน Mid Hi ก็น่าจะดีด้วย  เพราะใช้ภาคปรีที่อินพุท และ เอ้าท์พุท
เดียวกัน  โทนเสียงที่ได้ก็จะออกมาในโทนเดียวกัน  แต่ถ้าเป็นครอสคนละตัวโทนเสียงที่ได้อาจจะไม่
ไปในแนวเดียวกัน  ซึ่งก็อาจจะดี หรือ แย่ลงก็ได้ครับ

ย้อนกลับไปที่คำถาม แต่ก่อนจะแสดงความเห็น  ขอถามว่าทำไมต้องใช้ครอส สองตัว ก่อนครับ 

คือว่าเห็นกระทู้ ในเว็ปเรามีหลายท่านบอกว่าถ้าแยก Cross ขับซับ ต่างหาก เสียงจะแน่นขึ้น ตัด Low ได้ขาด หนะครับ เลยอยากลอง

แยกหรือไม่แยก หากเป็นครอสอนาล็อก ก็ตัดแบ่งความถี่ได้เหมือนเดิมเพราะวงจรแบ่งความถี่ในเครื่อง
เป็นแบบชนิดและค่าความลาดชันตายตัวไม่สามารถปรับแต่งได้ เหมือนครอสดิจิตอล  จริงอยู่ที่การใช้
ครอสอนาล็อกสองตัว  ทำให้สามารถตัดแบ่งความถี่ได้อิสระมากขึ้น (ไม่ต้องใช้จุดแบ่งความถี่เดียวกัน
ระหว่าง Low กับ Mid Hi) 

หากท่านตัดแบ่งความถี่มาซ้อนกัน ก็จะเกิดปัญหาเรื่อง ไทม์ดีเลย์ ของความถี่ที่ทับซ้อนกันระหว่างตู้ 
ซึ่งครอสอนาล็อกไม่สามารถทำชดเชยในเรื่องไทม์อารายเม้นท์ได้

แต่หากปรับแยกจากกันมากเกินไป เสียงก็จะขาดหายไปในบางย่านความถี่ที่ท่านปรับมันแยกกันอีก

:love2:

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 17:38:04 น. »
เย้ๆๆๆ.. :D :D เฮียสมโภชมาแล้ว กระจ่างขึ้นมาอีกเยอะ ว่างๆผมรบกวนเฮียทำบทความเรื่อง ไทม์ดีเลย์ หน่อยนะครับ :thank1:

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 20:25:28 น. »
อยากให้เฮียสมโภชทำหนังสือออกขายจังครับ แพงก็จะซื้อ :th1: :th1:

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 3 ตุลาคม 2011, 21:29:07 น. »
อยากให้เฮียสมโภชทำหนังสือออกขายจังครับ แพงก็จะซื้อ :th1: :th1:

เขาว่า '' เมื่อเราเข้าใจปัญหาอย่างหนึ่งได้อย่างแท้จริง   เราจะเข้าใจปัญหาอีกอย่างหนึ่งได้  เพราะมันจะเชื่อมโยงกัน''
ผมนะรู้หมด  แต่รู้เพียงเสี้ยวๆ ตอนๆ ของเรื่องทั้งหมด ที่จริงก็อยากรู้ทั้หมดของระบบ pa กลางแจ้ง(รากหญ้า)
 ถ้ามีหนังสือให้ศึกษา ให้เข้าใจการทำงานของแต่ละอย่าง แบบง่ายๆ ก็ดี  แต่ถ้าเป็นแบบตำรานักศึกษา ก็อวกแตกเหมือนกัน

spiritmx164

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2011, 01:30:03 น. »
 ผมใช้ครอส ตัวเดียว ความถี่ย่านไหน มันขาดหายไปบ้างก็ เพิ่มมันมา อันใหนเกินก็ลด ด้วย อีคิว
สิ่งที่ต้องการ คือ เสียงที่ออกมาครบ ทุก ย่าน ต่ำ กลาง แหลม และพอดีกัน

keenew

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2011, 11:02:19 น. »
เขาว่า '' เมื่อเราเข้าใจปัญหาอย่างหนึ่งได้อย่างแท้จริง   เราจะเข้าใจปัญหาอีกอย่างหนึ่งได้  เพราะมันจะเชื่อมโยงกัน''
ผมนะรู้หมด  แต่รู้เพียงเสี้ยวๆ ตอนๆ ของเรื่องทั้งหมด ที่จริงก็อยากรู้ทั้หมดของระบบ pa กลางแจ้ง(รากหญ้า)
 ถ้ามีหนังสือให้ศึกษา ให้เข้าใจการทำงานของแต่ละอย่าง แบบง่ายๆ ก็ดี  แต่ถ้าเป็นแบบตำรานักศึกษา ก็อวกแตกเหมือนกัน

ระหว่างรอเฮียแซมตัดสินใจลองอ่านเล่มนี้ดูพรางๆก่อนนะครับ The sound reinforcement handbook แล้วจะเข้าใจระบบเสียงมากขึ้นครับ
http://books.google.co.th/books?id=d7ft6F8ZUdcC&printsec=frontcover&dq=sound++reinforcement++handbook+&psp=1&hl=en#v=onepage&q&f=false

หรือหากต้องการเป็นไฟล์ PDF ก็บอกมาได้ครับ เดี๋ยวจัดให้ครับ

ออฟไลน์ มนตรีซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#5CA37A87 โทร 087-2589777
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2011, 11:20:49 น. »
อาจขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยนะครับว่ามันแมชกันมั้ยทั้ง 3 ย่าน ถ้าเป็นตู้สำเร็จเช่น YAMAHA JBL ทั้งชุดครอสตัวเดียวก็คงเอาอยู่
แต่ถ้าลำโพงเรา 3 ย่านไม่แมชกันล่ะ ครอสเยอะๆก็น่าจะช่วยได้อย่าลืมว่าตัว ซับฮาโมนิค ก็เคยเห็น DBX เค้าผลิตออกมาเพื่อขับซับโดยเฉพาะ บ้านเราก็เห็น เมกกาเทค เอามาขายการแยกปรับก็คงน่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ครอส 2 ตัวก็คือเอามาทำซับตัวนึงไม่ต้องลงทุนซื้อซับฮาโมนิค มุมมองผมเป็นแบบนี้ลำโพงที่ดีราคาจะค่อนข้างสูงเพราะเน็ตเวิร์คเค้าตัดมาดีบางทีบางยี่ห้อแกะมาดูโครงปั้มด้วยซ้ำ แต่ถ้าลำโพงเราใช้เกรดกลางๆแต่เรามีครอสหลายตัวอยู่แล้วลองเอามาแยกปรับให้ลำโพงบางทีเสียงอาจจะดีเทียบเท่าลำโพงราคาแพงๆก็ได้นะครับ ... :love2:
เห็นด้วย +1

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2011, 13:27:16 น. »
อาจขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยนะครับว่ามันแมชกันมั้ยทั้ง 3 ย่าน ถ้าเป็นตู้สำเร็จเช่น YAMAHA JBL ทั้งชุดครอสตัวเดียวก็คงเอาอยู่
แต่ถ้าลำโพงเรา 3 ย่านไม่แมชกันล่ะ ครอสเยอะๆก็น่าจะช่วยได้อย่าลืมว่าตัว ซับฮาโมนิค ก็เคยเห็น DBX เค้าผลิตออกมาเพื่อขับซับโดยเฉพาะ บ้านเราก็เห็น เมกกาเทค เอามาขายการแยกปรับก็คงน่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ครอส 2 ตัวก็คือเอามาทำซับตัวนึงไม่ต้องลงทุนซื้อซับฮาโมนิค มุมมองผมเป็นแบบนี้ลำโพงที่ดีราคาจะค่อนข้างสูงเพราะเน็ตเวิร์คเค้าตัดมาดีบางทีบางยี่ห้อแกะมาดูโครงปั้มด้วยซ้ำ แต่ถ้าลำโพงเราใช้เกรดกลางๆแต่เรามีครอสหลายตัวอยู่แล้วลองเอามาแยกปรับให้ลำโพงบางทีเสียงอาจจะดีเทียบเท่าลำโพงราคาแพงๆก็ได้นะครับ ... :love2:

นั่นคือแนวคิดของคนทำเครื่องเสียงที่คิดว่าตัวเองเป็น "แม็คไกเวอร์"  คือสามารถดัดแปลงแก้ไขสิ่งต่าง ๆ รอบตัวให้ใช้
งานได้  แต่ในความเป็นจริงแล้วความเป็น "แม็คไกเวอร์" ทุกท่านก็จำเป็นต้องมีอยู่ในตัวเองเพื่อใช้แก้ปัญหาเฉพาะหน้า
ที่เกิดขึ้นหน้างานเท่านั้น  ไม่ใช่ใช้เพื่อทำการเซ็ทอัพระบบ เพราะไม่เช่นนั้นระบบของท่านจะไม่นิ่งและต้องแก้ปัญหาตลอด

ขออภัยเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

:love2:   :thank1:  

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 4 ตุลาคม 2011, 13:38:07 น. »
นั่นคือแนวคิดของคนทำเครื่องเสียงที่คิดว่าตัวเองเป็น "แม็คไกเวอร์"  คือสามารถดัดแปลงแก้ไขสิ่งต่าง ๆ รอบตัวให้ใช้
งานได้  แต่ในความเป็นจริงแล้วความเป็น "แม็คไกเวอร์" ทุกท่านก็จำเป็นต้องมีอยู่ในตัวเองเพื่อใช้แก้ปัญหาเฉพาะหน้า
ที่เกิดขึ้นหน้างานเท่านั้น  ไม่ใช่ใช้เพื่อทำการเซ็ทอัพระบบ เพราะไม่เช่นนั้นระบบของท่านจะไม่นิ่งและต้องแก้ปัญหาตลอด

ขออภัยเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

:love2:   :thank1:  

ชอบจังเลย 
ผมก็ชอบแม็คไกเวอร์ครับ    แต่ไม่อยากเป็น
ที่ต้องแก้ปัญหามันทุกงาน   แต่ละงานกว่าจะแก้ได้  ปวดกบาลและคนอื่นเครียดครับ   :th2: :th2: