ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ eXtreme เมื่อตั้งค่า Midi out เป็น Sound Font Midi Port เครื่อง Hang  (อ่าน 3026 ครั้ง)

golf2508

• บุคคลทั่วไป
ใช้ eXtreme เมื่อตั้งค่า Midi out เป็น Sound Font Midi Port เครื่อง Hang
« เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2008, 14:17:01 น. »
คือถ้าโหลด sound font ผ่านทางตัวโปรแกรม Xtreme ตั้งค่า Midi out เป็น Sound Font Midi Port เล่นเพลงเพียง 1-2 เพลง เครื่อง Hang ครับ แต่ถ้าโหลด sound font ผ่าน sound card ตั้งค่า Midi out เป็น ชนิด sound card ที่ใช้  เล่นเป็นชั่วโมงเครื่องไม่ Hang ครับ ไม่ทราบเพราะอะไรครับ หรือผมยังตั้งค่าอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ

สเปคเครื่อง

CPU : Intel Celeron 4A 2000 MHz
M/B : ECS P4VMM2
RAM : 1024MB DDR SDRAM
Sound card : SB 0220
VGA : NVIDIA GeForce 6200 256MB
H/D : 80GB
O/S : WindowsXP Professionsl version 2002 Service Pack 2

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ใช้ eXtreme เมื่อตั้งค่า Midi out เป็น Sound Font Midi Port เครื่อง Hang
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2008, 14:28:09 น. »
1.ลองถอด SB0220 ออกแล้วเล่นผ่าน Sound on board ว่ามีอาการเหมือนกันหรือไม่
2.ลองเปลี่ยน RAM ดูครับ

ออฟไลน์ สุวรรณภูมิ

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#5D2C658C / 5DE484B3 วิชัยคนธรรพ์
Re: ใช้ eXtreme เมื่อตั้งค่า Midi out เป็น Sound Font Midi Port เครื่อง Hang
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กรกฎาคม 2008, 19:19:56 น. »
คือถ้าโหลด sound font ผ่านทางตัวโปรแกรม Xtreme ตั้งค่า Midi out เป็น Sound Font Midi Port เล่นเพลงเพียง 1-2 เพลง เครื่อง Hang ครับ แต่ถ้าโหลด sound font ผ่าน sound card ตั้งค่า Midi out เป็น ชนิด sound card ที่ใช้  เล่นเป็นชั่วโมงเครื่องไม่ Hang ครับ ไม่ทราบเพราะอะไรครับ หรือผมยังตั้งค่าอะไรไม่ถูกต้องหรือเปล่าครับ

สเปคเครื่อง

CPU : Intel Celeron 4A 2000 MHz
M/B : ECS P4VMM2
RAM : 1024MB DDR SDRAM
Sound card : SB 0220
VGA : NVIDIA GeForce 6200 256MB
H/D : 80GB
O/S : WindowsXP Professionsl version 2002 Service Pack 2

ลองไปดูที่นี้ครับ ผมลองทำดูแล้วแก้ได้เลย
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=5461.0

golf2508

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2008, 20:45:52 น. »

ลองไปดูที่นี้ครับ ผมลองทำดูแล้วแก้ได้เลย
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=5461.0

ท่าน suwannaphum ตอนนี้ก็ผมโหลด sound font จาก Ramdisk อยู่ครับ ใช้ของท่านหนุ่มเมืองน่าน v.4.3.1 อยู่ครับ  เดี๋ยวผมจะลองตามที่ท่าน x-men แนะนำดูครับ แล้วได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2008, 12:39:45 น. »
ท่าน suwannaphum ตอนนี้ก็ผมโหลด sound font จาก Ramdisk อยู่ครับ ใช้ของท่านหนุ่มเมืองน่าน v.4.3.1 อยู่ครับ  เดี๋ยวผมจะลองตามที่ท่าน x-men แนะนำดูครับ แล้วได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ
ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้อยู่.. และก็การ์ดรุ่นนี้ด้วย..
ให้ Clear SF2 ที่การ์ดโหลดอยู่ออกก่อนครับ.. เคลียร์ออกหมดเลย แล้วลองเล่นดูครับ..
แต่เวลาที่ผมจะโหลด SF2 ผ่านโปรแกรม ผมจะไปตั้ง Default ของ Sound ให้เป็นของ Onboard ก่อนแล้วค่อยเล่น

ลองดูนะครับ..

golf2508

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2008, 20:26:52 น. »
ผมใช้บอร์ดรุ่นนี้อยู่.. และก็การ์ดรุ่นนี้ด้วย..
ให้ Clear SF2 ที่การ์ดโหลดอยู่ออกก่อนครับ.. เคลียร์ออกหมดเลย แล้วลองเล่นดูครับ..
แต่เวลาที่ผมจะโหลด SF2 ผ่านโปรแกรม ผมจะไปตั้ง Default ของ Sound ให้เป็นของ Onboard ก่อนแล้วค่อยเล่น

ลองดูนะครับ..

Clear SF2 ที่การ์ดโหลดอยู่ออกก่อนครับ.. เคลียร์ออกหมดเลย แล้วลองเล่นดูครับ.. ทำแล้วครับ ตอนนี้เหลือแค่ ตั้ง Default ของ Sound ให้เป็นของ Onboard ก่อนแล้วค่อยเล่น...... ไม่ทราบว่าทำอย่างไรครับนึกไม่อ๊อก ขอภาพด้วย.. ::) ::)