ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณ ผู้หมวดกุ้งกฤษฎานคร ที่ team viewer เข้ามาช่วยแก้ปัญหา MIDI ไม่ออกครับ  (อ่าน 4440 ครั้ง)

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
ขอบคุณ ผู้หมวดกุ้งกฤษฎานครที่ team viewer เข้ามาช่วยแก้ปัญหา MIDI ไม่ออกครับ

ผมไม่ทราบว่าตัวเองทำอะไรผิด ว่าจะลอง Magnet MA 8A กับ Wharfedale Diamond 10.1 ที่ได้มาใหม่เสียหน่อย เล่นๆอยูดีๆ MIDI ไม่ออก ทำอย่างไรก็ไม่ออก เสียงอื่นๆรวมทั้งกีรต้าใน xmkl ออกปกติเว้น MIDI
ถือดีว่าตัวเองน่าจะแก้ได้ ปล้ำอยู่ครึ่งวัน สุดท้ายต้องยอม ...ดีที่ไม่ออกงาน ถ้าเป็นแบบนี้คงเหงื่อแตกงานเข้า...

มว.กุ้ง team viewer เข้ามาช่วยแก้แป๊บเดียวเรียบร้อย

เท่าที่ผมเห็น มว.กุ้ง เข้าไปที่ c:\user\ แล้วลบ x-karaoke.cfg ใน folder Xtreme karaoke3 ออก (folder default ตอนติดตั้ง Xtreme ซึ่งผมไม่ได้ลงที่ folder นี้สักหน่อย - แต่มันดันมาอยู่ได้ไงไม่รู้) 
ต่อจากนั้น ให้ผมเข้า Xtreme ใหม่  ได้ปกติเฉย.....
สุดท้าย ท่านก็สอนผมให้ เอาไฟล์ x-karaoke.cfg มาไว้ในโฟลเดอร์  eXtreme เรียบร้อยแล้ว...

:thank1: :thank1: :thank1:

ให้ มว.กุ้งมาอธิบายก็แล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มกราคม 2012, 18:56:10 น. โดย เสธ.รุณ »

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
เย้...ภูเขาบังเส้นผมครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ผิดที่ x-men

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันครับ...ถ้าเจอมีทางเดียวโทรฯให้มั่วไปหมด...5555 ;D ;D

ออฟไลน์ ยอดดอยมิวสิค อิอิ

• *
  • HL#: 440B06D9 (ส.กินเกลี้ยง)
ผมก็ยังไม่รู้เหมือนกันครับ...ถ้าเจอมีทางเดียวโทรฯให้มั่วไปหมด...5555 ;D ;D

วันก่อน..ไปลงโปรแกรม ขาย HL แล้ว..ดัน....................................แก้ปัญหาไม่ได้ โทรหาวิทยาก้อไม่รับ
โทรหาพี่แบทแมน ฮ่าๆๆๆ งงกันเป็นแถบไปเลย...สุดท้ายก้อ โอเช..อิอิ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
ผู้หมวดแห่งกองทัพไทย
จะมาตอนหนังจบ
และแฮปปี้เอนดิ้งเสมอ

"สวัสดีครับ ผมผู้หมวดกุ้งกฤษฎานคร แห่งกองทัพไทย ครับผม"
 :happy: :th2: :flower: :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มกราคม 2012, 19:26:29 น. โดย Batman »

• *
และพอจะทราบสาเหตุที่ MIDI ไม่ออกแล้วครับ
ผมไปตั้งค่า sound เป็น 24 bit 44100
มาพบทีหลังว่า ระบบยอมรับแค่  16 bit 44100
(usb DAC Furutech GT40)

ตัวนี้รองรับถึง 24bits/96K

• *
(....)

ตัวนี้รองรับถึง 24bits/96K
แหะๆ เห็นภาพนี้ตอนอยู่กับทานกูรูมานพแล้วสงสารมันจับใจ  :ho:
อยู่กับผมล่อสายเสันละ 40 บาท ไม่ได้เอาสายมาจากนครและหัวหิน   :hit:

ล่าสุดท่านลำดวนแนะนำให้ลงแค่ rc25  กำลังโหลดครับ  :fireting:

กลับมาที่ 111 ครับเสธ.

จริงๆ แล้วปัญหามันอยู่ที่ file หมวดกุ้งลบนั่นแหล่ะ แต่ละเวอร์ชั่น
บางที content ภายในมันขัดแย้งกัน ต้องลบแล้วสร้างใหม่ด้วย
เวอร์ชั่นที่กำลังเล่นเวอร์ชั่น 111 ปกติจะอยู่ใน c:\windows
แต่ผมสำเนามาไว้ใน Xtreme

• *
ตอนนี้ลง rc25 โป๊ะ ถึกๆ แล้วครับ

แฮ่ม! นี่ถ้าสายดีๆหน่อย...... :drool:
จะตัดสายที่ท่านมานพถักให้ เปลี่ยนหัวอีกข้างจาก phone เป็น RCA ก็เสียดาย ทำไม่ลง  :ho:
ไว้ไปหาซื้อใหม่ก่อน  :fireting:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
เพิ่งกลับมา ครับ  หลังจากรีโมทไปแก้ปัญหาแล้วก็บึ่งรถไปฟังพระสวด

เหตุเศร้าสลด ไม่เคยมีมาก่อน ที่ทำงานผมต้องสูญเสียตำรวจรุ่นพี่ไปสองคน
ในเวลาไม่ถึงสามวัน .

พี่คนแรกไปสร้างบ้านให้ผู้ประสบภัยที่ อ.น้ำปาด  (โดนนกเต็น) แล้วรถตกเหวจากไปทำธุระส่วนตัว
อีกคน  เชียร์มวยเมื่อวาน (วันอาทิตย์) กินนมนอนเปลแล้วสำลักนม ไม่มีให้ช่วยทัน
ระบบทางเดินหายใจผิดปกติ  ขาดใจตาย

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
สรุปขั้นตอนที่แก้ปัญหาดังนี้ครับ  กรณีเสียงไม่ออก..  ผมจะทำคล้าย ๆ กัน แบบนี้ก่อน..ครับ

- ปรับซาวการ์ดไปที่มาตรฐานชายไทยที่ 16 bit 44100
- ลบไฟล์ขยะในระบบวินโดว
- ลบค่าคอนฟิกของเอ็กทรีมที่ C:\Users\ยูสเซอร์ของแต่ละท่าน\AppData\Roaming\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\x-karaoke3.cfg
- เข้าเอ็กทรีม ..ตั้งค่าต่าง ๆ ใหม่
- พอตั้งค่าพอใจแล้วคัดลอกไฟล์ที่ C:\Users\ยูสเซอร์ของแต่ละท่าน\AppData\Roaming\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\x-karaoke3.cfg  ไปเก็บไว้ที่โฟลเดอร์ที่ติดตั้ง  เวลาเอาโฟลเดอร์เอ็กทรีมไปเล่นที่อื่นจะได้ไม่ต้องตั้งค่าใหม่ 

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
ตอนนี้หมวดมานั่งข้างๆผมนี่แหละเครื่องคนละตัวใช้ IP เดียวกัน แต่ดันเอาเครื่องมาวางทับ NB ของผมซะฉิบ เลยไม่ได้ลองเล่นซะงั้น  :fireting:

• *
มานอนค้างกะปู่ เพราะถ้ากลับไปออฟฟิค 20 กว่าโล  พรุ่งนี้ผมไปงานที่เดิมอีก
มาหาปู่ 10 กว่าโล และมีน้ำชาด้วย ..
ผมคำนวนว่าถูกต้อง  แล้วครับผม..

ออฟไลน์ Batman

• คณะบริหาร
  • 748AAC77,448AB84C,54095318,7660DAE5,97606B15,47C5E
มานอนค้างกะปู่ เพราะถ้ากลับไปออฟฟิค 20 กว่าโล  พรุ่งนี้ผมไปงานที่เดิมอีก
มาหาปู่ 10 กว่าโล และมีน้ำชาด้วย ..
ผมคำนวนว่าถูกต้อง  แล้วครับผม..
ถูกต้องที่สุด
 :cheer:

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
เพิ่มเติมครับ

กรณีย้ายไฟล์ x-karaoke3.cfg เอาไปไว้ทีโฟล์เดอร์ c:\user\ชื่อผู้ใช้งาน\Applcation Data\eXtreme Software\eXtreme Karaoke3\x-karaoke3.cfg
เหตุผลเนื่องจาก Windows รุ่นใหม่ ๆ จะเข้มงวดเรื่องสิทธิ์ในการอ่านเขียนไฟล์
ผู้ใช้งานทั่ว ๆ ไปจะไม่มีสิทธิ์การอ่านเขียนไฟล์ที่โฟล์เดอร์ C:\Windows หรือ C:\Program Files เป็นค่าเริ่มต้น
ถ้าเราเอาไฟล์นี้ไว้ที่ C:\Windows\x-karaoke3.cfg ระบบวินโดว์จะสำรองไฟล์นี้เอาไปไว้ที่
c:\user\ชื่อผู้ใช้งาน\AppData\Local\Virtual Store\Windows\x-karaoke3.cfg และใช้ไฟล์นี้แทน C:\Windows\x-karaoke3.cfg
ถึงแล้วเราจะลบไฟล์ C:\Windows\x-karaoke3.cfg ไปแล้วก็ไม่มีผลต่อการใช้งาน
กรณี Windows รุ่นเก่าเช่น Windows XP จะไม่มีปัญหาดังกล่าวครับผม

อีกวิธีที่ใช้แทนการลบไฟล์การตั้งค่า สามารถเข้าเมนูตัวเลือกแล้วให้ใช้งาน ใช้ค่าเริ่มต้น แล้วปิดเปิดโปรแกรมใหม่ก็ได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
มาแต่เมื่อไหร่ เมื่อคืนทำไมไม่เห็นนะ ???

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
มาแต่เมื่อไหร่ เมื่อคืนทำไมไม่เห็นนะ ???
ประมาณว่ารถคันหนึ่งออก อีกคันก็เข้ามาเสียบนั่นแหละ ตอนนี้ยังไม่ฟื้น กลายเป็นนักมวยชื่อ จอดสนิท ศิษย์หามลง อยู่

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
ประมาณว่ารถคันหนึ่งออก อีกคันก็เข้ามาเสียบนั่นแหละ ตอนนี้ยังไม่ฟื้น กลายเป็นนักมวยชื่อ จอดสนิท ศิษย์หามลง อยู่
ได้ที เดี๋ยวจะไปซ้ำ ;D

• *
เพิ่มเติมครับ

กรณีย้ายไฟล์ x-karaoke3.cfg เอาไปไว้ทีโฟล์เดอร์ c:\user\ชื่อผู้ใช้งาน\Applcation Data\eXtreme Software\eXtreme Karaoke3\x-karaoke3.cfg
เหตุผลเนื่องจาก Windows รุ่นใหม่ ๆ จะเข้มงวดเรื่องสิทธิ์ในการอ่านเขียนไฟล์
ผู้ใช้งานทั่ว ๆ ไปจะไม่มีสิทธิ์การอ่านเขียนไฟล์ที่โฟล์เดอร์ C:\Windows หรือ C:\Program Files เป็นค่าเริ่มต้น
ถ้าเราเอาไฟล์นี้ไว้ที่ C:\Windows\x-karaoke3.cfg ระบบวินโดว์จะสำรองไฟล์นี้เอาไปไว้ที่
c:\user\ชื่อผู้ใช้งาน\AppData\Local\Virtual Store\Windows\x-karaoke3.cfg และใช้ไฟล์นี้แทน C:\Windows\x-karaoke3.cfg
ถึงแล้วเราจะลบไฟล์ C:\Windows\x-karaoke3.cfg ไปแล้วก็ไม่มีผลต่อการใช้งาน
กรณี Windows รุ่นเก่าเช่น Windows XP จะไม่มีปัญหาดังกล่าวครับผม

อีกวิธีที่ใช้แทนการลบไฟล์การตั้งค่า สามารถเข้าเมนูตัวเลือกแล้วให้ใช้งาน ใช้ค่าเริ่มต้น แล้วปิดเปิดโปรแกรมใหม่ก็ได้เช่นกันครับ

ขอบคุณท่าน X ครับที่ให้รายละเอียด  ผมได้ก๊อบข้อความไว้โดยเคร่งครัดแล้ว...