ผู้เขียน หัวข้อ: เงินค่าบูชาครู ครั้งละ 12 บาท ต่อ1 งาน ใน 1 ปี ท่านนำไปทำอะไรครับ(เป็นหนึ่ง)  (อ่าน 7084 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008

วันนี้รวบรวมเงิน ที่เราได้ไหว้บูชาครู ก่อนเล่นดนตรี ในแต่ละครั้ัง.....ผมครั้งละ 12 บาท.....ในปี 2555 ...จนถึงเมื่องาน เมื่อวานนี้.....
...นับได้รวมทั้งสิ้น ......1,884 บาท.......มีบ้างบางงานที่เจ้าภาพตระหนี่ถี่เหนียวไม่เตรียมให้ ก็หลายงานอยู่(แต่คงไม่เกิน 10 งาน)
....แปลว่า ปี 2555..วงเป็นหนึ่ง-พิษณุโลก......รับงานมากกว่า 157 ครั้ง....157 งาน ทั้งเล็กทั้งใหญ่........
..มิน่า...ปีนี้รู้สึกเบื่อๆ และไม่ค่อยแฮปปี้ กับงาน เท่าไหร่ และยิ่งที่เจอสิ่งกระทบ เจ้าภาพแย่ๆ คนจ้างเอาเปรียบ คนเมา พูดจาเสียดสี และ อีกสารพัด ฯลฯ
...เครียดมากกว่าสนุกเมื่อปีๆที่ผ่านๆมา.........
...ท่านนำเงินจำนวนนี้ไปทำไรกันครับ......ทุกปีที่ผ่านมา....ผมนำไปใส่ตู้รับบริจาค หรือทำบุญ ที่วัด..........แต่ปีนี้ ศรัทธา ต่อการเอาคนมาเป็นพระ......เลย
เปลี่ยนใจจะเอาเงินเล็กน้อยจำนวนนี้ไปให้กับเด็กยากจนด้อยโอกาส...ที่พ่อแม่ไม่ดูแล 1 คน....ในเขต รพ.สต.ที่ผมทำงาน....คงได้บุญกว่าเพราะทำแล้วไม่คิดมากว่า
...พระจะเอาไปทำไร ในทางเสื่อม หรือเปล่า กินเหล้า เสพยาบ้า  เสพเมถุน เล่นการพนัน ฯลฯ

แล้วท่านนำเงินไปทำอะไรต่อกันนะครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มกราคม 2013, 18:30:54 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ นคร 07

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
+1...เยี่ยมครับ.. :th2: :th2:

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *

วันนี้รวบรวมเงิน ที่เราได้ไหว้บูชาครู ก่อนเล่นดนตรี ในแต่ละครั้ัง.....ผมครั้งละ 12 บาท.....ในปี 2555 ...จนถึงเมื่องาน เมื่อวานนี้.....
...นับได้รวมทั้งสิ้น ......1,884 บาท.......มีบ้างบางงานที่เจ้าภาพตระหนี่ถี่เหนียวไม่เตรียมให้ ก็หลายงานอยู่(แต่คงไม่เกิน 10 งาน)
....แปลว่า ปี 2555..วงเป็นหนึ่ง-พิษณุโลก......รับงานมากกว่า 157 ครั้ง....157 งาน ทั้งเล็กทั้งใหญ่........
..มิน่า...ปีนี้รู้สึกเบื่อๆ และไม่ค่อยแฮปปี้ กับงาน เท่าไหร่ และยิ่งที่เจอสิ่งกระทบ เจ้าภาพแย่ๆ คนจ้างเอาเปรียบ คนเมา พูดจาเสียดสี และ อีกสารพัด ฯลฯ
...เครียดมากกว่าสนุกเมื่อปีๆที่ผ่านๆมา.........
...ท่านนำเงินจำนวนนี้ไปทำไรกันครับ......ทุกปีที่ผ่านมา....ผมนำไปใส่ตู้รับบริจาค หรือทำบุญ ที่วัด..........แต่ปีนี้ ศรัทธา ต่อการเอาคนมาเป็นพระ......เลย
เปลี่ยนใจจะเอาเงินเล็กน้อยจำนวนนี้ไปให้กับเด็กยากจนด้อยโอกาส...ที่พ่อแม่ไม่ดูแล 1 คน....ในเขต รพ.สต.ที่ผมทำงาน....คงได้บุญกว่าเพราะทำแล้วไม่คิดมากว่า
...พระจะเอาไปทำไร ในทางเสื่อม หรือเปล่า กินเหล้า เสพยาบ้า  เสพเมถุน เล่นการพนัน ฯลฯ

แล้วท่านนำเงินไปทำอะไรต่อกันนะครับ......

ขอนุญาตเรียนถามท่านอาจารย์ ฯ ว่า ในการบูชาครูในแต่ละครั้ง นอกจากเงิน 12 บาท แล้ว มีส่วนอื่น ๆ ใดบ้างที่ประกอบในการบูชา

ทั้งนี้เพื่อเป็นวิทยาทานทางด้านความรู้ และขอขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้..ครับผม...

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
ครับ......อาจจะเหมือนหรือไม่กับท่านอื่นๆ.....สำคัญสุด..คงหนีไม่พ้น....กับคำว่า......"ศรัทธา"....
..เหนือยิ่งกว่าสิ่งอื่นใด หรือแม้กระทั่ง ของไหว้ ที่จะจัดเตรียมในแต่ละครั้ง.....
ของผมมี ดังนี้.....1 สุรา 1 น้ำดื่ม 1 ยาสูบ   3 สีดอกไม้  9 ธูปหอม 12 เงินบาท (เท่านี้)ที่จัดเตรียม.
.บางเจ้าภาพ น่ารัก...รู้ในคุณครูอาจารย์จะเตรียม หมากพลู หรือบางครั้งก็มีลูกอม ฯลฯ...หลังนี้แล้วแต่ศรัทธาเจ้าภาพ....
..บางงานเจ้าภาพ ไม่เตรียมให้...เราหาซื้อเองก็ไม่ได้...ผมก็แค่ยกมือไหว้ สวดระลึกถึง ขอพร บารมี...ให้เราสำเร็จดั่งอธิฐานจิต.....เท่านี้
...บางครั้ง ดีกว่า ที่จัดภาพไม่เต็มใจ จัดให้ด้วยซ้ำครับ.....เจกับตัวเองมาหลายๆงานแล้วครับ.....ไม่เชื่ออย่าลบหลู่...

ออฟไลน์ SIRIPHON

• ระดับ 3
  • *
ขอขอบพระคุณครับท่าน อาจารย์ ฯ เป็นอย่างมาก ที่ตอบคำถามได้ชัดเจน และมองเห็นภาพยิ่งขั้น ขอคำถามสุดท้ายครับ ฯ

ว่า สุรา, บุหรี่ และ น้ำ หลังจากเสร็จงานการแสดงแล้ว ทีมงานดนตรี นักร้อง สามารถนำไปใช้ประโยขน์ได้ไหมครับ.. :happy: :happy: :happy: :happy:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
กำลังอยากรู้พอดี...ว่าเราต้องใช้สิ่งใดบ้าง ในการบอกกล่าว เจ้าที่ เจ้าทาง
ปู่ย่า ตายาย....

ออฟไลน์ วราภรณ์ มิวสิค

• ระดับ 2
  • *
  • HL#7E8F99F0 เอื้อศิลป์
ขอบคุณทุกแนวคิดครับ
ส่วนผม คำว่า นับถือและศรัทธา ต้องมีครับ เราถือว่า เราต้องให้ความเคารพ การที่นำของของเราไปใช้ในสถานที่ ที่อื่น อาจจะมีบ้าง ที่เจ้าของพื้นที่ ชอบ และไม่ชอบ ถูกใจและขัดใจ ก็ต้องขออนุญาติเจ้าที่ เจ้าทาง ศาลปู่ย่าตาทวด เป็นปกติครับ ทุกงานผมตั้งเครื่องเสร็จ ทดสอบเสียงเสร็จ หากเจ้าภาพเขาหาเครื่องดื่มมาให้ก็ต้อง ก็ต้องไหว้ก่อน โดยการเปิดน้ำ เปิดฝา จุดธูป เก้าดอก นั่งพนมว่ากล่าวต่อหน้าเครื่องด้วยคำ ที่เราอยากกล่าว จบนำธูปไปปักพื้นดินข้างๆ จุดที่เราตั้งเครื่องครับ (หรือใส่แก้วตั้งไว้)สักพักแล้วเราค่อย รับเสสัง จากของที่เราไหว้ครับ ผมไม่รับเงินไหว้ครูครับ 99 % ของงานผมต้องทำแบบนี้ แฮปปี้สุดๆกับทุกงานครับ พี่น้อง

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532

ไม่มีตัง ไม่มีเหล้า ไม่มีน้ำ ไม่มีดอกไม้ "ศรัทธาล้วนๆ"

หนับหนุนหมอบ้านนอก กับการกระทำดีๆ และขอบคุณที่ทำให้ผมรำลึกถึงสิ่งดีๆ

วันก่อนผมขับรถตามตูด "พริอุส" ทำให้ผมนึกถึงหมอ ว่าคนแบบหมอนี้จะยังเหลืออยู่อีกเยอะมั๊ย

คนรุ่นหมอสมัยนี้ส่วนมาก หลงไหลไปตามวัฒนธรรมยุคโลกาภิวัฒน์ซะจะหมดแล้ว

ไอ้คนที่จะมาทำสิ่งที่พวกสมัยใหม่เขาเรียกว่า เฉิ่ม ว่า เชย บ้านนอก อย่างหมอ ผมว่าหายากว่ะ

ใครจะเอา "พริอุส" มาขนลำโพง แทนไปรับสาวๆนั่งชมวิว เก็บเงินค่ายกครูไปทำบุญทำทาน "ขอให้หมอจำเริญๆ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 มกราคม 2013, 22:29:06 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ ต้นไผ่ สุพรรณ

• ระดับ 5
  • *
  • 5E626851(ลูกทุ่งสมใจนึก) 9762A070(น้านพ สุพรรณ)
กินขนมหมด

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
เงินค่าครูส่วนมากจะลืมไว้ในถาด ผมจะหยิบแต่เหล้า... ;D
ของบูชาครูทั้งหมด ให้ลูกน้องหมด เหล้ารินแจก บุหรี่แกะซองแจก เงินแจกเป็นขวัญถุง ของเรามีเบียร์ตุนอยู่ในรถแล้ว สรุปทั้งปีหมดค่าเบียร์ 55x4x30x12 เยอะเนอะ

• **
บ้านหลัง นี้.....มี......พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ลุงๆ ปู่ๆ....
....สอนผมให้เป็คน ธรรมดา ติดดินที่รัก เพื่อนพ้องครับ.....ตายไปเอาไปไม่ได้....
..และ..ไม่ได้คิดว่าตัวเองเป็นคนดี เด่น โด่ง ดัง อะไร ก็แค่คนธรรมดา....ที่อยากจะเล่าชีวิตธรรมดา สู่กันฟัง.....
...ได้แลกเปลี่ยน สิ่งดีๆ กัน ให้กำลังใจกัน และสอนสั่งแนะนำ กัน ด้วยความจริงใจ.......
...ยัง...โกรธ น้าป้อม..ไม่หาย...มาพิดโลก.......บอกจะโทรหาเรา...รอเก้อ ทั้งผมทั้ง หมอโป่ง..งอนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
ของผมเก็บค่าบูชาครูครังละ9บาทปีหนึ่งได้1กระป๋องจะนำไปทำบุญตอนออกพรรษาครับใส่ทุกวัดที่มีเรือพระผ่านหน้าบ้านยังไม่หมดที่เหลือนำไปที่วัดไกล้บ้านครับ ;D

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
เอาทำบุญวันเข้าพรรษา หมดงานพอดี

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
ผมไม่เคยไหว้เจ้าที่ ไม่มีเงิน ไม่มีธูป เพราะปีหนึ่งมีแค่ 3-4 งาน และฟรี!!!!!ทั้งน้านนนน อิอิ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :cheer: :beer: ผมว่าการที่เราสักกระเจ้าที่เจ้าทาง ผมว่าเป็นสิ่งที่ดี เราทำแล้วสบายใจ ทำไรดูเหมือนว่าอะไรๆมันจะราบรื่นดี เรามีดอกไม้หมากพลูธูปเทียน น้ำดื่ม เหล้าขาวหรือเหล้าแดง แล้วขอจิตอธิฐาน ผมทำเป็นประจำแม้นว่านานๆจะมีงานซักครั้งนึง ส่วนเบี้ยค่าครูผมไม่เคยขอ ครั้งหน้าขอมั่งดีกว่า...  :beer: :beer: :beer:

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
ของผมดอกไม้ขันธ์ 5 ธูป 3 ดอก เป่า สักเค.... บอกกล่าวพระภูมิเจ้าที่  เสร็จครับ (บ่มีคาย)  :o^:  ]

yadongsound

• บุคคลทั่วไป
ผมตั้งเครื่องเสร็จยกมือท่วมหัวบอกเจ้าที่ ก็เปิดเครื่องเลยครับ

• **
น่าดีใจจัง ที่กระทู้นี้......ทำให้เราทุกๆคนได้ ร่วมแชร์ สิ่งที่เป็นมงคลกัน......สิ่งศักดิ์......อาจจะเป็น สมมุติ.....ในความคิดคนบางคน...
....แต่เชื่อไหมครับว่า....เราทุกคนในสายอาชีพ นี้....มีศรัทธา เหมือนๆ หรือคล้ายๆกันทุกคน.....แต่อาจะแตกต่างกัน ตรงการแสดงออกเท่านั้นเอง....

....ศรัทธา..................

ออฟไลน์ djmoofm

• ระดับ 3
  • *
  • HL#9EE5BAD7 หมอนพ(น้านพ สุพรรณ)
ขอยกย่อง ชื่นชม สรรเสริญครับ ผมศิษย์มีครูเหมือนกันครับ

บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง ขอขมาหากทำสิ่งหนึ่งสิ่งใดไปด้วยความไม่เหมาะสม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเพื่อความบรรเทิง ความสนุกสนาน ความสุข ของผู้ที่มาร่วมงานครับ

ส่วนเงินไหว้ครู ทุกงานเก็บใส่ในแร็คมิกซ์ครับ ยังไม่เคยเก็บออกมานับซักที..........

ออฟไลน์ Ausanee Homya

• ระดับ 5
  • *
  • 9F661094 "เอื้อศิลป์" 55E4ACC6 "วิชัย"
ศิษย์ต้องมีครูครับ บางงานก็ได้ไหว้ บางงานก็ไม่ได้ไหว้ บางงานเจ้าภาพยุ่งๆ ก็ต้องภาวนาในใจเอา  :flower:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
กลับไปรื่อกระเป๋าดู   มีเงินสองร้อยกว่าบาท 
แสดงว่าใกล้เจ๊งแล้ว  ไม่พอค่าเบียร์ลังหนึ่ง
เก็บไว้ก่อน

• **
กลับไปรื่อกระเป๋าดู   มีเงินสองร้อยกว่าบาท 
แสดงว่าใกล้เจ๊งแล้ว  ไม่พอค่าเบียร์ลังหนึ่ง
เก็บไว้ก่อน
:sadism: :beer:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
 :happy: :happy: :happy: :happy: :happy: :flower:

พวกผมก็เคยไหว้เจ้าที่,สิ่งศักดิ์ศิทธิ์ครับ เวลาไปเที่ยวป่า เจออะไรที่มันอธิบายไม่ได้ก็มี  :hap3:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2013, 20:31:46 น. โดย E22NP »

• **
:happy: :happy: :happy: :happy: :happy: :flower:

(....)

พวกผมก็เคยไหว้เจ้าที่,สิ่งศักดิ์ศิทธิ์ครับ เวลาไปเที่ยวป่า เจออะไรที่มันอธิบายไม่ได้ก็มี  :hap3:

:th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ พงค์ ภูไท

• *
  • HL#6C8648A9(Form_X-men)
ทุกครั้งที่จะเล่น ของผมใช้ดอกไม้+เทียน 5คู่ หรือที่บ้านผมเรียกตั้งขัน 5 ยกท่วมหัว อธิษฐานจิตคารวะสิ่งศักดิ์สิทธ์   เลยไม่มีตังค์เก็บครับ... ;) ;) สงสัยต้องเอาอย่างหมอหนึ่งบ้างหละ.. :th2: :th2:

[blink]ปล.  หมอหนึ่ง...ผมส่งข้อความหาท่านไม่ได้ครับ....[/blink][/size][/font]