ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเป็นประธานร่วมยกช่อฟ้าศาลาฯ ที่วัดโคกสว่างพัฒนา อ.นาแห้ว จ.เลย มาครับ  (อ่าน 3383 ครั้ง)

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
* วันที่ 30 มี.ค.56  ที่ผ่านมาได้ไปเป็นประธานร่วมยกช่อฟ้าที่วัดโคกสว่างพัฒนา อ.นาแห้ว จ.เลย *
   ซึ่งเป็นศาลาที่ร่วมสร้างกันมาตั้งแต่ยังไม่มีอะไรจนปัจจุบันนี้ได้เป็นรูปร่างขึ้นมากแล้ว
   โดยมีท่าน สส.หญิง มาเป็นประธานร่วมกับลุงผมและแม่ผมยกช่อฟ้าในครั้งนี้ครับ
   ทุก ๆ ปี  ผมจะนำคาราไปเล่น แต่ปีนี้ทาง อบต.ไปขอบริจาคจาก 2 อำเภอ คือ ด่านซ้าย และ นาแห้ว
    2  วัน ได้มา  90,000.00  บาท  ข้าวสารอาหารแห้งอีกเยอะ  ( ไม่รู้ทำได้อย่างไร )
    เลยไปจ้างดนตรีมาเล่นฉลอง  80,000.00  บาท  ทำให้ไม่ได้หลับได้นอนเลย เพราะเลิกตี 5
    เป็นหมอลำรำเรื่องต่อกลอน จากจังหวัดหนองบัวลำภู  แต่ใช้เครื่องเสียงที่ด่านซ้าย ของ
    ศรายุทธโปรโมชั่น  ไม่ทราบว่าใครรู้จักบ้างครับ      

( ขออภัยภาพอาจเยอะและสลับไปมานะครับ  ช่วยทนดูหน่อยครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 เมษายน 2013, 13:13:29 น. โดย จืดศักดิ์ »

ออฟไลน์ กระป๋อง

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
สาวๆ เยอะน่าดูเลย ฮิๆ

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
ไปมะทันเสียดาย

• ระดับ 5
  • *
สาวๆ เยอะน่าดูเลย ฮิๆ

วันนั้นคนเยอะมาก  ไม่ทราบว่ามาจากไหนเต็มลานวัดไปหมดทั้ง ๆ ที่ในหมู่บ้านนี้
       มีเพียง 96  หลังคาเท่านั้น  ส่วนสาว ๆ  เต้นหน้าเวทีเพียบมีบางทีมไม่กล้าออกมาก็
       เต้นข้าง ๆ  ก็มี

:beer:  :beer:  :beer:

• ระดับ 5
  • *
ไปมะทันเสียดาย

***  ขอขอบคุณมาก ๆ ครับ   วันหน้าคงได้เจอกันเน๊าะ  ฮิฮิ  ***
               ( ว่าแต่บ้านท่านวีรยุทธ อยู่อำเภออะไรครับ )

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
        ***  ขอขอบคุณมาก ๆ ครับ   วันหน้าคงได้เจอกันเน๊าะ  ฮิฮิ  ***
               ( ว่าแต่บ้านท่านวีรยุทธ อยู่อำเภออะไรครับ )

อำเภอเมืองครับ   :thank1:

ออฟไลน์ ตั๊กแตน มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • 6DE5D9ED(ลูกทุ่งสมใจนึก)
ไปรับบริจาคมาได้ 90,000  จ้างหมอลำ 80,000   เสียดายจังน่าจะเอาไปทำศาลาหรือจ้างที่ราคาถูกกว่านี้หน่อย จะได้เสร็จไวไว และคนบริจาคจะได้ไม่เสียใจ...เพราะเห็นที่บ้านก็มีรถมาขอรับบริจาคกันเยอะมากเลยช่วงนี้วันละหลายคัน ส่วนมากมาจากทางอีสานตอนบนบอกกำลังจะสร้างวัด สร้างศาลา สร้างโบสถ์  ต้องขออภัยหากทำให้ท่านผู้อ่านไ่ม่พอใจในคอมเมนท์นี้แต่คิดว่าทุกคนคงรู้สึกเหมือนผม :thank1:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
หาเงินให้หมอลำ... ???

• ระดับ 5
  • *
ไปรับบริจาคมาได้ 90,000  จ้างหมอลำ 80,000   เสียดายจังน่าจะเอาไปทำศาลาหรือจ้างที่ราคาถูกกว่านี้หน่อย จะได้เสร็จไวไว และคนบริจาคจะได้ไม่เสียใจ...เพราะเห็นที่บ้านก็มีรถมาขอรับบริจาคกันเยอะมากเลยช่วงนี้วันละหลายคัน ส่วนมากมาจากทางอีสานตอนบนบอกกำลังจะสร้างวัด สร้างศาลา สร้างโบสถ์  ต้องขออภัยหากทำให้ท่านผู้อ่านไ่ม่พอใจในคอมเมนท์นี้แต่คิดว่าทุกคนคงรู้สึกเหมือนผม :thank1:

ขอขอบคุณครับ

พอขึ้นไปบนวัดและยังไม่ได้รับทราบข้อมูลต่าง ๆ ทีแรกก็ไม่สบายใจว่าทำไมถึงได้ไปจ้างดนตรีมา
เล่นแพงขนาดนั้น (เพราะทุกครั้งผมก็นำคาราไปเล่นทุกปีอยู่แล้ว ) เลยไปถามทาง อบต. หมู่บ้าน
ซึ่งมีความคุ้นเคยกันว่าไม่กลัวชาวบ้านเขาว่าเอาหรือที่นำเงินไปจ้างดนตรีมาเล่นแพงขนาดนั้น  
ทาง  อบต. เขาก็อธิบายให้ฟังว่าเรื่องนี้ชาวบ้านเขาทราบอยู่แล้วและตกลงกันว่าจะหาเงินด้วยวิธี
ไหนที่จะหาเงินมาจ้างดนตรีมาเล่นฉลองให้สมกับเป็นงานใหญ่ของวัด ไม่ได้เกี่ยวกับเงินของวัดเลย
สักบาทที่จริงก็น่าเสียดายอยู่เหมือนกันนะครับ  เงินตั้งหลายหมื่นถ้านำมาสร้างศาลาฯ  เพิ่มคงจะได้
อีกไม่น้อยแต่ก็เป็นความประสงค์ของทาง อบต. และชาวบ้านเขา เราก็พูดอะไรไม่ได้มาก

** อีกอย่างหนึ่ง  เพียงแค่เรามีศรัทธาได้ไปร่วมทำบุญก็มีความสุขทางจิตใจเหลือล้น **
      อย่าไปคิดมากแทนเขาเลยว่าเขาจะนำเงินไปใช้อะไร ในด้านใดบ้าง  เราจะได้บุญกุศล
      เป็นอย่างยิ่ง...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 เมษายน 2013, 11:35:13 น. โดย จืดศักดิ์ »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
     ขอขอบคุณครับ

พอขึ้นไปบนวัดและยังไม่ได้รับทราบข้อมูลต่าง ๆ ทีแรกก็ไม่สบายใจว่าทำไมถึงได้ไปจ้างดนตรีมา
เล่นแพงขนาดนั้น (เพราะทุกครั้งผมก็นำคาราไปเล่นทุกปีอยู่แล้ว ) เลยไปถามทาง อบต. หมู่บ้าน
ซึ่งมีความคุ้นเคยกันว่าไม่กลัวชาวบ้านเขาว่าเอาหรือที่นำเงินไปจ้างดนตรีมาเล่นแพงขนาดนั้น 
ทาง  อบต. เขาก็อธิบายให้ฟังว่าเรื่องนี้ชาวบ้านเขาทราบอยู่แล้วและตกลงกันว่าจะหาเงินด้วยวิธี
ไหนที่จะหาเงินมาจ้างดนตรีมาเล่นฉลองให้สมกับเป็นงานใหญ่ของวัด ไม่ได้เกี่ยวกับเงินของวัดเลย
สักบาทที่จริงก็น่าเสียดายอยู่เหมือนกันนะครับ  เงินตั้งหลายหมื่นถ้านำมาสร้างศาลาฯ  เพิ่มคงจะได้
อีกไม่น้อยแต่ก็เป็นความประสงค์ของทาง อบต. และชาวบ้านเขา เราก็พูดอะไรไม่ได้มาก

** อีกอย่างหนึ่ง  เพียงแค่เรามีศรัทธาได้ไปร่วมทำบุญก็มีความสุขทางจิตใจเหลือล้น **
      อย่าไปคิดมากแทนเขาเลยว่าเขาจะนำเงินไปใช้อะไร ในด้านใดบ้าง  เราจะได้บุญกุศล
      เป็นอย่างยิ่ง...

มองอีกด้านนะครับ  จริง ๆ แล้วการที่มีคณะหมอลำดังมาเล่น จะเป็นแม่เหล็กดึงดูดให้คนมาร่วมงานมากขึ้น

ด้วยจิต วิญญาณและความเชื่อของชาวอีสานแถวบ้านผมเวลาเขาไปดูหมอลำ  เกือบทุกคนเขาจะไปร่วมทำบุญด้วยครับ

มีบางวัดจ้างหมอลำดังวงใหญ่ ราคาสองสามแสน  แต่คืนเดียวมีคนมาร่วมบริจาคทำบุญด้วยได้เงินเกือบล้านก็มีครับ

แต่ก็มีบางที่ต้องหาเงินมาให้ค่าจ้างหมอลำเพิ่มก็มี  อิอิ   มุมมองของผมครับ  ความเชื่อ ความศรัทธา กว่าจะเกิดขึ้นมาไม่ใช่เรื่องง่ายครับ

ออฟไลน์ thanit7

• ระดับ 5
  • *
  • 8609796C [เด็กชายเคยโสด]

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
ผมไปอยู่เลย 2 ปี มีอำเภอนี้ละไม่เคยไป

ออฟไลน์ อ๊อด สระบุรี

• *
  • รหัส 8E54E471(พี่อู๊ด โคจร)
เป็นธรรมชาติครับถ้าวัดบ้านจะเป็นลักษณะนี้ไม่แปลกอะไร(บ้านผมก็เป็น)..   แต่ถ้าเป็นสำนักสงฆ์หรือวัดป่าก็จะเป็นอีกลักษณะนึงดังเช่นวัดป่าหลายๆแห่งที่ผมไปทำบุญบางวัดที่เคร่งครัดมากๆนอกจากจะไม่ใช้เครื่องเสียงแล้วยังติดป้ายให้ปิดเสียงโทรศัพท์มือถือ,ห้ามผู้หญิงใส่กางเกงขาสั้นเข้าเขตวัดด้วยซ้ำ  แต่เงินที่ได้จากคนมาทำบุญเป็นตัวเลขหลายหลักทีเดียวนะครับ