ผู้เขียน หัวข้อ: งานขนาดกลางๆ แต่รายละเอียดเยอะ งานถนัดของ Musiccom Pattaya  (อ่าน 13928 ครั้ง)

ออฟไลน์ pompattaya

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 8CA852E6, 55019532
ทำให้กับ "บ.ไฮยีน่า แอดเวอร์ไทซิ่ง เอเยนซี่" งานเปิดตัว รสใหม่ ของบุหรี่อเมริกันยี่ห้อหนึ่ง โรงแรมดุสิตธานี พัทยา

งานนี้ไฮไลท์เป็นโชว์ไฮเทค สองชุด และวิดีโอพรีเซนเทชั่นของสินค้า ระบบแสงเสียงต้องไม่พลาดความต่อเนื่อง

งานนี้ผมเราเหมายันข้าวกล่องเลี้ยงสตาฟ (ผมจำมาจากงานที่เมืองทอง จะเอาอะไรมีฝ่ายประสานงานจัดให้หมด)

มาดูตารางงานที่ส่งมาให้ (เพิ่มเติมอีกเรื่อง ดูรายละเอียดของงานทั้งหมดก่อนแล้วเสนอราคา จะได้คุ้มค่าเหนื่อย)

จากตารางจะเห็นว่าทีมผมเข้าติดตั้งล่วงหน้าเวลาสี่ทุ่มวันที่10 และต้องเข้าเทสตอนเช้าเจ็ดโมงวันที่11 แสตนด์บายแปดโมง

ผมขอเปลี่ยนเป็นเทสคืนวันที่สิบเลย และเปลี่ยนเป็นเข้าแสตนด์บายเก้าโมงวันรุ่งขึ้น (ตีซี้กับคนคุมคิวเซทอัพ นอนดึกตื่นเช้าไม่มีใครชอบ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 กรกฎาคม 2013, 00:05:22 น. โดย pompattaya »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
ทุกอย่างมีแปลน มีแผนงาน มีการเตรียมการ ถ้าบุคคลากร ไม่มีในมือ ทำไม่ได้ ทีมงานต้องมีความสามารถพอควรและต้องไว้ใจเชื่อใจได้ด้วย
ไม่งั้นคนคุมงานเหนื่อย... ;D

• *
ทุกอย่างมีแปลน มีแผนงาน มีการเตรียมการ ถ้าบุคคลากร ไม่มีในมือ ทำไม่ได้ ทีมงานต้องมีความสามารถพอควรและต้องไว้ใจเชื่อใจได้ด้วย
ไม่งั้นคนคุมงานเหนื่อย... ;D
ใช่เลย น้ามร งานเจ้านี้ผมทำให้หลายครั้ง คราวนี้ผมก็จัดสตาฟที่เคยงาน มีนิดเดียว สตาฟคุมไฟงานนี้เมื่อปีกลายมันลาบวช โดนทหาร

งานปีนี้เปลี่ยนทีมไฟ แต่ไม่มีปัญหาเพราะได้ทีมแก่กว่า(อายุ) ว่าเป็นอาจารย์ของคนที่ไปบวชอีกที เขาคุยทับกลับมาแบบนี้ งานก็สนุก

• *
เริ่มงานตามตาราง 22.00น. ทีมพี่ป้อม เข้าพร้อมกับทีมเวทีของบริษัท

น้องผู้ชายคนผมยาว เป็นคนคุมเซทอัพ มีสิทธิ์สั่งรื้อได้ เป็นความรับผิดชอบของเขา แต่ด้วยประสพการณ์

เราจะทำงานตามฟลอร์แปลน ถ้าติดขัดเราจะปรึกษากัน สรุปแล้วถึงจัดวาง ไม่เถียง ไม่ดื้อ ทุกอย่างราบรื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 18:37:50 น. โดย pompattaya »

• *
ข้าวของที่จัดมาลง ชุดเสียงก่อน รู้ว่าพวกเราชอบดูกัน งานนี้จัดข้างละสี่เซท ทั้งที่คนไม่ถึงสองร้อย ข้างละสองก็พอ

แต่งานแบบนี้ ไมค์หอนเก็บกระเป๋ากลับบ้านอย่างเดียว เอามากไว้ก่อน เปิดแค่นิดๆ ไม่ไหลด ไม่ร้อน ที่สำคัญ"ไม่หอน"

• *
ชุดไฟ ขาหน้า พาร์64 ไว้ทำไฟเคลียร์ พาร์Ledทำเคลียร์ไม่สวย ถ่ายรูปออกมาหม่นๆ ความรู้ตรงนี้พวกถ่ายวิดีโอเขาบอกมา

ขาทรัส 3+1 ม. สูงกำลังสวย ราคาถูกกว่า 2+2 ม.เยอะ แต่จ่ายถูกกว่าเจอมาแล้ว 3เมตรเอาเข้าลิฟท์ไม่ได้ ขนขึ้นบันไดหนีไฟ

เข้าห้องจัดเลี้ยงชั้นสามโรงแรมแถวๆกลับรถแยกสุทธิสาร ขอลาบวชเลยไอ้คนขนขาไฟงานนั้น

ขาหลังไฟเรียงแนวตั้งสี่ดวงคุมทุกระดับบนเวที

• *
ทีมเวทีเสร็จส่งงานให้ทีมไฟ เราวางไฟแบ็กดรอป 4 ดวง ไม่ใช่ไว้ใช้ส่องฉากหลัง แต่จะไว้ใช้ย้อมเวทีตามคอนเซปท์งานนี้คือสีเขียว

วางมูฟวิ่งเฮด กับมอนิเตอร์ สังเกตุหน้าไฟพาร์ที่ใช้ย้อมเวที ตัวหันเข้าคือสโตรป หันออกแสบตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 19:18:04 น. โดย pompattaya »

• *
โฟกัสไฟเข้าจุด

• *
มาดูที่คอนโทรลกันหน่อยว่าใช้อะไร มีของสำคัญที่จำเป็นสำหรับยุคดิจิตอล นำเสนอก่อนเลย

• *
ยามาฮ่า 2 บอร์ด MG16 กับ LS9  ผบวกกับ Drivrack 260 ไมค์ไวเลส Shure Slx 4 ชุด

บอร์ดไฟ

ออฟไลน์ ชัยราชา

• *
  • HL-6D239873 หมอชาติ
อลังการงานช้างมั้ง งานนี้คงรับเละ  :th2:   :th2:   :th2:

• *
ภาพรวมเวทีตอนเวลาตีสอง ไฟทุกอย่างติดหมด เสียงดัง เวลากลับไปพักผ่อน พรุ่งนี้เจอกันเก้าโมง

เซทไฟกับการแสดงสองชุด ติดตั้งไฟส่องซุ้ม ส่องบูธ ซ้อมคิว

ขอพักก่อนไปดินเนอร์  เดี๋ยวมาให้ติดตามต่อ พรุ่งนี้ 13 ก.ค. ผมไปดาษดาปราจีนฯ ใครจะไปบ้าง ที่เก่าเวลาเดิม

• *
อลังการงานช้างมั้ง งานนี้คงรับเละ  :th2:   :th2:   :th2:
ช้างจริงท่านชัย ติดตั้งระบบ 1 คืน 1วัน ถึงเวลางานจริงทั้งหมด 3 ชั่วโมง ที่เราเซทแล้วซ้อม ซ้อมแล้วเซทปรับ

ใช้จริงราวๆ30นาที ที่เหลือทานอาหารแจกรางวัล แต่ชอบเพราะเสริมประสพการณ์ งานยากๆ แต่ไม่ยุ่ง เหลือเยอะๆ

• *
เช้าวันรุ่งขึ้น ตามตารางที่เปลี่ยน 9โมงเราเข้า จัดไฟส่องซุ้ม ส่องบูธถ่ายภาพ บูธรางวัล บริเวณหน้างาน

ภายในห้อง ตามตาราง 10 โมง ทีมเลเซอร์เข้าติดตั้ง ทีมเราเซทไฟประกอบซีนที่เขาแสดง บันทึกลงเมมโมรี่บอร์ด

ดังนั้นบอร์ดโกแมวตัวของผมมันไม่ยอมจำ เลยเอามาใช้ไม่ได้ ตอนนี้ส่งไปเปลี่ยนสมองอยู่แม่สาย รอวันกลับอยู่

ซีนนกบินของเลเซอร์ ผมนั่งดูคนทำโปรแกรม ไม่เบาทีเดียว กว่านกจะบินได้

ความต่อเนื่องคือนกมันจะบินออกมาจากป้ายแบกดรอป เหนือชื่อบุหรี่ ตัวนี้แหละครับ

ทำเสร็จนั่งเล่นเฟซบุ๊ค รอเวลาซ้อม กับ รันทรู ทุกอย่างตรงตามตาราง งานจะง่ายไม่ลุกลี้ลุลน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 20:47:03 น. โดย pompattaya »

1Q__Sang

• บุคคลทั่วไป
สุดยอดสวยงามคับ เห็นซ้อมกันนานมาก ทั้งวันเหงื่อแตกกันหมด ทั้งคนเซ็ตอัพและนักแสดง  สุดยอดเลยคับ :happy: :happy: แต่ลืมอย่างนึงคับลืมเก็บค่าสายVGAคับ :D :D จับมาต่อกัน40เมตรเกือบไม่พอ อิอิ :thank1: :thank1:

• *
ขอบคุณครับ

ในคิวงานจริงคิวต่อจากเลเซอร์โชว์ เป็นคิววิดีโอเปิดตัว งานนี้ผมได้มีโอกาสทดสอบ Samung I5 การ์ดจอ Radeon 1 Gb

ทดสอบไฟล์ภาพที่ทางลูกค้าส่งมาให้ทั้งหมด 4 ไฟล์ ปรากฏว่ามีหนี่งใช้ไม่ได้ โชคดีที่ทีมงานลูกค้าที่กำลังเดินทางมามีเก็บ

ไว้ในแฟลชไดร์ โล่งอกไป พอมาถึงลองฉายเป็นคนละสเกล เลยใช้โปรแกรม Edius จัดการจาก 4:3 เป็น 16:9 เรียบร้อยทันเวลา

สำหรับเรื่องภาพ ต้องฝากขอบคุณน้องสุรัตน์ สมาชิกเวปเรานี่แหละ แกเป็นเจ้าหน้าที่ AV อยู่โรงแรมนี้ อำนวยความสะดวกหลายอย่าง

ทั้งเรื่องสาย เรื่องสวิชชิ่ง

• *
สุดยอดสวยงามคับ เห็นซ้อมกันนานมาก ทั้งวันเหงื่อแตกกันหมด ทั้งคนเซ็ตอัพและนักแสดง  สุดยอดเลยคับ :happy: :happy: แต่ลืมอย่างนึงคับลืมเก็บค่าสายVGAคับ :D :D จับมาต่อกัน40เมตรเกือบไม่พอ อิอิ :thank1: :thank1:
มาแล้ว ตัวจริงเสียงจริง ขอบคุณมาก งานหน้าแอบเปิดแอร์ให้ซ้อมหน่อยนะ

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
ไม่กลางแล้วครับ ขนาดนี้  :th2:

• *
ซัมซุง 370R4V บังคับใช้ win8 ของผมวางบางเฉียบอยู่กับโต๊ะโปรดิวเซอร์ของงานนี้ ใช้ดีเกินคาดตอนแรกผมจะถอดใจอยู่แล้ว

บางกว่าแจ็คแคนนอนอีก เบาอีกต่างหาก ผมพยายามใส่ win7 อย่างหมอนพบอก เอาไม่อยู่ พอลง win 8 ไม่ต้องทำอะไรเลย

ถึงว่าถึงแถม win8 licence มาให้ แต่มันไม่รับโปรแกรมแคร็กอีก เลยต้องลงwin8ตึกคอม ตอนนี้ก็สร้างความคุ้นเคยกับwin8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 21:30:49 น. โดย pompattaya »

1Q__Sang

• บุคคลทั่วไป
มาแล้ว ตัวจริงเสียงจริง ขอบคุณมาก งานหน้าแอบเปิดแอร์ให้ซ้อมหน่อยนะ
ขอค่าเปิดแอร์ซ้อมสัก20000นะคับห้องมันใหญ่ อิอิ :D :D ช่างโรงแรมเค้าให้ทำทุกอย่างคับ ซาวด์ ไฟ ภาพ เสริฟ์น้ำ ยกโต๊ะ เน้นบริการคับ :happy: :happy:

• *
ไม่กลางแล้วครับ ขนาดนี้  :th2:
แขกแค่150คนเองครับ รวมพนักงานของบริษัท ก็ไม่เกินสองร้อย แต่งานต้องเนี๊ยบครับ บริษัทลงทุนข้ามชาติ

ค่าจ้างสูง ถ้าพลาดเจ๊งกันหมด ทั้งเรา ทั้งเอเยนซี่โฆษณา ทำดีเป็นโปรไฟล์ดีๆ พวกออร์แกไนซ์ฮ่วยๆไม่กล้ามาลองของครับ

ออฟไลน์ เกวียนไทย

• ระดับ 4
  • *
  • HL#95E0D30D อนันตชัย2009
 :happy: มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
แขกแค่150คนเองครับ รวมพนักงานของบริษัท ก็ไม่เกินสองร้อย แต่งานต้องเนี๊ยบครับ บริษัทลงทุนข้ามชาติ

ค่าจ้างสูง ถ้าพลาดเจ๊งกันหมด ทั้งเรา ทั้งเอเยนซี่โฆษณา ทำดีเป็นโปรไฟล์ดีๆ พวกออร์แกไนซ์ฮ่วยๆไม่กล้ามาลองของครับ

ว๊าาาาาาา. หมดสิทธิ์เลยแบบนี้  

• *

ว๊าาาาาาา. หมดสิทธิ์เลยแบบนี้  
หมดสิทธิ์ อะไรล่ะ หมอนพนี่ผมนับถือเรื่องหน้างานแกจริงๆ ไฟดับสองรอบแกหัวเราะเฉย เป็นผมละก็เหงื่อแตกยันเท้าแน่

ถามแก แกบอกว่า รับราคานี้ ถ้าพูดมากมีขนของกลับอีกด้วย ผมเลยรีบหนีไปเข้าห้องน้ำกลัวแกว่าพูดมาก เจ้าเป็กอดแสดงอีก  ;D

• *
ตามตารางอีกแล้วครับท่าน ทีมน้ำแข็งเข้า ทีมผมรอจัดไฟส่องน้ำแข็ง ผลงานส่องไฟ รับประกันสวย

มีแก้นิดหน่อยเพราะวางตามผังแล้ว ไฟมันส่องกวนไฟเวที ผมจัดการให้เปลี่ยนมุมส่องนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 21:57:32 น. โดย pompattaya »