ผู้เขียน หัวข้อ: มิกซ์ Soundcraft EFX12 เอฟเฟคมีปัญหา...?  (อ่าน 12666 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตุ๊กมิวสิค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
มิกซ์ Soundcraft EFX12 เอฟเฟคมีปัญหา...?
« เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 13:58:41 น. »
เพิ่งได้มามือสองครับ ปัญหามีอยู่ว่าเปิดครั้งแรกทุกช่องใช้ได้ปกติเว้นแต่เวลาใช้เอฟเฟค
ไฟที่ใช้สำหรับปรับเสียงต่างของภาคเอฟเฟคกระพริบเป็นจังหวะและมีเสียงช็อตเป็นแบบนี้ไปได้ระยะ
พักใหญ่ๆ สักพักหนึ่งก็หายเล่นเอฟเฟคได้ปกติ เป็นแบบนี้ครับ
sBbbA

ได้สักระยะหนึ่งก็หาย
sBbbA

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
Re: มิกซ์ Soundcraft EFX12 เอฟเฟคมีปัญหา...?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 18:17:16 น. »
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ EFX12  แต่ผมก็ยังใช้มั่วตามประสาผม
  ไม่แน่ใจว่าพี่  ตุ๊กมิวสิค ลองแบบนี้หรือเปล่า ผมเข้าใจว่ามัน
หมุนข้ามไปอีก BANK หนึ่งหรือเปล่า A>>B หรือ B>>A
มันเลยกระพริบเป็นจังหวะอยู่พักหนึ่ง เดาเอานะผมก็มั่วจริง
ได้มายังใช้ไม่ครบเลย เสียบไมค์ดังเป็นใช้ได้ เอฟเฟคหน่อยๆ
     รอน้านพมาตอบ หรือลุงจ่ากอบ คุ้นๆเหมือนสองท่านนี้เคยใช้ ครับ :thank1:  

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D1C1122 อ.เสริม 4EE3E8D4 ป๋าขลุ่ย 6E66CE78
Re: มิกซ์ Soundcraft EFX12 เอฟเฟคมีปัญหา...?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 19:17:33 น. »
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ EFX12  แต่ผมก็ยังใช้มั่วตามประสาผม
  ไม่แน่ใจว่าพี่  ตุ๊กมิวสิค ลองแบบนี้หรือเปล่า ผมเข้าใจว่ามัน
หมุนข้ามไปอีก BANK หนึ่งหรือเปล่า A>>B หรือ B>>A
มันเลยกระพริบเป็นจังหวะอยู่พักหนึ่ง เดาเอานะผมก็มั่วจริง
ได้มายังใช้ไม่ครบเลย เสียบไมค์ดังเป็นใช้ได้ เอฟเฟคหน่อยๆ
     รอน้านพมาตอบ หรือลุงจ่ากอบ คุ้นๆเหมือนสองท่านนี้เคยใช้ ครับ :thank1:  
อันนี้พอทราบแล้วครับ แต่อาการที่มีเสียงชอ็ตมาด้วยนี่สิ สักระยะหนึ่งก็หาย
จะเป็นเฉพาะตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ หรือต้องรอให้เครื่องมันร้อนได้ที่ก่อนหรือเปล่าฟ่ะ :hap3: :hap3:

ออฟไลน์ เอ็มที ซาวด์

• ระดับ 3
  • *
  • 86E52859 จากมนตรีซาวด์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 19:44:22 น. »
ผมว่าน่าจะอยู่ที่ปุ่มนี้ครับ TapTempo

ออฟไลน์ ยี่หล่า

• ระดับ 3
  • *
  • (อนันตชัย2009)6DE5D9C1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 19:52:16 น. »
ปิดแล้วเปิดใหม่หายไหมครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 19:59:39 น. »
ท่านต้องหมุน ปุ่มเอฟเฟคทั้งสามตัวในกรอบสีแดง ขึ้นไปด้วยครับหมุนไปสักบ่าย 2 - 3 หรือมากกว่านั้น

เสียงเอฟเฟคถึงจะออก ถึงแม้ว่าท่านจะเซฟไว้ใน store แล้ว แต่ถ้าไม่หมุนให้ตรงตำแหน่งที่เซฟไว้ เอฟเฟคก็ไม่ทำงานครับ

ถ้าท่านหมุนตรงตำแหน่งที่เซฟแล้วไฟสีแดงจะหยุดกระพริบ และติดค้างไว้ทั้งสามตัว

ลองดูครับ  

:o^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2013, 20:01:53 น. โดย โด่งครับ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 20:25:44 น. »
ท่านต้องหมุน ปุ่มเอฟเฟคทั้งสามตัวในกรอบสีแดง ขึ้นไปด้วยครับหมุนไปสักบ่าย 2 - 3 หรือมากกว่านั้น

เสียงเอฟเฟคถึงจะออก ถึงแม้ว่าท่านจะเซฟไว้ใน store แล้ว แต่ถ้าไม่หมุนให้ตรงตำแหน่งที่เซฟไว้ เอฟเฟคก็ไม่ทำงานครับ

ถ้าท่านหมุนตรงตำแหน่งที่เซฟแล้วไฟสีแดงจะหยุดกระพริบ และติดค้างไว้ทั้งสามตัว

ลองดูครับ  

:o^:
ในคลิปแรกครับท่านลองสังเกตุดูครับว่าปุ่ม Program select ไฟจะกระพริบพร้อมกับปุ่มปรับเสียงของเอฟเฟค
และสถานะไฟขวามือด้วย ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดเสียงไมค์หรือเสียงเพลงอะไรทั้งสิ้นด้วยซ้ำ ถ้าดันสไลย์โวลลุ่มเอฟเฟค(สีม่วง)
ขึ้นก็จะมีเสียงช็อตครับ พอกด MUTE (สีแดง) เสียงช็อตก็จะเงียบ

ออฟไลน์ สติกเกอร์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • 4D5AAAC9 , จากคุณ เลิศรัก สลักใจ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 20:34:37 น. »
ของผมก็กระพริบแต่ดวงสีเหลืองสวนตรงเอฟเฟคติดค้างขยับก็ดับ

ออฟไลน์ supet

• ระดับ 3
  • *
  • #4DE72CF1 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 20:44:17 น. »
ผมเองใช้ EFX8  เรื่องเอฟเฟคนี่ก็ยัง...มะรู้เท่าไหร่เลยครับ  อาศัยมัวนิด ๆ  เสียงถูกใจก็ใช้เลย  ไม่รู้มีคู่มือการใช้ป่าวครับ...

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 20:50:09 น. »
ในคลิปแรกครับท่านลองสังเกตุดูครับว่าปุ่ม Program select ไฟจะกระพริบพร้อมกับปุ่มปรับเสียงของเอฟเฟค
และสถานะไฟขวามือด้วย ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดเสียงไมค์หรือเสียงเพลงอะไรทั้งสิ้นด้วยซ้ำ ถ้าดันสไลย์โวลลุ่มเอฟเฟค(สีม่วง)
ขึ้นก็จะมีเสียงช็อตครับ พอกด MUTE (สีแดง) เสียงช็อตก็จะเงียบ

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะถามคนที่ขายให้เราครับ น่าจะเปนคนที่รู้อาการดีกว่าใคร ถ้าเขาบอกว่าไม่ทราบ ไม่รู้

ก็ถือว่าเรา  รวยครับ.... :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 21:06:01 น. »
ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะถามคนที่ขายให้เราครับ น่าจะเปนคนที่รู้อาการดีกว่าใคร ถ้าเขาบอกว่าไม่ทราบ ไม่รู้

ก็ถือว่าเรา  รวยครับ.... :thank1:
คนขายเขาไม่รู้ครับว่าเป็นอย่างไร คือว่าลูกน้องเขาบอกว่าไฟไม่เข้าซึ่งเกิดจากรถเข้าโค้งแล้วตู้ลำโพง
หล่นทับ เขาเลยขายถูกๆผมซื้อมาราคา3xxxบาท พอมาถึงผมก็ลองเสียบไฟดูไฟก็ติดปกติเช็คช่องไมค์ทุกช่องก็ดัง
ปกติ เอฟเฟคตอนแรกก็ไม่เป็นอะไรสักพักเสียงช็อตก็ออกอาการดังกล่าวคือเป็นๆหายๆ วันนี้เมื่อเช้าก็เปิดตั้งแต่เช้า
ก็เป็น ผมเลยทิ้งไว้สักพักก็หายเล่นได้ตามปกติเลยเปิดทิ้งไว้ทั้งวันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เคยลองปิดแล้วเปิดมันก็ไม่เป็น
งงมากๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้ตอนเช้ามาเปิดใหม่ดูสิว่าจะเป็นไหม ขอบคุณทุกท่านที่สนใจ ท่านใดไม่เข้าใจตรงไหนในการปรับเสียง
ของเอฟเฟคผมก็พอที่จะให้คำปรึกษาได้ครับก็เรียนรู้ในแว็ปเพื่อนบ้านมาพอจะงมปูๆปลาๆได้ครับ :hap3:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 22 กันยายน 2013, 21:14:36 น. »
เมื่อสักคู่ผมลองเปิดใหม่ ก็เป็นอีกแล้วครับผมเลยจับเวลาประมาณ3-5นาทีครับก็หายเป็น
หรือว่ามันจะต้องให้เครื่องทำงานเซ็ทค่าอะไรอยู่หรือเปล่า ของท่านใดเป็นอย่างผมบ้าง
หมายถึงเวลาเปิดครั้งแรกครับ เรียนถามท่านโด่งด้วยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 08:40:47 น. »
คนขายเขาไม่รู้ครับว่าเป็นอย่างไร คือว่าลูกน้องเขาบอกว่าไฟไม่เข้าซึ่งเกิดจากรถเข้าโค้งแล้วตู้ลำโพง
หล่นทับ
เขาเลยขายถูกๆผมซื้อมาราคา3xxxบาท พอมาถึงผมก็ลองเสียบไฟดูไฟก็ติดปกติเช็คช่องไมค์ทุกช่องก็ดัง
ปกติ เอฟเฟคตอนแรกก็ไม่เป็นอะไรสักพักเสียงช็อตก็ออกอาการดังกล่าวคือเป็นๆหายๆ วันนี้เมื่อเช้าก็เปิดตั้งแต่เช้า
ก็เป็น ผมเลยทิ้งไว้สักพักก็หายเล่นได้ตามปกติเลยเปิดทิ้งไว้ทั้งวันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เคยลองปิดแล้วเปิดมันก็ไม่เป็น
งงมากๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้ตอนเช้ามาเปิดใหม่ดูสิว่าจะเป็นไหม ขอบคุณทุกท่านที่สนใจ ท่านใดไม่เข้าใจตรงไหนในการปรับเสียง
ของเอฟเฟคผมก็พอที่จะให้คำปรึกษาได้ครับก็เรียนรู้ในแว็ปเพื่อนบ้านมาพอจะงมปูๆปลาๆได้ครับ :hap3:

อันนี้แหละครับ ที่เป็นข้อเท็จจริง ถ้าพี่ตุ๊กบอกแต่แรกๆ ก็จะได้ทราบถึงต้นตอของปัญหาที่แท้จริง

มาถึงตอนนี้ไม่น่าจะใช่ปัญหาทางเทคนิคแล้วครับ น่าจะเป็นปัญหาทางด้านอุปกรณ์มากกว่า

ซึ่งผมว่าน่าจะถึงมือช่างที่ชำนาญงาน จะได้ซ่อมแก้ปัญหาได้ตรงจุดครับ หรือรอท่านสมาชิกที่มีความรู้มากกว่านี้ครับ
 :thank1:

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 08:58:06 น. »
ผมว่าน่าจะอยู่ที่ปุ่มนี้ครับ TapTempo
คุ้นๆ อยู่ มีเวลาเดี๋ยวลองมั่ง มิกซ์อยู่ ตจว. เสียด้วย
ลองกดค้าง TapTempo สัก 3-4 วิ.. พอไฟสีแดงที่กระพริบติดทั้ง 3 ดวง
แล้วปล่อยออก (ใช่หรือเปล่าหว่า) นึกหน้าตาไม่ออก ลองดู ครับ พี่ตุ๊ก :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 09:43:56 น. »
อันนี้แหละครับ ที่เป็นข้อเท็จจริง ถ้าพี่ตุ๊กบอกแต่แรกๆ ก็จะได้ทราบถึงต้นตอของปัญหาที่แท้จริง

มาถึงตอนนี้ไม่น่าจะใช่ปัญหาทางเทคนิคแล้วครับ น่าจะเป็นปัญหาทางด้านอุปกรณ์มากกว่า

ซึ่งผมว่าน่าจะถึงมือช่างที่ชำนาญงาน จะได้ซ่อมแก้ปัญหาได้ตรงจุดครับ หรือรอท่านสมาชิกที่มีความรู้มากกว่านี้ครับ
 :thank1:
โทษทีไม่ได้บอกตั้งแต่ทีแรกเจ้าของเก่าบอกว่าไฟไม่เข้าผมก็เลยคิดว่าไม่น่าใช่สาเหตุเพราะว่าผมมาเปิดแล้วไฟเข้าปกติ แต่มาคิดวิเคราะห์อีกทีมันก็มีส่วน
อันเป็นสาเหตุที่ทำให้อาการนี้ก็เป็นได้ หมายถึงภาคจ่ายไฟ วันนี้มาเปิดใหม่สังเกตุเห็นสถานะไฟคล้ายๆมาแบบไม่ค่อยจะเต็มที่
จะกระตุกแว็ปๆๆ(หมายถึงไฟแสดงสถานะตรง power สีเขียว)เป็นๆหายๆอย่างนี้อีกหลายรอบผมก็คิดว่าคงจะต้องไปให้ช่างเช็ค
ที่ภาคจ่ายไฟ ลืมบอกไปอีกเเหละตำแหน่งที่โดนตกใส่คือตรงด้านบนตรงแผงจ่ายไฟพอดีอีกด้วย

คุ้นๆ อยู่ มีเวลาเดี๋ยวลองมั่ง มิกซ์อยู่ ตจว. เสียด้วย
ลองกดค้าง TapTempo สัก 3-4 วิ.. พอไฟสีแดงที่กระพริบติดทั้ง 3 ดวง
แล้วปล่อยออก (ใช่หรือเปล่าหว่า) นึกหน้าตาไม่ออก ลองดู ครับ พี่ตุ๊ก :thank1:
ขอบคุณครับ สำหรับอันนี้คือการเซ็ฟการตั้งค่าเสียงเอฟเฟคที่เราต้องการครับ กรณีนี้เป็นปกติครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 10:07:36 น. »
โทษทีไม่ได้บอกตั้งแต่ทีแรกเจ้าของเก่าบอกว่าไฟไม่เข้าผมก็เลยคิดว่าไม่น่าใช่สาเหตุเพราะว่าผมมาเปิดแล้วไฟเข้าปกติ แต่มาคิดวิเคราะห์อีกทีมันก็มีส่วน
อันเป็นสาเหตุที่ทำให้อาการนี้ก็เป็นได้ หมายถึงภาคจ่ายไฟ วันนี้มาเปิดใหม่สังเกตุเห็นสถานะไฟคล้ายๆมาแบบไม่ค่อยจะเต็มที่
จะกระตุกแว็ปๆๆ(หมายถึงไฟแสดงสถานะตรง power สีเขียว)เป็นๆหายๆอย่างนี้อีกหลายรอบผมก็คิดว่าคงจะต้องไปให้ช่างเช็ค
ที่ภาคจ่ายไฟ ลืมบอกไปอีกเเหละตำแหน่งที่โดนตกใส่คือตรงด้านบนตรงแผงจ่ายไฟพอดีอีกด้วย

ผมเคยทำกล่องแร็คร่วงรถ EQ เสียไปตัวนึง เปิดอย่างไรเสียงก็ออกอยู่ข้างเดียวไปให้ช่างซ่อมปรากฎว่า แผงปรินท์หัก ไปข้าง

ตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ ;)

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2013, 10:32:39 น. »
ปรินท์แตกหรือปล่าว  ลายวงจรขาดไม๊  จุดเชื่อมต่อหลวม  ทุกอย่างมีส่วน

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2013, 22:47:29 น. »
ตอนนี้เอาเข้าร้านซ่อมแล้วครับ ไม่ทราบว่าผลออกมาเป็นยังไงรอผลต่อไปครับ

ออฟไลน์ โจ๊ก&หมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#75006A0D..HL#868FA856..(MP)...
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 07:56:29 น. »
ตอนนี้ผมใช้รุ่นนี้อยู่ใช้ดีครับไม่มีปัญหาเลยครับ

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 08:35:42 น. »
เพิ่งได้มามือสองครับ ปัญหามีอยู่ว่าเปิดครั้งแรกทุกช่องใช้ได้ปกติเว้นแต่เวลาใช้เอฟเฟค
ไฟที่ใช้สำหรับปรับเสียงต่างของภาคเอฟเฟคกระพริบเป็นจังหวะและมีเสียงช็อตเป็นแบบนี้ไปได้ระยะ
พักใหญ่ๆ สักพักหนึ่งก็หายเล่นเอฟเฟคได้ปกติ เป็นแบบนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=8yYKJD84VMo&feature=c4-overview&list=UUKvgQguWlGpTRMl2ZYsBbbA

ได้สักระยะหนึ่งก็หาย
http://www.youtube.com/watch?v=7CYxRZGG_lc&list=UUKvgQguWlGpTRMl2ZYsBbbA

ของผมก็รุ่นนี้แหละครับ มีปัญหาตรงที่ไฟ 48v.  เปิดใช้ที่ไรมีเสียงรบกวนอย่างมากๆ เลยอะครับ เปิดใช้ม่ะได้เลย มือสองคือกันครับ ที่แน่ๆ แชลนอลที่ 1 ใช้ม่ะได้ตั้งแต่ซื้อมาเลยอะครับ