ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้ง Extemd ให้ออกทีวีแล้ว.... ไม่มีสี  (อ่าน 2370 ครั้ง)

BusyNet

• บุคคลทั่วไป
ตั้ง Extemd ให้ออกทีวีแล้ว.... ไม่มีสี
« เมื่อ: วันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2007, 21:17:29 น. »
ผมมีปัญหาการออกทีวีของ xtend mode ของ การ์ดจอครับ
ออกทีวีได้ แต่ภาพเป็น ขาว-ดำ ลงวินโดว์หลายครั้งแล้ว
เป็นที่ Hardware หรือ Software ครับ
อัพเดท Driver จาก Asus เรียบร้อยแล้วครับ

b39ppr

Re: ตั้ง Extemd ให้ออกทีวีแล้ว.... ไม่มีสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2007, 06:10:01 น. »
เข้าไป advanced แล้วลองหาที่แก้ค่า NTSC, PAL ดูครับ
หรือถ้าปรับที่ทีวีได้ก็ลองดูครับ น่าจะเป็นที่นี่แหละ NTSC, PAL เลือกไม่ตรง  :)

BusyNet

เล่าให้ฟังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2007, 21:10:27 น. »
จริงๆ ผมก็ตั้งเป็น PAL แล้วครับ
แต่มันก็ยังไม่มีสีอยู่เหมือนเดิมครับ คลิ๊กไป คลิ๊กมา ไปเจอตรงนี้ครับ คิดว่าตรงจุดแล้วครับ

ตรงการเซ็ตว่าเราใช้สายอะไร??
พอดีทีวีผมมันไม่มี S-Video Port ผมก็ใช้สายแปลงจาก S-Video จากซาวด์การ์ด ไปที่ ทีวี
ซึ่งเป็น Composite หรือที่เราเรียกว่า AV

ตรง Video output format ค่า Default มันเป็น Auto-Select แต่ทำไม มันไม่ออโต้ให้ผมก็ไม่รู้
แต่พอผมเลือกเป็น Composite Video-Out เท่านั้นแหละครับ... แจ่ม...