ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปรึกษาเรื่องลงโปรแกรมแล้วเล่นเพลงไม่ได้....  (อ่าน 8581 ครั้ง)

chchairin

• บุคคลทั่วไป

ผมกำลังลงโปรแกรม EXtreme V 1.0.9 ติดตั้งและลงลงใน Drive D (ซึ่งครั้งก่อนๆจะติดตั้งลงใน Drive C ) การติดตั้งทำได้ปรกติ แต่หลังจากติดตั้งแล้วที่ไม่เหมือนตอนลงใน Drive C คือ ใน Drive   D ไม่มี Programe File = Extreme soft  จะปรากฎเป็น Extreme Karaoke = song = midi = NCN ,EMK เลย  แต่ก็สามารถลงเพลงได้ แปลงเป็น EMK ได้ เปิดเข้าโปรแกรมได้ และ Lister ได้ตามปรกติ   แต่เมือ่พิทพ์ชื่อเพลง ปรากฎชื่อเพลงแล้ว Enter เพื่อเล่น ไม่สามารถเล่นได้ ปรากฎข้อความว่า  Cannot open file " D: Extreme Karaoke/song/midi/EMK/8/8904. mk "  ( /8/8904.emk เป็นระหัสเพลงที่ลองเปิด) และเมื่อเปิดดูใน Drive C ในโปรแกรม File ไม่มี Extremesoft =  Extreme karaoke..ฯลฯ 
  ขอเรียนถามว่าเป็นเพราะอะไร แก้ไขอย่างไรช่วยอธิบายอย่างละเอียดด้วยครับ..ขอบคุณครับ...
 ........คำแนะนำจากท่าน X men .......เป็นที่การเก็บไฟล์เพลงไม่ตรงครับ
ให้เข้าไปตรวจสอบว่ามีไฟล์เพลงอยู่ที่เก็บตามนี้หรือเปล่า
D:\Extreme Karaoke\songs\MIDI\EMK\8\8904.emk
     ตอบ.......เข้าไปตรวจดู    D:\Extreme Karaoke\songs\MIDI\EMK  แล้ว ปรากฎว่ามีไฟล์เพลงใน EMK 0-9 ,A-Z ครบหมดครับ  ..ลืมบอกไปตอนผมก็อปไฟลืมาลง จะ
ก็อปไฟล์ EMK มาลงที่ EMK ตรงๆเลย ไม่ได้ก็อปไฟล์ NCN มาลง NCN แล้วแปลงเป็น EMK อีกทีครับ มีผลอะไรหรือเปล่าครับ...เมื่อกี้ก็เอาคู่มือที่เคยปริ้นท์ไว้ออกมาอ่านดูขั้นตอนต่างๆก็ทำถูกต้องหมดครับ
........คำแนะนำจากท่าน X 3men .ให้ตรวจสอบการตั้งค่า Directory ครับ
หรือลองเข้าไป Add Song File เข้ามาเล่นในคิวเพลงตรวจสอบดูอีกทีครับ
   ตอบ...ตั้งค่าอย่างไรครับ  และช่อง  Directory  จะมีข้อความว่า   D:\  Extreme Karaoke    และเมื่อลอง Add file song  แล้ว ไม่เล่น เมื่อกดูคิวเพลง ไม่มีในคิวเพลง   เมื่อลองกดปุ่ม Directory  ดูแล้วในหน้าต่างมีเพลงที่ Add song file  อยู่
 .........ตอนนี้ยังแก้ไม่ได้เลยรบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยกันแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ขอคำแนะนำปรึกษาเรื่องลงโปรแกรมแล้วเล่นเพลงไม่ได้....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2008, 21:25:00 น. »
ถ้า Add Song File แล้วยังเล่นไม่ได้
ให้ตรวจสอบการตั้งค่าค่าภาษาไทยน Windows ด้วยครับ

http://www.thaicyberpoint.com/ford/blog/id/160/

chchairin

Re: ขอคำแนะนำปรึกษาเรื่องลงโปรแกรมแล้วเล่นเพลงไม่ได้....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2008, 22:07:05 น. »
ตรวจสอบการตั้งค่าค่าภาษาไทยบน Windows ตามที่แนะนำมาทุกขั้นตอนแล้ว ก็ยังเล่นไม่ได้  ถ้าจะลองลบ MIdi EMK ออกหมดแล้วลง NCN ใหม่แล้ว Convert เป็น EMK ใหม่ Lister ใหม่ จะได้ผลหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2008, 07:20:32 น. »
ตรวจสอบการตั้งค่าค่าภาษาไทยบน Windows ตามที่แนะนำมาทุกขั้นตอนแล้ว ก็ยังเล่นไม่ได้  ถ้าจะลองลบ MIdi EMK ออกหมดแล้วลง NCN ใหม่แล้ว Convert เป็น EMK ใหม่ Lister ใหม่ จะได้ผลหรือเปล่าครับ

1.ถ้าอย่างนั้นลองลงโปรแกรมใหม่ที่ Drive D ใหม่ครับ
2.แล้วนำเพลง NCN เข้าไป Lister แล้วทดสอบแล่นเพลงใหม่ครับ
3.ถ้าเล่นได้และต้องการแปลงเป็น Emk ให้แปลงเพลงแล้ว Lister ใหม่
4.ลองทดสอบเล่น Emk อีกทีครับผม

ออฟไลน์ ฅนคอน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • Hl.7C1132AD by X-Men
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2008, 07:57:43 น. »
ของผมติดตั้งโดยกำหนดไปที่    X:\Program Files
ซึ่งตัวอักษา X เป็น Drives อะไรก็ได้ที่เราต้องการติดตั้งโปรแกรม ไม่ให้มันยุ่งเกี่ยวกับ Drives C:

ในที่นี้ ผมติดตั้งใน Drives F: ซึ่งเป็น USB Hdd สามารถถอดไปเล่นกับเครื่องไหนก็ได้ ที่มี Port USB
โดยใน Drives C: ผมจะลงเฉพาะตัว System + Drivers เท่านั้น

ลองทำดูครับ

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2008, 09:26:23 น. »
ใช่ครับ......ลองตามท่านเอ็กซ์เม็น  แล้วมาบอกด้วยครับ

chchairin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2008, 18:41:30 น. »
  ...พบแล้วครับปัญหาที่ลงโปรแกรมใหม่ แล้วเล่นไม่ได้ ไปเปิดเช็คดูอย่างละเอียดแล้วพบว่า ในไฟล์Cursor lyric song  ของ NCN ซ้อนกัน เปิด Cursor เพื่อแตกไฟล์รหัส ก็ยังไปพบไฟล์ Cursor อยู่ข้างในอีกชั้นหนึ่ง ต้องเปิดแตกไฟล์อีกครั้งถึงจะเจอไฟล์รหัสของเพลง ( lyric, song ก็เป็นแบบนี้  )  .....นั่นเพราะด้วยความมักง่าย ต้องการรวดเร็ว เมื่อลงโปรแกรมแล้ว ก็ก็อปไฟล์ NCN โดยการยกเอา H/D จากเครื่องที่ลงไว้ก่อนแล้วมาจ้ำ กับเครื่องที่ลงใหม่  แล้วเวลาก็อปก็ไม่ได้แตกไฟล์ Cursor lyric song ใน NCN ก่อน ยกมาทั้งไฟล์โดยก็อป Cursor  ลง Cursor , lyric ลง  lyric , song ลง song  ผลก็ออกมาเป็นแบบนี้..สมน้ำหน้า..หาสาเหตุตั้ง 2 วัน หัวแทบแตก นึกว่าต้องเสีย License ไปฟรีๆแล้ว....
  ...ตอนนี้เล่นได้แล้วครับโดย ต้องลบ MIDI NCN แล้วลงใหม่ด้วยความประณีต  ขอโทษท่าน X-men ที่ทำให้ปวดหัวไปด้วย ขอบคุณครับ....

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2008, 18:44:10 น. »
โอเคนะครับ  คราวหน้าพวกเราตรวจสอบให้ละเอียดอีกนิดครับ  .

เพราะจริง ๆ แล้ว ถ้า Add song file ได้ ต้องเล่นได้ครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2008, 20:10:04 น. »
โอเคนะครับ  คราวหน้าพวกเราตรวจสอบให้ละเอียดอีกนิดครับ  .

เพราะจริง ๆ แล้ว ถ้า Add song file ได้ ต้องเล่นได้ครับ
โหลดเพลงมาแล้ว แต่ยังไม้ได้addเข้าไป ทำไมเล่นไม่ได้ครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 05:57:01 น. »
โหลดเพลงมาแล้ว แต่ยังไม้ได้addเข้าไป ทำไมเล่นไม่ได้ครับ

อันนี้เขาเรียกว่า  ปัญหาหัวแตกครับป๋า..............วิธีแก้ไขได้มีแต่หมอเท่านั้นครับผม 5555555555

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 07:19:07 น. »
อันนี้เขาเรียกว่า  ปัญหาหัวแตกครับป๋า..............วิธีแก้ไขได้มีแต่หมอเท่านั้นครับผม 5555555555
อันนี้ถามจริงนะ เอาการ์ด creative x-fi audio ซ้อนกับ fidelity ได้มาใหม่ มันจะชนกันมั๊ยเนี่ย  จะได้เป็น 14 ไลน์เลย อะฮ้า ไม่ต้องพึ่ง ออนบอร์ด ถ้าเอาออนบอร์ดอีก ก็เป็น 16 ไลน์ โอ้พระเจ้า แล้วตูจะมิกซ์เสียงร้องยังไงฟะ yamaha 16/6 fx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 08:52:48 น. โดย วัฒนาพงษ์ »

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 07:20:37 น. »
อันนี้ถามจริงนะ เอาการ์ด creative -fi audio ซ้อนกับ fidelity ได้มาใหม่ มันจะชนกันมั๊ยเนี่ย  จะได้เป็น 14 ไลน์เลย อะฮ้า ไม่ต้องพึ่ง ออนบอร์ด ถ้าเอาออนบอร์ดอีก ก็เป็น 16 ไลน์ โอ้พระเจ้า แล้วตูจะมิกซ์เสียงร้องยังไงฟะ yamaha 16/6 fx

ได้ครับป๋า  แต่ปัญหาคือมันจะวิ่งทันกันไหมครับ  คราวนี้เป็นปัญหาโลกแตกครับป๋า

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 07:26:03 น. »
อันนี้ถามจริงนะ เอาการ์ด creative -fi audio ซ้อนกับ fidelity ได้มาใหม่ มันจะชนกันมั๊ยเนี่ย  จะได้เป็น 14 ไลน์เลย อะฮ้า ไม่ต้องพึ่ง ออนบอร์ด ถ้าเอาออนบอร์ดอีก ก็เป็น 16 ไลน์ โอ้พระเจ้า แล้วตูจะมิกซ์เสียงร้องยังไงฟะ yamaha 16/6 fx
ซื้อมิกซ์ใหม่ 16 มันน้อยไป (ยุให้เดือดร้อน)

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2008, 09:01:40 น. »
ได้ครับป๋า  แต่ปัญหาคือมันจะวิ่งทันกันไหมครับ  คราวนี้เป็นปัญหาโลกแตกครับป๋า
ซื้อมิกซ์ใหม่ 16 มันน้อยไป (ยุให้เดือดร้อน)
มันวิ่งได้ต้วยเหรอ ผมเสียบสล้อตขันน๊อตอย่างดีแล้วนะ ? แต่กับrealteck on bourd คงไม่มีป้ญหานะ เจ้าfidelityเนี่ย         เอ้อขอแบ่งมิกซ์ตาขลุ่ยมาครึ่งตัวได้มั๊ยจะเอามาต่อกับตัวเดิมนะ