ผู้เขียน หัวข้อ: ปฐมบทซาวด์ฟ้อนท์ 1  (อ่าน 18280 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ปฐมบทซาวด์ฟ้อนท์ 1
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 06:31:32 น. »
พี่ครับอยากฟัง SOUNDFONT อีกเพลงครับ ขอ "แพ้ใจ" ของใหม่ เจริญปุระ
   ก่อนสงกรานต์ ไปประชุมที่บางพลีเสร็จแล้วว่าจะไปเอาปรี
แต่ไปไม่ถึงรถติดมากหลายกิโลเลย เห็นว่าซ่อมสะพานเลยต้องกลับ

แพ้ใจ ใหม่เริญปุระ   เดี่ยวจัดให้ครับ

สำหรับปรีหมีน้อย  บอกที่อยู่มา  ผมจะแพ็คอย่างดีที่สุดส่งให้ครับผม

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 07:32:05 น. »

ก่อนอื่นบอกที่มาครับ

https://www.newgrounds.com/bbs/topic/1200140

ไปโหลดมาเบิกบานกันได้

ตัวที่ผมเอามาเล่นจะอยู่ใน Collection Part 2
ตัวล่างสุดที่ไฟล์ใหญ่กว่าเพื่อนนะครับ

ผมเอง ไม่มีความรู้พื้นฐานนะครับมั่วเอา

ที่บ้านร้องเพลงซ้ำไปมาไม่กี่เพลง  กะจะทำแค่นั้นเอง คือทำให้เข้ากับเพลงที่จะร้องเป็นส่วนตัว
อาจจะแค่ร้องโดยมีเปียโนเล่นเดี่ยวตัวเดียว
หรือกีตาร์แบบโฟลค์ซอง....

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 08:33:55 น. »

แพ้ใจ  ใหม่ เจริญปุระ

http://k007.kiwi6.com/hotlink/26e3jf09tp/mp3

เปลี่ยน  เปียโนเป็น  akai steinway  ใน  Percussion Part 1  ตัวเดียวเท่านั้นครับ

ผมชอบเสียงเปียโน  แม้มันออกจะเว่อร์ไปพอควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 08:37:53 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 17:27:04 น. »
Dynamic
Ambience
Harmonic

หยิบ ฮาร์โมนิค  มาต่ออีกหน่อย

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=HofSe8iOCHM[/flash]

ทำไม?   พอได้ยินเสียง แม้ไม่เห็นหน้า 

ก็รู้ว่าเป็นคุณ ตั๊กแตน ชลดา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 17:40:12 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2014, 17:51:37 น. »
เสียงไวโอลิน  เป็นเครื่องดนตรีประเภท สี    (ดีด สี ตี เป่า)

เล่นตัวโน๊ตเดียวกัน เสียงที่เปล่งออกมา เรารู้ว่าเป็นเสียง  ไวโอลิน

เชลโล  เป็นดนตรีประเภทสีเหมือนกันกับ ไวโอลิน เล่นตัวโน๊ตเดียวกัน

เราย่อมรู้ว่านั่นคือเสียงเชลโล

สิ่งที่ทำให้เรารู้ว่า  เสียงใครเป็นใคร เป็นเสียงดนตรีอะไร
ผู้รู้บอกว่า  มันมาจาก เสียงฮาร์โมนิก  ที่เป็นเสมือนหนึ่งเงาของเสียงนั้น
และผมชอบที่จะเรียกว่า  DNA

เสียงจากหลอดเสียงของคุณชลดา ผ่านลิ้น ผ่านเพดานปาก กระพุ้งแก้ม ฟัน ริมฝีปาก
แม้องค์ประกอบมันจะเหมือนปากคนทั่วไป  แต่ในทางสรีระย่อมไม่เหมือนทันเป๊ะแน่ๆ
เสียงตกกระทบ และสะท้อนก้องภายในปาก  เมื่อออกมา
มันจึงเป็นเสียงที่มี  "องค์ประกอบ" ส่วนตัวของคุณชลดาเท่านั้น

เสียงฮาร์โมนิค  จึงเป็นองค์ประกอบของเสียง
เสียงฮาร์โมนิก เป็นลูกคลื่น  ในลูกคลื่นมีความถี่
เสียงฮาร์โมนิค จึงเป็นเสียงที่มีความถี่

เมื่อย่อยลงไปอีก  มันก็จะมี ฮาร์โมนิคที่หนึ่ง (First Harmonic)  ที่สอง ที่สาม ที่สี่ ห้า หกไปเรื่อย
องค์ประกอบเสียงฮาร์โมนิคที่ห่อหุ้มเสียงแท้ ของคุณชลดา มันจึงเป็น DNA  เฉพาะตัว
เหมือนเสียงกีตาร์  เสียงเปียโน  ซึ่งวิทยาศาสตร์สามารถพิสูจน์ได้

ถึงจุดนี้  เสียงร้องเพลงในห้องน้ำ  เสียงร้องเพลงในห้องประชุม  แม้แต่เสียงร้องเพลงในสนามกีฬา
มันจึงมีองค์ประกอบของเสียงฮาร์โมนิคไม่เหมือนกัน
และนั่นคือเสน่ห์ ของเสียงที่จะกระตุ้นให้ผู้ฟังผู้ชมเกิดอารมณ์คล้อยตาม
และเกิดจินตนาการณ์หวลนึกถึงอดีตที่ผ่านมาของแต่ละคน

นั่นคือ  บรรยากาศรายรอบ (Ambience)
เสียงดนตรีที่คัดสรรมาเป็นอย่างดี  เมื่อบรรจุอยู่ในคลังเสียง
มันต้องสามารถรู้สึกถึงแอมเบี๊ยนซ์ขณะที่เร็คคอร์ด ว่า ทำการอัดในสตูดิโอหรือหุบเขากลางแจ้ง

เป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่ทำให้  SoundFont  ต่างกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2014, 19:06:55 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 09:34:06 น. »
ปรีหมีน้อยของคุณแสง สารภี เก็บในกล่องมีฝาปิด  แต่ฝุ่นจับเต็ม
ปรีหลอดมหัศจรรย์ใน พ.ศ. นี้ที่นัก DIY เมืองไทยหลายๆ คนให้ความสนใจ
ต้องฟังเองถึงจะรู้ว่า  เสียงที่ผ่านปรีหลอดตัวนี้เสียงเพราะขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

วันนี้หรือวันพรุ่งนี้จะแพ็คส่งให้ทางไปรษณีย์ ครับ

• *
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 09:50:53 น. »

ส่วนของผมเองนั้น  หลังจาก ผู้รู้รุ่นพี่ จากเว็บเพื่อนบ้าน ออกแบบ PCB แล้วมีกรุ๊ปบาย
ผมจองมา 4 แผ่น  

หนึ่ง ให้ตัวเอง
สองให้เสธ.รุณ (แต่ยังไม่ว่างทำสักที)

เหลืออีกสองแผ่น

หลังจากให้มืออาชีพทำแล้วปรับปรุงจนคิดว่าลงตัว
ผ่านไปหลายเดือน  ผมก็ลงมือช้าๆ ทำตามจนมีเสียงดังฟังชัดละครับ
เหลือเชื่อจริงตามที่หลายคนบอกว่ามันกระโดดข้ามปรีที่ต่ำกว่าหลักแสนสบาย

วันสองสามวันที่ผ่านมา  
ผมนำปรีหลอดทำเองกะมือตัวนี้มาต่อเชื่อมไลน์เอ้าท์ ซาวด์ออนบอร์ด
จากนั้นค่อยต่อไปเข้า มิกซ์ ออกพาวเวอร์แอมป์ และลำโพง

ถึงได้รู้ว่า  SoundFont  ที่ผมฟังกับเอ็กซ์ทรีมคาราโอเกะ
มันให้เสียงที่มี Ambience ชัดมาก ฟังได้อารมณ์และไพเราะอย่างบอกไม่ถูก
ผมถึงได้กล้าเขียนว่า  แอมเบี๊ยนหรือบรรยากาศรายรอบ

มันมีอยู่จริงในซาวด์ฟ้อน

ต้องมาทดลองกันต่อไปว่า  มันชัดเจนขึ้นมาเนื่องจากปรีหลอดที่มีความเพี้ยนฮาร์โมนิคคู่
หรือจากพาวเวอร์แอมป์   หรือทั้งสองอย่างที่พอเหมาะกัน
จากนั้นจะต้องทดสอบต่อไปว่า

มิกซ์ตัวไหน ยี้ห้อไหน รุ่นไหน  ที่ให้เสียงที่ว่านี้ได้อย่างชัดเจนกัน
และเราจะไม่ต้องหลงทางกันอีกต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2014, 10:02:23 น. »

เดี๋ยวผมจะหาเวลาคำนวณดูว่า  อุปกรณ์ทั้งหมดที่ใช้ในปรีหมีน้อยนี้
คัดเอาค่าที่ลงตัวแล้วว่ามันจะราคาเท่าไร
ซึ่งคงไม่กี่ตัง

ท่านใดอยากได้แผ่น PCB  ไปทำเองแจ้งมา
หรือให้ผมทำให้ ค่าแรงฟรี  แต่ไม่รับรองว่าจะใช้เวลานานเท่าไร
เพราะต้องไปซื้ออุปกรณ์ที่บ้านหม้อมาคัดให้เข้าคู่และค่าเพี้ยนน้อยที่สุด

ซึ่งซื้อมา 50 ตัว  บางทีคัดเหลือ 2 ตัวเอง เนื่องจากสำคัญมาก เสียงเพราะหรือไม่อยู่ตรงนี้

แจ้งความประสงค์มาครับ  ได้แค่สองท่าน  
จะได้เอาไปทดสอบดู

ค่าอุปกรณ์จ่ายเองนะครับผม  ถือว่าผมได้ทักษะ และสนุก ในการประกอบ

ตอนนี้ผมมีหลอด 6J1  กรุ๊ปบายมา 20 หลอดครับ
เก็บไว้เผื่อเหลือเผื่อขาด  

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2014, 23:56:46 น. »
ปรีหมีน้อยของคุณแสง สารภี เก็บในกล่องมีฝาปิด  แต่ฝุ่นจับเต็ม
ปรีหลอดมหัศจรรย์ใน พ.ศ. นี้ที่นัก DIY เมืองไทยหลายๆ คนให้ความสนใจ
ต้องฟังเองถึงจะรู้ว่า  เสียงที่ผ่านปรีหลอดตัวนี้เสียงเพราะขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

วันนี้หรือวันพรุ่งนี้จะแพ็คส่งให้ทางไปรษณีย์ ครับ

มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีกเท่าไหร่บอกได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2014, 06:43:15 น. »
มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอีกเท่าไหร่บอกได้เลยครับ

ไม่มีครับผม 

วันนี้ไปพบหมอและเจาะเลือดเทส เพื่อปรับยา

วันสองวันนี้ส่งให้ครับ

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 11:34:40 น. »

ช่วยกันฟัง  ปรับปรุงครั้งที่ 1

เปลี่ยวใจ  สุนทราภรณ์

http://k007.kiwi6.com/hotlink/4q5u8wgpwv/mp3

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 12:11:56 น. »
นุ่ม แน่น เสียงดีครับ  :th2:

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 19:59:14 น. »
กล้าได้ อายอด  

กล้าได้ กล้าเสีย

http://k007.kiwi6.com/hotlink/zqrchyuitg/mp3

ในยุทธจักรนั้นร่ำรือกันถึง  

แปดเทพอสูรมังกรฟ้า
ครือว่า..... มีมารแปด  และ มีเทพอีกแปด

แต่มีเทพธิดาเพียงหนึ่งเดียว

ข้างบนคือซาวด์ฟ้อนที่  มารผู้น้องเล็กสุดส่งเข้าประกวดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2014, 20:03:09 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 20:49:49 น. »
ในสมัยนั้น  ก็ เหมือนสมัยนี้  ที่ไม่สามารถแบ่งแยกจากเปลือกภายนอกระหว่าง มาร กับ เทพ

และการเป็นมาร ซึ่งมีความสามารถเหนือมนุษย์
บางครั้งอาจสยบเทพนานหลายร้อยปี
การเป็นมาร จึงเป็น "พรนรก" ที่มิอาจดูแคลนได้

คุณสมบัติของมารมีเหมือนกันคือ  รังสีอำมหิต
เพียวแต่จอมมารสามารถงำประกายรังสีได้ดูเหมือนคนธรรมดา
ส่วนมารเด็กๆ นั้นไม่สามารถทำได้ ปล่อยรังสี ถ่อยให้เห็นโดยง่าย

SoundFont  จากมารน้องเล็กสุด

การเลื่อนชั้นเป็นมารชั้นที่เจ็ด ของน้องแปด  จึงต้องการเวลาอีกนาน สำหรับฝึกปรือฝ่ามือ

(เสียงดนตรีขาดความสมดุล ครับ)

รักสลายดอกฝ้ายบาน

http://k007.kiwi6.com/hotlink/us96c5gea6/mp3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2014, 20:54:43 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2014, 22:21:10 น. »
soundfont ผมว่าเสียงมันยังฟุ้งๆดนตรียังไม่มีน้ำหนักนะครับไม่รู้วิจารณ์ถูกหรือเปล่า ...อ้อลืมถามพี่เจ้าหมีน้อย ใช้หม้อแปลง 220v ออกเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2014, 22:26:23 น. โดย แสง สารภี »

• *
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 07:34:23 น. »
soundfont ผมว่าเสียงมันยังฟุ้งๆดนตรียังไม่มีน้ำหนักนะครับไม่รู้วิจารณ์ถูกหรือเปล่า ...อ้อลืมถามพี่เจ้าหมีน้อย ใช้หม้อแปลง 220v ออกเท่าไรครับ

มีหม้อแปลงให้ด้วยครับ  ไฟออก  18 V

กูรูบอกว่า  ลองที่ไฟ  16.5 V 
ผมลองแล้ว  เสียงแจ่ม  ครับ

สั่งพันให้เแอมป์เต็มสัก 2 แอมป์  ฟังไปก่อนให้ติดหู นะครับ

ตัว Final เดี๋ยวมีตามมา  เสียงไปไกลมากครับ  ผมกำลังทดสอบอยู่

SoundFont  กว่าจะลงตัวอีกนานครับ 
ยิ่งอ่านหาความรู้ในเรื่องของ Sf2  มันยิ่งซับซ้อน
คงต้องซื้อ ซาวด์โมดูลมาลองดีกว่า

เอาให้ดีต้องอีดิท มีดี้ไฟล์ และซาวด์ให้เข้ากัน
ผมคงหาเวลาปรึกษากับมือโปรดิวเซอร์ทำเพลง 
เรียนลัดต้องมี ซือแป๋  ดีครับ

ออฟไลน์ นันทเรศ

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75322 จากครูภูม, 4E8DE8C5 รับดูแลต่อจากสมาชิก
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 08:29:20 น. »
เดี๋ยวผมจะหาเวลาคำนวณดูว่า  อุปกรณ์ทั้งหมดที่ใช้ในปรีหมีน้อยนี้
คัดเอาค่าที่ลงตัวแล้วว่ามันจะราคาเท่าไร
ซึ่งคงไม่กี่ตัง

ท่านใดอยากได้แผ่น PCB  ไปทำเองแจ้งมา
หรือให้ผมทำให้ ค่าแรงฟรี  แต่ไม่รับรองว่าจะใช้เวลานานเท่าไร
เพราะต้องไปซื้ออุปกรณ์ที่บ้านหม้อมาคัดให้เข้าคู่และค่าเพี้ยนน้อยที่สุด

ซึ่งซื้อมา 50 ตัว  บางทีคัดเหลือ 2 ตัวเอง เนื่องจากสำคัญมาก เสียงเพราะหรือไม่อยู่ตรงนี้

แจ้งความประสงค์มาครับ  ได้แค่สองท่าน  
จะได้เอาไปทดสอบดู

ค่าอุปกรณ์จ่ายเองนะครับผม  ถือว่าผมได้ทักษะ และสนุก ในการประกอบ

ตอนนี้ผมมีหลอด 6J1  กรุ๊ปบายมา 20 หลอดครับ
เก็บไว้เผื่อเหลือเผื่อขาด  

หากยังไม่ครบสองท่าน....ผมขอร่วมทดสอบหนึ่งท่านครับ

:thank1:

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 12:04:11 น. »
หากยังไม่ครบสองท่าน....ผมขอร่วมทดสอบหนึ่งท่านครับ

ท่านได้สิทธิ์นั้นทันทีครับ  รอนานหน่อยนะจ๊ะ

ออฟไลน์ นันทเรศ

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75322 จากครูภูม, 4E8DE8C5 รับดูแลต่อจากสมาชิก
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 14:09:50 น. »

ท่านได้สิทธิ์นั้นทันทีครับ  รอนานหน่อยนะจ๊ะ

ขอบคุณมากๆครับ  ยินดีรอครับ จะให้ดำเนินการอย่างไร เมื่อไหร  แจ้งทางหลังบ้านได้เลยครับ... ;D ;D

ออฟไลน์ อ๊อด ลำพูน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#> 740EB29E
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 14:36:47 น. »

SoundFont  กว่าจะลงตัวอีกนานครับ 
ยิ่งอ่านหาความรู้ในเรื่องของ Sf2  มันยิ่งซับซ้อน
คงต้องซื้อ ซาวด์โมดูลมาลองดีกว่า

เอาให้ดีต้องอีดิท มีดี้ไฟล์ และซาวด์ให้เข้ากัน
ผมคงหาเวลาปรึกษากับมือโปรดิวเซอร์ทำเพลง 
เรียนลัดต้องมี ซือแป๋  ดีครับ

ถูกต้องครับป๋า SF2 เป็นได้เพียงคลังเสียงเท่านั้นครับ
ต่อให้แซปเสียงมาอย่างดีก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้เสียงที่ออกมาดี
ต้องได้มิดิ้ที่ดีด้วยถึงจะออกมาดี ครับถึงได้มี XMK&XSF. ครับ
แต่ก็ไม่รู้นะครับว่าเวลาเรานำเอามิดิ้ที่ทำมาดีๆทำการทดสอบ SF2
จะเป็นผลดีหรือร้ายต่อผู้ทำ. SF2
มิดิ้ที่ทำมาดีมักจะเขียนคำสั่งมาดีทำให้ฟังดูไพเราะไปหมดครับ
ขอบคุณครับป๋า :thank1:

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 15:51:41 น. »
ถูกต้องครับป๋า SF2 เป็นได้เพียงคลังเสียงเท่านั้นครับ
ต่อให้แซปเสียงมาอย่างดีก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้เสียงที่ออกมาดี
ต้องได้มิดิ้ที่ดีด้วยถึงจะออกมาดี ครับถึงได้มี XMK&XSF. ครับ
แต่ก็ไม่รู้นะครับว่าเวลาเรานำเอามิดิ้ที่ทำมาดีๆทำการทดสอบ SF2
จะเป็นผลดีหรือร้ายต่อผู้ทำ. SF2
มิดิ้ที่ทำมาดีมักจะเขียนคำสั่งมาดีทำให้ฟังดูไพเราะไปหมดครับ
ขอบคุณครับป๋า :thank1:

เห็นด้วยครับผม  SoundFont  ที่ผู้รู้จริงผลิตออกขายตามมาตรฐาน
Sound Module ที่บริษัทผู้ผลิต  เช่น โรแลนด์  ยามาฮ่า  มันย่อมมีมาตรฐานที่ถูกต้องแม่นยำ
ส่วนจะเพราะถูกใจหรือไม่จึงอยู่ที่ มีดี้ไฟล์  ซึ่งเป็นชุดคำสั่งเท่านั้น

การพัฒนาซาวด์ฟ้อนท์จึงไม่ง่าย อย่างที่ ยำ กันเล่นแน่นอน

กฎการเล่นเครื่องเสียงมันจึงคงอยู่ที่ว่า  ต้นทางดี เปรียบเสมือนน้ำที่ใสสะอาด
มีดี้คือต้นน้ำ  ถ้าไม่แม่นยำ  ซาวด์ฟ้อนเยี่ยมขนาดไหน ก็ เป็นงง
ผมคงกลับไปศึกษาเรื่องมีดี้ไฟล์อย่างจริงจังเสียที

ร้องในบ้านมีกันไม่กี่เพลง วนไปวนมา คงเอามาอีดิทไม่ยากนักครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 16:01:24 น. »

เห็นด้วยครับผม  SoundFont  ที่ผู้รู้จริงผลิตออกขายตามมาตรฐาน
Sound Module ที่บริษัทผู้ผลิต  เช่น โรแลนด์  ยามาฮ่า  มันย่อมมีมาตรฐานที่ถูกต้องแม่นยำ
ส่วนจะเพราะถูกใจหรือไม่จึงอยู่ที่ มีดี้ไฟล์  ซึ่งเป็นชุดคำสั่งเท่านั้น

การพัฒนาซาวด์ฟ้อนท์จึงไม่ง่าย อย่างที่ ยำ กันเล่นแน่นอน

กฎการเล่นเครื่องเสียงมันจึงคงอยู่ที่ว่า  ต้นทางดี เปรียบเสมือนน้ำที่ใสสะอาด
มีดี้คือต้นน้ำ  ถ้าไม่แม่นยำ  ซาวด์ฟ้อนเยี่ยมขนาดไหน ก็ เป็นงง
ผมคงกลับไปศึกษาเรื่องมีดี้ไฟล์อย่างจริงจังเสียที

ร้องในบ้านมีกันไม่กี่เพลง วนไปวนมา คงเอามาอีดิทไม่ยากนักครับ

ปัญหามันอยู่ที่จำนวนชิ้นดนตรีครับ    ว่าเราจะเอาตามมาตรฐานหรือจะเอาให้ถูกใจคน

ถ้าถูกใจคนไทยส่วนหนึ่่ง  ก็ต้องมีแคน พิณ ซึง โปงลาง ระนาด ซอ อังกะลุง ฉิ่ง ฉาบ  ปี่  เปิงมาง  ขลุ่ย สารพัดสารเพ

ซึ่งหลายคนพยายามยัดให้อยู่ใน SF ของตัวเอง  พอเอาไปใช้จริงเราจะเจอเพลงสากลเขย่าอังกะลุง หรือยืนดีดพิณอบู่บ่อยๆ

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 16:57:42 น. »

น้าเล่นเอาผมหัวเราะออกมาดังๆ เลยครับผม  ฝรั่งเขย่าอังกะลุง

แหมกำลังเหงา อยู่บ้านคนเดียว

ผู้คนทั้งบ้าน  นับแต่คุณแม่ คุณเมีย ญาติพี่น้องทุกคน ไประยองกันหมด
ผมเป็นห่วง มะลิ เลยต้องอยู่โยงเฝ้าบ้านครับ

• *
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 17:01:48 น. »

ฟังอีกเพลง กำลังสนุกครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2014, 17:12:13 น. »
น้าเล่นเอาผมหัวเราะออกมาดังๆ เลยครับผม  ฝรั่งเขย่าอังกะลุง

แหมกำลังเหงา อยู่บ้านคนเดียว

ผู้คนทั้งบ้าน  นับแต่คุณแม่ คุณเมีย ญาติพี่น้องทุกคน ไประยองกันหมด
ผมเป็นห่วง มะลิ เลยต้องอยู่โยงเฝ้าบ้านครับ

ขับรถไปอยู่เป็นเพื่อนต่างวัยซ่ะดีไม๊เนี่ย