ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดีสำหรับท่านที่มี yamaha Digital mixer ที่ไม่อยากแบกrackใส่ GEQ และ crossover ให้ปวดแอว  (อ่าน 8834 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมอแม็ค

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 16:50:09 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
Re: ข่าวดีสำหรับท่านที่มี yamaha Digital mixer ที่ไม่อยากแบกrackใส่ GEQ และ crossover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:06:33 น. »
มักคักๆๆ   ผมชอบ แนวที่เป็น  กล่องดำ  มีแค่ input  /  output
แล้วข้างใน ยัด DSP เป็นบล็อกๆ แบบนี้ล่ะครับ

แต่ค่านิยม วิถีประชา  ของคนทำซาวน์เมืองไทย
ยังยึดติด กับ อะไรที่มันจับต้องได้  2ch 

อย่างน้อย  output หลัก ต้องมี 2ch  เอาไปขับออก FOH

ณ จุดนี้    กระบวนการเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีจาก analog  GEQ + Cross  มาเป็น  Speaker Mgt อย่างเช่น DriveRack 
ก็มีมาให้เห็นแล้ว  น่าชื่นชมและมองเห็นอนาคต

เสริมนิดๆครับหมอ    ถ้าว่ากันไปตามหลักการ Technology Acceptance Model  (davis 1989)

พ่อใหญ่เดวิสเพิ่นบอกไว้ว่า   ถ้าไทบ้านสิเปลี่ยนไปใช้เทคโนโลยีใหม่ ไทบ้านจะต้องผ่านปัจจัยต่างๆ ดังต่อไปนี้
1. External Factor  เป็นตัวแปรสำคัญสุด  ไม่ว่าจะเป็น  เงินเอื้อ  เพื่อนชวน  เพื่อนอวด  เมียห้าม  มีผลหมด 
2. Perceived of Usefulness   ไทบ้านต้องรับรู้ว่า ของสิ่งนั้น มันเป็นประโยชน์   (ถ้ามันไม่เป็นตา ไม่เห็นประโยชน์ก็คงไม่จำเป็นต้องวิ่งตาม)
3. Perceived of ease of use  ไทบ้านจะต้องรับรู้ได้ว่า  ของสิ่งนั้น มันง่ายต่อการใช้ง่าน  ถ้ามันยากคัก กะบ่จำเป้นต้องไปแล่นนำมัน
4. Attitude toward using   ไทบ้าน จะต้องมีทัศนคติเชิงบวก ต่อเทคโนโลยีใหม่ๆนั้น   ถ้าไทบ้าน เป็นคนปิดกั้น ไม่มีทัศนคติเชิงบวกกับของใหม่ๆ ก็คงจะจมอยู่กับแต่ของเก่าๆ และไม่มีวันได้ใช้ของใหม่

ผมอ่านดูแล้วก็เห็นว่า  หลายๆเทคโนโลยีที่มีเข้ามา  มันกะแมนควมเพิ่นว่าอีหลี

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
Re: ข่าวดีสำหรับท่านที่มี yamaha Digital mixer ที่ไม่อยากแบกrackใส่ GEQ และ crossover
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:09:08 น. »
มักคักๆๆ   ผมชอบ แนวที่เป็น  กล่องดำ  มีแค่ input  /  output
แล้วข้างใน ยัด DSP เป็นบล็อกๆ แบบนี้ล่ะครับ

แต่ค่านิยม วิถีประชา  ของคนทำซาวน์เมืองไทย
ยังยึดติด กับ อะไรที่มันจับต้องได้  2ch 

อย่างน้อย  output หลัก ต้องมี 2ch  เอาไปขับออก FOH

ณ จุดนี้    กระบวนการเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีจาก analog  GEQ + Cross  มาเป็น  Speaker Mgt อย่างเช่น DriveRack 
ก็มีมาให้เห็นแล้ว  น่าชื่นชมและมองเห็นอนาคต

เสริมนิดๆครับหมอ    ถ้าว่ากันไปตามหลักการ Technology Acceptance Model  (davis 1989)
(....)
พ่อใหญ่เดวิสเพิ่นบอกไว้ว่า   ถ้าไทบ้านสิเปลี่ยนไปใช้เทคโนโลยีใหม่ ไทบ้านจะต้องผ่านปัจจัยต่างๆ ดังต่อไปนี้
1. External Factor  เป็นตัวแปรสำคัญสุด  ไม่ว่าจะเป็น  เงินเอื้อ  เพื่อนชวน  เพื่อนอวด  เมียห้าม  มีผลหมด 
2. Perceived of Usefulness   ไทบ้านต้องรับรู้ว่า ของสิ่งนั้น มันเป็นประโยชน์   (ถ้ามันไม่เป็นตา ไม่เห็นประโยชน์ก็คงไม่จำเป็นต้องวิ่งตาม)
3. Perceived of ease of use  ไทบ้านจะต้องรับรู้ได้ว่า  ของสิ่งนั้น มันง่ายต่อการใช้ง่าน  ถ้ามันยากคัก กะบ่จำเป้นต้องไปแล่นนำมัน
4. Attitude toward using   ไทบ้าน จะต้องมีทัศนคติเชิงบวก ต่อเทคโนโลยีใหม่ๆนั้น   ถ้าไทบ้าน เป็นคนปิดกั้น ไม่มีทัศนคติเชิงบวกกับของใหม่ๆ ก็คงจะจมอยู่กับแต่ของเก่าๆ และไม่มีวันได้ใช้ของใหม่

ผมอ่านดูแล้วก็เห็นว่า  หลายๆเทคโนโลยีที่มีเข้ามา  มันกะแมนควมเพิ่นว่าอีหลี

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

คันจังซั่นผมกะสิเป็นไทบ้านอยู่ตั๊วเนี่ย  ;D

เมื่อประมาณ 7-8 ปีก่อน ผมเอา DriveRack PA มาเล่น มือซาวด์แถวๆ มหาวิทยาลัยของผม ก็บอกว่ามันปรับยาก ไม่เหมาะ เสียงไม่อิ่ม-บางไม่เหมือนอนาล็อก อย่างนั้นอย่างนี้
แต่เดี๋ยวนี้ลองดูสิครับ เครื่องเสียงวัดยังใช้ driverack เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:15:06 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:15:37 น. »
แบบนี้กะมันส์เด๊ะ แต่ผมใช้บ่เป็นเล้ยยยยย
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=203116.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:34:46 น. โดย หมอแม็ค »

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:18:19 น. »
คันจังซั่นผมกะสิเป็นไทบ้านอยู่ตั๊วเนี่ย  ;D

เมื่อประมาณ 7-8 ปีก่อน ผมเอา DriveRack PA มาเล่น มือซาวด์แถวๆ มหาวิทยาลัยของผม ก็บอกว่ามันปรับยาก ไม่เหมาะ เสียงไม่อิ่ม-บางไม่เหมือนอนาล็อก อย่างนั้นอย่างนี้
แต่เดี๋ยวนี้ลองดูสิครับ เครื่องเสียงวัดยังใช้ driverack เลย

ลองวิเคราะห์ปรากฎการณ์ Presonus Audio Box 1818VSL  ขาดตลาด  สิครับ

หุหุ

แสดงว่า คนไทยนิยมการบันทึกเสียง รึทำ ห้องอัด / homestudio มากขึ้น   แมนบ่  ^_^

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:35:15 น. โดย หมอแม็ค »

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:35:29 น. »
ลองวิเคราะห์ปรากฎการณ์ Presonus Audio Box 1818VSL  ขาดตลาด  สิครับ

หุหุ

แสดงว่า คนไทยนิยมการบันทึกเสียง รึทำ ห้องอัด / homestudio มากขึ้น   แมนบ่  ^_^

:cheer: :cheer: :cheer: :cheer: :cheer:

บ่แม่นเอามาทำ Studio หรอกครับ เอามาเล่นคาราโอเกะซือๆ

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:36:19 น. »
แบบนี้กะมันส์เด๊ะ แต่ผมใช้บ่เป็นเล้ยยยยย
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=203116.0

เห็นแล้ว มึนตึ๊บ ครับ :cheer: :D :happy:

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:39:39 น. »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 15:43:41 น. »
บ่แม่นเอามาทำ Studio หรอกครับ เอามาเล่นคาราโอเกะซือๆ

นั่นล่ะครับ 5555

มันเป็นปรากฎการณ์ทางสังคมที่น่าสนใจอีหลี

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 16:14:05 น. »
ยุงชอบกัดคนแก่  คันทั้งวัน

Yamaha O1V 96i  เชื่อมต่อด้วย USB 2.0  มันพอเพียงไหมครับ

อนาคตจะมี  Firewire  เหมือน  StudioLive  ไหม

เห็นราคา  StudioLive 16.4.2  ช่วงนี้แล้วชักลังเล  ไม่รู้ภาค  FX  ได้ระดับไหนหนอ

ใช้งานในบ้านสนุกๆ ไปวันๆ

อยากเรียนรู้ไปพลางก่อนนะครับ  เวลาอัพเกรดจะได้ไม่เจ็บตัวมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 16:16:09 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2014, 16:39:12 น. »
ยุงชอบกัดคนแก่  คันทั้งวัน

Yamaha O1V 96i  เชื่อมต่อด้วย USB 2.0  มันพอเพียงไหมครับ

อนาคตจะมี  Firewire  เหมือน  StudioLive  ไหม

เห็นราคา  StudioLive 16.4.2  ช่วงนี้แล้วชักลังเล  ไม่รู้ภาค  FX  ได้ระดับไหนหนอ

ใช้งานในบ้านสนุกๆ ไปวันๆ

อยากเรียนรู้ไปพลางก่อนนะครับ  เวลาอัพเกรดจะได้ไม่เจ็บตัวมาก

USB 2 high speed ก็น่าจะเพียงพอสำหรับ 16 I/O ครับป๋า
ขนาด Motu 828x ที่ผมใช้ 20 กว่า I/O ยังไม่มีปัญหาเลยครับ
แถม ยามาฮ่า ยังการันตี ที่ 16 I/O 24bit ที่ 96kHz เลยทีเดียว

สำหรับ Fire wire ผมว่าจะเป็น เทคโนโลยี ที่ out-of-date แล้ว ในอนาคตอาจจะไม่มีอุปกรณ์มา support มันก็เป็นได้

ถ้า สำหรับผม ใช้ O1V96 V2ซึ่งตกรุ่นไปแล้ว ก็อยาก upgrade 16 I/O interface และใช้เป็น Audio interface เลยกำลังมอง เจ้าตัวนี้อยู่ครับ

http://www.yamahaproaudio.com/global/en/products/interfaces/miniygdai/dante_my16_aud/systems.jsp

ตัวนี้ ใช้ Dante Virtual Soundcard driver(DVS) ในการติดต่อกับ computer ที่มี Gigabit port   (พูดง่ายๆก็port LAN บ้านเรานี่แหละครับ) ผ่านสาย CAT5e ซึ่ง Familiar กับ notebook ในปัจจุบัน(ยกเว้น Macbook ใช้ port thunderbolt) ซึ่งความเร็วก็เป็นที่รับรู้กันอยู่แล้ว

https://www.audinate.com/products/software/dante-virtual-soundcard

ตัว DVS มี driver ให้เลือกใช้ ตั้งแต่ WDM (ได้ 4 stereo pairหรือ 8 I/O), Core Audio (Os X) และ ASIO (16 I/O) ความละเอียด 24bit ที่ 44.1kHz ถึง 96kHz
ถ้าท่านเจ้าอาวาส พัฒนา eXtreme kara ให้ใช้ ASIO ได้เมื่อไหร่ ก็จะสามารถใช้เจ้าตัวนี้แยก line ที่ mixer ได้16 ช่องครับ
เจ้า Motu กับ EMU ของผมก็อาจจะไม่จำเป็นอีกต่อไป

ปล. O1V96 ก็ใช้กับ MY8-LAKE หรือ Dante MY16-AUD ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 8 กันยายน 2014, 22:03:15 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ พี่เณร

• ระดับ 5
  • *
  • ย่าเหล=6E8F19F7กุ้ง=71296D12
ผมไม่มี.. ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

ขอบคุณครับคุณหมอ ตัดสินใจได้ละครับ

คงได้หลังปีใหม่  คนจ่ายเงินเค้าว่ามาอย่างนั้น

ถ้าโชคดีออกรุ่นใหม่กว่าก็ถือว่า เฮงกำลังสอง

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
ยอมรับครับว่า ยามาฮ่ามองการไกลเลือกใช้งาน Dante เพราะว่าเชื่อมต่อกับมิกซ์ได้ทุกแบรนด์ครับ สื่อสารด้วยโปรโตคอล จำนวนช่องเหลือเฟือครับ

ออฟไลน์ Kengsound101

• ระดับ 1
  • *
  • 976090AA หมอชาติ
รุ่นเก่าๆอย่างของผมจะได้ไปต่อมั่ยหนอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 กันยายน 2014, 17:56:52 น. โดย นายยอด »

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897
รุ่นเก่าๆอย่างของผมจะได้ไปต่อมั่ยหนอ

ไม่ได้ครับ

• ระดับ 4
  • *
  • 86654897

ไปจัดมาเรียบร้อยทั้ง2ตัวแล้วครับ สัปดาห์หน้าเจอกันนะจ๊ะ

Sent from my iPad using Tapatalk HD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 กรกฎาคม 2015, 14:29:22 น. โดย หมอแม็ค »

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
หมอแม็คนี่สมกับฉายาเสือปืนไวจริงๆ ได้ผลอย่างไรช่วยแจ้งด้วยครับผมจะได้หยอดกระปุกบ้าง