ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Vienna 2.3 หน่อยครับ  (อ่าน 1830 ครั้ง)

ICYBER

• บุคคลทั่วไป
ถามเรื่อง Vienna 2.3 หน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 5 ธันวาคม 2008, 21:08:17 น. »

เพิ่งลองหัดยำ Soundfont ครับ
ตามรูปครับ ตามหลักแล้วมันต้องมีหรือเปล่าครับ และมีไว้ทำอะไรบ้างครับ ถ้าไม่มีแล้วจะเป็นยังไงครับ

tukae

Re: ถามเรื่อง Vienna 2.3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 01:04:11 น. »
เป็นตัวที่ถ้าปรับค่าอะไรก็ตาม เสียงที่อยู่ภายใต้ Global Zone จะเปลี่ยนตามไปด้วยทุกเสียง ตัวอย่างตามภาพท่าน สมมุติว่าท่านเพิ่ม Reverb ไปที่ 30 ทุกตัว เสียงทั้ง 3 เสียงจะถูกปรับตามที่ค่าเท่ากัน คือ Reverb = 30  ..ครับผม...
ส่วนที่ถามจำเป็นต้องมีไหม ก็สุดแล้วแต่ครับว่า เราจะให้เสียงมันไปพร้อมกันทั้งชุดหรือเปล่า... เช่น ต้องการเพิ่ม Reverb แซกโซโฟน ทั้งแผง ก็ปรับแต่งที่ Global Zone ได้เลย...ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 21:58:12 น. โดย ศิลปินหน้าวัด »

ICYBER

Re: ถามเรื่อง Vienna 2.3 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 01:26:57 น. »
เป็นตัวที่ถ้าปรับค่าอะไรก็ตาม เสียงที่อยู่ภายใต้ Global Zone จะเปลี่ยนตามไปด้วยทุกเสียง ตัวอย่างตามภาพท่าน สมมุติว่าท่านเพิ่ม Reverb ไปที่ 30 ทุกตัว จะถูกปรับตาม...ครับผม...

ขอบคุณท่านศิลปินหน้าวัดมากครับ นึกว่าไม่มีใครตอบซะแล้ว ถ้าผมมีอะไรสงสัยเพิ่มเติมขอรบกวนหน่อยนะครับ

tukae

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 7 ธันวาคม 2008, 21:56:33 น. »
ขอบคุณท่านศิลปินหน้าวัดมากครับ นึกว่าไม่มีใครตอบซะแล้ว ถ้าผมมีอะไรสงสัยเพิ่มเติมขอรบกวนหน่อยนะครับ

ได้ครับ.... ผมก็มั่ว ๆ ตามประสาผมนะครับ.. อย่าเชื่อทั้งหมดนะครับท่าน