ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มตู้ลำโพงซับซักคู่ เพื่อให้ระบบเสียงที่ดีขึ้น ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 15390 ครั้ง)

ออฟไลน์ bamaom

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 12590531,4929C474 ท่านเด็กชายเคยโสด
เครื่องปรุงตอนนี้ที่มีครับ เล่นแบบสเตอริโอ
1-Mixer Alto 100fx
2- Eq proeuro tech fcs 966
3- Amp. PROEURO TECH PRO-2900
4-ลำโพง PS 15 ll  1  คู่
5-ไมค์ลอย PROEURO TECH ET-777 III

-จุดประสงค์ เพื่องานสังสรรค์กินเลี้ยงในครอบครัวญาตพี่น้อง 20-50 คนครับ คือต้องการเบสเพื่อเวลาขาแดนช์เต้นจะได้มันๆขึ้น
  -ผมอยากเพิ่มซับมาเพิ่มอีก 1 คู่ ขอเป็น 15 นิ้ว  ที่ผมเล็งไว้มี 3 แนวทาง คือ

1- มีคนจะขายตู้เปล่าสูตรเทอร์โบ 15 นิ้วให้ผม ในราคา 7500 แล้วซื้อดอกลำโพง 15 นิ้ว PAUDIO E15-300S NEW มาใส่ โดยใช้ Amp. PROEURO TECH PRO-2900 ข้างขวาขับ  PS 15 ll 1 คู่ ข้างซ้ายขับตู้ซับ 1 คู่ และซื้อ Cross เพิ่มด้วย

2-ซื้อ XXL PB-1544 15'' SUBWOOFER SPEAKER มา 1 คู่ โดยใช้ Amp. PROEURO TECH PRO-2900 ข้างขวาขับ  PS 15 ll 1 คู่ ข้างซ้ายขับตู้ซับ 1 คู่ และซื้อ Cross เพิ่มด้วย

3-ซื้อ XXL PB-1544A ตู้ลำโพงมีขยาย มาตู้เดียว

*** ช่วยแนะนำทีนะครับ หรือมีแนวทางอื่นอีกก็ขอความกรุณาด้วยครับ  ***
                                       :thank1: :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ กฤชจำนงค์

• ระดับ 4
  • *
  • NO.770C1181 ซื้อจาก ครูภูม
เครื่องปรุงตอนนี้ที่มีครับ เล่นแบบสเตอริโอ
1-Mixer Alto 100fx
2- Eq proeuro tech fcs 966
3- Amp. PROEURO TECH PRO-2900
4-ลำโพง PS 15 ll  1  คู่
5-ไมค์ลอย PROEURO TECH ET-777 III

-จุดประสงค์ เพื่องานสังสรรค์กินเลี้ยงในครอบครัวญาตพี่น้อง 20-50 คนครับ คือต้องการเบสเพื่อเวลาขาแดนช์เต้นจะได้มันๆขึ้น
  -ผมอยากเพิ่มซับมาเพิ่มอีก 1 คู่ ขอเป็น 15 นิ้ว  ที่ผมเล็งไว้มี 3 แนวทาง คือ

1- มีคนจะขายตู้เปล่าสูตรเทอร์โบ 15 นิ้วให้ผม ในราคา 7500 แล้วซื้อดอกลำโพง 15 นิ้ว PAUDIO E15-300S NEW มาใส่ โดยใช้ Amp. PROEURO

TECH PRO-2900 ข้างขวาขับ  PS 15 ll 1 คู่ ข้างซ้ายขับตู้ซับ 1 คู่ และซื้อ Cross เพิ่มด้ว

2-ซื้อ XXL PB-1544 15'' SUBWOOFER SPEAKER มา 1 คู่ โดยใช้ Amp. PROEURO TECH PRO-2900 ข้างขวาขับ  PS 15 ll 1 คู่ ข้างซ้ายขับตู้ซับ 1 คู่ และซื้อ Cross เพิ่มด้วย
(....)

3-ซื้อ XXL PB-1544A ตู้ลำโพงมีขยาย มาตู้เดียว
(....)

*** ช่วยแนะนำทีนะครับ หรือมีแนวทางอื่นอีกก็ขอความกรุณาด้วยครับ  ***
                                       :thank1: :thank1: :thank1:
                              XXL PB-1544A ผมว่าตัวนี้ไม่ยุ่งยากมากมีขยายในตัวเสร็จ..เอามาลองซักตัวก่อน...

• ระดับ 4
  • *

ลืมไป..ผมเคยไปซื้อของที่ร้าน เอไอนครสวรรค์ มีตู้ซับให้เลือกมากมายตั้งแต่ราคาพันกว่าบาท..ส่วนตู้พร้อมดอกคู่ละ ...สี่พันนิดๆ..ผมเกือบจะมาไว้ร้องเล่นกับหมู่ญาติ..เหมือนท่าน..ไม่แพงลองเดินดูหน่อย...ใจร่มๆ ...ไม่ต้องเปลืองเงินมาก..เพราะไม่ได้รับงุ่งงานอะไร... :cheer:

• ระดับ 3
  • *
  • 12590531,4929C474 ท่านเด็กชายเคยโสด
                              XXL PB-1544A ผมว่าตัวนี้ไม่ยุ่งยากมากมีขยายในตัวเสร็จ..เอามาลองซักตัวก่อน...

ครับ ผมก็เล็งไว้อยู่ครับ แต่ อยากรู้ว่า Amp. PROEURO TECH PRO-2900 ข้างเดียว ตัวนี้มันขับ   XXL PB-1544(ไม่มีขยายในตัว) คู่นึงได้ไหมครับ เสียงจะอิ่มไหม และอีกข้างขับ  PS 15 ll 1 คู่ ได้ไหมครับ

เพราะราคา XXL PB-1544A(มีขยายในตัว) ตู้เดียว มันเกือบซื้อ  XXL PB-1544(ไม่มีขยายในตัว) ได้คู่นึงเลยครับ

ขอบคุณครับ :thank1:

• ระดับ 4
  • *

ตัวนี้ราคาหลักหมื่นอั๊บ...                         

ออฟไลน์ หม่อง เมืองสิงห์

• ระดับ 5
  • *
  • 8E576468 [Music Creator] 4EE168C8 (เสียชีวิต)

ตัวนี้ราคาหลักหมื่นอั๊บ...                         

ตัวนี้ ที่ไพศาล-เอไอ 9,500 บาท พร้อมส่งถึงบ้านครับ.

ออฟไลน์ สาก โคจร

• ระดับ 4
  • *
  • HLตัวเก่าหาย/ ตัวนี้ 9F622057ซื้อจากลูกเขยแม่
ข้อ 2  สังสรรค์เฮฮาปาร์ตี้เล็กๆ  สะดวกสบายค่ะ     :happy: :happy: :happy: :beer:

• ระดับ 3
  • *
ตัวนี้ ที่ไพศาล-เอไอ 9,500 บาท พร้อมส่งถึงบ้านครับ.
ข้อ 2  สังสรรค์เฮฮาปาร์ตี้เล็กๆ  สะดวกสบายค่ะ     :happy: :happy: :happy: :beer:

ครับ คือในใจจริง กฅ็อยากได้ตาม ข้อ 2 ครับ แต่ติดที่กลัวว่า  Amp. PROEURO TECH PRO-2900 ข้างเดียว มันขับ   XXL PB-1544(ไม่มีขยายในตัว) คู่หนึ่งได้ไหมครับ เสียงจะอิ่มไหม และอีกข้างขับ  PS 15 ll 1 คู่ ได้ไหมครับ

:thank1: :thank1:

ออฟไลน์ Prasert Nontsound indy

• ระดับ 3
  • *
  • 4ee368c2 จากพล.ต.วุฒิไกร ครับ
หาครอสมาเพิ่มอีกตัวปรับเป็นระบบสองทางแล้วต่อโดยใช้แอมป์ตัวเดิมขับตู้ps15ซ้าย-ขวาข้างละใบ จะทำให้เสียงมีมิติที่ดีขึ้นดีกว่าเล่นแบบโมโนนะครับ ส่วนตู้ซับถ้าเป็นแบบแอคทีฟซับ(มีแอมป์ในตัว)ก็ง่ายดีครับ ต่อที่ช่องโลว์ของครอส ไม่ต้องยุ่งยากเรื่องหาเพาเวอร์แอมป์มาเพิ่มครับ

• ระดับ 3
  • *
หาครอสมาเพิ่มอีกตัวปรับเป็นระบบสองทางแล้วต่อโดยใช้แอมป์ตัวเดิมขับตู้ps15ซ้าย-ขวาข้างละใบ จะทำให้เสียงมีมิติที่ดีขึ้นดีกว่าเล่นแบบโมโนนะครับ ส่วนตู้ซับถ้าเป็นแบบแอคทีฟซับ(มีแอมป์ในตัว)ก็ง่ายดีครับ ต่อที่ช่องโลว์ของครอส ไม่ต้องยุ่งยากเรื่องหาเพาเวอร์แอมป์มาเพิ่มครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  :thank1:

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ XXL PB-1544A(มีขยายในตัว) ตู้เดียวนิมันเอาอยู่ไหมครับ และแน่นไหมครับ  (คนเมา 20-50 คน)ประมาณนี้ครับ (ญาติพี่น้องเวลาเจอกันคุ้ยกันเสียงดังมาก)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

ไหนๆ จะเพิ่มซับ
เพิ่มทั้งที ไม่ทำให้สมบูรณ์แบบไปเลยครับ
ตู้ที่มีอยู่แล้ว 15 นิ้ว  ซับที่ลงได้ต่ำลึกกว่า มีแต่ 18 นิ้ว
ซับ 15 นิ้วก็ได้ แต่แพง เพราะ ช่วงชักต้องยาวพอที่จะอัดอากาศได้มากขึ้น

แอมป์ที่ใช้ขับซับต้องมีค่าแด๊มปิ้งแฟคเตอร์สูง 700-1000 เป็นต้น มันถึงจะเอาอยู่
ค่านี้ยิ่งสูงยิ่งดี  มันเป็นค่าที่สามารถหยุดการสั่นค้างของดอกลำโพงซับได้เด็ดขาดขึ้น
ไม่งันเบสฟังเหมือนไม่ใช่เบส เป็นเสียงอะไรไม่รู้ครับ

ตัวที่เหมาะในราคาเอื้อมถึงคือ  acm 2500  หรือได้  2800 ยิ่งดี
ที่ว่ามาหามือสอง มือสาม จะได้ของใช้คุ้มเม็ดเงินที่จ่ายออกไป
สำหรับซับที่ว่ามา  ผมไม่เคยฟัง ไม่ขอพูดถึงครับ

• ระดับ 3
  • *
ไหนๆ จะเพิ่มซับ
เพิ่มทั้งที ไม่ทำให้สมบูรณ์แบบไปเลยครับ
ตู้ที่มีอยู่แล้ว 15 นิ้ว  ซับที่ลงได้ต่ำลึกกว่า มีแต่ 18 นิ้ว
ซับ 15 นิ้วก็ได้ แต่แพง เพราะ ช่วงชักต้องยาวพอที่จะอัดอากาศได้มากขึ้น

แอมป์ที่ใช้ขับซับต้องมีค่าแด๊มปิ้งแฟคเตอร์สูง 700-1000 เป็นต้น มันถึงจะเอาอยู่
ค่านี้ยิ่งสูงยิ่งดี  มันเป็นค่าที่สามารถหยุดการสั่นค้างของดอกลำโพงซับได้เด็ดขาดขึ้น
ไม่งันเบสฟังเหมือนไม่ใช่เบส เป็นเสียงอะไรไม่รู้ครับ

ตัวที่เหมาะในราคาเอื้อมถึงคือ  acm 2500  หรือได้  2800 ยิ่งดี
ที่ว่ามาหามือสอง มือสาม จะได้ของใช้คุ้มเม็ดเงินที่จ่ายออกไป
สำหรับซับที่ว่ามา  ผมไม่เคยฟัง ไม่ขอพูดถึงครับ

ขอบคุณมากครับ :thank1: ท่านมะละกอ แต่มันเกินงบครับ (ต้องขอโทษด้วยครับผิดที่ผมเองที่ไม่ได้แจ้งงบประมาณไว้ ผมต้องขอโทษจริงๆครับ)
งบตั้งไว้ที่ไม่เกิน 15000 ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ  :thank1:

ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ XXL PB-1544A(มีขยายในตัว) ตู้เดียวนิมันเอาอยู่ไหมครับ และแน่นไหมครับ  (คนเมา 20-50 คน)ประมาณนี้ครับ (ญาติพี่น้องเวลาเจอกันคุ้ยกันเสียงดังมาก)

ซื้อมาสองใบก็จบ ไม่ต้องหาแอมป์ให้ยุ่งยาก รับรองว่าดีเกินคาดเพราะมันออกแบบมาเฉพาะกิจ สำหรับเป็นซับโดยเฉพาะ

ไม่ต้องหาครอส ไม่ต้องหาแอมป์ ต่อสายเข้าไปก็จบงาน

• *
ขอบคุณมากครับ :thank1: ท่านมะละกอ แต่มันเกินงบครับ (ต้องขอโทษด้วยครับผิดที่ผมเองที่ไม่ได้แจ้งงบประมาณไว้ ผมต้องขอโทษจริงๆครับ)
งบตั้งไว้ที่ไม่เกิน 15000 ครับ

โอ้... ไม่ต้องขอโทษขอโพยดอกครับ  เรื่องของ งบ มากน้อยไม่สำคัญ
มีเท่าไร ก้อ ใช้เท่านั้น  แต่ก่อนควักกระเป๋า ควรหาความรู้ให้รอบด้าน
เชื่อ หู ของเราให้มากที่สุด

เสียดายที่โปรเจ็กผมยังไปไม่ถึงไหน  ถ้าเสร็จคงตะลึงที่มันจะกลายเป็นซับที่ถูกใจ

ถูกทั้งใจ ถูกทั้งเงิน

6.5 นิ้ว  ลงถึง  25 Hz  ครับ

อ้างอิง

http://www.avsforum.com/forum/155-diy-speakers-subs/1238398-reed-exodus-anarchy-25hz-tapped-horn.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มกราคม 2015, 15:49:08 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]

โอ้... ไม่ต้องขอโทษขอโพยดอกครับ  เรื่องของ งบ มากน้อยไม่สำคัญ
มีเท่าไร ก้อ ใช้เท่านั้น  แต่ก่อนควักกระเป๋า ควรหาความรู้ให้รอบด้าน
เชื่อ หู ของเราให้มากที่สุด

เสียดายที่โปรเจ็กผมยังไปไม่ถึงไหน  ถ้าเสร็จคงตะลึงที่มันจะกลายเป็นซับที่ถูกใจ

ถูกทั้งใจ ถูกทั้งเงิน

6.5 นิ้ว  ลงถึง  25 Hz  ครับ

อ้างอิง

http://www.avsforum.com/forum/155-diy-speakers-subs/1238398-reed-exodus-anarchy-25hz-tapped-horn.html
ผมต้องพักโครงการลำโพง OB ผมลง เพราะเห็นป๋ากำลังทำโปรเจคใหม่ ที่ฟังในบ้าน หน้าบ้านได้ ขอเก็บข้อมูลและรอครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
 :cheer1: :cheer1: อยากฟังเสียงจัง มันคงลงลึกมากอ่าครับ  :cheer1: :cheer1:

ออฟไลน์ แบงค์นาเซ็ง

• ระดับ 3
  • *
  • 76E4C8B7 จากเด็กชายโสด 7EE6AD59 จาก ครูภูมิ
วันนี้มีโอกาสได้ไปเดินที่ เซียร์รังสิต เดินดูโซนเครื่องเสืยง เพื่อนฝากให้ดูชุดมินิให้ เดินวนอยู่นาน ให้พนักงานคนหนึ่งมาลองเปิดเพลงโดยใช้ตู้ฟูลเรนท์ 10" ของ Npe เห็นหุ่นสวย
ตั้งได้แขวนได้  เราก็พูดชวนคุยเอ้เสียงเหมือนจะแหลมไม่ค่อยนิ่มเหมือน12",15" พูดเหมือนไม่อยากขายให้เลย มาชวนทะเลาะกับเราเฉยเลย บอกว่ามันจะนุ่มได้ใงมันแค่10" เอง
ผมก็ถามว่าเราปรับที่มิ๊กไม่ได้เหรอ เขาบอกว่าไม่ได้หรอกได้เท่านี้ล่ะ  ผมก็พูดกับเขาว่าถ้าฟูลเรนท์เสียงมันจะกลมกล่อมนะ เขาตอบไม่มีหรอกลองฟังดูเอา เขาน่าจะเชียร์ให้เราซื้อ
ของให้เขา แต่เขาไม่ทำ ผมก็เดินจากมาอย่างเหงาๆคิดในใจ เราไม่น่ามาซื้อของที่นี่หมดไปเป็นแสนเลย
ฝากๆๆ ถ้าจะมาเสียเงินที่นี่ต้องใจร่มๆนะครับ

• *
ผมต้องพักโครงการลำโพง OB ผมลง เพราะเห็นป๋ากำลังทำโปรเจคใหม่ ที่ฟังในบ้าน หน้าบ้านได้ ขอเก็บข้อมูลและรอครับ

อ่านให้มาก พอเข้าใจลงมือทำเลย  อย่าเลียนแบบทั้งหมดนะครับ

แทรกความคิดเราเอง หาของที่มีในบ้านเราก่อนเป็นดี

คนเก่งในเมืองไทยซ่อนตัวอยู่เยอะครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=90437.0

ออฟไลน์ kimphakorn

• ระดับ 1
  • *
  • 234739C7 ช่างนุ มิวสิค ครับ (ขอนแก่นเด้อ)
ครับ ผมก็เล็งไว้อยู่ครับ แต่ อยากรู้ว่า Amp. PROEURO TECH PRO-2900 ข้างเดียว ตัวนี้มันขับ   XXL PB-1544(ไม่มีขยายในตัว) คู่นึงได้ไหมครับ เสียงจะอิ่มไหม และอีกข้างขับ  PS 15 ll 1 คู่ ได้ไหมครับ

เพราะราคา XXL PB-1544A(มีขยายในตัว) ตู้เดียว มันเกือบซื้อ  XXL PB-1544(ไม่มีขยายในตัว) ได้คู่นึงเลยครับ

ขอบคุณครับ :thank1:

ผมก็ใช้อยู่นะคับ XXL PB-1544A(มีขยายในตัว) เสียงก็ถือว่า โอเคนะคับ