ผู้เขียน หัวข้อ: งานคาราโอเกะกับคอมเพรสเซอร์  (อ่าน 24064 ครั้ง)

worrawut

• บุคคลทั่วไป
Re: งานคาราโอเกะกับคอมเพรสเซอร์
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2010, 22:04:12 น. »
ไม่แปลก
ต่อแบบตรงเลยก็ได้ครับ...ไมค์เข้า compressor...จากคอมเพรสเซอร์เข้า mixer...
ต่อแบบ insert ก็ดี...ต้องศึกษาการต่อสายให้ดี...อาจจะยุ่งสักหน่อย
ต่อคุมทั้งระบบ...ก็แจ๋ว...ออกแบบบุคลิกเสียงตามที่เราต้องการได้...

ไม่แปลกหรอกท่านพี่...ทุกวันนี้เขาใช้กันเยอะไป...

compressor มันมีแค่ 3-4 ปุ่มก็จริง...แต่ก็ทำให้ประสพความสำเร็จได้ยากมาก...ต้องหมั่นเล่นบ่อยๆและช่างสังเกต...แล้วเอาผลที่ได้มาใช้ออกแบบเสียงตามที่เราต้องการ...หากเราใช้แล้วมันไม่ดีก็แสดงว่ามันไม่เหมาะกับเรา....หากใช้แล้วมันดีขึ้นก็แสองว่ามันเหมาะสมกับเรา...อ้ออย่าลืมครับเรากดมันไปเท่าไหร่ก็เพิ่มเกนความดังมันขึ้นเท่านั้นให้ได้เท่าเดิม...ไม่งั้นจะเข้าใจว่ามันดรอปไป...แล้วให้สังเกตบุคลิกของเสียงที่เปลี่ยนไป.....ผมเองก็ใช้มานานแต่ไม่ประสบความสำเร็จสักที...ขอให้สนุกกับ 3-4 ปุ่มมหัศจรรย์นะครับ.

ช่วยแนะนำวิธีปรับ compressor หน่อย ผมต่อแบบตรงๆ ไมล์ เข้า compressor แล้วไปเข้า mix
            ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อไม่กี่วันนี่เอง ยังใช้ไม่ค่อยเป็น พอดีวันอาทิตย์นี้มีงานซะด้วย :thank1:

ออฟไลน์ อาเล็ก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 6E674E74 (จากลุงกานต์)
Re: งานคาราโอเกะกับคอมเพรสเซอร์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 06:58:13 น. »
ช่วยแนะนำวิธีปรับ compressor หน่อย ผมต่อแบบตรงๆ ไมล์ เข้า compressor แล้วไปเข้า mix
            ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อไม่กี่วันนี่เอง ยังใช้ไม่ค่อยเป็น พอดีวันอาทิตย์นี้มีงานซะด้วย :thank1:

เอางั้นเลยหรือ..ไปลองทดสอบดูก่อนใช้งานจริงนะครับ..

1_ตั้ง RATIO สัก 4:1 (ค่อยปรับค่าเอาใหม่เมื่อเข้าใจแล้ว)
2_ตั้ง ATTACK  เร็วที่สุด
3_ตั้ง RELEASE กลางๆ
4_เริ่มร้องเพลงหรือพูดผ่านไมค์ที่นำมาใช้ทดลอง
5_เริ่มกด THRESHOLD ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเป็นค่า -เท่าไหร่ แต่ให้สังเกตไฟเอานะครับว่ามันเริ่มกดที่ตรงไหนก็ให้หยุดเอาสักสองเม็ดก่อนแล้วกัน (ถ้าแหกปากมากๆเอาให้มันกดสัก 5-6 ดวงไปเลย)
ุ6_เมื่อได้ค่าจากข้อ 5 แล้ว..ให้มาดูที่ปุ่ม ATTACK..ให้เริ่มคลายออก..หาค่าที่ต้องการ....เร็วจะออกโทนแหลมพุ่งๆ...ช้าจะออกโทนทุ้มๆตูดใหญ่ๆ...ปุ่มนี้ให้สังเกตคือหัวของเสียงนั่นเองครับ...
ึ7_เมื่อได้หัวเสียงตามที่ต้องการแล้ว..มาปรับหางเสียง..คือปุ่ม RELEASE นั่นเอง....ลองหมุนดูครับมันให้ผลอยู่สองอย่าง...เร็วคือหางเสียงยาวกับช้าหางเสียงสั้น...
8_มองดูที่ตุ่ม THRESHOLD ดูตัวเลขซิว่ามันกดไปที่ค่าเท่าไหร่...แล้วก็ไปปรับเพิ่มขึ้นที่ตุ่ม GAIN REDUCTION ชดเชยให้ได้ความดังเท่าเดิม..ใช้ตุ่ม BYPASS สลับฟังเอาครับ.

ในการปรับให้พิจารณาตามธรรมชาติของเสียงนะครับว่าเสียงแต่ละประเภทมันมีหัวเสียงและหางเสียงประมาณไหน..เสียงแต่ละเสียง..ดนตรีแต่ละชิ้น..มีเอกลักษณ์แตกต่างกันออกไป...ขอให้สนุกในการออกแบบเสียงตามความต้องการนะครับ...
    ....หากปวดหัวกับปุ่มต่างๆเหล่านี้ก็ซื้อ COMPRESSOR ประเภท AUTO COM มาใช้ก็ได้..เพราะเค้าเซตมาให้แล้ว...กดอย่างเดียวแล้วก็ชดเชย GAIN ให้เหมาะสม..ก็ใช้ได้แล้วครับสะดวกดี...สำหรับงานคาราโอเกะ..

**เป็นความเห็นส่วนบุคคล..ไม่มีบทความทางวิชาการรับรอง..ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ....ผมเองก็มือใหม่หัดขับเหมือนกันเด้อออ...โม้มากไปแล้ว.  ;D  ตั้งแต่เช้าเลยวันนี้   :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 08:04:43 น. โดย อาเล็ก »

worrawut

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2010, 21:29:43 น. »
เอางั้นเลยหรือ..ไปลองทดสอบดูก่อนใช้งานจริงนะครับ..

1_ตั้ง RATIO สัก 4:1 (ค่อยปรับค่าเอาใหม่เมื่อเข้าใจแล้ว)
2_ตั้ง ATTACK  เร็วที่สุด
3_ตั้ง RELEASE กลางๆ
4_เริ่มร้องเพลงหรือพูดผ่านไมค์ที่นำมาใช้ทดลอง
5_เริ่มกด THRESHOLD ไม่ต้องสนใจว่ามันจะเป็นค่า -เท่าไหร่ แต่ให้สังเกตไฟเอานะครับว่ามันเริ่มกดที่ตรงไหนก็ให้หยุดเอาสักสองเม็ดก่อนแล้วกัน (ถ้าแหกปากมากๆเอาให้มันกดสัก 5-6 ดวงไปเลย)
ุ6_เมื่อได้ค่าจากข้อ 5 แล้ว..ให้มาดูที่ปุ่ม ATTACK..ให้เริ่มคลายออก..หาค่าที่ต้องการ....เร็วจะออกโทนแหลมพุ่งๆ...ช้าจะออกโทนทุ้มๆตูดใหญ่ๆ...ปุ่มนี้ให้สังเกตคือหัวของเสียงนั่นเองครับ...
ึ7_เมื่อได้หัวเสียงตามที่ต้องการแล้ว..มาปรับหางเสียง..คือปุ่ม RELEASE นั่นเอง....ลองหมุนดูครับมันให้ผลอยู่สองอย่าง...เร็วคือหางเสียงยาวกับช้าหางเสียงสั้น...
8_มองดูที่ตุ่ม THRESHOLD ดูตัวเลขซิว่ามันกดไปที่ค่าเท่าไหร่...แล้วก็ไปปรับเพิ่มขึ้นที่ตุ่ม GAIN REDUCTION ชดเชยให้ได้ความดังเท่าเดิม..ใช้ตุ่ม BYPASS สลับฟังเอาครับ.

ในการปรับให้พิจารณาตามธรรมชาติของเสียงนะครับว่าเสียงแต่ละประเภทมันมีหัวเสียงและหางเสียงประมาณไหน..เสียงแต่ละเสียง..ดนตรีแต่ละชิ้น..มีเอกลักษณ์แตกต่างกันออกไป...ขอให้สนุกในการออกแบบเสียงตามความต้องการนะครับ...
    ....หากปวดหัวกับปุ่มต่างๆเหล่านี้ก็ซื้อ COMPRESSOR ประเภท AUTO COM มาใช้ก็ได้..เพราะเค้าเซตมาให้แล้ว...กดอย่างเดียวแล้วก็ชดเชย GAIN ให้เหมาะสม..ก็ใช้ได้แล้วครับสะดวกดี...สำหรับงานคาราโอเกะ..

**เป็นความเห็นส่วนบุคคล..ไม่มีบทความทางวิชาการรับรอง..ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ....ผมเองก็มือใหม่หัดขับเหมือนกันเด้อออ...โม้มากไปแล้ว.  ;D  ตั้งแต่เช้าเลยวันนี้   :thank1:

:thank1: :thank1: :th2: :th2: ขอบคุณมากเลยครับ พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 10:28:47 น. »
ได้ผลยังไงก็ตามมาเล่าสู่กันฟังนะครับ...มันมีตัวแปรอื่นที่เกี่ยวข้องด้วย..เช่นความสัมพันธ์ระหว่าง ATTACK - RELEASE มีผลต่อเสียงอย่างไร? ที่บอกไปนั้นเป็นเพียงแนวทางเพื่อไปทดลองใช้กับไมค์...หากเอาไปใช้กับดนตรีอื่นอาจไม่เป็นไปตามความต้องการก็เป็นได้...เพราะธรรมชาติของเสียงแต่ละอย่างไม่เหมือนกัน...ยกตัวอย่างเพื่อนผมคนหนึ่งเอาไปคุมระบบ...ปรากฏว่าเจออาการ LOW หาย HI จัด..รู้ได้ทันทีเลยว่าหน้าตา COMPRESSOR ของเพื่อนเป็นอย่างไร...ค่อยๆทดลองไปเรื่อยๆนะครับได้ผลอย่างไรก็มาเล่าให้ฟัง..อย่าใจร้อน..จะกลายเป็นโรคขยาดกับ COMPRESSOR ไปเลย...ผมจะรอฟังนะครับ   ;D

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2010, 15:37:01 น. »
ผมบินไม่เป็นจริงๆครับ สาบานได้เลย  ;D ;D ;D ;D

งานคาราเอะอะ  เมื่อคืนง่ายกว่านั้นอีก
เอาลำโพงกลางแหลมไปข้างละตู้  ซับอีกตัว  เลยไม่ใช้ครอสซ่ะงั้น

ต่อจากอีคิว  เข้าแอมป์กลางแหลม  แยกสัญญานเอ้าพุตจากอีคิว  เข้า Active Sub แล้วไปออกแอมป์ขับซับ 
ใช้ข้างละคู่   แอมป์สองตัว  เปิดครึ่งเดียว   ดังแน่น อิ่ม ชัด   แอบมาฉี่นอกบ้าน  เสียงเพลงพร้อมเสียงขี้เมาร้องโหวกเหวกไปทั้งฝากคลอง  รับนิ่มๆสบายๆ     

ผมจะเก็บมาไว้ใช้

worrawut

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2010, 20:45:05 น. »
ได้ผลยังไงก็ตามมาเล่าสู่กันฟังนะครับ...มันมีตัวแปรอื่นที่เกี่ยวข้องด้วย..เช่นความสัมพันธ์ระหว่าง ATTACK - RELEASE มีผลต่อเสียงอย่างไร? ที่บอกไปนั้นเป็นเพียงแนวทางเพื่อไปทดลองใช้กับไมค์...หากเอาไปใช้กับดนตรีอื่นอาจไม่เป็นไปตามความต้องการก็เป็นได้...เพราะธรรมชาติของเสียงแต่ละอย่างไม่เหมือนกัน...ยกตัวอย่างเพื่อนผมคนหนึ่งเอาไปคุมระบบ...ปรากฏว่าเจออาการ LOW หาย HI จัด..รู้ได้ทันทีเลยว่าหน้าตา COMPRESSOR ของเพื่อนเป็นอย่างไร...ค่อยๆทดลองไปเรื่อยๆนะครับได้ผลอย่างไรก็มาเล่าให้ฟัง..อย่าใจร้อน..จะกลายเป็นโรคขยาดกับ COMPRESSOR ไปเลย...ผมจะรอฟังนะครับ   ;D
ปรับยากจริงๆครับ ผมลองตามที่คุณอาเล็กแนะนำและหลายๆเท่าเขียนไว้ แล้วผมก็ลองปรับเอาหน้างานจริงๆเลย(แบบว่าลองผิดลองถูกกันตอนนั้นเลย งานทำบุญบ้าน ต่อด้วยคาราโอเลย)
 Gate :
 Threshold ประมาณ -65
 Ratio : 2:1
 Compressor
 Threshold -20
 Ratio 2:1
 Attack  fast
 Release ประมาณกลางๆ
เสียง Ok เลย ท่านอาจารย์และผู้มีประสบการณ์ช่วยวิจารณ์และติชมด้วยครับจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้นอีก
แต่ต้องปรับบ่อยเหมือนกัน คนร้องเยอะมาก หลายเสียงแต่ก็ได้คำชมตลอดว่าเสียงดีมากๆ :happy:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2010, 01:35:46 น. »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ประสบความสำเร็จ  :happy:

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2010, 07:52:39 น. »
ประมาณนี้ครับ แต่ละงานจะปรับไม่เหมือนกันครับลองดูครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 20:05:44 น. »
เคยคิดว่ามันไม่จำเป็น   
แต่หลังจากโดนขี้เมาแหกปากตะโกน EK  ๆๆๆๆๆๆสักสิบเที่ยว  เพื่อปลุกอารมณ์เพื่อนร่วมบริษัท
แหลมเท่าที่มีไปสองตัวก็มัอันลาโลก  ตามความอ่อนด้อยประสพการณ์ของ  นายเอ ที่ไม่ยอมลดเกนไมค์   ตามด้วยอาการแอมป์ขับกลางตัด  แม้ความดังไม่มาก  เหลือแต่เบสดังบึ้มๆๆๆๆจนเลิกงาน

ตอนนี้ไปสอยมาแล้วครับ   ไม่ใช้เสียดายแหลม  แต่กลัวเสียงานมากกว่า    3600 ถ้วนครับ  ราคาเดียวกับสั่งซื้อ  ไปรับเองก็ไม่ลดให้

m sound

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 20:10:06 น. »
เคยคิดว่ามันไม่จำเป็น   
แต่หลังจากโดนขี้เมาแหกปากตะโกน EK  ๆๆๆๆๆๆสักสิบเที่ยว  เพื่อปลุกอารมณ์เพื่อนร่วมบริษัท
แหลมเท่าที่มีไปสองตัวก็มัอันลาโลก  ตามความอ่อนด้อยประสพการณ์ของ  นายเอ ที่ไม่ยอมลดเกนไมค์   ตามด้วยอาการแอมป์ขับกลางตัด  แม้ความดังไม่มาก  เหลือแต่เบสดังบึ้มๆๆๆๆจนเลิกงาน

ตอนนี้ไปสอยมาแล้วครับ   ไม่ใช้เสียดายแหลม  แต่กลัวเสียงานมากกว่า    3600 ถ้วนครับ  ราคาเดียวกับสั่งซื้อ  ไปรับเองก็ไม่ลดให้
(....)

ตัวนี้..อยู่ในกล่อง NPE หลายปีก่อน เคยรับมาดูแล ขาด 5000 อยู่ 200  ผมลองต่อแบบรวม..กด บายพาส กับ ใช้งาน..เสียงมันดีขึ้นกว่าไม่ใช้  (ไม่รู้อุปทานหรือเปล่า) ใช้มาตลอด.ใช้ได้คุ้มค่า สมราคา ครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ สันต์

• ระดับ 5
  • *
  • 5D1E9510 4C9CB9A5 4D2C90F 552F90DB(เสีย) 80098855
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 20:58:24 น. »
ช่วยแนะนำด้วย ของผมซื้อมาไม่ได้ใช้ เพราะทำไม่เป็น ต่อเฉพาะไมค์ก็พอ แต่คอมเพลสฯ มันมีสองชะแนลแล้วต่อยังไงดี ถ้าท่านใดมีภาพด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง แบบว่าเล่นแบบบ้านๆมาตลอด เผื่อเสียงจะดีขึ้น :thank1:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 21:40:42 น. »
ช่วยแนะนำด้วย ของผมซื้อมาไม่ได้ใช้ เพราะทำไม่เป็น ต่อเฉพาะไมค์ก็พอ แต่คอมเพลสฯ มันมีสองชะแนลแล้วต่อยังไงดี ถ้าท่านใดมีภาพด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง แบบว่าเล่นแบบบ้านๆมาตลอด เผื่อเสียงจะดีขึ้น :thank1:

ก็ต่อไมค์ละ 1 ช่อง ผมแยกไว้สองแบบ  ช่องแรกสำหรับนักร้องที่เสียงปกติ  กดน้อย  ปล่อยเยอะ  เสียงจะได้เสมอ  เร่งเกนไว้ไม่เกิน สามดีบี

ตัวที่2 ใช้กับช่องที่สอง จัดหนักสำหรับขี้เมาโดยเฉพาะ   เริ่มกด เทรโชลด์ มันตั้งแต่ -30db เลย ratio เล่นไป 4:1  เกน ลดไว้ที่ 0 db

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 21:44:26 น. »
ต่อไปคงเสร็จผม  :o^:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 21:59:35 น. »
ต่อไปคงเสร็จผม  :o^:
(....)

เอฟเฟค Lexicon MX200 เป็น Dual Effect ช่องแรกใช้งาน Aux send - retern ตามปกติ   ช่องสองใช้เป็นคอมเพรสเชอร์ กดที่ -12 db อินเสิร์ทไมค์ตัวที่คนร้องแหกปาก ใช้คู่กับ ยามาฮ่าที่มีคอมเพรสเซ่อร์ในตัว    สองหัว  รอดแน่ๆ    ดังนั้น 166XL ซื้อมาเผื่อแกนั่นแหละ  เอาไม่เอา  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 22:01:48 น. โดย น้านพ สุพรรณ »

ออฟไลน์ นายเอ

• คณะก่อการ
  • 748A44D7(X-WIN)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2011, 22:04:43 น. »
(....)
เอฟเฟค Lexicon MX200 เป็น Dual Effect ช่องแรกใช้งาน Aux send - retern ตามปกติ   ช่องสองใช้เป็นคอมเพรสเชอร์ กดที่ -12 db อินเสิร์ทไมค์ตัวที่คนร้องแหกปาก ใช้คู่กับ ยามาฮ่าที่มีคอมเพรสเซ่อร์ในตัว    สองหัว  รอดแน่ๆ    ดังนั้น 166XL ซื้อมาเผื่อแกนั่นแหละ  เอาไม่เอา  
เอา ;D

peterchan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 20:17:35 น. »

ขอแบบชัดๆหน่อยครับ คุมเฉพาะไมค์ ALESIS 3630 ต่อยังไม่เป็นครับ มีภาพยิ่งดีครับรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 20:51:43 น. »
ขอแบบชัดๆหน่อยครับ คุมเฉพาะไมค์ ALESIS 3630 ต่อยังไม่เป็นครับ มีภาพยิ่งดีครับรบกวนด้วยครับ

ผมใช้วิธีต่อพ่วงกับ EQ แล้วไปอินเสิร์ทที่ไมค์ 2 ch ครับ..
คัดและปรับแต่งเฉพาะไมค์

m sound

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 7 มีนาคม 2011, 21:30:28 น. »
ผมใช้วิธีต่อพ่วงกับ EQ แล้วไปอินเสิร์ทที่ไมค์ 2 ch ครับ..
คัดและปรับแต่งเฉพาะไมค์

แบบว่า กรอง 2 ชั้นเลยเน๊าะ..อ.ชา..ฯ..คัดที่โด่ง..ออก..แถมปรับให้เนียน.(ด้วย คุณคิว).ตามด้วยกด.(ระวังหลัง ด้วยท่าน คอมพ์) อีกที... ;D ;) :th1: :th1:

peterchan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 12:57:18 น. »
มีภาพการต่อด้านหลังหรือเปล่าครับ สายสัญญาณจากไหนไปไหนนะครับ

m sound

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 13:07:10 น. »
มีภาพการต่อด้านหลังหรือเปล่าครับ สายสัญญาณจากไหนไปไหนนะครับ
ลองดู กระทู้เก่า ๆ ก่อนก็ได้ครับ.. ;)

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=34733.0

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2011, 16:34:16 น. »
ทั้งวิธีการใช้และการต่อ ตามพี่โล้นบอกเลยครับ ดูให้จบพี่เขาอธิบายชัดเจน
เพียงแต่ของผมไปต่อยอด เอามาวน in out ใน EQ ก่อนแล้วไปอินเสิร์ท
ดนตรีปล่อยให้มิกซ์ กับครอสจัดการก็น่าพอแล้วครับสำหรับโอเกะเราๆ หา EQ กับ Comp มาทำไมค์ให้เสียงดีดีกว่า
ในระบบเสียง ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ ไมค์ควรจะดีที่สุด..ผมคิดอย่างนั้น ;D ;D

&NR=1

&feature=related

ออฟไลน์ apisit2009

• ระดับ 1
  • *
  • 5DE35A93 เอก สวนเสือ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 20:37:49 น. »
ผมได้comฯ มาหนึ่งตัว ยื่ห้อ alto รุ่น acl4 ใช้งานไม่เป็น ขอผู้รู้แนะนำ
1การทำสายสัณญาณ์
2การต่อสาย
3การปรับแต่ง
ขอขอบคุณท่านผู้รู้ไว้ล่วงหน้า

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 20:53:45 น. »
ผมได้comฯ มาหนึ่งตัว ยื่ห้อ alto รุ่น acl4 ใช้งานไม่เป็น ขอผู้รู้แนะนำ
1การทำสายสัณญาณ์
2การต่อสาย
3การปรับแต่ง
ขอขอบคุณท่านผู้รู้ไว้ล่วงหน้า
ผมยังนอนกอดอย่างเดียวเลย ต่อสายไม่เป็น ปรับไม่ถูก  :o^: :o^: :o^: ;D

m sound

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 20:54:49 น. »
ผมยังนอนกอดอย่างเดียวเลย ต่อสายไม่เป็น ปรับไม่ถูก  :o^: :o^: :o^: ;D
  ตายละหว่า...เสียชื่อ..ขลุ่ยทอง  หมดด... ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2011, 20:59:11 น. »
  ตายละหว่า...เสียชื่อ..ขลุ่ยทอง  หมดด... ;D ;D ;D
ยอมครับ ยอมรับว่า .........เรื่องจริงครับปรับไม่ถูกไม่ได้ผล ไม่ใส่ได้ใจมากกว่า