ผู้เขียน หัวข้อ: ใช่ซาวด์โมดูล กับ d4. และ soundfont ร่วมกัน ได้ไหมครับ  (อ่าน 8702 ครั้ง)

ออฟไลน์ supat1

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
ใช่ซาวด์โมดูล กับ d4. และ soundfont ร่วมกัน ได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 08:58:32 น. »
. ผมมือใหม่ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ครับ ผมใช้sc.88. เป็นตัวเล่นรวมกับ d4.  ส่วนเสียงเบสใช้ soundfont.  ร่วมกัน. วันหนึ่งผมเล่นๆไป. เสียงเบสหายต้องทำการโหลด soundfontใหม่ขณะเล่นเสียงถึงมา. ทำไมมันเป็นเช่นนั้นครับจะทำการแก้ไขอย่างไร เพราะบางเพลง เสียงเบสก็มาปกติ  (ตรวจสอบmidiมันก็ปกติ).  ช่วยด้วยครับมีใครแล่นแบบนี้บ้าง ครับหรือผมเล่นไม่ถูกวิธี

ออฟไลน์ Road

• ระดับ 3
  • *
  • HL#878E50E8 และ 4885B8EC จาก หนึ่งซาวด์โปร
Re: ใช่ซาวด์โมดูล กับ d4. และ soundfont ร่วมกัน ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2015, 23:54:16 น. »
อีกทางเลือกหนึ่งคือ
ไปใช้sc88pro
ได้4ไล(เลือกแยกเบสได้ครับ)

ต้องรอแฟนๆซาวด์โมดูล sc มาตอบนะ
แฟนๆซาวด์ฟร้อนส่วนมากเขาไม่ใช้

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
Re: ใช่ซาวด์โมดูล กับ d4. และ soundfont ร่วมกัน ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2015, 06:32:20 น. »
ใช้ได้ครับ...
ผมทดสอบ ใช้กลองจาก ADD2 (ขอบคุณลุงนพ สุพรรณ)  เบสจาก SF เครื่องดนตรีนอกนั้นจากโมดูล YAMAHA MU80
ตั้งค่าความหน่วงให้เหมาะสม ก็ได้ซาวด์ที่เพราะดีครับ ยิ่งถ้าเล่นกับ XMKL แล้วก็แจ่มมาก

..ว่างๆเชิญแวะมาฟังที่บ้านครับ
 ;D

ออฟไลน์ supat1

• ระดับ 3
  • *
  • 6DDA0483 ชา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2015, 07:46:33 น. »
ขอบคุณครับ แล้วจะไปนั่งฟังที่บ้านนะครับ อาจารย์

ออฟไลน์ มงคลมิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • mongkol music 5629AD1E
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2015, 06:59:59 น. »
ใช้ได้ครับ...
ผมทดสอบ ใช้กลองจาก ADD2 (ขอบคุณลุงนพ สุพรรณ)  เบสจาก SF เครื่องดนตรีนอกนั้นจากโมดูล YAMAHA MU80
ตั้งค่าความหน่วงให้เหมาะสม ก็ได้ซาวด์ที่เพราะดีครับ ยิ่งถ้าเล่นกับ XMKL แล้วก็แจ่มมาก

..ว่างๆเชิญแวะมาฟังที่บ้านครับ
 ;D

ผมลองทำตามที่ท่านบอกโดยใช้ XMKL ผสมกับ ซาวด์โมดูล เสียงกีต้าร์สดมันเหลื่อมครับ(คล่อมจังหวะ)
ตั้งค่าความหน่วงก็ไม่หาย  ต้องใช้เวอร์ชั่นไหนครับช่วยทีครับ  ???  ???

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2015, 08:22:12 น. »

ผมลองทำตามที่ท่านบอกโดยใช้ XMKL ผสมกับ ซาวด์โมดูล เสียงกีต้าร์สดมันเหลื่อมครับ(คล่อมจังหวะ)
ตั้งค่าความหน่วงก็ไม่หาย  ต้องใช้เวอร์ชั่นไหนครับช่วยทีครับ  ???  ???

ของผมตั้งไปที่ 75 ถึงตรงเป๊ะครับ
ส่วนมากจะอยู่ช่วง 65 - 75 ลองดูอีกทีครับ..

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2015, 08:51:21 น. »

ลองตั้งค่า หน่วง โมดูล ครับ ทางด้ายซ้าย

และที่ ด้านขวา ที่เบสหาย ลองตั้งค่า มิดี้ เริ่มต้นตามนั้นดูครับ  :cheer: :cheer: :cheer:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2015, 22:20:44 น. »

ลองตั้งค่า หน่วง โมดูล ครับ ทางด้ายซ้าย

และที่ ด้านขวา ที่เบสหาย ลองตั้งค่า มิดี้ เริ่มต้นตามนั้นดูครับ  :cheer: :cheer: :cheer:

ลองทุกค่าแล้วครับไม่ได้..ผลคือ โมดูลจะไปเร็วกว่า SF. ประมาณเสี้ยววินาที..เหลื่อมครับ.. ???

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 2 ธันวาคม 2015, 22:35:46 น. »

ลองทุกค่าแล้วครับไม่ได้..ผลคือ โมดูลจะไปเร็วกว่า SF. ประมาณเสี้ยววินาที..เหลื่อมครับ.. ???

คงต้องพิจารณาเองล่ะครับ  ว่าพลาดตรงใหน

วิธีการก็บอกไปแล้ว   แถมคนอื่นก็ทำได้แล้วครูชาก็มายืนยันแล้ว

งมๆต่อไปครับ   ไม่รู้จะแนะนำยังไงต่อคือกัน   :party:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 06:35:25 น. »

ถ้าถึงขั้นฟังเสียงโมดูลไปเร็วกว่า SF2 ประมาณเสี้ยววินาที แล้วละก็ 

ถือว่า หู ละเอียดมากถึงมากที่สุด คงไม่ต้องทำอะไรต่อแล้วละครับ

ที่จะทำคือเตรียมสะตังไว้เยอะๆ เพราะระดับหูเทพ มันต้องการระบบที่ดีขึ้นเรื่อยๆ นะครับ

Roland XV 5080 , Yamaha  ,  Korg  ยามาฮ่าและก๊อก จำชื่อรุ่นไม่ได้
มี 3 ตัวนี้เอามาเล่นรวมกัน ถือว่า เป็นคาราโอเกะ ที่ให้เสียงไร้เทียมทานในสามโลก
โดยเฉพาะเสียงเปียโนจาก ยามาฮ่านั้น ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมาจาก Steinway ทำนองนี้ ครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 06:44:54 น. »
.

ผมมือใหม่ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ครับ
ผมใช้sc.88. เป็นตัวเล่นรวมกับ d4. 
ส่วนเสียงเบสใช้ soundfont.  ร่วมกัน.

วันหนึ่งผมเล่นๆไป. เสียงเบสหายต้องทำการโหลด soundfontใหม่ขณะเล่นเสียงถึงมา. ทำไมมันเป็นเช่นนั้นครับจะทำการแก้ไขอย่างไร เพราะบางเพลง เสียงเบสก็มาปกติ  (ตรวจสอบmidiมันก็ปกติ).  ช่วยด้วยครับมีใครแล่นแบบนี้บ้าง ครับหรือผมเล่นไม่ถูกวิธี

D4  ถูกออกแบบให้เป็นชุดกลองนะครับ  ต้องลงโปรแกรมเล่นอีกที

การเล่นที่ถูกต้องคือเล่นร่วมกับ  Roland SC88 Pro เนื่องจากมี 2 Output
ซึ่งทุกวันนี้นักเล่นเขาไม่เล่นกัน เนื่องจากมันตอบสนองไม่กว้างพอกับทุกแนวเพลง

ทางออกที่ง่ายที่สุด ถูกที่สุด คือ SF2 ที่ออกแบบให้เล่นกับ มีดี้ไฟล์โดยเฉพาะ ครับ

ง่ายที่สุด  สั้นที่สุด  คือนิยาม

ออฟไลน์ จุฑาภรณ์ มิวสิคคอมพ์

• *
  • HL#6D22186E , 6D219861 ,55D8ACCD,(47E55510-XMEN)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 09:30:06 น. »

D4  ถูกออกแบบให้เป็นชุดกลองนะครับ  ต้องลงโปรแกรมเล่นอีกที

การเล่นที่ถูกต้องคือเล่นร่วมกับ  Roland SC88 Pro เนื่องจากมี 2 Output
ซึ่งทุกวันนี้นักเล่นเขาไม่เล่นกัน เนื่องจากมันตอบสนองไม่กว้างพอกับทุกแนวเพลง

ทางออกที่ง่ายที่สุด ถูกที่สุด คือ SF2 ที่ออกแบบให้เล่นกับ มีดี้ไฟล์โดยเฉพาะ ครับ

ง่ายที่สุด  สั้นที่สุด  คือนิยาม
ผมเลิกใช้ร่วมกับSF มานานแล้วครับเพราะปัญหาแต่คนพบไม่เหมื่อนกัน โมดูลใช้ต่างรุ่นกันไม่เหมือนกัน  ตอนนี้ผมเลือกใช้ SF ที่ผมว่าดีทีึ่สุดสำหรับผม  (แต่ก็ตอบให้ต้องคำถามท่านก็คือใช้ร่วมกันได้)

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 11:53:05 น. »
ได้แล้วครับเส้นผมบังภูเขาจริงๆ

ผมใส่ช่องมิดี้ขาออกผิด มันต้องใส่มิดี้ขาออกเป็นซาวด์โมดูล

ได้ค่าที่ 75 เป๊ะ เนียน..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ  :th2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 12:08:04 น. โดย มงคลมิวสิค »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 12:43:37 น. »
ได้แล้วครับเส้นผมบังภูเขาจริงๆ

ผมใส่ช่องมิดี้ขาออกผิด มันต้องใส่มิดี้ขาออกเป็นซาวด์โมดูล

ได้ค่าที่ 75 เป๊ะ เนียน..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ  :th2:

โธ่....

ยินดีด้วย..
 ;D ;D

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
Re:
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 ธันวาคม 2015, 17:38:10 น. »
ครับ

ส่งจาก ตับป๋าต๊อก